-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

(good)(good)(good)(deejai)(deejai)(deejai)(good)(good)(good)(good)

2. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ปัญหาที่มันไม่จบเพราะอย่างนี้แหละครับ สงสัยจะมีคนกดลิงค์ไม่เป็นคุณลองกดตัวสีน้ำเงินดูชิครับ ผมซ่อนลิงค์ไว้ เป็นเว็ปปล๊อค ของคุณอรรคพล สาตุ้ม

นี้แหละทำให้เรื่องมันไม่จบ เหมือนจะฉลาดกัน แต่ เสียดายจริงๆครับ

3. ดูงาน

จบนะ

4. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

คับ อ่านแล้วคับ ทั้งหน้ามีคำว่าเหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย แค่คำเดียว :) ดร พิริยะ ไม่รู้จัก ยิ่งอรรคพล สาตุ้ม ดูโปรไฟล์แล้วไม่น่าศรัทธา แต่คุณจะเชื่ออะไรก็เชื่อไปคับ แต่ผมคิดว่าคนที่เข้ามาอ่านเข้าจะเชื่อและเข้าใจเหมือนคุณหรือปล่าว ผมไม่มั่นใจ

5. ดูงาน

นึกว่ามาห้ามศึก กลายเป็นผมไม่ใช่พวกเลย มา ชะงั้น

ผมกับคุณpmorn ไม่ได้ทีอะไรกัน แต่เขาพยามจะลดความน่าเขื่อถือของข้อมูล ทั้งที่ อีกบทความของคุณอรรคพล ที่ไม่มีข้อความเรื่องเหรียญคุณอรรคพลเขียนเรื่องฟุตบอลด้วยชำ อย่างที่pmornเคยว่าผมว่าเขาพระวิหารมาเกี่ยวอะไรกับเหรียญ แต่นี้เรื่องฟุตบอล คุณpmorn กลับเอามาเกี่ยว มันก็สมควรที่เขาจะตัดเรื่องเหรียญออก ผมก็บอกแล้วคนละบทความ คนละที่บรรยาย แต่ แต่ แต่ ไม่พยายามที่จะเข้าใจ

มีหลายเรื่องที่ผมจะย้อนแย้งข้อความขของคุณpmorn ได้ แต่ผมก็ไม่ได้ทำ เพราะอยากให้วงสนธนาแคบลง แต่ แต่ แต่ เขาเองที่ดูเหมือนจะเลือกเอา บางอย่างมาบิดเบือน จนทำให้ข้อความของผมดูไม่น่าเชื่อถือ แต่ผมก็ไม่ได้ให้ใครมาเชือ แต่ อย่ามาข้วยกันเพราะเป็นพรรคพวกกันเลยครับ

ผมรู้ว่าคนอ่านจะเป็นคนตัดสิน ผมกลัวแต่คนไม่อ่านแล้วตัดสินเพราะพรรคพวกนี้แหละ

6. สุเขฐ

ตอกย้ำได้หนักกว่าเก่า อีกนะครับ พี่ liverpool_Rak

หมัดน้อคนี้... โน่นเลยครับ กลับบ้านไม่ถูกเลย.. 55555555

(good)(good)(good)(||)(||)(||)(good)(good)(good)(good)(smile)

7. ดูงาน

ผมจะสรุปประเด็นให้นะครับเอาที่ตรงกันกอน

คุณpmornบอก
    ขอย้ำอีกครั้งนะครับ
    ผมไม่ได้บอกว่า
    เหรียญ พระธาตุพนมช่วยไทย เป็นเหรียญเก้ นะครับ
    ประเด็นนี้เห็นตรงกันนะครับ

แต่ที่ยังหาข้อสรุปไม่ได้คือ ปีที่สร้างและบุคคลปลุกเสก อันนี้คือที่ยังไม่ตรงกัน

ส่วนเรื่องคุณอรรคพล ผมจบไปตั้งแต่ ใช้อ้างอิงไปหา บทความ คุณพิริยะ จนกระทั้งคุณpmorn บอกว่าคุณพิริยะไม่ได้เขียนต่อเรื่องเหรียญ แต่จบที่คำว่าเป็นต้น

