ถอดจิตไปดูสวรรค์ และได้กราบหลวงพ่อฤาษีลิงดำครั้งแรก

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย kingkaewmath, 27 กุมภาพันธ์ 2006.

1. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    เป็นประสบการณ์ครั้งแรกเลยค่ะ เรื่องเป็นดังนี้

-คืนวันที่26 ก.พ. 2549 เวลา ประมาณ เที่ยงคืนข้าพเจ้าง่วงมาก
    -ได้เข้านอน ก่อนนอนภาวนาพุทโธ ปลงกับร่างกายว่าไม่สะอาดเอาเสียเลย
    จนหลับหมดความรู้สึกไป
    -รู้สึกตัวอีกทีพบว่ากำลังเหาะอยู่เหนือพื้น ข้างล่างเป็นสะพาน ทุ่งหญ้า ถนน ต้นไม้ ลอยไปเรื่อยๆจนมาถึงที่แห่งหนึ่ง
    -สภาพเป็นบ้านเรือนสีสันงดงามแปลกตาหลายหลัง ข้าพเจ้าขึ้นไปบนบ้านหลังหนึ่งชึ่งมีคนอยู่บนนั้นก่อนแล้ว3-4คน
    -ซักพักปรากฎร่างหลวงพ่อฤาษีข้าพเจ้าปิติยินดีมาก ก้มลงกราบท่าน (เคยอธิษฐานก่อนนอนว่าขอขึ้นไปกราบท่าน)
    -ปรากฎร่างพระสงฆ์อีกองค์ แก่แล้ว หัวหงอกด้วยข้าพเจ้าไม่รู้จักว่าคือใคร
    (ข้าพเจ้านับถือสมเด็จโตด้วย)
    -ท่านนี้เอาเครื่องหมายบางอย่างมาติดตรงกึ่งกลางระหว่างคิ้วของข้าพเจ้าและทุกๆคนบนนั้นรู้สึกปวดตึงเสียวไปทั้งหัว
    -ท่านบอกว่านี่คือสัญลักษณ์ให้รู้ไว้ว่าถ้าขึ้นมาก็มาดูได้ทุกภูมิที่อยากดู
    -ข้าพเจ้าก็กราบท่าน และได้ทดลองดูมือตัวเอง ปิดจมูก เอาหน้ามุดทราย แต่ก็ไม่อึดอัด ยังหายใจได้ีแปลก หยิกตัวเองก็ไม่เจ็บ
    -เกิดเครื่องหมายที่อก มีให้เลือกเป็นนรก สวรรค์ แต่ละชั้น
    -ลองเลือกสวรรค์ดู ปรากฎว่าสภาพบ้านเรือน สิ่งแวดล้อมเปลี่ยนไปเรื่อยๆ แต่ก็สวยงามแปลกตาดี
    -ได้เดินดูตามถนน ลองกระโดดเหาะ สามารถเหาะได้บังคับทิศทางได้
    -เห็นผู้หญิงคนหนึ่งเดินสวนรู้สึกคุ้นเลยทักแต่เหมือนเขามองไม่เห็นเรา
    นึกไม่ออกว่าเคยรู้จักเขาตอนไหน และไม่รู้จักชื่อด้วย
    -สักพักทุกอย่างเริ่มมืด ความรู้สึกเหมือนลอยวืดดดดด มาที่ร่างกายที่หลับอยู่ รู้สึกตัวตลอด ตื่นแต่ยังไม่ลืมตา หายใจลึกๆ3ครั้งแล้วลืมตา
    -ดูนาฬิกา เป็นเวลาตี 3.45 นาที
    ท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ่ เพราะเป็นประสพการณ์ครั้งแรกเลย

2. 12punna

12punna เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้า ฝัน ก็คือ ฝันครับ มีทั้ง จริง และ ไม่จริง
    ขึ้นอยู่กับ ตัวผู้ฝันเอง ตราบใดที่เรา ยังไม่สามารถ
    รับรู้ได้ด้วย สติ ตราบนั้น ก็ ยังถือ แค่เป็น นิมิตร
    ที่ อาจจริง และ ไม่จริง

