ถามมาสิจ๊ะ...แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ยินดีตอบจ้า...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 14 สิงหาคม 2006.

1. sacrifar

sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

1.ต้องให้คุณพ่อของคุณแผ่เมตตาถึงคนในครอบครัวก็จะได้ไปด้วยครับ แล้วคนในครอบครัวมีจิตใจที่จะรับก็ได้อยู่แล้ว หรืออย่างน้อยก็อนุโมทนาไปด้วยเลย

2.ผมก็เอ็นไม่ติดเหมือนกันครับ แต่ไม่ซีเรียสเพราะทางบ้านผมไม่เคยกดดันเรื่องเรียนและผมก็ไม่ใช่คนตั้งใจเรียนเท่าไหร่ แต่ถึงอย่างนั้นเกรดช่วงมหาลัยผมก็ 3 กลางๆตลอดนะครับ ไต่ๆเกียรตินิยมอันดับสองเลยแต่ไม่ได้ เพราะผมไม่ขยันเรื่องเรียน อยากได้นะแต่ไม่ยอมเครียดเรื่องเรียนหรอก(เอาขี้เกียจนิยมไปแทนแล้วกัน) เห็นคุณว่าพ่อแม่ก็ให้กำลังใจแปลว่าท่านก็ไม่ได้กดดัน เพราะฉะนั้นอย่าไปซีเรียสเลยครับ หรืออย่าเอาตัวเองไปเปรียบกับคนอื่นๆ entrance แปลว่าจุดเริ่มต้นเท่านั้น การมองโลกในแง่ร้ายไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่มากเกินไปก็ไม่ดี (งงแฮะ) เอาว่าเราใช้ชีวิตแบบระวังแต่ไม่ต้องระแวง จะดีกว่าครับ (ยืมสำนวนท่านแม่ชี)

3.เรื่องนี้หัวอกเดียวกันครับ ช่วงวัยรุ่นผมว่าน้อยคนที่จะสนใจธรรมะอย่างจริงจังการที่คนอื่น(ส่วนมาก) เขาไม่ได้เข้าถึงแบบเราทำให้เราดูแปลกครับ เราจึงต้องระวังการพูดในเรื่องพวกนี้กับเพื่อนๆ พระพุทธเจ้าก็ยังมิอาจสอนผู้อื่นได้ทุกคน เรียกว่าพวกอินทรีย์ยังหยาบอยู่ สอนไม่ได้ แต่เราต้องอยู่กับคนพวกนี้เราก็ต้องปรับตัวครับ อย่างตัวผมเองก็ชอบสะสมบูชาพระเครื่องแต่ด้วยวัยผมนั้นคิดว่าดูแปลก ทำให้เรื่องนี้ผมจะคุยกับเพื่อนๆก็ไม่ได้ ไปตามร้านพระเครื่องก็มีแต่ผู้ใหญ่แก่ๆ ที่มองเราเป็นเด็กไปเลยต้องหาสังคมพวกนี้ทางอินเตอร์เน็ตบ้าง ก็ยกตัวอย่างให้ดูนะครับ ส่วนข้อ 1 รอผู้รู้จริงมาตอบอีกทีนะครับผมงูๆปลาๆ แหะๆ

2. Ummin

Ummin สมาชิก

1 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณคุณ sacrifar สำหรับคำแนะนำนะค่ะ
    - เรื่องเรียน ตอนนั้นยอมรับค่ะ ว่าเอาตัวเองไปเปรียบกะคนอื่น เลยเครียดมาก
    - เรื่องเพื่อนนี่จะพยายามปรับตัวค่ะ (ตอนโดนมองแปลกๆนี่แอบตกใจว่า เราพูดอะไรผิดรึเปล่า)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2009
  3. ปทุมารียา

ปทุมารียา เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะแม่ชี

ขอบคุณในธรรมทานทั้งปวง

ไม่ทราบว่า แม่ชียังอยู่ที่พัทลุงด้วย อีกหรือเปล่าคะ
    เคยร่วมทำบุญกับแม่ชีที่พัทลุง.
    ระลึกถึงค่ะ

4. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เจริญธรรม...

