ต้องการเห็นเทวดา-นางฟ้า ต้องปฏิบัติอย่างไรบ้างครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 27 พฤษภาคม 2014.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกวันนี้ผมจะหาเวลาว่างจากการอ่านหนังสือมานั่งสมาธิ ภาวนา พุท-โธ พยายามทำบ่อยๆอยู่ อยากทราบว่าทำอย่างไรถึงจะเห็นเทวดา-นางฟ้าครับ ได้บอกให้พ่อแม่ฟังว่ามีจริง ท่านได้ชอบทำบุญเหมือนผมด้วย

ขอบคุณมากๆนะครับ :cool:

2. yooyut

yooyut เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกทางดัานทิพยจักขุญาณ เพิ่มเติมนะครับ

สำหรับวิธีการฝึก ในเวปไซด์แห่งนี้ มีวิธีการฝึกที่ครูบาอาจารย์ท่านได้บอกไว้ ให้อ่านชัดเจนแลัว เจ้าของกระทู้สามารถดาวน์โหลดมาศึกษาและปฏิบัติตามได้ทันทีครับ

3. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 กรกฎาคม 2012
  4. Sir-Pai

ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ จะลองหาโหลดในเว็บนะครับ

5. Sir-Pai

ขอบคุณมากๆๆนะครับ จะฝึกเยอะๆเลยนะครับสลับการเรียนและการทำบุญ

อนุโมทนาสาธุครับ -/l-

6. wechza

wechza เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อน ผมอยากเห็นมาก เคยไหว้พระอฐิฐานขอเห็นเลยเพราะคิดว่าถ้าเห็นจะทำให้ผมเชื่อมั่นในพระพุทธศาสนา แต่ไม่เป็นผล ทำให้ผมท้อแท้ในการปฏิบัติ จนมาวันหนึ่งผมอ่านเจอคำสอนของครูบาอาจารย์ ท่านบอกว่าถ้าอยากเห็นผีเห็นเทวดา มองเห็นตัวเองรึยังพิจรณาตัวเองให้แตก ถ้าพิจรณาตัวเองแตกแล้วก็จะเห็นท่านว่ายังงั้น ถ้าพิจราณาตัวไม่แตกก็ไม่มีทางเห็น ส่วนเทวดานั้นเขาเหม็นกลิ่นมนุษย์เหมือนเราเหม็นขี้เขาไม่ไกล้ ยกเว้นเรารักษาศิลศิลจะกลบกลิ่นที่เหม็นของเราและด้วยอำนาจศิลจะทำให้เทวดาหอมและอยากเข้าไกล้
    ดร.วรภัทร์ ภู่เจริญ ท่านสอนนักศึกษาท่านพูดว่าเมื่อก่อนท่านอยากเห็นผีมากแต่ไม่เห็นสักที จนตอนนี้ท่านได้คุยกับผี ท่านเลยถามผีว่าทำไมตอนนั้นมึงไม่ออกมาให้กูดูวะ ผีตอบว่าก็มึงไม่ใช่พ่อกูนิ ท่านว่ายังงั้น

7. ปุถุชน

ปุถุชน เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2004
    เห็น พรหม เทวดา นางฟ้า ฯ

การทำเรื่องนี้ สามารถทำได้ ๒ แนวทาง ในเบื้องต้น แต่ยังมีอีกหลายสำนัก

สองวิชา ที่ว่านี้ คือ
    วิชชาธรรมกาย ของหลวงพ่อวัดปากน้ำภาษีเจริญ
    วิชามโนมยิทธิ แบบของหลวงพ่อวัดท่าซุง

ในหน้าแรกของ เว็บ นี้ ก็มีเรื่อง ฝึก "มโนมยิทธิ "

