ถามคนที่มีญาณเท่านั้นนะครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย พี่เต้, 14 พฤษภาคม 2010.

1. พี่เต้

พี่เต้ Active Member

5 พฤศจิกายน 2009
    ครับ ผมมีข้อสงสัยมาหลายเรื่องเลยนะครับ กรุณาตอบด้วยนะ

1.มีคนบอกว่า วันโลกแตก(วันที่ประเทศไทยจะเหลือเเค่ภาคใต้กับภาคเหนือ)จะไม่เกิดขึ้นในปี2012แล้ว ประเทศไทยจะปลอดภัย ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ครับ

2.ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับพระจุฬามณีอ่ะครับ ไม่ทราบว่าท่านเป็นใคร
    ปล.ผมรู้ชื่อของพระองค์มาจากบทสวดนี้อ่ะครับ"อะระหัง สัมมา สัมพุธโธ กุศลสัมปันโน"

3.ผมมีปัญหาข้องใจมากครับ เกี๋ยวกับเรื่องการทำสมาธิ คือที่บ้านนะครับ ห้องที่ผมทำสมาธิอ่ะครับ มันจะมีเสียงรอบข้างมาตลอด ข้างๆๆบ้านก็ตีกันทุกวัน(บางวันแม่ตีลูก บางทีก็ลูกตีแม่ เฮอะๆๆๆสีัสันมากมาย^^)ข้างบนบ้านก็เปิดทีวี ทำให้ไม่มีสมาธิเลยครับ อยากจะถามว่าพอจะมีวิธีที่ทำให้สามารถสงบสติ ไม่สนใจกับเสียงรอบข้างหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ....

2. mozard002

mozard002 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้มีณาญอะไรนะครับแต่ถ้าจะเอาสมาธิจิงๆเรื่องเสียงต้องทำใจ เอาแบบบ้านๆเลยก็สำลีอุดหู หรือสวดมนต์แบบออกเสียงก็ได้ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ปล. จขกทเพิ่งเริ่มทำนั่งสมาธิรึป่าวครับ สนับสนุนนะครับ

3. พี่เต้

ครับ...........กำลังเริ่มอ่าครับ ข้าน้อยขอคำแนะนำด้วยเน้อ^^

4. ภราดรภาพ

ภราดรภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบข้อ 3 นะครับ ตามความเห็น คุณสมาธิยังไม่แน่นพอ จิตก็จะไปจับเสียงที่รบกวน ทำให้จิตฟุ้งและพะวง แต่ก็ขอให้ฝึกต่อไป อันนี้ต่ออาศัยความชำนาญ ให้ไต่องค์ฌานไปเรื่อยๆ จนกว่าจะนิ่ง สงบ และเยือกเย็น และจนกว่าจะเข้าสมาบัติได้ แม้จะรู้เสียงรบกวน แต่ก็จะเฉยๆ เหมือนพระอิฐพระปูน หากทำได้ ก็ขออนุโมทนาคร

5. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุทุกแง่คิด
    แต่ข้อสาม ลูกตีแม่จริงๆเหรอ

6. พี่เต้

ของแท้แน่นอนครับ....มีปัญหากันเรื่อย ไม่รู้เรื่องอะไรกัน

น่าสงสารเค้าจัง

7. cmhadtong

cmhadtong เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีญาณครับแต่อยากแสดงความคิดเห็นครับ
    ข้อหนึ่ง ตอบไม่ได้ครับ แต่ให้คุณคิดซะว่าอะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ไม่ว่าโลกจะแตก หรือ
    กายแตกกายพัง มันก็เป็นเรื่องธรรมดา ยอมรับตามจริงที่เป็นไปจะได้ไม่ทุกข์มาก
    ข้อสอง พระจุฬามณีเจดีย์สถาน เป็นสถานที่ครับ เป็นเจดีย์ที่ควรบูชา
    บรรจุพระเกศแก้วขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ
    ข้อสาม ค่อยๆทำสมาธิไปนะครับ ดูลมหายใจเข้าออกไปเรื่อยๆ พุท โธก็ได้ครับ
    ทำจิตให้สบายๆ คิดซะว่าสิ่งรบกวนเป็นบททดสอบที่ดี อย่าเอาใจไปสนใจกับมัน

อนุโมทนา สาธุ

8. พี่เต้

ขอขอบคุณมากๆๆครับ

9. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    วันโลกแตกเขาว่ากันว่า เหลือแต่ภาคเหนือและอีสาน และกลางตอนบนนะ จำผิดหรือเปล่าเอ่ย ?