เรื่องการทำบุญทำทานนั้นใครทำผู้นั้นก็ได้...แต่ผู้ที่ร่วมโมทนาบุญด้วยใจจริงก็ย่อมได้ด้วยตาม
    อย่ามัวแต่ให้คุณพ่อใส่บาตรคนเดียวเลย มีเวลาก็พากันทั้งพ่อแม่ลูกทำพร้อมกันน่าจะดีกว่านะ

เรื่องการเรียนหากจะให้ดีขึ้น หนูต้องตั้งใจเรียน สนใจฟังครูพูด ทำความเข้าใจกับเรื่องที่ครูสอนไม่เข้าใจต้องขวนขวายสอบถามให้เกิดความเข้าใจและจดจำไว้เรียกว่าต้องมี สุ จิ ปุ ลิ

เรื่องเพื่อนรุ่นเดียวกันมองเราแปลกๆเมื่อพูดเรื่องธรรมะที่ดีๆ มันเป็นเรื่องธรรมดาของคนที่ปัญญายังไม่พัฒนามันก็เท่านั้นเอง

ให้เวลากับตัวเองและให้เวลากับเพื่อนในการเรียนรู้ธรรมะชีวิตแล้วอะไรจะดีขึ้นเองจ้า...

บุญรักษา/ธรรมสวัสดี

5. Ummin

Ummin สมาชิก

1 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบพระคุณแม่ชีมากๆค่ะ

หนูมีเรื่องอยากจะถามอีกนิดค่ะ
    เวลานั่งสมาธิมันจะได้ยินเสียงหัวใจไม่ก็เสียงเส้นเลือดสูบฉีดดังมากๆที่ข้างๆหูซ้ายค่ะ
    เวลานอนหนูก็จะท่องพุธโธในใจไปด้วยเสมอ มีอยู่คืนหนึ่งหนูก็นอนท่องพุธโธในใจไปเรื่อยๆ หูก็ใส่mp3 เป็นเสียงเทศนาธรรมไป มีแวบนึงหนูเห็นเป็นข้างหลังของพระภิกษุ(ยังคิดว่าจู่ๆทำไมเห็นพระ) แปปนึงมันก็เหมือนมีเสียงอื่นแทรกในหู ตอนแปลกใจแล้วคิดว่าจะลุกมันก็หาย แต่พอไม่ลุกแล้วจะท่องพุธโธต่อมันก็กลับมาอีก คราวนี้หนูก็
    ขยับตัวไม่ได้เลย ตอนนั้นไม่รู้จะทำยังไงก็เปลี่ยนเป็นท่อง อะระหัง สัมมา แทน มันก็ไม่หาย หนูลืมตาได้นิดๆก็ไม่เห็นอะไร เห็นเพดานห้อง แต่มันก็ขยับไม่ได้ ทั้งเสียงพระเทศทั้งเสียงแปลกๆมันดังในหูตลอด ตอนนั้นตื่นมากจำอะไรได้ท่องหมด ก็ยังไม่หาย พอไม่รู้จะทำยังไงแล้วหนูก็ลองขยับเท้าดู มันก็ขยับได้ แต่มันก็ยังขยับตัวไม่ได้เลย หนูเลยขยับเท้าไปเรื่อยๆ ไม่แน่ใจว่าเริ่มกลับมาขยับตัวได้ตอนไหน รู้แต่ว่าพอลุกได้หนูก็วิ่งไปหาคุณแม่ ร้องไห้เลยค่ะ
    วันรุ่งขึ้นคุณแม่ก็พาไปถวายสังฆทานค่ะ
    หนูเลยอยากขอนำแนะนำจากแม่ชีหน่อยค่ะ หนูกลัวว่าหนูจะทำสมาธิผิดวิธีรึเปล่า

