ถามผู้รู้เกี่ยวกับการกรวดน้ำ แบบนี้ถูกต้องไหม

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ying_tuy, 5 กันยายน 2010.

1. ying_tuy

ying_tuy เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามกูรูท่านผู้รู้ เกิดการสงสัย เนืองจากยังใหม่สำหรับการปฎิบัติ

มีคนเคยบอก ตอนใส่บาตรพระให้ศีลให้พร แล้ว กรวดน้ำได้เลย สงสัยว่า ...ตอนที่พระ เริ่มสวดว่า “ยะถาวาริวะหาปูรา...” เราก็รินน้ำไม่ขาดสาย พร้อมกับอุทิศ ส่วนบุญ( กล่าว )อิทัง โน ญาตีนังไหตุ สุขิตา โหนตุ ญาตะโย ขออุทิศส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่ ... แล้วแต่จะอุทิศให้ใคร... จบ.แล้วเอาน้ำไปเทใต้ต้นใม้ใหญ่ หรือกลางแจ้ง.

พอบ่ายๆมาสวดมนต์ ภาวนา นั่งสมาธิ พร้อมอุทิศส่วนบุญ แบบเต็มๆให้แก่เจ้ากรรมนายเวร อันนี้เราปฎิบัตถูกต้องไหมคะ

2. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ถ...ถู...ถูกกต้องนะคร้าบบบบบ

แต่ผมชวนเจ้ากรรมนายเวรไปทำบุญด้วยนะครับ เขาจะได้อยู่ใกล้ๆเรา รับได้ทันที ไม่ต้องรอนาน

จะชวนบรรพบุรุษ มาด้วยก็ได้ถ้าเขามาได้นะ เพราะเขาไม่มีโอกาสทำเองเราต้องชวนเขามา ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2010
  3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ทำได้ครับ......ไม่เป็นปัญหา.....

4. คาคะ

คาคะ เป็นที่รู้จักกันดี

ที่รู้ๆๆนะคะได้ฟังเรื่องกรวดน้ำของหลวงพ่อจรัลมาและจำได้ขึ้นใจ ว่ากรวดน้ำตอนที่กรวดน้ำพระว่ายะถาวารีจนจบ ให้อุทิศส่วนบุญนั้นให้กับคนตายเอ่ยชื่อมาก็ดี เป็นการรินน้ำเสร็จ ตอนขึ้นว่า สัพพีติโย นั้นก็คือเป็นการกรวดน้ำให้พรให้เรารับให้กับคนเป็นตัวเราหรือครอบครัวเรากรวดน้ำแบบแห้งคือนั่งพนมมือตั้งจิตเอาไว้แล้วอธิฐานจิตตั้งใจจะให้ใครตัวเราหรือครอบครัว เป็นเช่นนี้เหละคะ

5. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005

อย่างที่หลายๆคนตอบไว้นะดีแล้วครับ เพราะฉะนั้นถือว่าสิ่งที่เจ้าของกระทู้ทำนะถูกแล้ว
    แต่มีประเด็นเพิ่มเติม กล่าวคือผมได้มาอ่านคำตอบของคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Fabreguz<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3747617", true); </SCRIPT> เห็นว่ามีอะไรน่าสนใจตรงที่การชวนเจ้ากรรมนายเวรหรือบรรพบุรุษให้ไปรอรับส่วนบุญ ซึ่งเป็นสิ่งที่หลายๆคนนึกไม่ถึง แต่จริงๆแล้วทำได้ และได้ผลดีด้วย

ภพภูมิที่รับส่วนบุญนั้น มีความสามารถในการรับผลบุญต่างกัน ท่านให้เปรียบเสมือนคนมีร่างกายอ่อนแอ กับคนกำยำล่ำสัน ถ้าให้คน 2 จำพวกนี้รับส่วนบุญ คนร่างกายอ่อนแอเสียเปรียบอย่างเห็นได้ชัด ยิ่งถ้าถูกจองจำ (ตกนรก) ด้วยแล้ว ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

และบรรดาภพภูมิที่รับส่วนบุญได้ยากนั้น ก็จะมีเปรต อสุรกาย สัมภเวสี รวมทั้งสัตว์ และเชื้อโรคทั้งหลาย เรื่องสัตว์กับเชื้อโรคอาจจะพิสดารเกินไป เอาแบบที่เราได้ยินบ่อยก็คือ เปรต อสุรกาย สัมภเวสีดีกว่า ถ้าเราจะให้ภพภูมิเหล่านี้ ให้เจาะจงให้เค้าไปเลย และให้ก่อนอันดับแรก เรากำหนดจิตไปเลยว่า

เอ้า วันนี้ข้าพเจ้าจะไปทำบุญถวายภัตตาหารที่วัดนั้นวัดนี้ ข้าพเจ้าจะอุทิศส่วนกุศลให้กับท่านทั้งหลายโดยเฉพาะเจาะจง ขอให้ท่านทั้งหลายเตรียมไปรอรับส่วนบุญที่วัดได้เลย

บางครั้งที่ผมไปทำบุญ โดยเฉพาะช่วงเข้าพรรษา ผมจะจุดธูป 36 ดอกแทน 36 ภพภูมิ อธิษฐานว่าข้าพเจ้าและคณะจะไปทำบุญ ขอเชิญท่านทั้งหลายร่วมเดินทางไปทำบุญกับข้าพเจ้าด้วย
    แล้วเชื่อมั้ยว่า ผมไปวัดแสงแก้วโพธิญาณ เจอครูบาอริยชาติครั้งใด ท่านก็จะพูดทุกครั้งว่า เอ้า คณะนี้มีเทวดาตามมาเยอะมาก มากันทุกพระองค์ ผมก็ได้แต่ยิ้มๆ

เพราะฉะนั้น สรุปได้หลักอย่างหนึ่งว่า เวลาเราไปทำบุญ เราสามารถชวนภพภูมิทั้งหลายให้ร่วมเดินทางไปกับเรา ร่วมไปอนุโมทนาบุญกับเรา หรือให้ไปรอรับส่วนบุญ ณ จุดใดจุดหนึ่งได้

และมีเพิ่มนิดหนึ่งคือ ควันธูปจะเป็นสื่ออย่างดีถึงภพภูมิทั้งหลาย นอกจากเวลาที่ผมไปทำบุญแล้ว ผมมีวิธีปฏิบัติอย่างหนึ่งก็คือ เวลาที่ผมจะสร้างสิ่งซึ่งเป็นมหามงคล มหากุศล ผมจะจุดธูป 36 ดอก ปักกลางแจ้ง เพื่อเป็นการบอกกล่าวทั้ง 36 ภพภูมิ เพื่อเป็นการขออนุญาตต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย และให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายได้อนุโมทนา......

6. ying_tuy

ying_tuy เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณ และขออนุโมทนาบุญนี้แก่ผู้เจริญในธรรม.

ได้ความรู้เยอะและแน่นมากคะ