ถามมาสิจ๊ะ...แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ยินดีตอบจ้า...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 14 สิงหาคม 2006.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการพระคุณเจ้า สมณะ ชี พราหมณ์ และสมาชิกทุกท่านค่ะ

ยายผีป่าได้มีโอกาสรู้จักแม่ชี ณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ผ่านคุณ หงสนาถ ประชากิตติคุณ สมาชิกนักบุญของเวบเราน่ะค่ะ

ยายผีป่าได้รับวีดี ที่แม่ชีฯ บรรยายธรรมะหลากหลายโอกาสมาฟังค่ะ อนุโมทนากับแม่ชี และกัลยาณมิตรทุกท่าน โดยเฉพาะคุณ หงสนาถ ค่ะ

ยายไม่ทราบรายละเอียดเกี่ยวกับแม่ชีฯ เท่าที่ควร เดี๋ยวส่วนนี้นะคะ ยายจะขอให้เป็นหน้าที่ของคุณ หงสนาถ ค่ะ เพราะเป็นผู้ติดตามใกล้ชิดแม่ชีฯ ที่สุดท่านหนึ่งค่ะ

แม่ชีท่านยินดีตอบข้อสงสัยทุกๆ อย่าง ท่านตอบได้ ท่านยินดีตอบค่ะ ที่ตอบไม่ได้อย่าไปว่าท่านไม่เก่งนะคะ เพราะว่าทุกอย่างมีขอบเขต โดยเฉพาะเรื่องที่มันไม่ก่อให้เกิดคุณน่ะจ๊ะ

แม่ชีท่านจำวัดบนเขาสูง ในตัวอำเภอเมือง พัทลุงค่ะ ทำให้การสื่อสารติดขัดเนื่องจากระบบการสื่อสารยังไปไม่ถึงเพราะความสูง ต้องใช้มือถือ

และท่านกำลังดำเนินการติดตั้งจานดาวเทียมเพื่อเชื่อมต่อระบบสื่อสาร โดยเฉพาะการเข้าระบบอินเตอร์เนทค่ะ

กราบนมัสการแม่ชีค่ะ ขอขมานะคะหากผิดพลาดประการใด

ส่วนแผ่นซีดี ที่แม่ชีบรรยายธรรมนั้น คุณตั้มศักดิ์จะนำมาลงให้ฟังค่ะ กำลังรอการนำมาลงค่ะ (bb-flower

<!-- OEF MS Player -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>ไฟล์แนบข้อความ</LEGEND><TABLE cellSpacing=3 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4550 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4550.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4550 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ของขวัญอันยิ่งใหญ่มอบให้ในวันสุดท้าย.mp3 (11.98 MB,)</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4551 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4551.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4551 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>เคราะห์กรรม.mp3 (11.14 MB,)</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4552 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4552.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4552 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>เชื่อหรือไม่ว่าผีมีจริง.mp3 (12.50 MB,)</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4553 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4553.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4553 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ตามหาจริตเพื่อสถาปนาจิต.mp3 (10.94 MB, )</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4554 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4554.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4554 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ทำสมาธิกันดีกว่า.mp3 (12.48 MB,)</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4555 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4555.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4555 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ที่แท้ก็โง่.mp3 (12.13 MB, )</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4556 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4556.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4556 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ธรรมะกับคนรุ่นใหม่.mp3 (11.46 MB, )</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4557 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4557.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4557 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>อย่าเสือก!!!.mp3 (11.18 MB, )</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4558 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4558.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4558 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ไฟล์เล็ก8bit- ของขวัญอันยิ่งใหญ่มอบให้ในวันสุดท้าย.wma (4.19 MB, )</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4559 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4559.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4559 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ไฟล์เล็ก8bit- เคราะห์กรรม.wma (3.90 MB,)</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4560 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4560.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4560 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ไฟล์เล็ก8bit- เชื่อหรือว่าผีมีจริง.wma (4.38 MB, )</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4561 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4561.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4561 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ไฟล์เล็ก8bit- ตามหาจริตเพื่อสถาปนาจิต.wma (3.83 MB, )</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4562 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4562.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4562 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ไฟล์เล็ก8bit- ทำสมาธิกันดีกว่า.wma (4.37 MB, )</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4563 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4563.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4563 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ไฟล์เล็ก8bit- ที่แท้ก็โง่.wma (4.24 MB,)</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4564 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4564.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4564 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ไฟล์เล็ก8bit- ธรรมะกับคนรุ่นใหม่.wma (4.01 MB, )</TD></TR><TR><TD width="10%"><INPUT id=play_4565 onclick=document.all.music.url=document.all.play_4565.value; type=radio value=attachment.php?attachmentid=4565 name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>ไฟล์เล็ก8bit- อย่าเสือก!!!.wma (3.91 MB,)</TD></TR></TBODY></TABLE></FIELDSET> Upload โดย โจโฉ คร้าบบบ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_875", true); </SCRIPT>