ไม่มีสมาธิจะมีฌานมันก็แปลกล่ะครับ
    มีสติก็มีสมาธิครับ กำหนดรู้ได้ยินก็รู้ ไปเรื่อยๆนะครับ
    เรากำหนดไม่ได้หรอกว่าเมื่อไหร่เขาจะสงบแล้วให้เรานั่งสมาธิเงียบๆเสียที
    มันอยู่ใจเราเองทั้งนั้นครับ บางทีไปนั่งในห้องมืดๆเปิดแอร์เย็นฉ่ำแต่ใจยังว้าวุ่นและร้อนรุมก็ยังมีเลย อันนี้เราลองมาแล้ว จนเป็นสมาธิกบไปเลยพักนึง
    สมาธิกบหมายถึง การย้ายที่นั่งไปเรื่อยๆ หาที่ๆคิดว่าจะได้ความสงบซะที
    แต่ก็ไม่เจอ แม้แต่ที่ๆเคยนั่งแล้วสงบไปนั่งอีกยังไม่สงบเลยครับ
    เพราะฉนั้นเราไม่ควรเข้าไปยึดติดกับอะไรๆเลยนะครับ สรรพสิ่งล้วนแล้วแต่อนิจจังกันทั้งนั้น

ขอจงมีความศรัทธาใน พุทธานุภาเวนะ ธรรมมานุภาเวนะ สังฆานุภาเวนะ แล้วทุกๆอย่างจะสลายไปในทีสุดครับ

อนุโมทนาครับ

10. Jera

Jera เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่สนใจปล่อยวาง ก็จะสงบครับ ไม่ยึดติด

11. เด็กยุคใหม่

เด็กยุคใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอตอบตามประสาคนฟุ้ง อุปาทาน นะครับ

ข้อแรก ขอตอบว่า น่าจะยังอีกไกล แต่ที่แน่ๆ ประเทศไทยน่าจะเป็นสถานที่สุดท้าย
    แห่งพุทธศาสนา ยังไงก็ครบ5,000ปีพศ.แน่ครับ เรื่อง ภัยพิบัติพูดจริงๆ ท่านว่า
    คลาดเคลื่อนได้ครับ ตามแต่ ทางโลก และ ทางธรรม จะเกื้อหนุนและรักษาสมดุล
    ถ้าทางโลกมนุษย์ไม่รักษาสภาพ อิทธิฤทธิ์ก็ไม่สามารถพึ่งได้100%ต้องพึ่ง บุญฤทธิ์
    ให้ฝากบุญฤทธิ์ไว้เป็นไม้ตายที่ 2 วัดจริงๆ ทางสภาพโลก แต่ไม่ต้องห่วงนะครับ
    กว่าภัยพิบัติล้างครึ่งโลกจะมาถึงทั้งคนพิมพ์และคนอ่านอาจจะแก่ตายไปก่อนก็ได้

ข้อ 2 พระจุฬามณีย์ เป็นเจดีย์หรือที่ทรงประทับสามารถหาอ่านได้ทั่วไปจากgoogle
    สถานที่นี้เป็นสถานที่ ทิพย์ แต่ทางโลกก็มีแต่ผมเข้าใจว่า ผู้ถาม ถามถึง
    สถานที่บนสวรรค์ชั้นนึง ไม่ต้องคิดมากครับ หากฝึกไปทางสาย
    ครูบาอาจารย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ จะคุ้นชิน สถานที่นี้แน่นอน