ชึ่งผมก็ได้ขอลิงค์หรือบทความฉบับเต็ม แต่คุณpmornให้ไม่ได้ แต่ยกอีกบทความของคุณอรรคพล อีกบทความชึ่งเขียนเรื่อง

"เสียงก้องจากปรัชญายุคก่อนประวัติศาสตร์และศิลปะ-โลกาภิวัตน์ลูกฟุตบอล" ชึ่งใช้บรรยายในงานวิชาการที่อุบล

แต่บทความของผมที่ใช้อ้างอิงเรื่อง
    "ปรัชญาประวัติศาสตร์ศิลปะแบบชาตินิยม:ปราสาทเขาพระวิหาร-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ" ใช้บรรยายที่ขอนแก่น

ชึ่งสิ่งที่ผมถามหาคือ ลิงค์ของ คุณพิริยะ แต่กลับมาว่าผมแถ่ ผมกลายเป็นจำเลย โดยที่ไม่ได้ทำผิดอะไร เพียงแค่มิใช่พรรคพวก

ก็แค่นี้ครับ ส่วนที่เหลื่อลองหาคำตอบดูครับ

8. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ตกลงจะเรียกว่า
    แถ...โง่...งี่เง่า...ดัน...ดึงดัน..หรืออะไรดีครับ

ขนาดให้ข้อมูลขนาดนี้
    ย้งอ่านไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจ

แต่แบบนี้ แถวบ้านผมเขาเรียกว่า...โง่..ครับ

คุณจะจะอ่านข้อความแบบต่อเนื่องและเข้าใจยังไง..ก็แล้วแต่คุณ
    ผมเป็นแค่คน..นำสารมาเล่าให้ พสมช รับทราบข่าวสาร

ตามข้อมูลที่ได้มา

เหรียญ พระธาตุพนมช่วยไทย
    ไม่ได้สร้างเมื่อปี 2483 และ พระครูวิโรจน์โนบล ไม่ได้ปลุกเสก

ผมไม่ได้บังคับให้ใครเชื่อตาม
    แล้วแต่ ดุลยพินิจ ของ พสมบ แต่ละบุคคล เมื่อได้ทราบข้อมูลจากทั้งด้านผมและคุณ
    พสมช จะเชื่อ หรือไม่เชื่อ ข้อมูลของผม ผมก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร

แต่ยังไงก็ขอแสดงเสียใจกับเซียนนครพนมด้วย อย่างจริงใจครับ
    เพราะผมไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรเลยกับเรื่องพวกนี้
    ที่นำเสนอก็เพื่อให้ พสมช ทราบข้อมูลเท่านั้น ส่วนจะเชื่อหรือไม่ เป็นดุลยพินิจส่วนบุคคล ครับ

สุดท้าย
    ก็ต้องขอโทษ ที่เป็นต้นเหตุทำให้ เหรียญ "พระธาตุพนมช่วยไทย" ราคาตก
    อาจจะราคาจาก เหรียญละหลายหมื่น เหลือราคาเหรียญละไม่กี่บาท
    ใครถือไว้ รีบๆปล่อยออกนะครับ
    ผมก็มีอยู่ แต่ไม่รู้ว่า แท้ หรือ เก้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กรกฎาคม 2015
  9. pmorn3339

http://akkaphon-boy.blogspot.com/2009/01/blog-post_3730.html?m=1
    อรรคพล สาตุ้ม

ก็ในลิงค์ที่คุณให้มานี่แหละ
    ข้างบนเป็นบทความที่ คุณอรรคพล สาตุ้ม เขียน
    คุณได้ลงไปดู หนังสืออ้างอิงเล่มที่ 8 ข้างล่างบทความ ที่ คุณอรรคพล สาตุ้ม เขาเอามาอ้างอิงไหมครับ
    ข้อความของหนังสืออ้างอิงเล่มที่ 8 เขาจบลงด้วยข้อความอะไร