<!-- / attachments --><!-- sig -->__________________

แก้ไข เพิ่ม เสียงธรรม โดย WebSnow

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      691.9 KB
      เปิดดู:
      458
  2. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">จะให้คำถามไประบบฝากข้อความหรือไม่อย่างไรคะ
    ขออนุโมทนาบุญในกุศลจิตนะคะ
    เบญญาภา
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

3. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    อนุโมทนาสาธุกับยายมากๆค่ะ ที่ตั้งกระทู้ใหม่ให้ท่านอาจารย์แม่ชี
    ขอเล่าประวัติท่านพอสังเขปนะคะ ท่านเป็นชาวกรุงเก่าค่ะ เมื่อประมาณ 7 ปีที่แล้วได้บวชชีเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่สุภา กนฺตสีโล ที่จังหวัดภูเก็ต และได้ย้ายมาจำพรรษาที่วัดอุทัยธรรมาราม ที่ ต.นาโหนด อ.เมือง จ.พัทลุง เมื่อ 3 ปีที่แล้ว โดยได้มีลูกศิษย์ กัลยาณมิตร ร่วมกันสร้างกุฏิ,ศาลาปฏิบัติธรรม อยู่บนเขา ต้องเดินขึ้นบันไดประมาณ 200 ขั้นจากบริเวณวัด มีน้ำ ไฟฟ้า เรียบร้อยแล้ว ปัจจุบันมีการสอนอบรมพัฒนาจิตให้กับเด็กนักเรียน กลุ่มนักปฏิบัติธรรมที่สนใจจากจังหวัดใกล้เคียง สำหรับนักเรียนจะเน้นเรื่องความกตัญญู บาปบุญคุณโทษที่เด็กกระทำต่อบิดามารดา ครูอาจารย์ ว่ามีผลอย่างไร เน้นเรื่องปัจจุบัน ไม่สอนให้งมงาย ถ้าถามเรื่องของหาย ก็คงต้องไปแจ้งความที่สถานีตำรวจนะคะ

4. hongsanart

ท่านที่สนใจและมีคำถาม ฝากข้อความที่ "แม่ชีณัฐทิพย์" ได้เลยค่ะ
    หรือถ้าเปิดเผยได้ก็ถามมาในกระทู้ได้เลย จะได้เป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่เข้ามาอ่านด้วย
    สำหรับแผ่นซีดี ถ้าสนใจก็ขอมาได้เลยนะคะ ยินดีจัดส่งให้ค่ะ

5. hongsanart

รูปท่านอาจารย์แม่ชีณัฐทิพย์ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ขอขอบพระคุณค่ะ

กราบนมัสการแม่ชีนะคะ

ที่อยู่ปูนะคะ

Benyapa Becks
    864 North Second Street#340
    El Cajon, CA
    92021
    USA

กราบขอบพระคุณนะคะ
    เบญญาภา
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

7. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ

ยายมาอาศัยใช้อินเตอร์เนทที่ศูนย์ ก.ศ.น. ทองผาภูมิค่ะ ไม่สามารถเข้าเนทได้ที่บ้านป่า ก็เลยไม่สะดวกที่จะเข้าอำเภอนัก แต่สามวันนี้ยายต้องเข้าอำเภอทุกวันค่ะ ก็คงมีโอกาศเข้าเนทง่ายขึ้นค่ะ

ตอนเช้าคุยกับคุณหงสนาถเรื่องการลงไฟล์เสียงบรรยายธรรมของท่านแม่ชีค่ะ คุณตั้มศักดิ์ได้พยายามแล้วค่ะ แต่ยังไม่ลุล่วง ขอให้ลงไฟล์เสียงได้เร็วๆ นะคะ

ส่วนคำถามต่างๆ นั้นนะคะ ถ้าท่านไม่สะดวกในการถามที่กระทู้นี้นะคะก็สามารถถามผ้าน ข้อความส่วนตัว ถึง แม่ชีณัฐทิพย์ ได้ค่ะ หรือถามผ่านคุณหงสนาถ ได้ค่ะ

ปัญหาบางอย่างที่ต้องการให้ถามหน้าบอร์ดนะคะ เพราะบางอย่างนั้นมีอีกหลายๆ ท่านที่ต้องการทราบและติดขัดในปัญหานี้เช่นกันค่ะ

ถามมาเลยนะคะ อย่าเกรงว่าจะเป็นการรบกวนแม่ชีท่าน หากปัญหานั้นเป็นสิ่งที่จะทำให้เราดีขึ้น ไม่ว่าจะเป็นเรื่องทางธรรม หรือเรื่องส่วนตัว

แม่ชีท่านจะแนะนำทางออกที่ดีให้นะคะ และเป็นทางออกที่จริงทำได้จริงค่ะ

8. benyapa

สวัสดีค่ะเพื่อนชาวพลังจิต

ปูได้โทรไปคุยกับเม่ชีเมื่อวานนี้ค่ะ ประทับใจมากเลย ท่านให้ความเมตตาตอบทุกปัญหา ปูมีปัญหาอยากเล่าเป็นวิทยาทานนะคะ เผื่อใครจะประสบปัญหาเดียวกันเผื่อลองไปทำดูนะคะ คือเรื่องของเรื่องปูมักทุกข์ใจเพราะคนรักเสมอ ไม่ว่าคนรักนอกใจ ทำให้ไม่สบายใจ พูดง่าย ๆ ว่าส่วนมากทำให้ทุกข์ใจมากกว่าสุขใจอ่ะค่ะ ปูก้อเลยถามแม่ชีว่าเพราะปูเคยทำผิดศีลข้อ 3 กาเมสุมิฉาจารา ใช่มั้ยคะ ท่านแม่ชีบอกว่าไม่ใช่ค่ะ เพราะตอนเด็ก ๆ (ตอนโตด้วยแหละ) ชอบเถียงพ่อแม่ ทั้งเถียงในใจและเถียงต่อหน้า ทั้งตั้งใจและไม่ตั้งใจ นั่นแหละค่ะ ผลกรรมทำให้เราต้องทุกข์ใจเพราะคนรัก ให้ไปกราบขอขมาและกล่าวขออโหสิกรรมต่อพ่อแม่ ให้ท่านกล่าวอโหสิกรรมให้เรา ปูก้อวางหูจากแม่ชีเสร็จ ก็รีบโทรกลับไปหาแม่กล่าวขอขมาต่อท่านทันทีค่ะ ให้ท่านกล่าวอโหสิกรรมให้เราค่ะ อย่างน้อย ๆ กรรมดีที่เราทำตรงนี้ก้อทำให้เรารู้สึกสบายใจแล้วหละค่ะ
    เห็นผลตรงนี้ก่อนแล้ว แล้วท่านแม่ชีก้อให้ความเมตตาตอบปัญหาข้ออื่น ๆ ด้วยค่ะ แล้วยังเป็นกำลังใจให้ด้วย ขอบพระคุณมาก ๆ นะคะ
    ขอให้ธรรมะรักษาทุก ๆ ท่านนะคะ
    เบญญาภา
    ***ต้องขอขอบคุณคุณยายผีป่าและคุณหงสนาถมาก ๆ เลยนะคะ****

