ถามเรื่องการเกิดของนาคหน่อยสิครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย kornselo, 9 กุมภาพันธ์ 2008.

1. kornselo

kornselo Active Member

7 พฤศจิกายน 2007
    คือผมอยากทราบการเกิดของนาค อะครับ
    คือการเกิดของนาคนั้นมีหลายแบบใช่ไหมครับ
    คือผมอยากทราบ การเกิดจากครรค์ คือหมายถึงนาคไปมีอะไรกับมนุษย์ป่าวครับ
    แล้วพอ จะมีบันทึกหรืออะไรบ้างไหมครับ ที่บอกถึง ลูกครึ่งมนุษย์นาคว่าเป็นยังไงอะครับ

คือผมชอบเรื่องแบบนี้มากๆ เลยละครับเลยเข้ามาถามบ่อยๆ

ขอโทษด้วยนะครับที่เข้ามาตั้งคำถามไร้สาระไม่ได้เกี่ยวข้องกับการแสวงหาความสงบ ความสุข หรือประโยชน์อะไร ที่บอร์ดนี้จัดตั้งขึ้นเลยนะครับ

Ps. ถ้าใครมีลิงค์ที่เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ขอหน่อยนะครับ

เอ่อมีอีกคำถามนะครับ คือผมอยากรู้ว่า ปุ่มที่เขียนว่า "อนุโมทนา" เนี่ยกดแล้วได้บุญป่าวครับ

ขอบคุณครับ

2. suntirut

suntirut เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าสงสัยเรื่องเกี่ยวกับพระยานาคโทรหาพี่นะครับ 081-7994701

3. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

4. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

*พญานาค เป็นราชาแห่งงู จัดเป็นเดรัจฉานด้วย เพราะมีลำตัวไปทางขวางและไม่สามารถบรรลุธรรมได้ แต่ก็จัดอยู่ฝ่ายสุคติภูมิ อยู่สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา นาคแบ่ง ออกเป็น 4 ตระกูลใหญ่ คือ
    • ตระกูลวิรูปักษ์ พญานาคตระกูลสีทอง
    • ตระกูลเอราปถ พญานาคตระกูลสีเขียว
    • ตระกูลฉัพพยาปุตตะ พญานาคตระกูลสีรุ้ง
    • และตระกูลกัณหาโคตมะ พญานาคตระกูลสีดำ
    **พญานาคเกิดได้ทั้ง 4 แบบ คือ
    ๑.แบบโอปปาติกะเกิดแล้วโตทันที
    ๒.แบบสังเสทชะ เกิดจากเหงื่อไคล สิ่งหมักหมม
    ๓.แบบชลาพุชะเกิดจากครรภ์
    ๔.แบบอัณฑชะเกิดจากฟองไข่
    พญานาคชั้นสูงเกิดแบบโอปปาติกะ เป็นชนชั้นปกครอง ที่อยู่ของพญานาคมีตั้งแต่ในแม่น้ำ หนอง คลอง บึงต่างๆ ในอากาศ จนไปถึงสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา พวกพญานาคอยู่ ในการปกครองของท้าววิรูปักษ์ ผู้ปกครองสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาด้านทิศตะวันตก เหตุที่มาเกิดเป็นพญานาคเพราะทำบุญเจือด้วยราคะ

ขออนุโมทนาสาระธรรมจาก http://www.dmc.tv/pages/guide/page12.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2008
  5. yoottapong

yoottapong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเกิดเป็นพระยานาคสีนิลหงอนยาวตาแดงเลื้อยไปพบพระสงฆ์องค์หนึ่ง

6. kornselo

kornselo Active Member

7 พฤศจิกายน 2007
    ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยสิครับว่าเป็นยังไง
    แล้วรุ้ได้ไงครับ มีอีเมลล์ป่าว ครับอยากคุยด้วย