ต่อบุญบารมี โดยหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 19 เมษายน 2009.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

ทางด้านการภาวนา การภาวนานี้แปลว่าเจริญ คือใช้สติปัญญาให้เกิดขึ้น อันดับแรก ทำจิตให้เป็นสมาธิ ในเมื่อจิตเราพอใจในการให้ทาน พอใจในการรักษาศีล การพอใจและการนึกถึงอยู่เขาเรียกว่าสมาธิ เมื่อ สมาธิเกิดขึ้นปัญญาก็เกิด นี่ตัวภาวนานะ ตัวปัญญาก็เกิดว่าเรารักษาศีลเพราะอะไร ก็เพราะว่าเราเกิดมาแล้วไม่ได้อยู่ตลอดกาลตลอดสมัย ร่างกายของคนทุกคนและสัตว์ก็เช่นเดียวกัน เมื่อมีเกิดขึ้นในเบื้องต้น และก็มีความแปรปวนในท่ามกลางมีการแตกสลายคือในที่สุด ในที่ความตายก็เข้ามาถึงเรา อันนี้เป็นมรณานุสสติกรรมฐาน ทำทีเดียวได้หลายอย่าง

ในเมื่อเราคิดอย่างนี้แล้วว่า ถ้าเราตายไปชาตินี้เราเป็นคนให้ทาน ทานจะเป็นปัจจัยให้เราได้มีความสุขในด้านทรัพย์สิน เราเป็นคนมีศีล ศีลจะทำให้เรามีความสุขในด้านร่างกายและความเป็นอยู่ตามที่กล่าวมาแล้ว การเจริญภาวนาเป็นเหตุทำให้คนมีปัญญา ถ้าปัญญาเราน้อยก็สามารถเกิดเป็นเทวดานางฟ้าก็ได้ เป็นพรหมก็ได้ตามความพอใจ ถ้ามีปัญญามีมากถึงที่สุดก็ไปนิพพานได้

ก็รวมความว่าทั้งสามอย่างนี้ให้มีไว้ในใจไว้เสมอ ทีนี้มาว่าถึงภาวนา จะใช้อะไร เมื่อ กี้ว่าภาวนาว่า พุทโธ เป็นการนึกถึงพระพุทธเจ้าเป็นอารมณ์ การนึกถึงพระพุทธเจ้าเป็นอารมณ์ การนึกถึงพระพุทธเจ้านี่บรรดาพุทธบริษัท ทุกคนนึกถึงพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าอยู่ที่ไหน เวลานี้พระพุทธเจ้าอยู่ที่นิพพาน ความรู้ทั้งหมดที่เราใช้เป็นของพระพุทธเจ้าทั้งหมด ถ้าเรานึกพระพุทธเจ้า ก็ชื่อว่าเราเชื่อพระพุทธเจ้า มีศรัทธาท่าน มีความเชื่อท่าน ในเมื่อมีความเชื่อมีความศรัทธาในท่าน เราก็ปฏิบัติตามท่าน

1.การให้ทาน เราทำแล้ว
    2.การสมาทานศีล เราทำแล้ว
    3.การเจริญภาวนา เราทำแล้ว

และถ้าบุญบารมีของท่านยังอ่อนต้องเร่ ร่อนไปในวัฏสงสาร อย่างน้อยที่สุดก็เกิดเป็นคนรวย เป็นคนสวย เป็นคนมีปัญญา หรือมิฉะนั้นก็เป็นเทวดา เป็นนางฟ้า เป็นพรหม แต่ว่าเราเกิดทุกชาติเราจะไม่พลาดพระพุทธเจ้า ไม่พลาดจากพระพุทธศาสนา จะมีการต่อบุญบารมีกันเรื่อย

หนังสือคำสอนหลวงพ่อวัดท่าซุงเล่มที่22 หน้า 112-113 บางส่วน
    ต่อบุญบารมี...โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

2. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

3. oomsin2515

oomsin2515 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนาสาธุธรรม เป็นอย่างสูง ครับ

4. Sitachack

Sitachack Active Member

สัทธา ทานัง อนุโมทามิ สัทธา ทานัง อนุโมทามิ สัทธา ทานัง อนุโมทามิ

5. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    1
    เราเกิดมาไม่พลาดจากพระพุทธเจ้า ไม่พลาดจากพระพุทธศาสนา จะมีการต่อบุญกันอีกเรื่อยๆ ... อนุโมทนาสาธุค่ะ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2012
  6. แชมป์คุง

แชมป์คุง เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผมและถ้าเรานับถือพุทธมหายานเชื่อในพระโพธิสัตว์ จะพูดถึงพุทธเกษตรทั้งด้านทิศตะวันออก-ตะวันตก(สุขาวดี) เป็นค้น สถานที่ที่สำหรับผู้ที่ปราถนาบำเพ็ญเพื่อในถึงนิพพาน ถ้าเราตุ้งใจไปที่นั่นและครับ เพื่อบำเพ็ญต่อ ณที่นั้น เราเองก็ได้ต่อบารมีที่นั่น เหมือนกันที่กล่าวถึงการเวียนว่ายในสังสารวัฏ ใช่ไหมครับ