บทความนี้ก็คุณนั่นแหละหามาเอง และ นี่แหละคือ ต้นฉบับ ที่คุณถามหา
    คนเขียน คือ คุณอรรคพล สาตุ้ม
    โดยบางส่วนอ้างอิงจากงานวิจัยของ ดร พิริยะ
    แล้วคุณจะให้ผมไปค้นหาอะไรให้อีก ซึ่งในความจริง
    ต้องเป็นคุณต่างหาก
    ที่ต้องไปค้นหาหลักฐานอื่นมายืนยันโต้แย้งกับหลักฐานของผม
    กรุณา พอก้าวผิดแล้ว อย่าโยนผิดให้คนอื่น

แปลว่า คุณอ่านบทความไม่เป็นจริงๆ จึงแยกไม่ออกว่า
    ท่อนไหนเป็นเนื้อหา
    ของคนเขียน
    ท่อนไหนเป็นหนังสืออ้างอิง

กลับไปดูบทความตามลิงค์ที่คุณให้มาใหม่อีกครั้งนะครับ
    http://akkaphon-boy.blogspot.com/2009/01/blog-post_3730.html?m=1

ข้อความตอนท้ายสุดของบทความ ตั้งแต่ [1]....ถึง....[14]
    นั่นแหละคือ รายชื่อเอกสารที่ อรรคพล สาตุ้ม เขาเอามาอ้างอิงใช้ในการเขียนบทความนี้จำนวน 14 รายการ
    แล้วดู เอกสารอ้างอิงรายการที่ [8] เขาจบไว้ด้วยข้อความอะไร

ทีนี้หวังว่า คุณจะฉลาดพอ ที่จะแยกบทความออกเป็น
    ส่วนไหนเป็นเนื้อหา และ ส่วนไหนเป็นหนังสืออ้างอิง
    ได้แล้วนะครับ

แล้วคุณไม่ต้องไปเที่ยวตามหา หรือ ถามหา "ต้นฉบับ" จากที่ไหน หรือ จากใคร อีกนะครับ
    เพราะเอกสารบทความตามลิงค์ที่คุณให้มา นี่แหละคือ "ต้นฉบับ"
    แล้วคุณก็เอามานำเสนอซ้ำๆซากๆอยู่นั่นแหละ เซ็งงงงงงง...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2015
  10. ดูงาน

ความจริงก็คือความจริงวันยังคำ เเละก็รอคอยการพิสูจน์ คุณพิมรเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ กะอีแค่ข้อความไม่กี่โพส จะมาทำความศรัทรา จะมาทำลาย คนที่รู้ ความเป็นมา

ผมไม่ใช่เชียรพระ ไม่เคยได้เงินจากพระเครื่องแม้แต่บาทเดียว ที่เข้ามาเพราะต้องการหาความจริงเท่านั้น

และที่ว่าเหรียญราคาจะตกเพราะคุณนั้นให้ความสำคัญตัวเองมากไปป่าวครับ ผมบอกเลยนะครับ หาของแท้ๆ ยากมาก ที่มีที่แสดงกว่าครึ่งก็ดูไม่น่าจะใช่

แล้วไม่ต้องไปห่วงแทนพวกเขาหรอกครับ เพราะแค่ดูเหรียญแท้ปลอม ผมว่าก็นับคนยังได้เลย เขาไม่กล้าเล่นกันอยู่แล้ว ที่หาๆกันก็พวกรักและศรัทราในองค์พระธาตุพนมกันทั้งนั้น อย่างเหรียญในงานแสดงสินค้านครพนมปีลึกกว่า ไม่รู้ว่ามีการปลุกเสกหรือเปล่าเขายังหากันเลย
    คนอื่นผมไม่รู้นะแต่ผมนะเป็นอย่างว่า เพราะฉนั้นเรื่องราคาลืมไปได้เลย เพราะราคาเหรียญนี้ ไม่ได้สูงมากเหมือนเหรียญที่ทำช่วงเดียวกัน

