ถวายพระ 5 นิ้วควรแกะถุงพลาสติกที่ห่อแล้วเช็ดพระก่อนถวายหรือไม่

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย theseng99, 18 สิงหาคม 2012.

1. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    ถวายพระ 5 นิ้วควรแกะถุงพลาสติกที่ห่อแล้วเช็ดพระก่อนถวายหรือไม่ครับ

แล้วถวายพระพุทธรูปเป็นสังฆทานไม่ต้องสนใจว่าพระที่รับสังฆทานพระพุทธรูปจะรักษาศีลได้ดีหรือไม่ดีใช่ไหมครับ

2. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าเขาห่อมาอย่างดีก็ถวายทั้งอย่างนั้นก็ได้ค่ะ ถ้าไม่สมควรเดี๋ยวคนนำสวดหรือมัคฑายก หรือพระสงฆ์ท่านจะบอกเราเองค่ะ ส่วนพระที่รับสังฆทานนั้น ถ้าเป็นอริยะสงฆ์ยิ่งดีค่ะ ผู้ให้บริสุทธิ์ ของทานบริสุทธิ์ และผู้รับบริสุทธิ์... แต่เราจะรู้มั๊ยคะ พระอริยะสงฆ์มีน้อยมาก ส่วนมากก็เป็นพระป่า ...
    การทำบุญนั้นเริ่มที่ใจ ได้บุญตั้งแต่คิดถวายแล้วค่ะ แม้แต่ทำบุญกับพระปลอม หรือพระศีลไม่ครบ ที่อาศัยผ้าเหลืองบังหน้า เราไปทำบุญ เราได้บุญในส่วนนั้นเต็มๆ ทำบุญทำทาน ทำไปเถอะค่ะ อย่าคิดมาก ทุกอย่างสำเร็จด้วยใจค่ะ
    ขออนุโมทนาในจิตคิดทำบุญสร้างกุศลค่ะ สาธุ

3. sazukia007

sazukia007 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    rungdao

เราชอบที่เธอเขียนนะ อ่านแล้วเย็นดี

4. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ธรรมมะเย็นใจ ดับไฟร้อนค่ะ . คนเรามันไม่แน่ คนเราหนีร้อนมาพึ่งเย็น สักวันหนึ่งดิฉันเองอาจต้องพึ่งเพื่อนๆในนี้บ้างก็ได้ สาธุธรรมค่ะ.