ต้องการให้คุณณฐมณฑ์ ตรวจสอบว่าผมเหมาะกับกรรมฐานกองไหน

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย มหาธาตุ, 24 ตุลาคม 2004.

1. มหาธาตุ

มหาธาตุ บุคคลทั่วไป

ต้องการให้คุณณฐมณฑ์ ตรวจสอบว่าผมเหมาะกับกรรมฐานกองไหน ฝึกแล้วจะได้ผลเร็วที่สุดครับ วัตถุประสงค์คือต้องการเห็นนรก สวรรค์ จะได้เตือนคนรอบข้าง (ซึ่งผมเชื่อว่าจะหาคนที่มีศีล 5 นั้นก็ยากมาก) ไม่ให้ไปนรก แต่ให้เขาไปสู่สุคติภูมิ เมื่อเราเตือนเขาไปเขาจะต้องถามกลับว่านรก สวรรค์เป็นอย่างไร จะได้ตอบเขาได้ครับ

2. prarahu

prarahu บุคคลทั่วไป

ผมละครับเป็นใคร มาจากไหน มาทำอะไร ควรปฏิบัติอยางไร
    กสิณกองใดเหมาะสมที่สุด
    ขออนุโมทนาครับ

3. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    คุณมหาธาตุสนใจฝึกมโนมยิทธิไหมคะ จำได้จากความเป็นทิพย์ว่าคุณมีโอกาสสำเร็จได้ไม่ยากค่ะ
    แต่กรรมฐานกองใดฝึกแล้วจะได้ผลเร็วที่สุด ดิฉันจะทูลถามพระพุทธองค์ให้อีกทีนะคะ
    โมทนาในกุศลจิตของคุณค่ะ

4. ณฐมณฑ์

ขอตอบเฉพาะคำถามหลังนะคะ
    แต่ดิฉันขอเวลาในการตอบสักหน่อย เพราะต้องรอคุณปาริสัชชาทูลถามพระพุทธองค์ด้วยอีกท่านหนึ่ง แล้วตรวจคำตอบที่ดิฉันทูลถามว่าตรงกันไหม
    เพื่อจะได้แน่ใจว่าไม่ได้เป็นคำตอบจากอุปาทานนะคะ

5. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบคุณ คุณณฐมณฑ์ คุณปาริสัชชา มาณ.ที่นี้ด้วย
    วิรัช เต็มแสงสุขมณี (prarahu)

6. ต๋อง

ต๋อง บุคคลทั่วไป

รบกวนคุณณฐมณฑ์หน่อยนะครับ
    1.ชาติที่แล้วก่อนจะมาเกิดในปัจจุบันนี้ ผมเกิดเป็นใครอะไรที่ไหน
    2.ผมควรฝึกอย่างไรถึงจะมีดวงตาเห็นธรรมได้(ตอนนี้ท้อมากครับ)
    3.ชีวิตในอนาคตผมจะเป็นอย่างไรครับ
    ขอรบกวนคุณณฐมณฑ์สักสามข้อนะครับ ขอบคุณมากครับ

7. เสาวนีย์

เสาวนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    รบกวนสักนิดค่ะ

1.อยากทราบว่า ภพชาติที่แล้วทำกรรมดีกรรมชั่วเช่นไรไว้บ้างค่ะ และจะต้องแก้ไขอย่างไรบ้างค่ะ
    2.สงสัยตัวเองเหมือนกันค่ะ ชอบมองดูเปลวไฟมากๆ เพราะสังเกตตัวเองว่า พอมองสักพักใจจะสงบ หากทำสมาธิควรเป็นกสิณ+วิปัสสนาจะเป็นไปหรือเปล่าค่ะ เหมาะสมแค่ไหนค่ะ เพราะกสิณไฟก็มีข้อเสียเหมือนกันไม่ใช่เหรอค่ะ เพราะปัจจุบันก็เป็นคนใจร้อน แต่ก็คิดว่าน้อยลงกว่าตอนวัยรุ่นพอควรค่ะ แต่ยังไม่มากค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

8. pooky

pooky Active Member

ขอถาม 3 ข้อค่ะ

1.จะหาเงินได้เพียงพอกับการใช้ชีวิตไหมคะ ทั้งของตัวเองและครอบครัว
    2.จะได้ทำงานในแบบที่ตัวเองอยากจะทำจริงๆไหมคะ และงานที่เหมาะสมจริงๆกับดิฉันคืออะไรคะ
    3.จะมีเนื้อคู่ไหมคะ จะได้แต่งงานไหมคะ
    ขอบพระคุณค่ะ

9. mirinda

mirinda บุคคลทั่วไป

ขอถามมั่งค่ะ

ขอถามมั่งนะคะ
    1. ลูกที่เสียไปแล้ว ตอนนี้เป็นอย่างไร
    2. ทำอย่างไรถึงจะเกิดความเพียรในการปฏิบัติธรรม
    3. อยากให้มีแต่สิ่งดี ๆ เข้ามาในชีวิตต้องทำอย่างไรบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

10. เหลียง

เหลียง บุคคลทั่วไป

ขออนุโมทนากับ คุณณฐมณฑ์และคุณปาริสัชชาครับ เพราะการที่ตรวจสอบ_าณกันนั้น เป็นสิ่งที่กันอุปาทาน และกันความผิดพลาด ถือว่าสมควรนำมาเป็นแบบอย่าง เพราะตั้งตนในความไม่ประมาทครับ

11. ณฐมณฑ์

เรียนทุกท่านที่ถามดิฉันนะคะ

ขออนุ_าตชี้แจงนะคะ ว่าอาจมีบางท่านเข้าใจผิดว่าดิฉันดูดวงด้วย_าณในเว็บบอร์ดพลังจิตนี้

