ถามครับ เห็นนิมิต ภาพน้ำ ภาพไฟ บ่อยๆ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมมนุษย์, 24 มิถุนายน 2014.

1. ธรรมมนุษย์

ธรรมมนุษย์ เป็นที่รู้จักกันดี

เวลานั่งสมาธิ ปกติก็จะเห็น จุดสว่าง จุดขาว จุดดาว จุดดำ กลมขาวกลางจุดดำ วงกลมบูดๆเบี้ยวๆบ้างก้อนเมฆหลากสีบ้าง คือ ไอ้พวกนี้มันเป็นปกติของผมนานแล้วเลยไม่ค่อยใส่ใจมันเท่าไร

แต่พวกที่แทรกเข้ามาเริ่มบ่อยขึ้น เช่น ภาพเปลวไฟ ภาพถ่านร้อนแดงๆ ภาพน้ำตก ภาพน้ำเฉยๆ ภาพน้ำที่มีละลอกคลื่น อะไรประมาณนี้ครับ อย่างภาพน้ำนิ ปรากฎแล้วผมไปเผลอจับ มันก็เปลี่ยนเป็นสว่างจ้า ก็ยังงงๆ อยู่ครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เด่วเล่าใหัฟังแล้วกันนะครับ..บอกก่อนเลยว่านิมิตรที่จะเล่าต่อไปนี้
    ถือว่าเป็นนิมิตรขวาง หรือ นิมิตรลวง ง่ายๆก็คือ มันจะทำให้เราฝึก
    กรรมฐานกองตั้งต้นที่เรากำลังฝึกอยู่ให้ช้าลงไปอีก ขอเริ่มโดย
    นิมิตรเกี่ยวกับ กสิณไฟ แสงสว่าง แบบลืมตาก่อนนะครับ

๑.ถ้าเป็นควันไฟมาจากทางด้านซ้ายและขวาพร้อมกันพวกนี้ถือว่า
    ปกติ ถ้าฝึก กสิณไฟ หรือ แสงสว่างอยู่ ถ้าไม่ได้ฝึกคือขวาง

๒.ถ้ามีนิมิตรสีสวยกว่า คมกว่าพวกนี้คือ ขวาง
    ถ้าแบบหลับตานะครับ..
    ๑.ถ้ามีนิมิตรแบบไฟลาวาไหลมา ไฟลุกในกองเถ้าถ่าน
    หรือไฟแบบเดือดๆคล้ายอุตสาหกรรมเผาเหล็กพวกนี้คือขวาง..
    .
    ๒.ถ้ามีนิมิตรสีขาวขึ้นมาตรงด้านขวาของศรีษะแล้วเอาจิต
    ไปดูและมันสามารถวิ่งได้ พวกนี้เป็นปัญญาทางโลก
    ถ้าไปเผลอตามบ่อยๆ ต่อไปจะเพี้ยน..พวกนี้ก็คือขวาง

ต่อไปถ้าฝึกกสิณน้ำนะครับ..แบบหลับตา
    ๑.นิมิตรเป็นแบบน้ำไหลเข้าฝั่งเหมือนคลื่นทะเล มีฟองเล็กน้อย
    ๒.นิมิตรแบบน้าตก หรือ นิมิตรเหมือนน้ำนิ่งในบ่อแต่ไม่ใส
    ๓.นิมิตรแบบน้ำแยกออกจากกันได้ พร้อมกันเป็นเส้นตรง
    ถ้าเห็นจากข้างบน ถ้าเห็นจากข้างล่างจะเห็น ลูกกลมๆตรงกลางร่วมด้วย

๔.นิมิตรแบบน้ำหมุนเหมือนพายุงวงช้าง แบบอยู่เหนือผิวน้ำ
    ๕.นิมิตรแบบน้ำใสแต่มี ลวดลายต่างๆหรือมีอะไรก็ตามอยู่ใต้น้ำ
    ๖.นิมิตรแบบน้ำใสแต่มีกำแพง..
    ๗.นิมิตรแบบน้ำใสมีกำแพง และมีควันไฟพุ่งออกจากตัวเราไปตรงๆ เข้าหากำแพง
    ๘.นิมิตรแบบผิวน้ำดูใสแต่หาขอบเขตน้ำไม่ได้และมีสภาพแวดล้อมดำๆปน
    กสิณน้ำแบบลืมตานะครับ..
    ๑.ถ้าเห็นเป็นคลื่นวงกลม วงใหญ่
    .อยู่ข้างหน้าระยะประมาณ ๑ เมตร และมีเส้นคลื่นเล็ก
    เชื่อมขอบวงกลมออกไปตรงๆ
    .เป็นนิมิตรกสิณลมแบบลืมตา

๒.ถ้าเห็นแบบคลื่นสี่เหลี่ยมผืนผ้าและขอบบนล่างไม่ตรง
    มีคลื่นเล็กๆเป็นแผ่นๆไหลอยู่ข้างนอกร่วมด้วย
    เป็นส่วนของนิมิตรกสิณอากาศแบบลืมตา..

