ถามเรื่องกสินไฟ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย กุมาโร, 11 มิถุนายน 2006.

1. กุมาโร

กุมาโร Active Member

10 มิถุนายน 2006
    พี่ๆผู้รู้ทั้งหลายครับ พอดีผมเพิ่งเริ่มๆหัดเตโชกสินครับ ผมเริ่มจำรูปกสินได้แล้วแต่ทว่า จากจำทีแรกเป็นเปลวเทียนเนี่ย ตอนหลังมานี่จากเปลวเทียนกลายเป็นดวงกลมที่เป็นสีสว่างมากจนแสบตาครับ แต่ว่านึกเมื่อไหร่ก็เรียกออกมาได้ตลอดครับขยับขึ้นลงซ้ายขวาขยายหรือหุบลงก็ได้ครับ แล้วในขณะที่นั่งเพ่งนิมิตนั้น แม้ไม่ได้จุดเทียนอยู่ก็รู้สึกร้อนเหมือนไฟอยู่ในตัวผมครับ ผมจึงอยากทราบว่าผมมาถูกทางรึยังครับ แล้วถ้าไม่ถูกผมต้องกลับไปแก้ไขตรงไหนบ้างครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่แวะเวียนมาอ่านครับ

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำดวงกสิณไฟให้นิ่งจนเต็มกำลังสมาธิ...

..หง่ะ ช่วยบอกแค่นี้ ผมก็เดาๆไป

3. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่างที่พี่คำอ้นบอกแหละคับ ประคองรูปกสิณไปเรื่อยๆ อย่าไปสนอาการทางกาย ตามตำรา ท่านบอกมาประมาณนี้

4. ผู้เดินทาง

ผู้เดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2005
    กสิิณไฟ ถ้าเพ่งเข้าในกาย จะร้อนมากๆ ควรระวังไว้ อาจเป็นไข้ได้ (ดีสำหรับสร้างความอบอุ่นเมื่ออากาศหนาวเย็น) ปกติจะเพ่งไปเบื้องหนัา

5. hitman

hitman เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ กระทำไปเรื่อยๆ ครับ ทำถูกแล้วครับ ผมยังทำกสิณไม่ได้เลย ทำได้แต่ วิชา3

6. aonwit01

aonwit01 เป็นที่รู้จักกันดี

งะ แปลว่าเรายังไม่ถึงไหนแน่เลย เพ่งตอนอากาศหนาวก็ไม่หายหนาว (นึกว่าพลังไฟแพ้อากาศหนาว อิอิ)

7. ฝั่งแห่งภพ

ฝั่งแห่งภพ เป็นที่รู้จักกันดี

8. AA_TT_NN

AA_TT_NN เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2006
  9. กิมท้ง

กิมท้ง เป็นที่รู้จักกันดี

(verygood)
    *ในเว็ปนี้ก็มีนะจ้ะ คลิกเข้าไปดูก็รู้เองจ้ะ

10. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ""จากจำทีแรกเป็นเปลวเทียนเนี่ย ตอนหลังมานี่จากเปลวเทียนกลายเป็นดวงกลมที่เป็นสีสว่างมากจนแสบตาครับ แต่ว่านึกเมื่อไหร่ก็เรียกออกมาได้ตลอดครับขยับขึ้นลงซ้ายขวาขยายหรือหุบลงก็ได้ครับ""

ตรงนี้ มาถูกทางแล้ว
    ขั้นต่อไป คือให้ จับภาพกสินไฟให้นิ่งๆ จนภาพกสิน เป็นแก้วประกายพรึก แล้วก็นิ่งไว้นานๆ

ส่วนขั้นต่อไป หาอ่าน เรื่องกสินในเว็ปมีบอกไว้

--------------------------------

" แม้ไม่ได้จุดเทียนอยู่ก็รู้สึกร้อนเหมือนไฟอยู่ในตัวผมครับ "

กสินไฟ เราสามารถกำหนดได้ ว่าจะให้ร้อนด้วย หรือจะให้มีแต่เปลวไฟอย่างเดียวและไม่ร้อน อย่าไปนึกถึงความร้อนของไฟ ก็จะไม่ร้อน

กสินไฟ สามารถเนรมิตไฟให้ไปเกิดตรงไหนก็ได้ เช่น ให้ไฟลุกที่นิ้วมือ เราสามารถบังคับว่าจะให้ไฟร้อนหรือไม่ร้อน อยู่ที่การกำหนดของเราเอง
    ให้ไฟลุกที่บนหัวเราก็ได้

11. Sch

Sch สมาชิกใหม่

31 กรกฎาคม 2006
    ยังไม่ค่อยถูกต้องจ๊ะ จะให้ดีต้องไม่ให้ร้อน แต่ให้พัฒนารูปกสินเป็นภาพแก้วใส แล้วเปลี่ยนแปลงนิมิตให้มีลักษณะใหญ่ เล็ก สูงต่ำ ไปซ้ายขวาหน้าหลังของเราให้ได้ จากนั้นก็พยายามเพ่งจนภาพกสินนั้นเป็นประกายพฤกษ์จ้า!

12. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เล่นอะไรเนี่ย.....มีครูอาจารย์ กำกับ เหมือนกับเขาหรือเปล่า
    ไม่มี ไปหาเพื่อฝากเนื้อฝากตัวเสีย เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน

13. SEIWEK

SEIWEK เป็นที่รู้จักกันดี

阿弥陀

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      136.2 KB
      เปิดดู:
      610