ต่อไปนี้ผมจะพยายามไม่โพสไรแล้ว เพราะเป็นจูนิเบียว

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย SegaMegaHyperSuperCyberNeptune, 3 กันยายน 2018.

1. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

คำตอบจึงเวอร์มากๆ และอาจมั่วได้
    เพราะพึ่งรู้ตัวว่าคำตอบที่ถูกต้องต้องผ่านการทดสอบ ทดลอง หลายขั้นตอนมาก
    คำตอบแบบเพ้อๆ ฝันของผมจึงอาจทำให้หลายคนเข้าใจผิด
    ที่สำคัญสมองผมไม่ปกติ
    แต่ถ้าใครอยากได้ความมั่วๆ ตั้วๆ แบบมีหลักการของผมก็เรียกได้นะ
    เวบพลังจิตมีไว้ทดสอบความเบียวจริงๆ
    ปล. อาจยังไม่ใช่กระทู้สุดท้าย เพราะความเป็นจริงพึ่งกำลังเริ่มต้นมั้ง

2. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    สาธุครับท่านได้รู้แล้ว
    Edit: ความเบียวมีข้อดีที่คนไม่เห็นนะครับ มันคือ "แรงบันดาลใจ" ที่ทำให้เกิด "ความเพียร" ที่จะเข้าใจเข้าถึง ดังนั้นแล้วจงใช้ความเบียวให้เป็นประโยชน์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2018
  3. nan_nori

nan_nori เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2018
    จูนิเบียวคืออะไรเหรอคะ:v

4. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ฮาการของโรคเด็กม. 2 จะอยู่กับจินตนาการ ความเพ้อฝันของตัวเองเป็นส่วนใหญ่ ชอบเลียนแบบตัวละครในเกม การ์ตูน หนัง ยิ่งเจอเรื่องเวอร์ๆ cg เหมือนจริงยุคนี้ทำให้หลงผิดได้ เช่น ที่ผมหลงผิดคือตอนนี้ชอบนึกว่ามีศัตรูรอบทิศ จึงต้องหาทางออกโดยเล่นเกมดรากอนเควสทำตัวเป็นผู้กล้าไปปราบจอมมารไรงี้อะ ทำให้เกิดอุปทาน ฝันมาช่วยรึซ้ำเติมก็ไม่รู้ ยิ่งไปใหญ่คิดว่าตกนรกอยู่ตลอดเวลา มาศึกษานรกพระพุทธศาสนายิ่งไปกันใหญ่ เพิ่มความกลัวเข้าไปอีก จนฝันพบพระเจ้ามาช่วยเจอหนทางสว่าง จากที่เคยคิดพลาดครั้งเดียวว่าการกินเหล้าแล้วจะเป็นผู้ใหญ่จากความเชื่อคนรอบตัว ชวนกินจนป่วย เลยหลังๆ ปลีกวิเวกนั่งสมาธิ หาสาเหตุ ตรวจกรรม พบว่าวิชาที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้เป็นเรื่องจริง จนฝึกวิชา+เทคโนโลยีสมัยใหม่ทำให้ค้นพบอะไรประหลาดมากมายแต่ดันเป็นเรื่องอจินไตยซะงั้น คิดไปคิดมาได้แต่นึกเสียใจที่ปรามาศพระพุทธเจ้าไปหลายครั้งจนเจอตะขาบนาค ตรูไม่น่าเลย จบๆ ชีวิตที่เหลือก็อยู่เพื่อใช้กรรมให้พระเจ้ากับพระพุทธเจ้าจบลงด้วยดีละกัน เพราะความเชื่อผิดๆ สมัยเด็กคนยุคเก่าอะที่กินเหล้าแล้วสาวชอบอะไรแบบเนี๊ยะ ผมก็ผ่านวัยรุ่นมาแบบเปลืองตัวมากเลย ไปแล้วอาการสับสนเริ่มมา

5. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่แค่ชดใช้กรรมอย่างเดียวค่ะ ถ้าเราเพียงแต่รอการชดใช้กรรม ก็เป็นการกำหนดชะตาชีวิตให้เป็นไปตามยถากรรมเท่านั้นค่ะ แต่เราจะต้องแก้ไขกรรมเราด้วยค่ะ ถึงจะเป็นนักรบอย่างแท้จริง

เรื่องการดื่มเหล้า อันนี้เดานะคะ การเข้าไปในวงจรการดื่มเหล้า หรือ การผิดศีลอันเนื่องมาจากการติดใจในอดีตชาติ จึงทำให้ชักจูงมาและติดใจได้ง่ายในชาติถัดมา ต้องแก้ด้วยสัจจะเท่านั้นค่ะ ถ้าเห็นโทษและพิษภัยของเหล้าจริง ๆ

เคยได้ยินเรื่องเล่านี้มาค่ะ ว่ามีคนตกนรกเพราะผิดศีล จีงตกนรกเพื่อจะลงทัณฑ์ พอถูกลงทำโทษก็บอกว่ากลัวแล้วเข็ดแล้ว ไม่เอาอีกแล้ว เหมือนจะสำนึกผิดได้ พอความเจ็บปวดจากการลงโทษจางคลายหายไปจนลืมไป พอถูกลองใจใหม่ ก็หลงลืมความทุกข์ที่ได้รับโทษนั้นไปเสียสิ้น ถูกความล่อใจเป็นเหยื่อหลงความติดใจดังเดิม ลืมไปเลยว่าจะต้องได้รับผลแบบใด ร้อยทั้งร้อยที่ผิดศีลส่วนใหญ่จะเป็นอย่างนี้ค่ะ จึงเรียกว่าตกอยู่ในวงจรเดิม ต้องแก้ด้วยสัจจะเท่านั้นค่ะ

อาการสับสนเกิดจากปัญญาหาเหตุผลให้กับใจตนเองยังไม่มั่นคง
    เมื่อมีความสับสนจึงเกิดภาวะการกดดันและเกิดความเครียด หากจะหยุดภาวะสับสนนั้นได้ ต้องพิจารณาหาเหตุผลตามธรรม ไม่เป็นไปตามอารมณ์ของใจเราหรือของใคร ๆ เลยค่ะ

แล้วถ้าจะติดตามดูความคิดจริง สำคัญเลยอย่าหลงเข้าไปในความคิดค่ะ เพราะความคิดก่อเกิดกรรม แต่ให้ดูและรู้และเลือกจะหยิบใช้ความคิดอันใดที่เป็นประโยชน์เท่านั้น สิ่งที่ไม่ใช่ประโยชน์ทิ้งไป เพราะเราห้ามความคิดไม่ได้ แต่เราสามารถควบคุมความคิดได้ การดูความคิดจะทำให้เราเห็นธรรมารมณ์ในวิบากรรมเป็นเรื่องราวที่เราตัดสินใจ ตัวนี้แหละที่ทำให้เกิดเป็นอนาคตในภายภาคหน้าค่ะ แล้ววิบากกรรมที่ส่งผลให้เราอยู่ในธรรมารมณ์ที่เป็นอารมณ์กรรม เหมือนถูกกักขังไร้อิสระมีทางเดียวคือ รู้และทำใจปล่อยวาง อย่างไรก็หนีไม่พ้น มีอย่างเดียวคือต้องรับเท่านั้น ถ้าคลี่คลายได้ไววิบากกรรมจางคลายเร็ว ถ้าคลี่คลายได้ช้าการปล่อยวางดีที่สุด เมื่อเราเข้าใจผลของอารมณ์กรรมด้วยการเข้าใจและปล่อยวางได้จริงๆ แสงสว่างเกิดขึ้นแล้วจริง ๆ เดี๋ยวมันสลายไปเป็นกลางไปเอง นี่เป็นการแก้ไขกรรมและชดใช้กรรม เปลี่ยนแปลงตนเองใหม่ไปสู่อนาคต สมกับเป็นนักรบแสงสว่างจริงๆ