ต้องระวังให้มากนะครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 30 มกราคม 2014.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเปิดดูเวปขายพระต่างๆหลายที่พบเจอพระที่คนในเวปนี้เอามาลงถาม ผมว่าต่อไปมันจะเป็นปัญหาขึ้นมาได้ ถ้าคุณอยากเช่าเอามาลงถามได้แต่ต้องบอกด้วยว่าไม่ใช่พระของคุณ เอามาจากเวปขายพระ แล้วให้ตอบแบบส่วนตัว ปัญหาที่ผมกลัวว่าจะเกิดคือเวปพระที่เขาลงขายจะมีการฟ้องร้องหรือตำหนิ หรือดำเนินการอย่าง
    ใดอย่างนึง จนในที่สุดแล้วก็เกิดปัญหาขึ้น อยากรบกวนให้บอกด้วยว่าพระนั้นๆเอามาจากเวปขายพระใด ผมเองสังเกตหลายที คนไม่เป็นพระแต่ดันมีรูปพระที่เหมือนมืออาชีพถ่ายมา เอามาลงถาม และมีอีกหลายๆท่านที่เอารูปจากเวปอื่นมาลองของ อย่าทำเลยครับ นอกจากจะแสดงความโง่ออกมาแล้วยังก่อให้คนดีๆเขาเอือมระอากับพฤติกรรมของคุณด้วย

2. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องกราบขออภัยท่านสมาชิกทุกท่านที่ผมเป็นคนนึงที่เคยเอามาลงถาม....ต้องขอโทษด้วยนะครับ......ขอบคุณท่านมันตรัยที่ช่วยแนะนำครับ. ด้วยความเคารพครับ

3. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    แต่บางที
    พระที่เอารูปมาจากเวบขายพระ มาลงถาม อาจจะเป็นพระที่เขาซื้อ(เช่า)มาแล้วก็ได้นะครับ

เพราะผมก็เคยเอามาลงถามเช่นกัน แต่เป็นพระที่ผมซื้อ(เช่า)มาเป็นกรรมสิทธิ์ของผมแล้ว จึงได้เอามาลงสอบถาม ว่าดีหรือไม่ดี (ส่วนมากจะเจอไม่ดี)

เพียงแต่ขอยืมรูปภาพเจ้าของเดิมมาลงถามครับ
    เก้ก็ไม่เป็นไรถือว่าเป็นครู ถ้าแท้ก็ได้นั่งยิ้ม เท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ

4. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    เคสพี่น้ำไม่น่าจะเกี่ยวครับ แต่ว่าคนที่จะเอามาลงหยั่งเชิงเพื่อเช้าเก้บหรือมีเจตนาที่ไม่ดีอาจเอามาลงเพื่อหาคนวิจารณ์แล้วชักศึกเข้าบ้านมากกว่าครับพี่

5. นาย ธนพล ขุมทรัพย์

นาย ธนพล ขุมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมด้วยครับ ผมก็นำมาลงบ่อยๆ ต้องกราบขอโทษพี่มันตรัย และเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ และขออภัยอย่างสูงกับเจ้าของพระที่ผมนำมาลงด้วยนะ จริงๆแค่อยากทำประโยชน์กับเพื่อนๆพี่ๆน้องในเว็ปบ้าง เพราะผมก็ได้ความรู้หลายอย่างจากพี่ๆน้องๆในเว็ปนี้เป็นอย่างมาก และสิ่งทำมาก็ทำมาด้วยความบริสุทธิ์ใจจริงๆ และหวังว่าทุกๆท่านคงให้อภัยด้วยนะครับ ขอบคุณพี่มันตรับเป็นอย่างสูงที่ช่วยเตือนนะครับ(。◕‿◕。)

6. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ผมก็นำมาลงบ่อยๆนะครับ แต่พระที่ลงมาทั้งหมดคือพระที่ผมเช่ามาอวดมั่ง มาถามมั่ง
    เหตุผลสำหรับผมคือ รูปถ่ายพระของในเว็ปที่โชว์ขาย ถ่ายได้สวยดูแท้กว่าที่ผมถ่ายเอง

ตัวอย่างก็องค์นี้ผมถ่ายเองทีไรกากทุกที เลยใช้ภาพจากเว็ปเขาครับ
    และผมก็ไม่กลัวเนื่องจากภาพทุกรูปที่ลง เป็นสมบัติของผมทั้งหมดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      179.6 KB
      เปิดดู:
      36
  7. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เจตนาของผมคือ พระที่ยังไม่ได้เช่าบูชามาครับ อันตราย มีกรณีทะเลาะกันมากมายหลายเคส เมื่อก่อนก็มีคนแฝงตัวเอาพระจากเวปอื่นๆมาหลอกถาม คนในเวปก็ช่วยกันตอบไปตามที่รู้ สุดท้ายไอ้คนถามแกล้งทำเพื่อความบ้าอะไรสักอย่าง ขาดความอบอุ่นทางใจและกาย พยายามดิสเครดิตคนที่เข้ามาตอบกระทู้ เพื่อที่ว่าตนเองจะได้ขายพระเก๊ ได้สบายใจ จับได้ก็หลายราย แถมยังมีพวกพระเก๊มือผีวังหน้าเข้ามาทำแบบนี้ก็มีครับ เลยอยากเตือนเอาไว้ให้ช่วยๆกัน รักทุกคนครับปัจจุบันผมก็เห็นว่าทุกคนน่ารักดี มีอะไรก็ช่วยกันตอบ และขออีกอย่างสำหรับคนดูพระไม่เป็นจริงๆถ้าเราไม่รู้อย่าเข้ามาตอบ คำตอบมั่วๆจะทำให้คนที่อยากได้ความรู้ข้อเท็จจริงก็จะไม่ได้อะไรกลับออกไปได้แต่ความมั่วที่น่าแปลกบางคนแทบไม่เคยเข้ามาตอบเลย แต่พอมีคนลงถามพระเก๊แท้ดันเข้ามาตอบ แล้วก็มีหน้าใหม่ๆซิงตามมาสมทบ พระเก๊ก็ช่วยกันว่าแท้ มันน่าสงสัยครับว่าคง อัดลูกค้าไปแล้วลูกค้าเอามาลงถามจึงเฝ้ารอ พอเห็นปุ๊บก็ให้คนเข้ามาตอบว่าแท้ปั๊บ กลัวโดนคืน เวรจริงๆถ้าเป็นแบบนี้ แล้วขอเตือนคนที่ยังเล่นพระเก๊อยู่ แล้วชอบคอมเมนต์พระเก๊ให้เป็นแท้ บาปนะครับ คุณฆ่าคนทางอ้อม

8. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    เคยเจออยู่แบบว่า เอามาถาม 2 องค์รุ่นเดียวกัน

องค์แรกถ่ายแบบบ้านๆ องค์สองถ่ายสวยมาก ดูดี

พอถามว่าของคุณหรือป่าวเลย เขาไม่บอกเลยไม่ตอบ

ผมเห็นบางคนขายพระปลอมยังขายได้อยู่เลยนะครับกรุวังหน้า คนเลือกที่จะเชื่อคนเตือนยังไงก็ไม่ฟัง เสียดายเงินแทนครับ

ส่วนใหญ่พระที่ผมเช่าก็จะขอรูปจากเจ้าของเก่ามาด้วยครับ ส่วนคนที่ยังไม่เช่าแต่อยากได้ความมั่นใจจึงนำรูปมาถามที่นี้ก็บอกเจตนาตรงๆครับ

หลวงพ่อสอนว่า รู้ให้บอกรู้ ไม่รู้ให้บอกไม่รู้จึงเป็นคนฉลาดครับ

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านครับ คนเยอะขึ้น เรื่องก็เยอะขึ้นครับ

10. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    คิดถึงพี่ธนต พี่พี พี่ทิพย์ พี่ทอดาว พี่ชัย พี่ล้างใจ พี่เค
    หายไปหมดเลย ไม่ค่อยเข้ามาเลยครับ ไม่รู้สบายดีกันหรือเปล่าครับ

11. ichiamulet

ichiamulet เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ ผมก็เช่าพระตามเว็บประมูล แต่ก็ไม่เคยนำพระที่ผมอยากจะเช่ามาลงถามก่อนประมูล จะลงถามขอความรู้ก็เฉพาะพระที่เป็นของผมเอง ถ้าเป็นพระที่ประมูลมาแล้ว แล้วนำมาลงถามและท่านที่เข้ามาตอบให้ดูไม่ดี ไม่ชอบ ไม่แท้ ผมก็ไม่เคยอ้างอิงคำตอบของท่านที่มาตอบให้ในเว็บนี้เพื่อขอคืนพระครับ เพราะกลัวว่าจะเป็นเหตุให้ท่านสมาชิกที่กรุณามาตอบกระทู้ต้องมาเดีอดร้อนรำคาญใจถ้าเจ้าของพระมาพบ

12. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมบ่อยมาก เอารูปจากเว๊บ U

มาลงที่นี่ ทั้งโชว์ ทั้งกึ่งถามกึ่งโชว์ พระส่วนใหญ่หลวงพ่อทวด

แต่พระที่ลง ของผมเองทั้งหมด

ไม่มีพระคนอื่นแม้แต่ชิ้นเดียว

หากท่านใดผ่านตา ขอเข้าใจด้วยนะครับ!!!

13. พีร

พีร เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องดูที่เจตตนาครับ บ้างครั้งดูไม่ขาด แต่อยากได้ ราคาพอประมาณ มาถามพี่ๆในนี้ดีกว่า ก็ผมคนหนึงละครับ ผิดขออภัยครับ หลังๆเช่ามาแล้ว ถืงเอามาลงถาม เจ็บตัวไม่ใช่น้อยครับ

14. man_12

man_12 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็เคยเอาพระลงมาถาม ในเวปนี้ครับ ประเภทพระสมเด็จ หลายๆองค์เป็นพระของพี่ที่สนิทกันประเภท ชอบพระสมเด็จมากๆ ก็ให้ผมช่วยลงให้ ซึ่งรูปที่ลงก็ไปจ้างร้านถ่ายให้ครับ(แถวพีเซ็นเตอร์ ปทุม)แกถ่ายเก็บไว้เยอะครับ อยากจะขอความเห็นหลายๆท่าน บางท่านสงสัยว่าไปเอาพระร้านใครมาถามหรือเปล่า ก็อย่างที่บอกครับ ตอนหลังๆผมเอ็งก็ไม่เอามาถามแล้ว เป็นอีกมุมนึงครับ ผิดพลาดไปประการใดผมกราบขออภัยพี่มันตรัยด้วยครับ

15. thitinoo

thitinoo เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2011
    ผมก็ลงบ่อยครับแต่จะเป็นพระที่ผมเช่ามาแล้วทั้งหมดครับ