ซึ่งหากทำได้ผล ก็ท่องเที่ยวไป พบ พรหม เทวดา นางฟ้า ฯ ได้

ไปฝึกที่วัดปากน้ำภาษีเจริญ วัดหลวงพ่อสดฯ ราชบุรี
    หรือ
    ไปฝึกที่วัดท่าซุง อุทัยธานี บ้านสายลม กรุงเทพฯ ศูนย์พุทธศรัทธา ท่าลาน

ยังมีสำนักอื่นๆ ที่สอนกัมมัฎฐาน สายเตวิชโช และฉฬภิญโญ
    แต่ตามที่หลวงปู่โง่น โสรโย ท่านกล่าวไว้ ว่า
    สำนักที่สอนจนถึงอภิญญา เอาจริง เอาจัง ในประเทศไทย
    และนักปฏิบัติ ได้ผลชัดเจน ในสมัยนี้ ( น่าจะเป็นช่วงพ.ศ. ๒๕๒๕ ขึ้นไป )
    ก็เห็นแต่ สำนักวัดท่าซุง และสำนักวัดปากน้ำภาษีเจริญ เท่านั้น

ขอให้ ทำทิพยจักขุญาณให้สำเร็จครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2014
  8. yooyut

ในหนังสือทิพยอำนาจ จะเป็นเรื่องของการฝึกในเรื่องอื่นๆ ที่ไม่เกี่ยวขัองกับความสนใจของเจ้าของกระทู้เป็นส่วนใหญ่ แต่ถ้าโหลดมาได้ แนะนำว่าให้ดูในบทที่ 1 และ 2 จะมีคำแนะนำในการปูพื้นฐานที่ดีสำหรับคุณ หากฝึกได้คล่องแล้ว เรื่องที่คุณสนใจ จะอยู่ในบทที่ 10 มาฝึกต่อยอดที่บทนี้ได้เลย จะตรงทางสำหรับประเด็นที่คุณตัองการ ที่ได้กล่าวถึงไว้ในกระทู้นี้พอดี

ระหว่างฝึก หากมีข้อสงสัยอะไร มาคุยกับผมได้ ที่ห้องอภิญญา xp ครับ หรือหากยังไม่มีอะไรจะคุย ก็ไปอ่านที่ผมตอบกระทู้สมาชิกท่านอื่นๆ ไว้ในห้องอภิญญา xp.ก่อนก็ได้ หลายประเด็นในนั้น มีเรื่องการฝึกที่เข้ากับแนวทางของคุณอยู่เหมือนกัน

ปล.ผมจะดีใจมาก หากมีผู้ฝึกตามแนวทางของหนังสือเล่มนี้ได้สำเร็จกันมากๆ เพราะจะได้เป็นการสืบสานวิชชาในทางพระพุทธศาสนาให้ยั่งยืนต่อไป ทุกวันนี้คนที่ฝึกได้ตามตำราเล่มนี้ก็มีอยู่ ซึ่งถ้าจะมีเจ้าของกระทู้สามารถฝึกได้ผลสำเร็จอีกคนหนึ่ง ก็จะน่ายินดีมากขึ้นครับ

9. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ไม่ยากขอรับ(เขียนและพูดไม่ยาก) ฝึกหรือปฏิบัติจนเกิดมีอภิญญา ก็จะได้เห็นเองแหละขอรับ

10. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ไปฝึกมโนมยิทธิ รับรองได้เห็นแน่ๆ

การเห็นมี 2 แบบ
    1.เห็นด้วยความสามารถของตัวเราเอง เช่น ใช้ทิพจักขุญานของเราไปมองเห็นเทวดา นางฟ้า

2. เทวดา นางฟ้า ท่านจงใจปรากฏตัวให้เราเห็น เช่น มาเข้าฝัน หรือ มาแบบตัวเป็นๆ เช่น แปลงเป็นคนธรรมดา มาคุยด้วย หรือ มาให้พบเจอ อันนี้ก็แล้วแต่บุญวาสนา บารมี ของตัวเรา

11. Sir-Pai

คือตอนนี้ฝึกมโนมยิทธิแบบที่เข้าใจๆมา (ไม่ถูกแนะนำด้วยนะครับ)