เพิ่มเติมความรู้อีกนิด บนสวรรค์ ถ้าเราไปจริงๆๆ
    เวลา เราอยู่ บนนั้น ไม่มีคำว่า ไม่รู้ เมื่อเราอยากรู้อะไร
    จะรับรู้ได้หมด เช่น เห็น นางฟ้าองค์หนึ่งลอยมา เพียงแค่
    อยากรู้ เราก็ รู้ได้เลยว่า ชื่ออะไร เคยรู้จักกับเราชาติไหน
    เคยเป็น อะไรกับเราไหม เราจะรู้ได้ทันทีเลย เพราะ จิต
    เราเป็น ทิพย์ อยู่ ยกตัวอย่างเรื่องของผม นะ
    เคยมีอยู่ ครั้งหนึ่ง ไปเห็น ยักษ์ องค์หนึ่ง เป็นแก้วผลึก
    ใส มองทะลุได้เลย สูงประมาณ 3 เมตร ได้ ผมก็สงสัย
    ว่า ยักษ์ องค์นี้คือใคร จิตมันก็ บอกเลยว่า ที่เราเห็นอยู่นี้
    คือ เสด็จพ่อท้าวเวสสุวรรณ จิตเรา สามารถรับรู้ได้ อัตโนมัติเลย

แต่ถ้าสิ่งที่คุณเล่ามา บอกตอนไปเจอ หญิงท่านหนึ่ง แต่จำไม่ได้
    ว่าเป็นใคร เอ้ ผมว่า บางที อาจจะโดน กิเลสในใจเรา กิเลส นี้มีชื่อว่า
    ความ อยาก หลอกได้นะครับ ให้คอยสังเกตุ และ ลองแยกแยะดู

ที่ผมสอนชี้แนะนี้ ไม่ได้อวดตัวนะครับ ผมยังเป็นผู้ต่ำต้อยอยู่ แต่ถ้า
    สิ่งไหน ผมรู้ สอน ได้ ผมก็ ชี้แนะไปตามที่รู้ นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2006
  3. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันปฎิบัติสมาธิเพื่อ
    1. อยากนิพพาน เบื่อโลก ไม่อยากเกิดอีก รู้สึกว่าโลกนี้เป็นทุกข์
    2. พิสูจน์เรื่องนรกสวรรค์ไห้เห็นจริงด้วยตัวเอง
    3.ไม่รู้ว่าตัวเองทำได้ถึงขั้นไหน แต่ทุกวันนี้พยายามรักษาศีล 5 ตลอด สมาธิก็ทำมาเรื่อยๆ ตั้งแต่เรียนอยู่ ม.1 เดี๋ยวนี้เรียนมหาลัย ปี4 จะจบแล้ว
    ขอบคุณที่ช่วยแนะนำไห้นะคะ

4. yaring

yaring เป็นที่รู้จักกันดี

พระที่นิพานแล้ว เข้ามาที่สวรรค์ได้หรือป่าว???

5. yaring

yaring เป็นที่รู้จักกันดี

จิตที่นิพานแล้ว อยู่ที่ไหน???

6. kingkaewmath

7. kingkaewmath

จิตขณะที่อยู่บนนั้น รู้ว่าเขาเป็นใคร ทักชื่อออกไปด้วย(แต่พอตื่นขึ้นมากลับลืมชื่อ????)
    แต่พอตื่นขึ้นมาลองนึกๆดูว่าเป็นใครที่เรารู้จักในชาตินี้
    แต่นึกไม่ออก ไม่มีใครหน้าตาแบบนี้ที่ข้าพเจ้าเคยรู้จักเลย
    ถ้าเป็นเรื่องอดีตชาติข้าพเจ้าไม่สามารถระลึกได้(ระลึกชาติไม่ได้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2006
  8. kingkaewmath

แล้วถอดจิต
    กับฝันไปมันต่างกันอย่างไรคะ
    ตามความรู้สึกของข้าพเจ้าที่เคยฝันรู้สึกว่าความฝันเราบังคับมันไม่ได้ ไม่มีสติ ภาพไม่ชัด เรื่องไม่ปะติดปะต่อ บางทีก็ลืมว่าเคยฝันอะไร
    แต่ที่ข้าพเจ้าประสพมามันตรงข้ามคือ บังคับได้ มีสติ ภาพชัด เรื่องปะติดปะต่อ
    ความรู้สึกก็ปะติดปะต่อ จนกระทั่งตื่นเลย

