ถามหน่อยครับมีเต่ามาหน้าบ้าน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ukitake, 10 กันยายน 2011.

1. ukitake

ukitake เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    พอดีวันนี้ฝนตกทั้งวันประมาณ8ทุ่มพอเปิดประตูไปเจอเต่าอยู่1ตัวผมจึง เอาเข้ามาไว้ในกะละมังที่มีนํ้า ผมควรทำยังไงดี จะเอาไปปล่อบหรือเลี้ยงไว้ดี เห็นแม่บ้านบอกว่าเลี้ยงไว้อะดีเพราะมันเป็นโชคลาภแต่ผมไม่ค่อยเชื่อ ผมสงสารมันมากกว่า เพราะมันอยากจะออกจากกะละมังมาก ถ้าผมปล่อยมันไปมันคงถูกรถทับตายที่ไหนสักแห่งแน่ ผมจะไปปล่อยมันที่ไหนถึงจะอยู่รอดอะครับ

แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

2. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

................ถ้าจะช่วย ต้องใช้ ความตั้งใจหน่อยครับ เต่าพวกนี้ อยู่ในแม่น้ำไม่ได้ มันต้องมีสภาพเป็น บึง เป็นนา หรือ สระที่มีตลิ่งไม่สูง...ถ้าในกรุงเทพ ก็ออก ชานเมืองไปหน่อยข้างทางก็มี นาแล้ว ก็สามารถปล่อยได้ครับ......หรือพวกบึงบัว น่าจะหาไม่ยากนะครับ ปล่อยด้านที่ห่างถนนหน่อยก็ดี กันรถเหยียบครับ..............................

3. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    นึกถึงเมื่อก่อนผมเคยปล่อยเต่าขนาดใหญ่มากตัวนึงขนาดสิบกว่าโลได้

ตอนจะเอามันไปปล่อย บอกมันว่าจะไปปล่อยที่คลองใกล้บ้าน

มันไม่ยอมให้ผมจับตัวมันเลย แถมมันร้องขู่ฟ่อๆจะกัดด้วย

เกิดมาก็เพิ่งเคยเห็นเต่ามันขู่ได้ เสียงเหมือนงูเลย

เราก็งง อะไรของมันวะ จะเอาไปปล่อยนะเนี่ย ตอนเอาใส่กระสอบมันก็ดิ้นอยู่นั่นแหละ

จนผมต้องพูดออกมาว่า เออๆ รู้แล้ว เอาไปปล่อยวัดก็ได้วะ เท่านั้นแหละมันหยุดดิ้น

หยุดร้อง เงียบฉี่ ทำตัวสงบเสงี่ยมเชียว (รู้มากนะเนี่ย)

ก็เลยได้เอาไปปล่อยที่บึงขนาดพอสมควรในวัด มีพื้นดิน มีหญ้าอยู่รอบๆ

ดูจากทำเลแล้ว มันคงได้มานอนอาบแดดสบายเวลาเบื่อน้ำ ไม่ต้องกลัวใครมาทำร้ายด้วย

ผมว่ามันคงรู้สึกเหมือนกับคนละครับ อยากอยู่ในที่ดีๆ ไม่มีอันตราย มีอาหารการกินอุดมสมบูรณ์

4. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    คุณสังเกตที่เท้าของมันก่อนคะ ดูว่าเท้าของม้นมีพังพืดเหมือนเป็ดไหม ถาเหมือนคุณเอาไปปล่อยลงในหนองในคลองในแม่นำ เป็นเต่าที่อาศัยในน้ำคะ แต่ถ้าเท้ามันไม่มีพังพืดมีเล็บ ก็เป็นเต่าอาศัยบนบกคะเอาไปปล่อยที่เป็นป่าแต่ใกล้น้ำด้วยคะ เต่าตัวนี้หลงทางมาอาจจะมีคนนำไปปล่อยในน้ำแต่เขาไม่ใช่เต่าน้ำ เลยเดินมาไปเรื่อยเป็นทุกข์น่าสงสารจัง หรือมีคนซื้อจะไปปล่อยขังไว้ก่อนเลยหนีออกมา เอาไปปล่อยดีที่สุดคะให้เขาอยู่กับธรรมชาติของเขาดีกว่าคะ
    อยู่กับเราเป็นทุกข์ทั้งเขาและเราคะ บุญรักษาคะ

5. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ดูด้วยครับว่าเต่าบกหรือเต่าน้ำ ถ้าเลี้ยงไว้จะให้โชคและให้ใจเย็นขึ้นครับ ความเชื่อถ้าเชื่อก็มีโชคแต่ถ้าไม่เชื่อก็ไม่มีครับ ถ้าปล่อยก็ต้องไปปล่อยที่วัดที่มีบ่อปลาเลี้ยงสำหรับคนมาให้อาหาร ลองหาดูครับผม อย่าลืมดูนะว่าเป็นเต่าบกหรือเต่าน้ำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2011
  6. ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ที่บริษัทเก่าทำโรงงานเฟอร์นิเจอร์ ก็มีเต่าตัวหนึ่งโผล่มาที่โรงงาน เถ่าแก่ก็สงสารหาผักหาน้ำมาให้กิน รู้สึกว่าเต่าเข้าบ้านจะนำโชคมาให้ เพราะงวดนั้นเถ่าแก่ถูกหวยน่าจะเลขที่โรงงานรึเปล่าไม่แน่ใจ ถูกเป็นแสนเหมือนกัน...ไม่ได้บอกให้งมงายแค่เล่าสู่กันฟังนะค่ะ...

7. arinchana

arinchana Active Member

7 พฤศจิกายน 2010
    วันก่อนก็จับได้ตัวนึงเป็นเต่าพันธุ์ที่มีลายพระสมเด็จค่ะตัวใหญ่มากน้ำหนักประมาณ 6-7 กก. ได้ เอาไปปล่อยที่พุทธมณฑลแล้ว เดินรอบบ้านทั้งคืน เวียนประทักษิณด้วยตลกดี ต้นไม้พังราบ เคยอ่านเจอมีกลุ่มรักและช่วยเหลือเต่า www.helplink.com ลองเข้าไปดูโทรสอบถามที่ปล่อยที่ปลอดภัยและเหมาะเพื่อมีชีวิตรอด

8. ukitake

ukitake เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    ผมดูไม่ค่อยออกอะครับว่าเป็นเต่าบกหรือเต่านํ้า เรพาะขาหน้ามันมีเล็บแต่ขาหลังแบน

9. arinchana

arinchana Active Member

7 พฤศจิกายน 2010
    ขอโทษทีเป็นเวปนี้ www.helplink.net อยู่หมวดชมรมคนรักเต่า

10. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    เอาไปทอดกระเทียม ตั้งไฟร้อนๆ ทอดเเค่พอ สุก เเกล้มด้วยใบ โหระพา

11. lady_crazy

lady_crazy เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเต่าที่โดนรถเหยียบภายในบริเวณวัดค่ะ เป็นคืนที่มีการเวียนเทียน เจอเต่า 2 ตัว ตัวแรกตัวใหญ่เดินบนถนน กลัวรถเหยียบเลยจะเอาไปปล่อยไว้ข้างสระ แต่พอจับมันขึ้นมาตรงกระดองที่ท้องมันเป็นรอยแตกค่ะ เหมือนจะโดนรถเหยียบมาแล้ว แต่คงเพราะเป็นเต่าใหญ่กระดองเลยแข็งหน่อยไม่แตก เหมือนเต่าน้อยในรูปค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่อยดีกว่านะคะ คำตอบเหมือนท่านทั้งหลายที่แนะนำมา จุ๊บก็เจอค่ะ ขับรถกลับจากที่ทำงานเจอเต่าบนถนนสงสารกลัวรถเหยียบมัน กลัวคนจะจับไป ก็เลยเอาไปปล่อยบึงใกล้ๆ