6. ปลอกคอ

ปลอกคอ สมาชิก

เมื่อผมเริ่มหมดทุกข์

แม่ชีครับ ตั้งแต่ผมมีปัญหาของครอบครัวอย่างแรงมากในหัวข้อกระทู้ของผม"หาทางออกผมให้ด้วย"ในบอร์ดของพลังจักรวาล ผมได้เข้ามาในนี้ได้รับกำลังใจจากกัลยาณมิตรที่ดี ช่วยแนะและให้กำลังใจผมให้สู้ชีวิตจนปัจจุบันนี้ผมสามารถยืนสู้ชีวิตได้อีกครั้งหนึ่ง ผมกลับมามีความสุขกับลูกๆอีกครั้งหนึ่ง ถึงแม้จะไม่มีแม่ของลูกๆ แต่ผมกลับมีความสุข และผมได้หมดทุกข์ที่ผมเคยมีอยากให้แม่ชีช่วยแนะนำ และเพิ่มเติมคำสอนเพื่อให้ผมและลูกๆ ปฏิบัติตาม เพื่อเป็นมงคลชีวิตให้แก่ครอบครัวผมด้วยครับ มนัสการ

7. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ จงอยู่กับความจริง และสิ่งที่ใกล้ตัวที่สุด

8. hongsanart

อย่างนี้เปรียบเหมือนการชดใช้กรรมหรือตกนรกทางใจ บัดนี้ชดใช้กรรมหมดแล้วจึงขึ้นสวรรค์

ขอให้รักษาคุณงามความดีด้วยการคิดดี พูดดีและทำดี
    อีกประการหนึ่งคือการให้อภัยและให้โอกาสทั้งกับตนเองและผู้อื่นด้วย

สิ่งใดเกิดขึ้นสิ่งนั้นย่อมดีเสมอ ขอให้มีความสุขกับชีวิตปัจจุบัน ทำปัจจุบันให้ดีอนาคตจะก่อตัวดีเองจ้า....

บุญรักษา/ธรรมะสวัสดี

9. hongsanart

อาการอย่างนี้เป็นอาการของจิตที่แยกออกจากกาย ไม่ตายหรอก ตั้งสติให้ดีที่มีอาการอย่างนั้นเพราะสมาธิจิตของเราเริ่มรวมเข้าหากันมากขึ้น เรียกง่ายๆคือ มีสมาธิดีพอสมควรนั่นเอง

การปฏิบัตินั้นเริ่มจากการท่องบ่นหรือมีคำบริกรรมภาวนา
    จากนั้นคำบริกรรมจะหายไป มีความสงบเข้ามาแทนช่วงนี้จะมีเหตุการณ์หรือมีอาการเกิดขึ้นมากมาย มีทั้งแสง สี เสียง ถ้าเราไม่สนใจมันก็หายไปเองและข้ามผ่านเข้าไปในฌาน4ได้คือสงบนิ่งอย่างผู้มีสติ มีอุเบกขาเป็นอารมณ์

อย่ากลัวตายเพราะทำสมาธิเลย ลองทำต่อไปแล้วกัน

10. hongsanart

ยังไปสอนอยู่จ้า...

11. ๑กุหว่าใจ๋๑

๑กุหว่าใจ๋๑ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการครับแม่ชี ผมขออนุญาตฝากประชาสัมพันธ์ ทริปสอนกรรมฐานและวิชาที่จะทำให้อยู่รอดในช่วงเกิดภัยพิบัติ โดยหัวหน้ากลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ ที่จะลงไปพบปะกับพี่น้องชาวใต้ในช่วง ตั้งแต่ประมาณวันที่3-10 มีนาคมนี้ จะเข้าที่จังหวัด พังงา ภูเก็ต และหาดใหญ่ แต่ตอนนี้ทางหาดใหญ่นั้นมีกำหนดการแน่นอนแล้วว่า จะจัดที่ร.พ.หาดใหญ่ ในวันที่7-8 มีนาคมสองวันหนึ่งคืน ใครอยากค้างคืนก็ได้ครับ หากสามารถนำหมอนถุงนอนมาเองได้ก็จะสดวกขึ้นหน่อยครับ สามารถสำรองที่นั่งได้โดยส่ง PM ถึงคุณ ตุ๊กตาแก้ว หรือโทร 081-7215783 งานนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายในการเข้าฟังครับ ส่วนกำหนดการที่จังหวัด พังงาและภูเก็ตนั้นกำลังรอทางพี่นาคา ติดต่อประสานงานอยู่ครับ

