ถามผู้รู้เบี้ยแก้และเหล็กไหล ล้างอาถรรพ์เครื่องรางสายเสน่ห์และสายพรายมั้ย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Puja-Sarah, 29 สิงหาคม 2012.

1. Puja-Sarah

Puja-Sarah สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2012
    ค่อนข้างสับสนค่ะก่อนอื่นเลยจะมีคําถามค่ะ รบกวนให้ความรู้หน่อยค่ะ คือถ้าเราบูชาเครื่องรางของขลัง สายเสน่ห์ หรือ สายพราย อย่างเช่น นางกวัก ขุนแผน เถาหลง หรือพวกตระกุดลงอาคมด้านเสน่ห์ แล้วเวลาตั้งบูชาที่บ้าน จะวางอยู่รวมกับ เบี้ยแก้ แร่เหล็กนํ้าพี้ เหล็กไหล (ที่บ้านมีอยู่) หรือพระเครื่องอื่นๆได้มั้ย? เนื่องจากของศักดิ์สิทธิ์พวกนี้มีพลังลบล้างอาถรรพ์ แก้คุณไสย์ ดังนั้น หากขณะที่เราบริกรรมคาถาของเครื่องลางสายเสน่ห์ สายพราย พลังของเหล็กไหล หรือเบี้ยแก้ ที่อยู่ภายในบ้านจะหักล้างอาถรรพ์หรือไม่ค่ะ?  แล้วจะสามารถพกพาไปด้วยกัน เช่น ติดตัวหรือแขวนคอไปด้วยกัน หรือไว้รวมกันในรถ พลังจะหักล้างอาถรรพ์์กันเองมั้ยค่ะ? 

2. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจครับ รอผู้รู้มาตอบครับ:cool:

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

แหะๆๆ...เป็นคำถามที่คนสงสัยกันเยอะ โดยปกติแล้ว อะไรที่มันคอนฟิกกัน

ก็มักจะอยู่ร่วมกันไม่ได้ โดยเฉพาะสายพราย กับพวกเบี้ยแก้ มีดหมอ และท้าวเวสสุวรรณ

บางท่านเอากุมารมาบูชา แสดงฤทธิ์เดชซนแสนซน แต่พอมาวันหนึ่งได้มีดหมอมาบูชา

กุมารที่ซนแสนซนก็เงียบกริบ เพราะมันแพ้ทางกันอยู่ พอจับไต๋ได้ เอามีดหมอออก

ก็กลับมาเป็นปกติเหมือนเดิมครับ ซึ่งในที่นี้ ไม่ได้หมายถึงสายพรายที่เราเลี้ยงหรือบูชา

อยู่จะหนีกระเจิงไปนะครับ เพียงแต่ถูกสิ่งที่มีอำนาจลบล้างหรือเหนือกว่ากดเอาไว้

ไม่ให้แสดงอิทธิฤทธิ์หรือทำเฮี้ยวๆได้เต็มที่ครับ

ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยนะครับ รอฟังความเห็นจากท่านอื่นๆต่อไปครับ

4. Puja-Sarah

ขอบคุณมากค่ะ เชื่อว่าหลายๆท่านก็อาจจะบูชาวัตถุทั้งสองสายอยู่ ซึ่งนั่นก็อาจเป็นสาเหตุให้เครื่องรางสายเสน่ห์เมตตาใช้ไม่ได้ผลหรือไม่แสดงฤทธิ์ด้วยหรือเปล่า งั้นก็แสดงว่าไม่ควรจะอยู่ในสถานที่เดียวกัน หรือพกไว้ด้วยกัน

5. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ถ้าเป็นอย่างนี้ต้องจุดธูปบอกกล่าวกันครับ

6. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ในมุมมองผมเท่าที่ยกตัวอย่างมาสามารถวางได้ครับ แต่ก็อย่างที่พี่ปื๊ดบอก แต่ถ้าเป็นพวกพรายสายต่ำละก๊อาจจะอยู่ลำบากทนไม่ไหวก็เงียบ แต่ถ้าพรายที่สูงมาหน่อยก็สามารถอยู่ได้สบายๆ ครับ เพราะเป็นจิตที่ดีจะอยู่ได้ แต่ถ้าพวกที่ต่ำๆ มามันจะแพ้ทางกัน