ที่ผมติดใจและเขียนตอบอยู่นี้ ไม่ใช่อะไรนะครับ ผมอยากให้ท่านแสดง วิธีการหาข้อมูลและการใช้ข้อมูล ว่าข้อมูลที่ท่านหามานั้นน่าเชื่อถือแค่ไหน

แน่นอนว่าเรื่องเหรียญก็ต้องการคำตอบด้วย แต่เมื่อยังมีเวลาก็หากันไป มีอีกหลายที่ให้หา อย่างเอกสารที่ทางวัดเก็บไว้ พิพิธภัณฑ์วัดพระธาตุพนม เยอะเเยะ ยังมีเวลาอีกมากครับ ในเมื่อเหรียญก็มิได้เก้ จะไปกลัวอะไร

ฝากรูปเหรียญนิดหนึ่งนะครับ เป็นรูปที่ผมเคยบันทึกไว้ จากเว็ปพลังจิตนี้เเหละ แต่ทำไมทุกวันนี้หาไม่พบก็ไม่รู้

11. ดูงาน

ว่างๆลงรูปเหรียญที่มี ให้ดูหน่อยนะครับ ผมศึกษาอยู่ เห็นของปลอมเยอะมาก ทำปลอมมาหลายรุ่นฉีดก็เคยเห็นมาละ อย่าลืมลงรูปเหรียญที่มีให้ดูด้วยนะครับ

12. pmorn3339

ผมบอกมาไม่รู้กี่ครั้งแล้วว่า

ผมไม่ได้บอกว่า เหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย เป็น เหรียญเก้

ถึงตอนนี้ผมยืนยันได้อย่างเดียวคือ
    เหรียญพระธาตุพนมช่วยไทย ไม่ได้สร้างเมือปี 2483 หรือ 2484
    และ พระครูวิโรจน์โนบล ไม่ได้ปลุกเสก

ส่วนจะสร้างกันปีไหน เกจิท่านใดปลุกเสก ผมไม่มีเอกสารยืนยัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กรกฎาคม 2015
  13. สุเขฐ

....ผมเชื่อจริงฯ ในเรื่องคนไทย อ่านหนังสือ ไม่เกิน 8 บรรทัด

เพราะ มีข้อมูล... เเปะหัว เเปะท้าย ก็สามารถ.. ทำให้บางคนหลงเชื่อ อย่างงมงาย

โง่..!! จนหัวปักหัวปำ
    ... ปากบอกศรัทธา แต่ ก็..ไม่ได้ซึมซับ เอาตามวิถีชาวพุทธอย่างแท้จริง

เห็นได้ชัด... ว่าไม่ใช่เรื่องเหรียญ จะเก๊.. หรือ จะเเท้.. จ้องเเต่จะดิสเครดิต ผู้นำเสนอ
    มากกว่า..

จะเป็นจะตายกับวัตถุ...แต่ไม่เคยเห็น กล่าวถึงหลวงพ่อ กล่าวถึงวัตรปฎิบัตรคำสอน
    ของท่าน เเม้แต่น้อย...

วัดอยู่ตรงไหน รูปถ่ายที่เคยไปวัดมีไหม ?? เเล้วบอกว่าศรัทธา...Tuy..!!!