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2006
  9. hongsanart

ขอแก้ไขประวัติท่านอาจารย์สักนิดหนึ่งนะคะ ท่านบวช 9 ปีแล้วค่ะและ
    จำพรรษาที่พัทลุง 4 ปีค่ะ
    ขอเชิญทุกท่านที่เข้ามาอ่านและมีปัญหาในการปฏิบัติธรรม หรือปัญหาเกี่ยวกับชีวิตประจำวัน ถามปัญหาเข้ามาได้เลยนะคะ ท่านอาจารย์ยินดีให้ความกระจ่างและชี้แนะแนวทางแก่ทุกท่านค่ะ

10. hongsanart

ธรรมะสวัสดีค่ะ...แม่ชีได้ให้คำแนะนำคุณปูไป ก็ขอให้โชคดีในชีวิตค่ะ และอยากจะแนะให้อีกหลายๆคนว่า กรรมจากการกระทำต่อบิดามารดานั้นมันรุนแรงและร้ายกาจนัก หากด่าหรือเถียงในใจ หรือว่ากล่าวออกมาเป็นคำพูดที่ทำให้ท่านสะเทือนใจ และแม้แต่การแสดงกิริยาท่าทีออกมาทางกาย ไม่ว่าจะเป็นทางตาหรือทางมือก็ตาม ผลกรรมที่จะได้รับในปัจจุบันโดยที่ยังไม่ต้องตายคือ เป็นโรคร้ายที่หมอวินิจฉัยยากคือโรคทางจิต ปวดหัวบ่อย เกิดโรคร้ายในกาย ผิดหวังและอกหัก ครอบครัวมีปัญหา ตื่นก็เป็นทุกข์ หลับก็ไม่เป็นสุข ปากมีปัญหาบ่อยๆ คนอิจฉาริษยา เสียทรัพย์และเกิดอุบัติเหตุบ่อยครั้ง ผวาง่าย นี่คือผลกรรมที่หลายคนมองข้ามไป ขอให้หันกลับมาสำรวจตัวเองกันหน่อยว่า เราทั้งหลายได้ทำอย่างที่แม่ชีกล่าวมาหรือไม่? ถ้าทำไว้ก็รีบกลับไปขอขมาต่อพ่อแม่เสียนะ ให้ท่านอโหสิให้ รับรองกรรมอโหสิหลุดไม่ต้องรับกรรมนั้นอีก และกรรมนี้ก็ไม่ตามส่งผลอีกต่อไปด้วยจ้า...สาธุ...[​IMG][​IMG]

11. hongsanart

เจริญธรรมและสวัสดียายผีป่าจ้า... ต้องขออนุโมทนาบุญอย่างใหญ่หลวงที่โฆษณาแม่ชีรวมทั้งแก้ต่างให้อีกมากมาย... ก็อยากจะบอกว่าถามมาได้ทุกเรื่องและจะตอบทุกเรื่อง โดนใจหรือไม่โดนใจนั้นมันอีกเรื่องนะ...