ผมอยู่จ.พัทลุง เคยไปกราบแม่ชีช่วงปลายปี 49 ตอนนั้นแม่ชียังไม่ย้ายมาอยู่ที่สงขลา ได้เคยถามเรื่องภัยพิบัติที่จะเกิดกับพัทลุง แม่ชีได้บอกว่าช่วงเกิดภัยพัทลุงจะเจริญก่อน จะมีห้างมีโลตัส ตอนนี้ห้างกับโลตัสเปิดให้บริการเรียบร้อยแล้วครับ ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว ยังไงผมรบกวนฝากกระทู้ไว้หน่อยนึงนะครับ เผื่อว่าจะมีท่านใดสนใจร่วมด้วยช่วยกันเพื่อส่วนรวมครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=164984 กระทู้แจ้งข่าว กิจกรรมการสอนสมาธิของพี่เล็ก Kananun

http://palungjit.org/forumdisplay.php?f=178 ห้องภัยพิบัติและการเตรียมการ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=67366 กลุ่มเชียงใหม่
    http://palungjit.org/showthread.php?t=157813 กลุ่มอีสาน
    http://palungjit.org/showthread.php?t=160677 กลุ่มอุบลราชธานี
    http://palungjit.org/showthread.php?t=152148 กลุ่มชลบุรี
    http://palungjit.org/showthread.php?t=66315 กลุ่มสายน้ำชี
    http://palungjit.org/showthread.php?t=65746 กลุ่มอุดรธานี
    http://palungjit.org/showthread.php?t=160346 กลุ่มขอนแก่น
    http://palungjit.org/showthread.php?t=167637 กลุ่มภาคใต้
    http://palungjit.org/showthread.php?t=156646 กลุ่มลำปาง