สรุป...เป็นลัทธิ เเถ ใช่ไหม..?? 55555

14. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

555+ ถ้าท่านดูงานคิดอย่างนั้นหละก็ บอกได้เลยว่าท่านคิดผิด ที่ว่าผมเล่นพรรคเล่นพวกกัน.. ผม ท่านpmorn, ท่านสุเขฐ (อีกเดี๋ยวจะกลายเป็นจั่นเจาแล้ว 555+) และอีกยังมีอีกหลายๆท่านที่ชอบเข้ามาอ่านในกระทู้นี้ (แต่เบื่อที่จะพิมพ์ 555+)นั้น ไม่เคยรู้จักกันเลยด้วยซ้ำ หน้าตาก็ไม่เคยเห็น เบอร์โทรก็ไม่มี แล้วจะว่าเล่นพรรคเล่นพวกกันได้อย่างไรคับ แต่ที่บอกไปอย่างนั้นก็เพราะว่าข้อมูลของท่านมันก็ข้อความเดียวกัน หนังเก่าฉายใหม่อยู่นั้นหละ ไม่มีอะไรเพิ่มเติม ทีนี้มีคำไหนที่ผมบอกว่าท่านผิดไหม ไม่มีไช่มั้ยคับ ก็เพราะว่าผมและหลายคนในนี้ เข้าใจว่าทุกคนสามารถนำเสนอความคิดอะไรก็ได้ ที่อยู่ในแนวทางสร้างสรรค์ อยู่ในแนวทางการนำเสนอความคิด อย่างสาธารณะ ไม่มีใครผิดใครถูก ใครที่เข้ามาอ่าน จะเข้าใจอะไรอย่างไร ก็แล้วแต่เขาเหล่านั้น เท่านั้นเอง หากท่านจะนำเอาข้อมูลใหม่ๆมาเสนอ ผมว่าทุกคนก็อยากอ่านนะคับ ซึ่งประเด็นต้นเหตุที่เป็นมหากาพย์อยู่ในตอนนี้มันก็แค่ เหรียญพระธาตุพระพนมช่วยชาติ สร้างตอนไหน และใครสร้าง หากท่านดูงาน หาข้อมูลมาได้เพิ่มเติม หลักฐานแน่นปั๋ง เช่นมีรูปถ่าย หรือบันทึก หมายเหตุ อะไรก็ได้ มาให้อ่านเพิ่มเติม มันก็จบ เพราะว่าท่านPmorn ก็ไม่ได้บอกว่าเหรียญนี้เก็ แต่ประเด็นมันอยู่ที่การสร้าง เท่านั้นเอง :)

15. สุเขฐ

ไปเจอรูปนี้ครับ เลยเอามาฝาก

เห็นว่า..เป็นมหาเศรษฐี..^_^

ไฟล์ที่แนบมา:

16. pmorn3339

เป็นบุคคลที่เข้าใจอะไรยากจริงๆ ต้องได้อธิบายทุกชอท

การที่ผมต้องยกบทความ เรื่อง
    "เสียงก้องจากปรัชญายุคก่อนประวัติศาสตร์และศิลปะ-โลกาภิวัตน์ลูกฟุตบอล" ชึ่งใช้บรรยายในงานวิชาการที่อุบล
    มาเทียบเคียงกับบทความ เรื่อง
    "ปรัชญาประวัติศาสตร์ศิลปะแบบชาตินิยม:ปราสาทเขาพระวิหาร-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ" ที่ใช้บรรยายที่ขอนแก่น
    ที่คุณภูมิใจนำเสนอ นั้น จุดประสงค์ก็เพื่อ

ต้องการใช้บทความอื่นยืนยันให้ พสมช และตัวท่านเอง เห็นว่า
    เอกสารอ้างอิงรายการที่ [8]เขาจบไว้ด้วยข้อความ "เป็นต้น" เท่านั้นจริงๆ
    ไม่ได้มีข้อความคำอื่นต่อท้ายไปอีกเลย เหมือนกันทั้ง 2 บทความ เพราะเขียนโดยผู้เขียนคนเดียวกัน

บทความอื่นๆ ที่ คุณอรรคพล เขียน
    ( นอกจาก บทความเรื่อง "ปรัชญาประวัติศาสตร์ศิลปะแบบชาตินิยม:ปราสาทเขาพระวิหาร-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ" )
    หาก คุณอรรคพล เขาใช้ เอกสารอ้างอิงรายการที่ [8]เป็นเอกสารอ้างอิง ด้วยแล้ว
    ข้อความที่ เอกสารอ้างอิงรายการที่ [8] จบลงท้ายด้วยคำว่า "เป็นต้น" เท่านั้น
    ซึ่งเหมือนกันทุกบทความ ม่มีคำไหนต่อท้ายอื่นใดอีก