12. hongsanart

สวัสดีลูกศิษย์มือขวา (อ้อยศักดิ์) อาจารย์ต้องขออนุโมทนาบุญด้วยที่เป็นสื่อกลางให้ได้รู้จักกับยายผืป่า ขอให้บุญหนุนส่งให้รำให้รวยและประสบแต่ความสุขตลอดกาล กิจการเฮงๆนะ...สาธุ ...แม่ชี

13. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการ แม่ชีณัฐทิพย์เจ้าค่า..
    รู้สึกดีใจขอกราบนมัสการ และส่งรอยยิ้มหวาน เจ้าค่า..
    สาธุ สาธุ สาธุ
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower

14. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการ แม่ชีณัฐทิพย์เจ้าค่า..
    รู้สึกดีใจขอกราบนมัสการ และส่งรอยยิ้มหวาน เจ้ าค่า..
    สาธุ สาธุ สาธุ
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower

15. Navaroot

Navaroot Active Member

16 สิงหาคม 2006
    สวัสดีค่ะ สมาชิกพลังจิตทุกท่าน

เป็นลูกศิษย์มือซ้ายของท่านอาจารย์แม่ชี คอยดูแลช่วยเหลืออาจารย์แม่ชีร่วมกับคุณอ้อยศักดิ์(คุณหงสนารถ) ขอร่วมอนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยค่ะ นับว่าทุกท่านโชคดีที่ได้มีโอกาสสนทนาธรรมกับผู้รู้อย่างอาจารย์แม่ชี ดิฉันเองโชคดีที่ได้เจออาจารย์ ได้ชีวิตใหม่ที่ไม่เหมือนเดิม ไม่เสียทีที่เกิดมาเป็นมนุษย์ ได้พบพระพุทธศาสนา โอกาสหน้าเจอกันจะมีเรื่องเด็ดๆมาฝาก ตอนนี้ต้องไปหาเรื่องก่อน บ้าย...บาย......ๆ(f)

16. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอยากถามแม่ชีต้องบอกอะไรบ้างครับ มีปัญหาหลายเรื่อง บอกชื่อวันเดือนปีเกิด หรือโทรถามครับ

17. hongsanart

คุณ mc คะ ไม่ต้องบอกวันเดือนปีเกิด มีปัญหาถามได้เลยค่ะ ถ้าไม่สะดวกที่จะเขียนเข้ามา ก็ส่งเข้าข้อความส่วนตัวในนาม "แม่ชีณัฐทิพย์" ได้ค่ะ

18. hongsanart

นมัสการท่านอาจารย์ค่ะ
    ขอเรียนถามท่านอาจารย์แทนน้องอาร์ต กระทู้ "ทำไมนั่งสมาธิแล้วกลายเป็นคนเสียสติคะ" ในหมวดอภิญญา-กรรมฐาน ขอท่านอาจารย์กรุณาให้ความกระจ่างในเรื่องนี้ด้วยค่ะ
    สาธุค่ะ

19. ลามะน้อย

ลามะน้อย สมาชิก

แม่ชีครับ ผมส่งข้อความไปปรึกษาแล้วน่ะครับ จากหลานเป็ดน่ะครับ นี่เบอร์ผมน่ะครับ 061504471 มีเรื่องอยากจะปรึกษาแม่ชีมากเลยครับ เพียงแต่ไม่รู้เบอร์มือถือของแม่ชีครับ พยายามหาเบอร์ของท่านแต่หาไม่เจอครับ ยังไงช่วยติดต่อกลับมาหน่อยน่ะครับ

20. benyapa

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off"></TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">กราบสวัสดีทุก ๆ ท่านและเม่ชีค่ะ
    ใฃ่เลยค่ะ ปูเป็นอาการดังที่แม่ชีพูดเกือบ ทุก ๆ อย่างเลยค่ะ ปากก้อชอบเป็นร้อนในบ่อย ชอบมีคนมาอิจฉาเราโดยที่เราก้อไม่ได้ดีกว่าเขาเลย และก้อมีปัญหาอกหัก คนรักทำให้ทุกข์ใจ เป็นโรคทางใจอีก ดีใจจังที่ได้กล่าวขอขมาแม่ ถ้ากลับไปเมืองไทย ตั้งใจว่าจะไปกราบเท้าขอขมาแม่ด้วยค่ะ
    บุญรักษาค่ะ
    เบญญาภา/ปุ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>​