ตุ๊กตาผี

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย น้องไข่แมงสาบ, 13 มีนาคม 2005.

1. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ตุ๊กตาตัวนี้อยู่ที่วัดมันเนน หมู่บ้านคุริซาว่า อ.โงจิ ฮอคไกโด
    เด็กหญิงเจ้าของตุ๊กตาชื่อว่า "คิคุโกะ"
    คิคุโกะรักตุ๊กตาตัวนี้มาก ป้อนข้าว ป้อนน้ำ นอนด้วยกัน
    หลังจากนั้น คิคุโกะ ก็ได้ป่วย และเสียชีวิตลง
    พ่อและแม่ของเธอจึงนำตุ๊กตานี้ไปไว้กับป้ายวิญญาณของเธอเพื่อให้อยู่เป็นเพื่อนเล่น
    ตุ๊กตาที่แต่เดิมผมสั้นกลับมีผมยาวลงมาจนเลยไหล่
    คิคุโกะจัง ตายมานานกว่า 60 ปีแล้ว นอกจากผมที่ยาวได้แล้ว
    ปากของตุ๊กตาที่เคยหุบสนิท กลับเปลี่ยนเป็นเผยอยิ้มขึ้นมาด้วย

ปัจจุบัน ที่วัดมันเนน ในวันที่พระอาทิตย์ข้ามเส้นศูนย์สูตร
    ทำให้กลางวันยาวเท่ากับกลางคืน ได้ถูกกำหนดให้เป็นวัน "ตุ๊กตาคิคุ"
    ซึ่งจะมีพิธีการตัดผมที่ปรกหน้าตุ๊กตาออก และเปลี่ยนกิโมโนให้ใหม่
    หลังจากนั้น ผมที่ตัดแล้วก็ยังคงยาวใหม่อยู่เสมอ
    วันที่ 21 มีนาคมของทุกปี จะมี "พิธีตัดผม" ของตุ๊กตา
    *ข้อมูลจากหนังสือ อาถรรพณ์ผีญี่ปุ่น 2

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      23 KB
      เปิดดู:
      8,704
  2. เจ้าโก้

เจ้าโก้ เป็นที่รู้จักกันดี

อืม น่าจะลองผ่าพิสูจน์

3. ไม่ชอบหมาพูดได้

ไม่ชอบหมาพูดได้ บุคคลทั่วไป

ไม่ชอบหมาประหลาด

หมาพูดได้ด้วย

4. ivaldi

ivaldi สมาชิกใหม่

หมาไร งง เกี่ยวกับกระทู้ไหมนี่

5. เจ้าโก้

เจ้าโก้ เป็นที่รู้จักกันดี

แหะ ๆ ตะก่อนผมใช้รูปหมา แทนตัวเองน่ะ (คนมันมี 4 เขี้ยว บน-ล่าง-ซ้าย-ขวา เหมือนหมาน่ะ)

6. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    เห็นหัวข้อ "ตุ๊กตาผี" เข้ามานึกว่าคุยกันเรื่องนายฉิม หุหุ

7. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    แปลกดีครับ