12. pongtera24p

pongtera24p ชมรมศิษย์หลวงปู่เทพโรคอุดร พิจิตร

27 ธันวาคม 2007
  13. Suphasuda

Suphasuda สมาชิกใหม่

15 กันยายน 2005
    กราบนมัสการแม่ชีเจ้าค่ะ หนูมีเรื่องสงสัยที่อยากจะขอความกรุณาแม่ชีในการชี้แนะ
    เรื่องมีอยู่ว่า มีคนชื่อเอ ซึ่งเค้ามีภรรยาชื่อบี เค้าคบหาดูใจกันมานาน แล้วเอก็ย้ายไปอยู่บ้านบี อยู่ด้วยกัน ไม่ได้จดทะเบียบตามกฎหมาย แต่ครอบครัวทั้งสองฝ่ายรับรู้ถึงความสัมพันธ์ของคนทั้งสองคน คนทั้งสองได้สร้างอะไรร่วมกันมากมายเช่นซื้อที่ดินร่วมกัน เพื่อที่จะได้มีอนาคตร่วมกัน จากนั้นเอก็มาเจอซี และเอก็มามีอะไรกับซี โดยที่ซีก็ไม่ได้ทราบมาก่อนเลยว่าเอมีใครอยู่แล้ว จากนั้นซีก็เริ่มจับได้ว่าเอโทรศัพท์บ่อยเหลือเกิน คุยกับใครก็ไม่รู้ เอก็บอกว่าเป็นเพื่อนหรือไม่ก็บอกว่าเป็นน้องทั้งๆที่เอโทรคุยกับบี แต่เอก็ไม่ได้บอกความจริงกับซี จนมาวันหนึ่งซีก็รู้ความจริง ว่าเอมีคู่อยูแล้ว ซีเสียใจมากเพราะรู้ว่าตัวเองทำผิดศีล แต่เอก็ปลอบซีว่าซีไม่ผิด เอเป็นฝ่ายเข้ามาเอง ซีจิตใจไม่เข้มแข็งพอที่จะเลิกกับเอเพราะซีรักเอมาก จนอยู่มาวันหนึ่งซีก็ไปต่างประเทศ แต่ทั้งคู่ก็ยังติดต่อกันอยู่ จากนั้นคุณแม่ของเอก็ไม่สบายเอก็เป็นทุกข์ มีเพื่อนแน่ะนำให้เอไปปฏิบัติธรรม เอซึ้งในพระธรรมมาก หลังจากปฏิบัติธรรมได้เป็นปี เอได้กลับมาบอกบีว่าเออยากจะไปบวชขอเป็นแค่เพื่อนกับบี ส่วนกับซี เอก็บอกว่ายังตัดใจจากซีไม่ได้ร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่ในอนาคตเออยากจะขอเป็นเพื่อนกับซีและจะไปบวช ซียังรักเออยู่ แต่ซีก็คิดว่าคงจะเป็นการบาปถ้าเราจะห้ามไม่ให้ใครไปบวช ซีก็ไม่ได้ว่าอะไร จนมาเมื่อปลายปีที่แล้ว เอก็ไปมีอะไรกับผู้หญิงคนใหม่ที่ชื่อดี เอย้ายออกจากบ้านบีและไม่ได้บอกเรื่องนี้ให้ซีรู้ ดีทราบว่าเอมีบีกัยดีอยู่แล้ว แต่เอก็บอกดีว่าบีกับซีเป็นแค่เพื่อน (คือเอยัดเยียดความเป็นเพื่อนให้บีกับซี ซึ่งทั้งบีและซีไม่มีทางเลือกอื่นเลยและคนทั้งคู่ก็ยังรักเอมาก) ดีทราบว่าเอมีคู่อยู่แล้ว แต่ดีก็ยังไม่เลิกคบกับเอ

คำถามของหนูก็คือใครจะได้รับกรรมอย่างไรบ้างค่ะในการกระทำครั้งนี้

เอเป็นคนเจ้าชู้ ไม่รักษาสัญญาหรือคำพูด โกหกคนอื่น เอจะให้เหตุผลว่าบีกับซีไปยึดติดกับเอเอง และการที่เอไปมีแฟนใหม่ไม่ใช่การทำบาปหรือผิดศีลแต่อย่างใด

บี เป็นคนดี ให้กำลังใจเอ ช่วยเหลือเอและครอบครัวตลอด คอยชักชวนเอเข้าวัดปฏิบัติธรรม

ซี ทำบาปที่เข้ามาในชีวิตเอ โดยที่เอมีบีอยู่แล้ว แต่ตอนนี้ซีกับบีได้กลายมาเป็นเพื่อนสนิทกันหลังจากถูกทิ้งมาด้วยกันทั้งคู่ และก็ได้อโหสิกรรมให้กันและกัน ชักชวนกันไปปฏิบัติธรรม