ทั้ง ๒ ส่วนนี้จะมาตอนที่พอจะเกือบถึงการสร้างกำลังจิตได้
    มักจะมาหลอกให้ไปฝึกอย่างอื่นก่อน ทำให้ช้าได้อีก.
    หรือเค้าเรียกว่านิมิตรกรรมฐานเก่ามาแทรกนั่นหละครับ...
    ที่เล่ามาทั้ง ๑๐ และก่อนหน้า ข้อสามารถเกิดขึ้นได้หมด ให้เลิกคบนิมิตรพวกนี้ไปเลยครับ
    พวกนี้คือนิมิตรขวางและหลอกเราให้ช้าและหลงทางได้ทั้งนั้น..
    เพราะไม่มีประโยชน์ สร้างกำลังจิตไม่ได้.ต่อยอดไปถึงขั้นอธิษฐานไม่ได้..
    เอาแค่นิมิตรพวกที่ไม่ควรสนใจก่อนแล้วนะครับ.
    .แบบที่มีประโยชน์ค่อยว่ากันหรือจะไปดูจากตำราไปก่อน
    ก็สุดแล้วแต่ครับ...

ปล.ประมาณนี้หละครับ

3. ธรรมมนุษย์

ดูจากที่คุณ nopphakan เล่ามา ผมคิดว่า ทั้งกสินแสงสว่าง กสินไฟ กสินน้ำ กสินลม มันเคยมาแทรกทั้งหมดครับแล้วอย่างนิ นิมิตรต่างๆ วงกลมขาว จุดดาว จุดดับ น้ำ ไฟ ก็ไม่ต้องสนใจไปจับมันเลยใช่ไหมครับ ประมาณว่าเห็นๆ ขวางอยู่ทั้งๆที่เห็นก็ไม่สนใจ

ผมฝึกอานาปนาสติอยู่ เอาจับเฉพาะลมหายใจ ไม่ต้องยุ่งกับพวกนี้เลยใช่ไหมครับ เอาจับลมหายใจอย่างเดียวจนกว่าจะเกิด แสงสว่างหรือเบากายเบาใจ แล้วเรื่องอดีตมัน ผุดๆๆ แล้วค่อยไปพิจารณาสังโยชน์ต่อใช่ไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2014
  4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกครับ.กรรมฐานของคุณ ธรรมมนุษย์ เป็นกรรมฐานแบบวิชาเดินธาตุครับ.
    เป็นการฝึกแบบอิทธิวิธี.ส่วนมากกรรมฐานแนวนี้เค้าจะเรียกว่า
    วิชาเดินธาตุโบราณครับซึ่งจริงๆแล้วพวกที่เก่งทางด้านนี้
    จะเป็นภูมิพยานาคครับ....ถ้าเป็นเดินธาตุแบบพระในดง
    จะต้องฝึกกสิณให้ได้ก่อนถึงจะไปต่อได้
    ซึ่งไม่ว่าแบบไหนก็เป้าหมายเดียวกัน เล่าให้ฟังเฉยๆ
    โดยที่ความเข้าใจตรงนี้.เป็นรูปแบบของการฝึกรูปแบบหนึ่ง..
    ซึ่งหลังจากเลยช่วงที่เรื่องราวในอดีตมันผุดๆขึ้นมาได้
    จิตมันสามารถไต่ระดับเลยขึ้นไปถึงอรูปฌานได้.
    .เป็นอรูปฌานที่สามารถวิปัสสนาให้เกิดปัญญาทางธรรมได้

เพราะกำลังสมาธิสะสมและกำลังสติทางธรรมที่จะสร้างปัญญา
    ทางธรรมเพื่อให้จิตละวางในช่วงนี้ได้(ถ้าทำได้นะครับ).
    และจะไม่ใช่อรูปฌานแบบไปเห็นดวงดาวมากมาย
    หรือดวงจิตไปลอยเคว้งคว้างอยู่ในมวลหมู่ดวงดาว
    แต่ทำอะไรไม่ได้ ออกมาก็ไม่เกิดประโยชน์อะไร
    ทั้งกำลังสมาธิสะสมและปัญญาทางธรรม
    รวมทั้งเครื่องรู้ต่างๆที่จะเกิดกับจิตตนเอง
    .เป็นอรูปฌานที่ไม่ว่าคนฝึกสมถะหรืออาปาฯมักจะเข้าถึงได้ปกติ
    แต่มักจะเผลอคิดไปว่าตัวเองเข้าสมาธิระดับสูงได้
    จริงๆแล้วมันบอกว่ากำลังสมาธิสะสมและกำลังสติทางธรรมเรายังไม่พอ
    ประเด็นนี้ก็เล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ ไม่ได้พลาดพิงใคร
    ส่วนใครจะเชื่อไม่เชื่อสุดแล้วแต่พิจารณาครับ...