หากมีข้อความต่อท้ายคำว่า "เป็นต้น" ในเนื้อหาของบทความ แสดงว่า เป็นข้อความที่ คุณอรรคพล เขียนขึ้นมาเอง ไม่ว่าจะนั่งคิดเขียนขึ้นเอง หรือไปเอาข้อมูลมาจากหนังสืออ้างอิงอื่น (แต่ในบัญชีรายชื่อหนังสืออ้างอิงต่อท้ายบทความก็ไม่ได้มีบอกไว้ จึงถือได้ว่าเป็นข้อความลอยๆ ไม่มีหลักฐานอ้างอิง) แล้วคุณก็ไปอ่านควบรวมกับข้อความที่มีเอกสารอ้างอิง พร้อมกับเอามาแสดงซ้ำๆซากๆ โชว์ความเปิ่นของตัวเองอยู่นั่นแหละ

หวังว่าคงพอจะอ่านเข้าใจบ้างนะครับ
    ว่าทำไมผมต้องยกบทความอื่นขึ้นมาเทียบเคียง

ต้องได้อธิบายทุกชอทจริงๆเลย
    ค้นหาเอกสารมาให้ดูแล้ว ยังต้องมานั่งพิมพ์อธิบายอีก

คุณนั่นแหละเข้าใจอะไรยาก
    ผมพิมพ์อธิบายให้ขนาดนี้

อ่านพอเข้าใจบ้างหรือยังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2015
  17. สุเขฐ

ใจเย็นครับพี่ฯ..จั่นเจา ยังไม่เเรงเท่านี้เลยครับ ...อิ อิ

สีซอ......ไปก็เท่านั้น มาชมภาพโบราณจากชุดประวัติศาสตร์เพลินกันนะครับ

สถานที่ผมไม่รู้ อาจมีของเพื่อนบ้าน เเละของบ้านเรา รวมอยู่ด้วย

ขอขอบคุณเจ้าของภาพมา ณ.โอกาสนี้ครับ

(มีบางภาพ เอ๊กซ์ แต่ผมไม่ได้นำมาลง เพื่อความเหมาะสม)

ไฟล์ที่แนบมา:

18. สุเขฐ

อย่างบางภาพ...

ใครจะเคยคิดนะครับ ยิ่งสมัยนี้..อนุเสาวรีย์ประชาธิปไตย น้ำท่วม!!!

สะพานพุทธ(รึปล่าวไม่เเน่ใจ) มีคนเดินอยู่ใต้สะพานเต็มไปหมด

นี่ล่ะ... เสน่ห์ของประวัติศาสตร์ อย่างน้อยถึงจะไม่มีไทม์แมชชีน ของโดเรมอน

เราก็ยังได้ทราบ ได้เห็นถึงสภาพ ในอดีต...ผมคงเกิดมาเพื่อสิ่งนี้.. กระมังครับ

(deejai)(deejai)(deejai)(ping-love(ping-love(ping-love

19. pmorn3339

น่าจะเป็นปีที่น้ำท่วมใหญ่ กทม ปี 2485 นะครับ ท่วมถึง พระที่นั่งอนันตสมาคม
    คณะรัฐมนตรีต้องนั่งเรือเข้าไปทำงาน รูปที่ผมเวฟเก็บไว้ หายไปเยอะ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

รูปสะพาน น่าจะเป็นสะพาน นวรัตน์ ที่เชียงใหม่นะครับ
    คนลงเล่นสงกรานต์กัน ปี 2507

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กรกฎาคม 2015
  20. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าเหรียญพระธาตพนม น่าจะสร้างหลัง2500นะครับ ดูจากงานแล้วไม่เก่ากว่า2495