ดี ทราบว่าเอมีคู่อยู่แล้ว แต่ก็ยังคบกับเออยู่

กราบขอบพระคุณแม่ชีในความกรุณามากค่ะ

14. marie

marie สมาชิก

16 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบสาธุการแม่ชีค่ะ
    หนูขอความเมตตา แม่ชีกรุณาตอบคำถาม คลายความสงสัยด้วยค่ะ
    1. คู่ครอง จำเป็นต้อง อยู่ด้วยกันฉันท์ สามี ภรรยา มั้ยคะ
    2.และคนที่เป็นกัลยณมิตร ที่ดีต่อกัน ให้แต่ความสุข ความสบายใจ แบบนี้ก็จัดเป็นคู่ครองด้วยมั้ยคะ
    3.เหตุอันใดบ้างคะที่มีผล ให้คนสนใจศึกษาโหราศาสตร์ และประกอบอาชีพเป็นหมอดูคะ และถ้าเป็นจากกรรม หรือสัญญาเก่า นั้น
    4.และในสมัยพุทธกาล บัญญัติใดที่เป็นตัวกำหนดให้บุคคลบางประเภทได้ศึกษาโหราศาสตร์ และมีความเก่งกาจเฉพาะตัว หรือเป็นโหรประจำตัวพระราชาคะ
    5.แล้วกรรมอันใดคะ ที่ส่งผลให้คนบางประเภท ประกอบอาชีพเป็นหมอดู
    กราบขอบพระคุณแม่ชีค่ะ
    และกราบขอบพระคุณ ผู้มีเมตตาท่านอื่นๆ ที่เมตตาให้ความกระจ่างด้วยค่ะ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าค่า ^^
    5.

15. benbee

benbee สมาชิกใหม่

แม่ชีค่ะหนูจะทำงัยดีค่ะหนูทะเลาะกะแม่เรื่องหนูคุยทอสับนานแร้วหนูก้อโดนยึดไปแต่เรื่องทอสับไม่เท่ารัยแต่หนูไม่อยากไปทำงานกะแม่หนุจะไปไหนไม่ได้เรยต้องไปกะแม่ตลอดห้ามไปหาเพื่อน จะไปไหนบอกจะไปด้วยถ้าไม่ไปก้อไปที่ทำงานหนูก้อไม่รุ้จะทำอารัยนอกจากเล่นเอ็มหนูเบื่อค่ะ
    หนูอยากเจอเพื่อนหนูจะทำงัยดีค่ะหนุก้อบอกแม่แร้วนะค่ะแต่เค้าไม่ฟังอ่ะค่ะหนูไม่รุ้จะทำงัยดีค่ะนี้คือเหตุผลที่หนูอยากออกจากบ้าน

(แม่ชีช่วยตอบหน่อยนะค่ะ)

16. ชนาการ

ชนาการ สมาชิกใหม่

อยากทราบเบอร์ที่ติดต่อกับแม่ชีได้ เพื่อปรึกษาปัญหาค่ะ
    และอยากทราบวิธีสวดมนต์ที่ถูกต้อง เพื่อให้ได้ผลค่ะ
    ชนาการ

17. aorsuay

aorsuay เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ชีคะ เมื่อประมาณ 4-5 ปีที่แล้ว หนูเคยไปเกี่ยวข้องกับการทำแท้ง โดยการให้ลูกพี่ลูกน้องยืมเงินไปทำแท้ง จากนั้นไม่นานหนูเริ่มไม่สบายบ่อย (ปวดศรีษะทุกวัน เมื่อถึงเวลา 15.00น.) ตอนนั้นหนูไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น จนมีแม่ชีท่านหนึ่งบังเอิญมาเป็นคนไข้ในหอผู้ป่วยที่หนูทำงานอยู่ ท่านบอกว่า มีเด็กคนหนึ่งเกาะอยู่ที่ไหล่ซ้ายของหนู เค้าโกรธหนูมาก หนูเลยเริ่มสนใจเรื่องการทำบุญ โดยส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องการให้ทาน (ไม่ค่อยได้เข้าวัด) ชีวิตหนูติดขัดต่อเนื่อง มาอีกประมาณ 3ปี จากนั้นชีวิตเริ่มดีขึ้น<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    เมื่อเดือนที่ผ่านมาจู่ๆก็มีน้องชมรมคนหนึ่งโทรศัพท์มาหาหนู เพื่อยืมเงินเพื่อไปทำแท้ง แต่หนูปฏิเสธและพยายามโน้มน้าวให้น้องเปลี่ยนใจ แต่ก็ไม่เป็นผล ช่วงนั้น น้องคนนั้นโทรศัพท์มาหาหนูบ่อยมาก เพื่อขอเบอร์โทรศัพท์ของเพื่อนๆ พี่ๆในชมรม ซึ่งหนูก็ให้ไปเพราะไม่รู้จะปฏิเสธการให้เบอร์ที่เรามีได้ยังไง <o:p></o:p>
    จู่ๆ 2อาทิตย์ที่ผ่านมาหนูเริ่มปวดศรีษะบ่อย มีเรื่องต้องให้เสียเงินด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่องแบบแปลกๆ ทะลาะกับแฟน<o:p></o:p>
    หนูอยากเรียนถามแม่ชีว่า หนูเจอเหตุการณ์เหมือนเมื่อ 5 ปีที่แล้ว อีกแล้วเหรอคะ แม่ชีมีคำแนะนำอื่นๆอีกหรือไม่คะ
    ขอบคุณค่ะ