.
    และต่อจากความเข้าใจตรงนี้ถึงจะสร้างโอกาส
    ในการไต่ระดับฌานได้แบบชนิด
    ที่ไม่พรวดพลาดข้ามขั้นแบบที่ไม่มีผลต่อการพัฒนาความสามารถ
    ทางจิตและพัฒนาปัญทางธรรมอย่างที่เล่าให้ฟังมาก่อนหน้า...
    และช่วงนี้ขึ้นอยู่กับตัวจิตด้วยครับว่าจะสามารถปล่อยวางได้
    หรือไม่..ในช่วงที่เรื่องราวในอดีตมันผุดขึ้นมาครับ..
    ซึ่งกิริยาการปล่อยวางของจิตตรงนี้ยากในการคาดคะเน
    เพราะมันมีองค์ประกอบหลายๆอย่าง.แต่ถ้าเทียบ ญ กับ ช
    ถ้ามาถึงจุดนี้ส่วนมากแล้วการพัฒนาถ้าเป็น ญ มักจะง่ายกว่าครับ
    เพราะว่า..ญ มักจะค่อยยึดติดในเรื่องของอัตตาตัวตนมากนัก.
    และพอสร้างสติทางธรรมมากๆเป็นเหตุให้เกิดปัญญาทางธรรม
    ญ ก็มักจะไต่ระดับได้เร็วกว่าเราๆที่เป็น ช ด้วยครับ.เพราะ ช
    บางคนจะไปยึดติดกับการอยากให้คนยอมรับตัวเอง..ขี้อิจฉาลึกๆ
    คือติดชอบแข่งกันดีแข่งกันเด่น.หรือชอบเผลอคิดว่าตัวเองเป็น
    พระอริยะอยู่ในใจลึกๆ..ประเด็นนี้ก็เล่าให้ฟังเช่นกัน
    แต่การเข้าออกใช่ช่วงอารมย์ก่อนไต่ระดับฌาน.
    ผู้ชำนาญทางสายวิชาเดินธาตุโบราณท่านบอกว่าเราสามารถใช้
    ซ้อมๆการเข้าออกก่อนช่วงไต่ระดับให้คล่องได้
    ก็จะได้ประโยชน์ไปอีกอย่าง.เพื่อเป็นการฝึกซ้อมให้จิตทำงาน
    สำหรับเป็นพื้นฐานสำหรับการใช้งานจริงในอนาคต.

เพราะจิตจะทำงานเมื่อเห็นแสงและเห็นเส้นสาย..
    และถ้าหากว่าวันหนึ่งจิตเราสามารถ
    สร้างกำลังจิตได้และมีกำลังจิตแล้ว.
    .การใช้งานต่างๆที่เกี่ยวข้องกับความสามารถพิเศษของจิต
    จะกลายเป็นเรื่องง่ายครับ..
    ยกเว้นว่าถ้าจะไปทางเดินธาตุแบบพระอาจารย์ในดง
    ก็จะฝึกกสิณให้ได้ก่อนและก็เอาให้มันได้กองแรกก่อน
    อย่างนี้ไม่เป็นไรครับเพราะพลังงานที่เหลืออีก ๙ กอง
    ไม่ว่ากสิณสี หรือกสิณกลางมันจะมาได้เองโดยที่
    ไม่ต้องไปฝึกให้ยุ่งยาก.แต่กองไหนจะกำลังเข็มแข็ง
    สุดแล้วแต่ความฟิตครับ.และถ้าหากยังฝึกไม่ถึงระดับปฏิภาคนิมิตรและ
    บังคับปฏิภาคนิมิตรกสิณได้ แล้วไปเปลี่ยนเป็นกองอื่น.
    ตรงนี้ยิ่งเพิ่มเวลาให้นานออกไปอีกแม้ว่าบางคนจะมีของเดิม
    ถึงขั้นที่เห็นอุคคหนิมิตรได้ก็ตาม.แต่ถ้าไม่ฟิดพอตัวการไต่ระดับ
    จากอุคคหนิมิตรไปถึงปฏิภาคนิมิตรระดับที่จะบังคับได้ จนถึง
    จิตมีกำลังจิตตรงนี้.ในระดับที่เรียกพลังงานกสิณขึ้นมาใช้ได้
    ปกติไม่ใช่แบบทำได้แต่ในนิมิตรนั้น..ต้องอาศัยอิทธบาท ๔ และ
    องค์ประกอบต่างๆซึ่งบอกได้เลยว่า ไม่มีคำว่าฟลุ๊คครับ สำหรับพวกกสิณนะครับ..