1.นั่งสมาธิ ด้วยคำภาวนา นะมะ พะทะ จนจิตใจสงบ
    2.จับรูปแสงสว่างและมีพระพุทธรูปตรงกลางครับ
    3.ตัวมันก็เลื่อนๆนะ แต่ก็ไม่เห็นอะไร จนสุดท้ายต้องเปลี่ยนเป็นท่านอน
    4.หลับครับ

ปล.ผมควรทำไงดีขอรับ อยากฝึกจริงๆ เพื่อนบอกว่าอย่าอยากนะ ผมก็พยายามตัดความอยากนะครับ ไม่อยากเห็นเทวดาอะไรพวกนี้ แค่คิดว่าเห็นพวกเขาเพื่อเป็นธรรมทานแก่คนอื่นแล้วก็จิตใจสงบครับ

12. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ตอบตามที่เคยทำได้นะครับ เมื่อภาวนา พุทโธ ให้ใช้ธรรมวิจยโพชฌงค์ เป็นหลักพิจารณาครับแต่ตอนที่ขยับขยายเปลี่ยนแปลงนี้ต้องไม่ทิ้งคำภาวนานะครับ ต้องคอยระวังจิตอย่าให้วอกแวกหวั่นไหว และแส่ส่ายไปตามสัญญาอารมณ์ภายนอก วางเฉยเหมือนกับมีตัวเรานั่งอยู่คนเดียวในโลก สัญญาทั้งหมดเป็นตัวสังขาร คือ จิตตือนึกไปในเรื่องราวต่างๆทั้งในอดีต อนาคต แล้วก็เกิดปรุงแต่งเป็นดีไม่ดี ชอบไม่ชอบ เรียกว่า อวิชชาครับ ต้องเพิ่มกำลังสมาธิขึ้นมาอีก จนสังขารเหล่านี้ดับไป ก็จะได้ตัวรู้คือ วิชชา ขึ้นมาแทนครับ เกิดขึ้นจากความสงบนิ่งของดวงจิตที่ตั้งอยู่ในปัจจุบันธรรมเป็นตัวรู้ที่ลึกซึ้งมาก เป็นตัวรู้ที่เกิดขึ้นจากสัญญา เรียกว่า บุพเพนิวาสญาณครับ จะรู้เห็นเรื่องอดีต รู้ชาติภพของตนเองที่เป็นมาแล้วครับ

13. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    เห็น เทวดา นางฟ้า
    ยังไม่เท่าเห็นเปรตกับอสุรกายนะท่าน
    อันนี้มันชัดเจนเรื่องผลของกรรม จะได้กลัวไม่กล้าก่อกรรม

เห็นว่าคนๆนี้ก่อกรรมอะไร. ขณะนี้เสวยกรรมอะไร. อันนี้จังหนับเลยนะท่าน
    ยังไม่รวมจะไปรับผลกรรมอะไรก่อน นึกแล้วหยดหยอง ไปหาอ่านเอานะ

14. สุทัส

สุทัส เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2013
    ถ้าตอบแบบพระป่า ก็ให้ พุทโธ พุทโธ ถี่ยิบเข้าไป ให้มันเข้าถึงใจ
    พอถึงใจ ไม่ไปเป็นอย่างอื่น จะเห็นจิตที่มันพุ่งพล่านด้วยแรงตัณหา
    แค่กำหนดรู้ตัว ตัณหา
    ที่ฟุ้ง จะไปดูนางฟ้า หาเทวดา เปลี่ยนกรรมฐานไปฝึกนู่นนี่ มีตาทิพย์ ก็จะดับไป
    แค่หลงไปตามไปเป็น ขาดการกำหนดรู้ และเมื่อยกขึ้นรู้บ่อยๆ ก็จะรู้ว่า ไอ้จะไปดูนางฟ้า ดูหนังดูละคร ดูนู่นนี่ มันแสดงลักษณะ เหมือนกันนั่นแหละ ดับไปๆ

15. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    ทำทุกอย่างด้วยความบริสุทธิใจ จริงๆ
    กาย
    วาจา
    ใจ
    ด้วยความจริงใจคะ

16. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :z16 เรื่องจริง ของหนูคะ
    ในช่วงเข้าพรรษา ปีหนึ่ง ทุกวันพระ และวันหยุด เสาว์-อาทิตย์ หนูจะไปรับอุโบสถศีล
    ณ.วัดป่าแห่งหนึ่ง นอนค้างที่วัด ร่วมกับ ป้าๆยายๆชาวบ้าน แถวนั้น ที่ไปบวชชีพรามณ์
    แต่หนูไปทุกวันพระ และวันหยุดนะคะ เพราะต้องเรียนหนังสือ แต่ถึงจะต้องออกไปเรียน แต่ศีลก็ไม่ขาด จนครบ ออกพรรษา
    ก่อนออกพรรษา ก็ได้คุยกับ ป้าๆยายๆ ที่มาบวชชี้พรามณ์ ท่านก็ชมหนูตามประสาผู้ใหญ่ใจดี ที่หนูเป็นเด็กมาปฎิบัติธรรม ท่านบอกว่า ทำแบบนี้ เทวดา นางฟ้า จะมาอนุโมทนาบุญด้วย หนูก็ยิ้ม
    วันสุดท้าย ตี4 ตื่นมานั่งสมาธิ หนูเลยอธิฐาน ขอให้ มีเทวดา นางฟ้า มาอยู่ด้วย
    เพื่อร่วมสร้างกุศลกับหนู ซึ่งก็มีเทวดา นางฟ้ามาร่วมอนุโมทนา และบอกว่า
    "กลิ่นตัวของผู้มีศีล หอม ขอให้หนู รักษาศีล8 ทุกวันพระต่อไป"
    :z2 เจอครั้ง แรก เช้าวันจันทร์ ต้องตื่นไปเรียน ได้ยิน เสียงที่เพราะมาก บอกให้ตืน
    และรู้สึกหอม มากๆ หอม ประมาณ ไม่มีเคยได้กลิ่นแบบนี้ เป็นกลิ่นที่ ทำให้รู้สึกดีคะ
    pig_ballet เจอครั้งที่2 คือ หนูกลับบ้าน และได้มาดูแลแม่ ที่เป็นอัมพฤก
    ได้มาเช็ค อุจจาระ หนูก็ตั้งใจทำ เป็นอย่างมาก(เพราะ วันหยุด เสาว์ อาทิตย์ ถึงจะได้กลับมาดูแลแม่ นอกนั้น น้องชายดูแล ซึ่ง เช็คไม่สะอาด มีคราบ อุจจาระติดก้น)
    หนูไม่ได้คิดอะไร ตั้งใจเช็คแล้ว เช็คอีก เบามือ กลัวแม่เจ็บ
    ระหว่างนั้นเอง หนูก็เห็น เทวดา และ นางฟ้า นับ 100 ยืน ยกมือ กล่าว"สาธุ" พร้อม กัน
    ทำหนู งง มากเลย ใจก็รู้สึก แช่มชื่นคะ
    พึงรู้ ถือศีล ภาวนา และ ดูแลแม่ ด้วยใจ เทวดา นางฟ้า ก็มาอนุโมทนาบุญด้วยแล้วคะ
    **หวังว่า เรื่องของหนู จะมีประโยชน์ บ้างนะคะ เรื่องจริง แน่นอนค่ะ

17. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษนะครับ ขออนุญาตกล่าวตรงๆนะครับ
    แต่มีเจตนาดีคับ ถ้าคุณต้องการเห็นนะคับ
    และด้วยเห็นว่าเจตนาคุณหลังจากเห็นได้ค่อนข้างดี
    คือคุณไม่มีฐานอภิญญาจิตภายในมาก่อน การที่คุณจะไป
    ฝึกแนวอฐิษฐานจิตเพื่อให้รู้วาระพิเศษต่างๆ
    หรือแม้แต่สร้างทิพยจักขุมันจะเกิดขึ้นได้ยากมากๆครับ
    คุณต้องโดดไปสร้างจิตให้เกิดกำลังจิตก่อน
    เพื่อให้จิตเกิดผลทางด้านความเป็นทิพย์
    ซึ่งจะเริ่มเกิดขึ้นภายหลังที่คุณฝึกกสินกองไหน
    ก็ได้ที่ส่งเสริมทางด้านทิยพจักขุ
    ในระดับที่ต้องสามารถบังคับภาพ
    ระดับของปฎิภาคนิมิตรของกสินกองนั้นให้ได้ครับ
    พอจิตมีกำลังจิตแล้ว
    ความเป็นทิพยของจิตถึงจะเริ่มตามมา
    ส่วนเรื่องการเห็นได้นั่นเป็นเพียงผลพลอยได้
    ที่มันจะเกิดขึ้นของมันเองคับ
    ปล.ขอบคุณครับ

18. yooyut

หนูอิจิโกะจ๋า เรื่องของหนูย่อมต้องมีประโยชน์มากๆ อยู่แล้วล่ะจ้ะ กับผู้ที่สนใจอยากรู้อยากเห็นเกี่ยวกับเรื่องของเทวดา เรื่องของนางฟ้าแบบนี้ ยินดีที่ได้อ่านเรื่องของหนูนะจ้ะ

ว่าแต่ว่า ตอนนี้ยังสนใจฝึกในเรื่องของ สัญญาเวธยิตนิโรธ อยู่หรือเปล่าเอ่ย? ที่ถามนี่ไม่ใช่อะไร แค่อยากจะบอกว่า ถ้ายังมีความสนใจในเรื่องนี้อยู่ ก็อยากจะขอคุยเรื่องนี้กับหนูบ้างเท่านั้นล่ะจ้ะ

19. yooyut

เข้ามาให้กำลังใจกับเจ้าของกระทู้ไว้ก่อน ว่าอย่าได้ท้อถอยใจ ของบางอย่างที่ยังไม่มี สามารถสร้างให้เกิดขึ้นมาใหม่ได้ทุกเมื่อ

สิ่งที่คุณเจ้าของกระทู้มีอยู่ประจำตัวแล้ว คือ อานาปนสติกรรมฐาน สิ่งนี้ คือสุดยอดของกรรมฐาน ในกรรมฐานทั้ง 40 กอง ที่สมเด็จพระทศพลบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงแนะนำไว้เลยนะครับ สิ่งนี้ สามารถเอาไปต่อยอด อะไรต่อมิอะไร ได้มากมายมหาศาล ทั้งในเรื่องของวิชชาพิเศษต่างๆ ก็สามารถเอาไปต่อยอดได้ด้วยเช่นเดียวกัน

ขอให้มีความมานะอดทน ยึดมั่นในหลักของอิทธิบาท 4 ไว้ให้มั่นคง ทุกสิ่งทุกอย่าง ย่อมจะไม่เกินวิสัยแห่งการเรียนรู้ไปได้อย่างแน่นอนครับ

20. Sir-Pai

เชื่อครับ เพราะผมก็พึ่งฝันเห็นจะๆเลย นางฟ้าใส่ชุดแบบปิดแขนสองข้างเหมือนผู้ดีสมัยเก่าใส่กัน เรียบร้อยใส่สร้อยเล็กๆ ไม่ถึงกับชฎาแต่เป็นมงกุฎเล็กๆ ส่วนเทวดาไว้ผมตั้งๆไม่ได้สังเหตุบนหัวแต่คงจะมีนะ ใส่ชุดราชประแตน และมีสังวาลย์ จงกระเบนสีสีน้ำเงินครับ ไม่ทราบว่าเห็นคล้ายๆกันไหมครับ