18. hongsanart

ธรรมสวัสดีค่ะ...

ลองขออโหสิกรรมต่อเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ทำสมาธิให้จิตใจผ่อนคลายและแจ่มใส

จากนั้นก็แผ่และอุทิศผลบุญให้สรรพสัตว์น้อยใหญ่ สรรพวิญญาณทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ขอให้ความดีที่เราทำจงเป็นกำลังเป็นเกราะคุ้มภัยเวร

ที่สำคัญอย่าเครียดโดยนึกถึงแต่สิ่งที่ทำให้ปวดหัวเลย ยิ้มและหัวเราะอย่างในภาพบ่อยๆน่าจะดีนะจ๊ะ

บุญรักษา/ธรรมสวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มิถุนายน 2009
  19. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

มัวซุกซนแวะชม เลือกเที่ยวท่อง (บางกระทู้)

มาวันนี้ บุญบันดาล เพิ่งได้มากราบควรวะธรรม คุณแม่ชี เจ้าค่ะ
    สาธุ ขอฝากเนื้อฝากตัว ขอน้อม ได้รับคำสั่งสอนอบรมขัดเกลา และบ่มนิสัย ด้วยความเคารพ นะ เจ้าคะ :) สาธูการค่ะ :)

ไฟล์ที่แนบมา:

20. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมรบกวนด้วย นะครับ... ถ้าดูปกติ ชีวิตผมก็น่าจะดีมีความสุข... แต่ก็แปลกมาก... มีเรื่องใส่ร้าย ใส่ความ ชนิด เอาของโจรมาวางไว้ข้างรั่วบ้าน เพื่อใส่ความผม มีระบบ กดดัน มาตลอด จากบริษัท เร่งรัดหนี้ หรือไรนี้ละครับ... พวกบริษัท แบบนี้ จะไปเที่ยว ตะเวณ ตามร้านค้า ร้านอาหาร ห้างสรรพสินค้า.... แล้วบอกว่า ผม นี้ เป็นล่วง นักฉกฉวย ต้องให้การ บริการ สาดเสียเทเสีย เอาของผิดสเป๊กมาให้ เอาอาหารผิดสูตร มาให้ ฯลฯ เยอะ จริง ๆ ๆ ผม ก็โดน มานมนาน แล้วนะครับ เรื่องแบบนี้ ตั้งเกือบ 20 ปี มาแล้ว แต่ ช่วง 3 - 4 ปี นี้ มีเรื่องเงิน ๆๆ ทอง ๆๆ เข้ามาด้วย ก็จะโดน ทั้งเจ้านาย และ เพื่อน ๆๆ พนักงาน รุ่น พี่ รุ่นน้อง รุ่มกัน เล่น งาน เนื่องจาก ผมทำงาน มือแข็ง เงินไม่ค่อยขาด ก็ีีมีบาง ขาดบาง แต่ไม่บ่อยไม่เยอะ แต่พวกเค้า พอโดนที่ไร ก็จะปิดข่าว แล้วส่งคนมาคุมเชิง บาง มาเล่นงาน ผมบาง ส่งคนมาประกบ เป็นคนนอกตลอด ทำเป็นพูด ว่า คืน มาเถอะ เค้าไม่ว่าอะไรหรอก หรือว่า ทำมัยทำตัวแบบนี้ อะไรแบบ นั้นแต่จะมาแบบ อุปมา อุปมัย ครับ... แล้ว ก็ เที่ยวตะเวณ เอาผมไปประจานไปทั่ว... ชี้ ให้ คนทั่วไปคอยจับตา คุมเชิง ตลอดเวลา.... ผมก็ไม่อยากทำงาน นี้ เลย แต่ก็ต้องทำมาหากิน ตอนนี้ ผม ก็เลยเป็น โรคกล้ามเนื้อหัวใจ อ่อนแรง ( หัวใจโต ) ซึ่งก็คงอยู่ได้ไม่นาน แบบ อา ผม 2 คน ลากสังขารไปได้ก็ไม่เกิน 10 ปี... ผม ก็ไม่ได้เศร้าเสียใจอะไร ครับ... เพราะก็เบื่อที่จะมีชีวิต ต้อง หา เงิน ดูแลตัวเอง อยู่ไป ก็คบใครไม่ได้ เพราะมีคำสั่งบงการ คบใครก็ต้องตามไปประกบ สนตะพาย ไปทั่ว โดน กลั่นแกล้ง ต่าง ๆๆ นา ๆๆ เพื่อ บังคับ ขมขื่นใจ ให้ตามใจเค้าในเรื่องส่วนตัว ผมไม่ยอม... ถ้ามาทำเป็นเจ้าเค้าเจ้าของ ผมไม่ยอม ผมไม่ใช่สิ่งของ... นั้น เป็นวิถีทางของผม ผมเลือกของผมเอง ใหญ่แค่ไหนผมก็ไม่ขอก้มหัวให้.... ตอนนี้ ก็ทำบุญ ไปเรื่อย ๆๆ นะครับ นึกว่า เราก็ทำบุญมาดี นะ ชาตินี้ นะ แต่ว่า คงยังไม่ดีพอ.... เมื่อก่อนป่วย ไม่เคยทำบุญ เพราะวัน ๆๆ มีแต่เรื่อง พอเจ็บป่วย รู้ตัว ก็ไปทำสังฆทาน บ่อย ๆๆ ( ยังตามไปเล่นงานผมถึงในวัด ) มีวันหนึ่ง ผมซื้อยาสามัญประจำบ้าน ว่าจะไปถวาย วันหยุด พอตอนจะตื่น มองไปทาง ขาว ก็เห็นมี พระคณะหนึ่ง ก็หลับตา หันมองไปทางซ้าย ก็มี พระคณะหนึ่ง เหมือนเดิม คราวนี้ ลุก เลย ก็แปลกวันนั้น ก็ไม่ค่อยสบายเนื้อสบายตัว พอสายหน่อย เดิน ๆๆ ออกจากห้องน้ำ ก็วูบ ไปวัดพื้น ก็แปลก ไม่เจ็บอะไรไม่มีหัวร้างค่างแตก ก็นอนกับพื้นไปสักพัก ก็พาสังขาร ไป รพ. นอน อยู่ 4 วัน ลาป่วยอีก หลายวัน ก็มานึกได้ว่า ทำบุญ ก็คงมีพระท่านมาช่วย ก็ ไปทำเรื่อย ๆๆ แต่ปัจจุบัน ร่างกายไปไหนไม่ค่อยไหว ก็ทำบุญ ตามเวปบอร์ดนี้ละครับ.... ผม ไม่รู้จะถามอะไร แม่ชี .... นึกไม่ออกเลย... คงจะเป็นกรรม เก่า หรือกรรมใหม่ ก็ไม่ทราบ สาปแช่งไป ก็มากมายหลาย หน ... เมื่อกรรมมันมาตัดรอน ชีวิตให้สั้น ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ออ.. ผมเพิ่งจะ 45 เองนะครับ จะไป ทำสมาธิกรรมฐาน ก็ไม่ไหว กอบกับต้องเลี้ยง แมว นก ก็เป็นภาระ ไปไหนค้างคืน ก็ไม่อยากไป แค่นี้นะครับ ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ ... เพราะผมก็ไม่ได้ถามอะไร