ปล.แค่เพียงแต่เล่าให้ฟังครับ

5. โลโป

โลโป เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2012
    การเห็นจุดสว่าง จุดขาว จุดดำ ภาพนิมิตต่างๆ อย่างไปสงสัย เป็นธรรมดาของจิต บางครั้งจิตจะไปเกาะอยู่ที่รูป บางครั้งจิตจะไปเกาะเวทนา ไปสัญญา ไปสังขาร เป็นธรรมชาติของจิตที่เปลี่ยนแปลงได้เร็ว หน้าที่ของผู้ทำสมาธิต้องมีสติสัมปชัญญะกำหนดรู้ จิตฟุ้งซ๋านก็รู้ว่าจิตฟุ้งซ่าน จิตเปลี่ยนแปลงก็รู้ว่าจิตเปลี่ยนแปลง ทำสมาธิแต่ละครั้งจะได้ผลไม่เหมือนกัน บางครั้งจิตฟุ้งซ่าน บางครั้งจิตสงบเป็นเรื่องธรรมดาของจิตที่ต้องมีการเปลี่ยนแปลง ที่สำคัญคือต้องมีสติสัมปชัญญะเจริญสมาธิอย่างหลงไปตามนิมิตต่างๆ ให้ใช้ความเพียรมีสติสัมปชัญญะในการทำสมาธิจนเป็นเอกัคคตาจิต

6. ธรรมมนุษย์

"แต่การเข้าออกใช่ช่วงอารมย์ก่อนไต่ระดับฌาน.
    ผู้ชำนาญทางสายวิชาเดินธาตุโบราณท่านบอกว่าเราสามารถใช้
    ซ้อมๆการเข้าออกก่อนช่วงไต่ระดับให้คล่องได้
    ก็จะได้ประโยชน์ไปอีกอย่าง.เพื่อเป็นการฝึกซ้อมให้จิตทำงาน
    สำหรับเป็นพื้นฐานสำหรับการใช้งานจริงในอนาคต."

ผมก็เพิ่งเข้าใจเพราะผมเข้าๆออกๆ ช่วงนี้มา 2-3 ปี ไม่ก้าวหน้าไม่ถอยหลัง ไต่ระดับต่อไม่ได้ เข้าออกจนรู้สึกว่าพอจะเป็นวสี ตั้งแต่เริ่มนั่งจนเรื่องอดีตผุดๆ อย่างเร็วภายใน 1-2 นาที อย่างช้าก็ไม่เกิน 20-30 นาที แต่ผมก็คิดว่าจะฝึกเข้าๆออกๆต่อให้ชำนาญกว่านี้ ยังไม่รีบไต่ยกระดับฌาน (sing) ตั้งแต่ที่คุณ nopphakan แนะนำคราวนั้นก็ก้าวหน้าไปอีกขั้นหนึ่งรู้ได้ด้วยตนเองไม่สงสัย อิอิ อย่างนิขอยกเป็นศิษย์พี่ใหญ่แห่งสำนักวิชาเดินธาตุโบราณเลยครับ อิอิ :cool:

7. บุรุษไร้เงา

"ใช่ช่วงอารมย์" แก้เป็น "ในช่วงอารมย์" นะครับเขียนผิด
    อุ๋ยๆๆๆๆๆๆ. ไม่ว่าเดินธาตุโบราณหรือแบบพระในดง
    ความจริงส่วนตัวถือว่าเด็กน้อยมากครับ ยังต้องฝึก
    อีกหลายกระบวณท่าอยู่ครับ ใจเย็นๆก่อนเน้อ ๕๕๕๕

8. ธรรมมนุษย์

"ต้นข้าวที่เมล็ดแก่ออกดอกผลเต็มรวง มักจะโน้มเรี่ยยอดลงสู่พื้นดิน"
    "บุคคลผู้มีอะไร จะทำตนไม่มีอะไร"
    อิอิ นับถือๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2014
  9. ธรรมมนุษย์

ขอบคุณนะคร้าบ เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับ สาธุๆๆๆ