9. kingkaewmath

นักปราชญ์ทั้งหลายก็ถกเถียงกันอยู่นะคะเรื่องนี้
    ท่าน พระธรรมปิฎกบอกว่าสูญ
    ธรรมกายบอกว่ามีอยู่ที่แดนๆหนึ่ง
    หลวงพ่อฤาษีบอกว่าก็อยู่ที่แดนๆหนึ่งที่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงตลอดกาล ผู้ที่จิตเป็นนิพพานแล้วขึ้นไปดูได้ โดยอาศัยมโนมยิทธิ
    ควรเชื่อใครดีคะ
    หรือต้องนิพพานเองถึงจะรู้
    ทุกวันนี้ก็ยังไม่มีข้อสรุปที่ชัดเจนค่ะ

10. kingkaewmath

เครื่องหมายหรืออะไรที่พระเอามาติดที่ระหว่างคิ้วหรือหน้าผากของข้าพเจ้านั้น
    เหมือนจะกลืนหายเข้าไปในกระโหลกศรีษะเลยนะคะ
    รู้สึกตึงๆวืบๆที่หัวพิกล

11. kingkaewmath

เครื่องหมายหรืออะไรที่พระเอามาติดที่ระหว่างคิ้วหรือหน้าผากของข้าพเจ้านั้น
    เหมือนจะกลืนหายเข้าไปในกระโหลกศรีษะเลยนะคะ
    รู้สึกตึงๆวืบๆที่หัวพิกล

12. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

รายการวัตถุมงคลอื่นๆของหลวงพ่อฯที่มีให้ร่วมบุญบูชาในงานบุญกฐินสามัคคีวัดถ้ำเขาเขียวครั้งนี้พร้อมของแถมได้แก่......

1.สมเด็จเงินไหลมา
    ฝังพระธาตุทุกองค์ หลังยันต์เกราะเพชร
    เป็นวัตถุมงคล"สมบัติพ่อให้"นอกวัดรายการหนึ่ง ที่ลูกศิษย์สร้างถวายและหลวงพ่อฯอฐิษฐานจิตพุทธาภิเษกไว้
    ให้ร่วมบุญบูชาองค์ละ 699 บาท มี 3 องค์
    [​IMG] [​IMG]

2.เหรียญเกลียวเชือก
    เป็นเหรียญรุ่นแรกของวัดท่าซุง สร้างปีพ.ศ.๒๕๒๖
    ให้ร่วมบุญบูชาองค์ละ 2,299 บาท มี 2 องค์
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

3.เหรียญฉลองสมณศักดิ์
    เป็นเหรียญเนื้อโลหะรมดำ สร้างเมื่อ ๒๔ มีนาคม ๒๕๒๘
    ให้ร่วมบุญบูชาองค์ละ 1,399 บาท มี 2 องค์
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

4.เหรียญพระชัยหลังช้าง พิมพ์ ภ.ป.ร.
    เป็นเหรียญเนื้อโลหะชุบทอง คณะสงฆ์สร้างถวายในมหามงคลสมัยเฉลิมพระชนพรรษา ๕ รอบ พุทธาภิเษกที่วัดบวรฯโดยพระสงฆ์ทั่วประเทศรวมทั้งหลวงพ่อฯด้วย
    ให้ร่วมบุญบูชาเหรียญละ 249 บาท มี 10 เหรียญ

5.เหรียญพระชัยหลังช้าง พิมพ์ ส.ก.
    เป็นเหรียญเนื้อโลหะชุบทอง คณะสงฆ์สร้างถวายในมหามงคลสมัยเฉลิมพระชนพรรษา ๕ รอบ พุทธาภิเษกที่วัดบวรฯโดยพระสงฆ์ทั่วประเทศรวมทั้งหลวงพ่อฯด้วย
    ให้ร่วมบุญบูชาเหรียญละ 219 บาท มี 10 เหรียญ

