ถวายน้ำมันมะพร้าวและสีผึ้งที่ทำมาจากมะพร้าวแด่พระภิกษุสงฆ์ได้ไหมครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย Akitkung, 10 พฤศจิกายน 2009.

1. Akitkung

Akitkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2009
    กราบนมัสการ พระอาจารย์เล็ก ครับ
    ผมมีเรื่องจะเรียนสอบถามครับ เนื่องด้วยตอนนี้เข้าฤดูหนาวแล้ว ผมสามารถถวายน้ำมันมะพร้าวและสีผึ้งที่ทำมาจากมะพร้าว ถวายแด่พระภิกษุสงฆ์ ได้หรือไม่ขอรับ เกรงว่าจะผิดวินัยสงฆ์ (เจตนาสิ่งที่ผมถวาย ด้วยสภาพอากาศที่หนาวเย็น ผิวกายจะแห้ง ผมจึงคิดว่า น้ำมันมะพร้าว จะช่วยให้ผิวได้รับความชุ่มชื่น) ขอบพระคุณล่วงหน้า พระอาจารย์เล็ก ที่ตอบให้ความกระจ่างหายข้อสงสัย ครับผม

2. กิมิชาติ

กิมิชาติ Active Member

26 กันยายน 2008
    ขออนุญาติตอบนะครับ ถวายเป็นเภสัชไม่เป็นไรครับ:cool:

3. Akitkung

Akitkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2009
    ขอบพระคุณครับ แบบนี้ถือเป็นเจตนาของผู้ถวายและเจตนาของสงฆ์ผู้รับ ที่นำไปใช้ ถูกต้องไหมครับ