7. Puja-Sarah

ขอบคุณมากเลยค่ะ แสดงว่าถ้าไม่จําเป็นก็ไม่ควรจะพกพาไปพร้อมกันใช่มั้ยค่ะ เพราะอาจทําให้ ขุนแผน นางกวัก หรือตะกรุด สายพรายไม่แสดงฤทธิ์

8. Puja-Sarah

ขอบคุณมากค่ะ หมายถึงจุดธูปขออนุญาติสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่สถิตอยู่ในองค์เหล็กไหล หรือปรอทในเบี้ยแก้เพื่อให้ท่านหลีกทางให้ เครื่องรางเหล่านั้นแสดงฤทธิ์เหรอค่ะ

9. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับหากเราจะเลี้ยงสายพราย
    ต้องหาพ่อปู่ท้าวเวสสุวรรณมาดูแลแล้วจุดธูปบอกกล่าวสิ่งศักดิ์สิทธิ์ว่าเราอัญเชิญนี้ๆๆมาเพื่อ(อะไรก็ว่าไป)ขอให้เข้าที่เจ้าทางเปิดทางให้เข้ามาได้สะดวกและขอบารมีพ่อปู่ท้าวเวสสุวรรณช่วยคุ้มครองข้าพเจ้าและดูแลพรายอ่าให้ทำไม่ดีกับข้าพเจ้าด้วย
    เล่นสายพรายต้องหาของมากันด้วยนะครับจะได้ไม่เดือดร้อน
    กันไว้ดีกว่าแก้

10. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าสายต่ำ สายดำจริงๆ พวกอาจารย์ที่เล่นสายนี้แม้แต่พระพุทธรูปก็ห้ามมีในบ้าน ห้ามกราบไหว้พระพุทธรูป พวกนี้เล่นไปนานๆกินตัว บางคนกลายเป็นปอบ

11. ดาวบุ๋น5

ดาวบุ๋น5 เป็นที่รู้จักกันดี

วางไม่ได้แน่ๆ เคยมีเอาไม้กาหลงตายพราย มาไว้กับกุมารเทพ แล้วเอามีดหมอมาวางไว้ใกล้ๆเท้า แม่กาหลง

ปรากฎว่าช่วงนั้นอึดอัดมาก ร้อนรนผิดปรกติ และได้ยินเหมือนเด็กกระซิบอะไรสักอย่าง ก็ไม่รู้ต้องการสื่ออะไร ..แล้วก็เลยฝันว่าไปที่ไหนสักแห่ง มีต้นไม้ใหญ่มาก อายุคงจะมาก แล้วเราก็เดินไปที่ไหนสักแห่ง เหมือนมีอะไรติดเท้า พอยกเท้าขึ้นมาเลยรู้ว่ามีดหมอปักเท้าอยู่

เลยเอะใจ ว่าต้องเอามีดหมอออกมา จากนั้นก็สถานการณ์ปรกติครับ

12. PraKhoonPhan

ผมว่าถ้าจะเล่นสายพรายต่ำๆๆๆจริงต้องเตรียมตัวตายเลยหล่ะครับเพราะมันจะกินตัวเรา
    แต่ถ้าเล่นสายพรายดีๆต้องดูอาจารย์ปลุกเสกครับ
    หรือไม่ถ้าอยากเล่นสายพรายจนห้ามใจไม่ไหวเลยแนะนำปู่เจ้าสมิงพรายมาคุมหรือไม่ก็พ่อปู่ท้าวเวสสุวรรณ พระพิราพ เอาไว้คุมพรายและกันตัวเราด้วย

13. ehunter

ehunter Active Member

พอบอกได้ไหมครับว่า มีดหมอของที่ไหน?

14. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    ตอบให้เป็นข้อครับ
    นางกวัก ขุนแผน ตะกรุดเมตตาค้าขาย เบี้ยแก้ มีดหมอ วัวธนู(เว้นบางอาจารย์จะแยกที่) รูปหล่อสิงสาราสัตว์ ส่วนใหญ่จะปลุกเสกด้วยพุทธคุณ(มีพลังจากตัวคาถาอาคม ครูบาอาจารย์)..จะไปไว้ที่ไหนก็ได้ครับ..เว้นแต่ที่ ไม่สมควร..เช่นที่ต่ำเกินไป ส่วนเรื่อง วัตถุอาถรรพ์ เช่น เขี้ยวงาของสัตว์ แร่เหล็กน้ำพี้ เหล็กไหล(หาแท้คงยาก) แก้วขนเหล็ก หรืออื่นๆที่มีความศักดิ์สิทธิ์ มาจากความอาถรรพ์ ภาษาชาวบ้านว่า มีดีในตัว..ก็ไว้ใกล้สายพุทธคุณได้..แต่ ถ้า สายที่ปลุกเสกมาทางด้านต้องแฝงพลังวิญญาณมาช่วย เช่นกุมารทอง รักยม น้ำมันพรายเสน่ห์ พวกนี้จะต้องไม่ไว้หิ้งเดียวกับสายพุทธคุณ และวัตถุอาถรรพ์ เพราะพวกเขายังต้องพึ่งพาพลังตัวเอง..ยังมีความกลัวอยู่..สมมุติท่านเป็นคนถ้าเจอวัว เจอเสือ ท่านจะกลัวไหม สมมุติท่านตายไป เป็นวิญญาณ ยัง มีสัญญาอยู่เห็น เสือ เห็นวัวก็กลัวครับ เพราะถ้ามีอาวุธ(ฤทธิ์)ก็ไม่กลัว เช่นคน(มีปืนในมือ)ก็ไม่กลัววัว/เสือ เช่นกันครับ..ขอให้แยกแยะว่า วัตถุมงคลที่ได้มานั้น มาทางไหน สายพุทธคุณ(สายขาว) หรือสายดำ(เน้นคาถาอาคมที่ให้มีพลังเฉพาะส่วน) คุณก็จะแยกแยะออกว่าจะควรเก็บที่ใดครับ..

15. ดาวบุ๋น5

ดาวบุ๋น5 เป็นที่รู้จักกันดี

-เป็นมีดหมอฟ้าฟื้น ของอาจารย์ไก่คนเมืองบัวครับ
    แรงดีๆ ตอนได้มาใหม่ๆก็บ่นท่องคาถาไปเล่นๆ ถือเล่นๆ ไปๆมาๆเหมือนมีคลื่นพลังไหลเข้ามาในมือเลยทำเอามือชาเลยครับ

16. Puja-Sarah

ขอบคุณมากเลยค่ะ เข้าใจมากขึ้นเยอะเลย คือที่ถามไปเพราะสงสัย เนื่องจากเราก็
    มีวัตถุมงคลด้านเมตตาค้าขาย เป็นทางพุทธคุณค่ะ แต่ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจ เพราะถ้าเป็นขุนแผน ส่วนใหญ่ก็เป็นสายพราย ถึงแม้จะเป็นไสย์ขาว ก็เลยไม่รู้ว่าจะแพ้ทางเบี้ยแก้หรือเปล่า จะพกติดตัวพร้อมกันจะได้มั้ยค่ะ?

17. Puja-Sarah

ดูน่ากลัวจัง ชักกลัวแล้วซิ

18. Puja-Sarah

ของที่มีอยู่ ไม่แน่ใจค่ะ ไม่ทราบหมดทุกชิ้นอ่ะซิค่ะวาสายไหนบ้าง

19. Puja-Sarah

ปัญหามันคือถ้าเอาจริงๆก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ค่ะ เพราะเครื่องรางของขลังบางอย่างก็ได้มาจากคนอื่น จึงไม่ทราบแน่ชัดกับทุกชิ้นถึงที่มา เซ็งเลย

20. PraKhoonPhan

ของที่ได้จากคนอื่นอันนี้น่ากลัวมากครับ