6.แหนบทองรูปหลวงพ่อฯ
    เป็แหนบที่สร้างสมัยหลวงพ่อฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2008
  13. kingkaewmath

งั้นก็หมายความว่า พระอรหันต์ที่นิพพานแล้วท่านสร้างรูปขึ้นมาติดต่อกับกายทิพย์ของเราที่ถอด ออกไปอยู่ในปรโลกได้จริงใช่ไหมคะ เห็นคุณเวปสโนว์ก็เล่าว่าเคยเจอพระพุทธเจ้า หลวงพ่อฤาษี หลวงปู่แหวน ในโลกทิพย์ด้วย
    ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยตอบข้อสงสัย

14. kingkaewmath

รู้สึกคำตอบนี้จะขัดแย้งกับคำตอบของคุณใบไม้นอกกำมือ
    เพราะคุณใบไม้บอกว่าท่านสร้างรูป ไปปรโลก นรก สวรรค์ พรหม ได้
    ใครเห็นว่าเป็นอย่างไรขอเข้ามายืนยันทีค่ะ ดิฉันสับสน

15. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ให้ทาน ถือศีล ปฏิบัติภาวนาให้มากๆ กันเถอะครับ...
    สักวันเราก็จะรู้ได้ด้วยตัวของเราเอง...
    --------------------------------------------------

16. kingkaewmath

งั้นแสดงว่าเมื่อใดที่เราตื่นอยู่ จิตเป็นสมาธิอยู่แต่จิต่ไม่เข้าสู่ภวังค์ก็ไม่สามารถถอดกายทิพย์ไปโลกวิญญาณได้ไช่ไหมคะ
    ภวังค์จิต=สภาวะครึ่งหลับครึ่งตื่นถูกไหมคะ
    ดิฉันเป็นอยู่บ่อยมากคือ ทำสมาธิจนจิตเข้าสู่ภวังค์ แล้วสะดุ้งตกใจตื่น
    จะว่าหลับไปก็ไม่ใช่ ตื่นแล้วก็ตั้งต้นภาวนากำหนดลมหายใจต่อ
    แล้วก็เข้าสู่ภวังค์ แล้วก็สะดุ้งอีก
    ทำไมต้องสะดุ้งด้วยคะ

17. kingkaewmath

ต่อกรรมฐานยังไง

18. peaceful

peaceful เป็นที่รู้จักกันดี

คุณใบไม้นอกกำมือคะ สนใจอยากปรึกษาค่ะ ช่วยติดต่อหน่อยค่ะที่ winnature9@yahoo.com หรือไม่ก็ทิ้งเมล์ไว้หน่อยค่ะ จะเมล์ไปปรึกษาค่ะขอบคุณค่ะ

19. felies

felies เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    ผมว่าถ้า สนใจเรื่องของการปฏิบัติธรรม

ของศึกษาจากคำสอนของหลวงพ่อ เพื่อกันหลงก่อนดีกว่าครับ

http://www.praruttanatri.com/book.php

แล้วก็ จุดมุ่งหมายเบื้องต้นสุดคือ ความเป็นพระโสดาบัน

http://www.palungjit.org/smati/books/index.php?cat=189

และถ้าสนใจในการปฏิบัติธรรมแนวสติปัฏฐาน 4 ก็ลองดูที่นี่ครับ

http://www.dungtrin.com

ถ้า พี่ยังหาอาจารย์ไม่ได้ ผมแนะนำว่า พระพุทธเจ้า เป็น อาจารย์ที่ดีที่สุดครับ ทำตามพระองค์สอนโดยตรง จะหาจากไหนก็จาก ลิงค์ที่ผมแนะนำครับ ผมว่าเวิร์คนะครับ

:)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2006
  20. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ผู้พ้นแล้ว ซึ่งวังเวียนแห่งสังสารวัฏอันไม่มีเบื้องต้น และเบื้องปลายนี้ คือ เอาชนะความเกิด อันเป็นเหตุแห่งทุกข์ พระอริยเจ้าทั้งหลายคือผู้ที่มีคติแน่นอน แล้วว่ามีพระนิพพานเป็นที่ไป </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>