อันที่จริง ดิฉันเข้ามาสนทนาธรรมชั่วคราวเกี่ยวกับการปฏิบัติกรรมฐานเป็นหลักน่ะค่ะ
    ดิฉันไม่กล้าใช้_าณทำนายผู้ใดนัก เพราะหากครั้งใดบังเอิ_ทำนายไปจากอุปทาน ดิฉันคงรู้สึกผิด
    เพราะมีแต่พระพุทธองค์เท่านั้น ที่รู้รอบ รู้ชัด และปราศจากอุปทานอย่างสิ้นเชิง
    ทุกวันนี้ ดิฉันตรวจสอบ_าณในเรื่องสำคั_ๆ กับคุณปาริสัชชาค่ะ
    แต่ในเรื่องทั่วไป หากตนทราบจาก_าณ ดิฉันก็เพียงแต่มองว่ารู้ และปล่อยไป
    จะนำมาใช้ก็แต่ในข้อที่เป็นการขัดเกลาตนให้เข้าใจสภาวะธรรมมากขึ้น

แต่กระนั้นก็ตาม ดิฉันไม่มีใครเป็นคู่ตรวจสอบอุปทานในการทำนายดวงแน่ๆ ค่ะ
    เพราะคุณปาริสัชชาช่วยตรวจสอบเฉพาะข้อที่เกื้อกูลในทางธรรมน่ะค่ะ
    นอกจากนี้ ดิฉันเกรงว่าการทำนายอาจจะเสี่ยงต่อ"กิเลสของตน" โดยไม่รู้ตัวได้
    ดังนั้น ต้องขออภัยทุกท่านนะคะที่ไม่อาจจะตอบคำถามทางโลกต่อท่านได้
    ขออนุ_าตตอบเฉพาะข้อถามที่เป็นประโยชน์ทางธรรมโดยตรงนะคะ

หากท่านใดจะให้โอกาสดิฉันทำสิ่งใดให้
    ก็ขอเชิ_ท่านมาอ่านกระทู้การฝึกกรรมฐาน และฝึกไปพร้อมๆ กันดีกว่านะคะ
    ดิฉันยังเขียนเล่าอยู่ในห้องอภิ__าค่ะ (เมื่อเวลาอำนวยต่อการเขียน...)
    หวังว่าทุกท่านที่ให้เกียรติถามมานี้ คงจะให้อภัยดิฉันนะคะ

12. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
  13. phayanak

phayanak Active Member

รบกวนช่วยด้วยเถิดจ้ะ สิ่งหนึ่งที่ตนเองสับสนคือ
    1.ตัวเองควรปฏิบัติไปทางใดได้บ้างหรือควรทำทางใด ตอนนี้ถูกว่าว่าทำจนเละเทะไม่ก้าวหน้าเป็นไม้หลักปักขี้เลน (รู้สึกแบบว่า เราแย่ ทุเรศ อุบาทว์ขนาดนั้นเชียวกรือเนี่ย เซ็งเลย)
    2. หน้าที่ของตนเอง(คิดว่าคุณณฐมณฑ์ คงทราบว่าหมายถึงอะไร)
    กรุณาตอบกลับมาที่ tepteva_phayanak@hotmail.com ด้วยเถิด เพราะไม่แน่ใจว่าตัวเอง PMได้รึยัง และบางทีก็ไม่ได้กลับเข้ามาดูในกระทู้อีก เพราะnet ที่เล่นอยู่ช้า บางทีไม่สะดวกค่อยๆรอๆๆๆเปิดน่ะจ้ะ
    ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้มากๆจ้ะ

14. sornkorn

sornkorn สมาชิก

อนุโมทนาบุญด้วนน่ะครับ
    เป็นคนนึงล่ะอยากจะช่วยเหลือคนอื่นให้พ้นทุกข์
    อยากจะทราบเหมือนกันว่าควรฝึกแบบไหนครับ

15. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    ขอรบกวนดังนี้ค่ะ
    1. ภพชาติที่แล้วทำกรรมดีกรรมชั่วเช่นไร ต้องแก้ไขอย่างไรคะ
    2. การฝึกที่จะทำให้ดวงตาเห็นธรรมควรฝึกอย่างไร ที่ฝึกอยู่ถูกต้องหรือไม่ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญค่ะ

16. atnarak

atnarak เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ผมเริ่มนั่งสมาธิครับ ก็นั่งได้แค่10กว่านาทีก็เลิกแล้ว
    คือว่าตอนนี้ผมฝึกด้วยการท่อง พุทโธ น่ะครับ
    พี่ณฐมณฑ์ คิดว่าผมควรฝึกแบบใดดีครับ สอนวิธีด้วยเลยก็ดีครับ ^ ^

17. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    ผมควรจะฝึกกรรมฐานกองไหนให้ก้าวหน้าได้เร็วครับ

18. Zabby

Zabby เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามคุณณฐมณฑ์ด้วยคนคับ ว่าผมเหมาะที่จะฝึกกรรมฐานแบบไหนถึงจะเกิดสมาธิได้เร็ว ชาตินี้จะมีโอกาสได้เห็นธรรมบ้างไหมครับ ถึงแม้จะเป็นขั้นต้นก็ตาม

19. tenis

tenis เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้นี้มันเก่า ตกไปตั้งห้าปีแล้ว ท่านอื่น ๆ ที่มาโพสต์เสียเวลารอเปล่า ๆ
    ไม่เห็นคุณณัฐมล มาโพสต์ตั้งหลายปีแล้ว
    ปล่อยมันตกไปเถิดคะ