7. poifjeld

poifjeld สมาชิก

กราบ กราบ กราบและอนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ ในพระธรรมคำสอนของหลวงปู่เจ้าค่ะ ลูกหลานขอน้อมรับด้วยความเคารพรักและศรัทธาค่ะ

8. poifjeld

poifjeld สมาชิก

กราบ กราบ กราบและอนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุค่ะลุกหลานขอน้อมรับด้วยความเคารพรักและศรัทธาอย่างสูงค่ะ

9. phak

phak เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    Anumo tana satu..jao..ka.:cool:

10. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาาธุด้วยครับ
    ขอให้ข้าพเจ้าจงพบ พุทธศาสนา พระพุทธเจ้า ได้บำเพ็ญบุญ ทาน ศีล ภาวนา ทุกภพทุกชาติ ตราบเข้าสู่นิพพานด้วยเทอญ

11. Sathuja

Sathuja เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา และขออนุญาตนำไปเผยแพร่เป็นธรรมทานครับผม ^ ^

12. seahero

seahero เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ที่เราๆท่านๆได้เข้ามาศึกษาธรรมมะในเว็บนี้ก็แสดงว่าความดีทั้งหลายที่หลวงตาพระราชพรหมยานท่านกล่าวไว้นั้น เราๆท่านๆก็ได้ทำมาพอสวมควรแล้วและชาตินี้ก็เป็นการต่อบุญบารมีจากของเดิมที่เรามีอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นเราท่านทั้งหลายอย่ามัวแต่ประมาทกินของเก่ากันจนหมดนะครับ ควรเร่งขวนขวายเพียรพยายามสร้างของใหม่ด้วยนะครับเพื่อเราจะได้ถึงจุดหมายปลายทางที่เรามุ่งหวังไว้ โมทนากับทุกท่านที่มีความตั้งใจดีแล้วครับ สาธุๆ

13. รักโพธิญาณ

รักโพธิญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

เราเห็นว่าการเกิดมาเป็นมนุษย์เกิดได้ยากที่สุดทุกคนต้องสร้างบุญบารมี ให้ครบ 3 อย่างได้แก่ ทาน ศีลและภาวนาเหมือนหลวงพ่อว่าไว้อย่างนั้น เราขออนุโมทนาในบุญกุศลให้แก่เจ้าของกระทู้และผู้อ่านทุกคนด้วยครับผม

14. ฮฮฮฮฮฮฮฮฮ

ฮฮฮฮฮฮฮฮฮ เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE style="WIDTH: 103pt; BORDER-COLLAPSE: collapse" border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=137 x:str><COLGROUP><COL style="WIDTH: 103pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 5010" width=137><TBODY><TR style="HEIGHT: 12.75pt" height=17><TD style="BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent; WIDTH: 103pt; HEIGHT: 12.75pt; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-RIGHT: #ece9d8" height=17 width=137 align=left x:str="อนุโมทนาสาธุ.......ครับ ">อนุโมทนาสาธุ.......ครับ </TD></TR></TBODY></TABLE>

15. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

กราบโมทนา สาธุ ท่านผู้มีใจบุญใจกุศล เสียสละเวลาหาบทความ นำบทความที่ดี มีสาระประโยชน์ ให้ผู้อ่านได้ศึกษา อันก่อให้เกิดปัญญาในการพิจารณา เมื่อปัญญาพิจารณาแล้ว จิตจะเป็นผู้กำหนด เป็นผู้เลือกความถูกต้อง ถือว่าเป็น จาคะ คือการให้และการให้นั้น ให้ โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน อีกทั้ง ถือว่าการให้นั้น เป็นธรรมทาน เป็นบุญใหญ่ สมดั่งพระธรรมคำสั่งสอนของ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงตอบปัญหาท้าวสักกะผู้เป็นจอมเทพยดา ปรากฏใน ตัณหาวรรค ธรรมบท ว่า “การให้ธรรมทาน ชนะการให้ทั้งปวง ผู้ใดให้ธรรมะเป็นทาน ผู้นั้นชื่อว่าให้พระนิพพานแก่คนทั้งหลาย“ ขอโมทนาสาธุ

16. chuchart_11

chuchart_11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุ ธรรมใดที่ท่านสำเร็จแล้ว ขอข้าพเจ้าสำเร็จด้วยเทอญ สาธุๆๆ

17. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    โมทนาสาธุกับทุกธรรมทานของเจ้าของกระทู้ครับผม

18. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    57
    ทำทั้ง ทาน ศีล ภาวนา เป็นการต่อบุยบารมีไปเรื่อย ๆ
    สาธุ สาธุ สาธุ ครับ