ข้อ3 แบ่งเป็น 2 ส่วนนะครับ ส่วนแรกให้พิจารณาดิบเลยครับ ว่า นี่ไงกฏแห่งกรรม
    ให้เราระวังตนให้มากขึ้น บางครั้งเราๆท่านๆที่กำลังอ่านข้อความนี้บางทีก็มีขึ้นเสียง
    กับบิดามารดาโดยไม่รู้ตัวหากเป็นเช่นนี้ ยามท่านตายไปได้เจอของแรงแน่นอน
    หรือหากยังไม่ตาย นี่คือสิ่งที่จะย้อนกลับมาหาในอนาคต 100เท่า 1000ทวี
    ประเด็นที่ 2ในทางกฏแห่งกรรมแล้ว ไม่มีสิ่งใด ที่ทำไปแล้วไม่มีผล หากพิจารณาได้เยี่ยง
    นี้หรือดีกว่านี้แล้วให้จับเอาอารมณ์ที่เริ่มเป็นสมาธิต่อไปโดยสังเกตุที่เราหายใจเข้าออก
    คิดซะว่านี่คือ บททดสอบเบื้องต้นแด่ผู้ปฏิบัติ พึงระลึก ว่า มารบ่มี บารมีบ่เกิด

ปล.ขออภัยหากตอบซ้ำกับด้านบน และ สามารถเพิ่มเติมต่อครับ เพื่อประโยชน์กับ
    บุคคลอื่นๆ ที่เข้ามาอ่านครับ

12. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    1. ผมว่าเกิด เเต่ไม่ถึงกับโลกเเตกหรอกครับ เเต่คงอ่วมพอดูงานนี้ ยังไงก็ขอให้ทุกคนตั้งใจปฏิบัติธรรมในทุกวันครับ ธรรมะจะช่วยคุณได้ครับให้มีสติครับ

2. ไม่ทราบครับ รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบครับ

3. ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆก็ปฏิบัติไปเถอะครับ ยังไงในอนาคต สมาธินั้นไม่จําเป็นว่าต้องเป็นที่สงบเสมอไปครับ อยู่ในที่วุ่นวาย เสียงดัง ถ้าใจเราสงบได้ มันก็สงบครับ เเต่ยังไงลองหาที่สงบดูสําหรับการปฏิบัติในตอนเเรกๆก็จะดีครับเช่น สถานปฏิบัติธรรม เเต่ยังไง เราก็ต้องปฏิบัติทุกวันที่บ้านอยู่ดี เพราะฉะนั้น ถ้าหลีกเ้ลี่ยงไม่ได้จริงๆ เป็นผม ผมจะงัดกับเขาครับ คือจะปฏิบัติอยู่ตรงที่มีเสียงนั่นล่ะ ให้จัีบอยู่ที่ลมหายใจพุทโธของเราพอครับ ทําไปทุกวัน เดี่ยวเราจะจับทางเเละชินไปเองครับ เจริญไม่ธรรม

13. Tiger Dear's

Tiger Dear's MY HOMEWORK

ตอบข้อหนึ่งครับ

เท่าที่ทราบมีวิธีหยุดโลกร้อนจนถึงขึ้นควบคุมอุณหภูมิโลกได้ แต่การฝืนลิขิตแห่งกรรมเป็นเรื่องไม่ง่ายนักมารผจญมากยิ่งนัก และยิ่งกว่านั้นคือเป็นการฝืนคำทำนายขององค์ศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าอีกด้วยครับ

14. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ข้อ 1 โลกไม่แตก อีกไม่กี่ปีข้างหน้า ชาวโลกจะตื่นตัวหันมาประพฤติปฏิบัติธรรม ไทยจะเป็นศูนย์กลางความสนใจของโลก เพราะเหตุนั้น
    ข้อ 2 จุฬามณีเป็นเจดีย์ที่ประดิษฐานพระเกศแก้ว(มวยผม) ที่พระโพธิสัตว์ตัดในวันบรรพชา และได้อธิษฐานโยนขึ้นไปในอากาศ ท้าวสักกะได้นำไปประดิษฐานในจุฬามณีเจดีย์ ต่อมาหลังจากที่พระพุทธองค์ปรินิพพานแล้ว โทณพราหมณ์ได้แบ่งพระบรมสารีริกธาตุให้แก่กษัตริย์เมืองต่างๆ และได้แอบซุกซ่อนพระธาตุเขี้ยวแก้วไว้เป้นของตน ท้าวสักกะเห็นว่าเป็นการไม่สมควร จึงได้อัญเชิญพระธาตุเขี้ยวแก้วไปไว้ในจุฬามณีเจดีย์ให้ชาวสวรรค์ได้สักการะ จุฬามณีเจดีย์จึงเป้นสถานที่สำคัญที่สุดในเทวโลก เป็นเนื้อนาบุญของชาวสวรรค์ เทวดาที่ไม่ประมาทก็จะหมั่นมาสักการะจุฬามณีเจดีย์เพื่อเพิ่มพูนบุญให้แก่ตน
    ข้อ 3 ทำใจครับ

15. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

คุณถิ่นธรรมได้ตอบทุกคำถามหมดแล้วเลยไม่ต้องตอบแล้วเอาเป็นว่าสู้นะครับขอให้ทำสำเร็จนะครับ

16. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อสามละกัน

การทำสมาธิแล้วยังรู้สึกว่ามีอะไรมารบกวน เพราะผู้นั่งเอาจิตส่งออกนอก คือ

คอยสังเกตสิ่งที่เกิดขึ้นนอกตัว ซะมากกว่าการเจริญสติเข้ามาดูจิตตัวเอง

ผู้ที่เอาจิตส่งออกนอก ก็ย่อมจะรับรู้เอาแต่เรื่องภายนอก.....

ดูอย่างผู้ป่วยใน ร พ ประสาท คนเหล่านี้ มักจะสนใจแต่เรื่องของตัวเอง...จนไม่สนใจสิ่งรอบตัว

หรืออาจจะไม่รับรู้สิ่งรอบตัวเลย....นั่นก็เป็นทางตรงกันข้ามกับมนุษย์ปกติ ที่รู้สึกว่า เวลาที่ตนเองทำสมาธิ

แล้วก็ไม่ยอมสงบง่ายๆซักที... หันมาดูตัวเอง ดูอาการที่เข้ามากระทบ ไม่ใช่ดูสิ่งที่กระทบ..

หากเสียงดัง ให้รู้ว่ามีเสียงมากระทบ แต่ไม่ต้องแยกว่ามันคืออะไร... รู้แค่สิ่งที่ตกเข้ามาก็พอแล้วค่ะ

17. kodyhusky

kodyhusky เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    วางไปเถอะครับ มันจะไม่เหลือ ก็ปล่อมมันไป

มันจะ แตกก็ปล่อยมันเถอะ ถ้ามันจะเกิดจริง เดี๋ยวมันก็มาเองแหละ

รู้แล้วจะทำให้โลกดีขึ้นหรอ

ถ้าทำได้ผมหนับหนุนนะ....

18. mib8gdviNz

mib8gdviNz เป็นที่รู้จักกันดี

อะไร ๆ มันก็ไม่แน่นอนทั้งนั้นง่ะ...

แต่ ที่รู้ ๆ ผมเตรียมใจ มา มากพอละ

..พร้อมตายเสมอ!!

19. nrcl

nrcl เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2006
    ผมไม่มีฌาญ แต่ขอแบ่งประสบการณ์อันน้อยนิด ตอบข้อ 3

ผมว่าการที่มีเสียงรบกวน เป็นตัววัดอย่างดีเลยครับว่าเรามีสมาธิระดับไหน
    ถ้ารู้สึกกังวล และรำคาญเสียง จะคัน เหงื่อหยด ปวด ฯลฯ ให้ใช้คำว่า "ช่างมัน" ลูกเดียว
    เราคือจิต ไม่ใช่ร่างกาย ร่างกายจะปวดก็เรื่องของมัน แล้วหันมาสนใจเฉพาะลมหายใจ
    ถ้าหายรำคาญและเลิกสนใจเสียงเมื่อไร นั่งไปได้เรื่อยๆ สบายใจ พระท่านว่านั่นก็คือ ปฐมฌาณ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤษภาคม 2010
  20. neung48

neung48 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบข้อ 3 มั่งเด้
    ไม่ต้องทำสมาธิครับ เสียงมันมากนักก็ไม่ต้องทำมันสมาธิอะ ทำสติให้อยู่กะตัวพอ หายใจเข้าก็รู้ว่าเข้า หายใจออกก็รู้ว่าออก ลืมตาอยู่ก็รู้ว่าลืมตาอยู่ ไม่ต้องหลับตา ในเมื่อมันทำสมาธิไม่ได้ จาไปทำมันทำมัย มันก็แค่ 1 ในมรรค 8 มีอีก 7 ข้อให้ทำ กลัวอาราย