ถามเรื่องทางไปบ้านซอยสายลม

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย porrawee, 8 พฤษภาคม 2010.

1. porrawee

porrawee เป็นที่รู้จักกันดี

คือ ผมสอบเรียนต่อได้ที่กรุงเทพฯน่ะครับ และ ผมก็อยากไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านซอยสายลมครับ จึงอยากทราบว่าทางจากจตุจักร - ซอยสายลม ต้องต่อรถไปยังไง และใช้เวลาประมาณเท่าไหร่ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ง่ายสุดก็นั่งรถไฟฟ้าจากจตุจักรไปลงสถานีอารีย์ แล้วเดินออกทางพหลโยธินเพลส จากนั้นนั่งมอเตอร์ไซค์รับจ้างเข้าไปครับ

ส่วนกำหนดการที่บ้านสายลมก็สอบถามที่เบอร์โทรนี้ครับ
    02-2726759, 02-6167177

ขอให้ได้ฝึกสมใจนะครับ

3. Kanita

Kanita เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    จะมีการฝึกมโนมยิทธิ ที่บ้้านสายลม ในวัน เสาร์ ที่ 5 มิถุนายน และ วัน อาททิตย์ ที่ 6 มิถุนายน 2553 ครับ ควรไปถึงในเวลา 11.00 น เพราะทาง ครูฝึกท่านจะแนะนำในการฝึกอย่างคร่าวๆ ครับ ขออนุโมทนา ในความดีของน้องด้วยครับ สาธุ

4. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

<TABLE><TBODY><TR><TD>บ้านสายลม กรุงเทพฯ

บ้านสายลม เจ้าของบ้านคือท่านเจ้ากรมเสริม สุขสวัสดิ์ เป็นสถานที่ตั้งแต่สมัยหลวงพ่อมีชีวิตอยู่ หลวงพ่อจะลงมารับสังฆทานที่บ้านสายลมทุกเสาร์อาทิตย์ต้นเดือน และจะมีการฝึกมโนมยิทธิในวันเสาร์อาทิตย์ทุกต้นเดือนด้วย ปัจจุบันพระครูปลัดอนันต์ ซึ่งเป็นเจ้าอาวาสของวัดท่าซุงจึงเดินทางที่บ้านสายลมเหมือนสมัยหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ทุกเสาร์อาทิตย์ต้นเดือนเช่นเดิม ปัจจุบัน บ้านสายลมได้สร้างตึกกรรมฐานใหม่ 3 ชั้น โดย
    -ชั้น 1 จำหน่ายวัตถุมงคล หนังสือ เทป วีซีดี นิตยสารธัมมวิโมกข์ (เปิดทุกวันเว้นวันอาทิตย์ 9.00-17.00 น. บ้านสายลมหลังเก่าไม่มีจำหน่ายวัตถุมงคลแล้ว กรุณาไปที่ตึกกรรมฐานใหม่ที่เดียวในวันธรรมดา)
    -ชั้น 2 เป็นห้องฝึกญาน 8
    -ชั้น 3 เป็นห้องไว้ฝึกมโนมยิทธิสำหรับผู้มาฝึกใหม่ จำนวนหลายห้อง

</TD><TD><CENTER>[​IMG]
    ตึกกรรมฐานใหม่</CENTER>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE><TBODY><TR vAlign=top><TD width=150>วิธีการเดินทาง+แผนที่

ดูแผนที่บ้านสายลม

</TD><TD></TD><TD>ที่อยู่ตามไปรษณีย์ : เลขที่ 9 ซอยสายลม 1 ถนนพหลโยธิน แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400
    ขับรถ วิ่งถนนพหลโยธิน เข้าซอยสายลม (พหลฯ ซ.8) ตรงเข้ามาเมื่อตรงผ่านกรมไปรษณีย์โทรเลขมาแล้ว ถนนจะบังคับเลี้ยวขวา แล้วให้ตรงมาเรื่อยๆ (ไม่ต้องเลี้ยวซ้ายตามทางหลักอีก) ตรงเข้ามาอีกเล็กน้อยจะมีแยกซ้ายมือ ให้เลี้ยวเข้าซ้ายนั้นแล้วหาที่จอดรถ (อย่าจอดรถขวางประตูบ้านคนอื่นหรือกีดขวางการจราจร) ซึ่งบ้านสายลมจะอยู่ห่างจากแยกทางซ้ายเพียงประมาณ 50 เมตร จะเห็นอาคารกรรมฐานใหญ่ชัดเจน (หมายเหตุ. มีเส้นทางอื่นๆ ก็เข้ามาได้ เช่นเข้าจาก ถ.วิภาวดีรังสิต)
    ดูภาพถ่ายบ้านสายลมจากดาวเทียม
    หรือนั่งรถเมล์ สาย 8, 26, 29, 34, 39, 59, 77 ปอ. 3, ปอ.9, ปอ.10, ปอ. 29 และ ปอ.77 ลงซอยพหลโยธิน ซ.8 (ซอยสายลม 1) แล้วนั่งมอเตอร์ไซค์รับจ้างบอกว่า มาบ้านหลวงพ่อ(บ้านสายลม บ้านเจ้ากรมเสริม ) คิดราคา 5-10 บาท หรือเดินเข้ามาเองก็ได้ประมาณ 10 นาที
    เชิญดู รูปภาพจากปากซอยสายลมถึงบ้านสายลม
    รถไฟฟ้า BTS ลงที่สถานี อารีย์ แล้วลงฝั่งตึก IBM แล้วเดินมาปากซอยพหลโยธิน ซ.8 (ซอยสายลม 1)
    </TD></TR><TR vAlign=top><TD>โทรศัพท์
    (ล่าสุด 17 กพ. 49)
    </TD><TD></TD><TD>02-6167177 (เฉพาะวันจันทร์ - เสาร์ เวลาราชการ เบอร์นี้คือเบอร์ของอาคารกรรมฐานตึกใหม่)
    02-272-6759 เป็นระบบตอบอัตโนมัติแจ้งกำหนดการของคณะพระครูปลัดฯ ที่จะเดินทางมาบ้านสายลมครั้งต่อไป
    </TD></TR><TR vAlign=top><TD>การรับสังฆทาน</TD><TD></TD><TD>พระครูปลัดอนันต์ จะมาพักที่บ้านสายลมของเสาร์อาทิตย์แรกของแต่ละเดือน
    (ดูวันรับสังฆทาน ณ บ้านสายลม จากกำหนดการวัดท่าซุง)
    กำหนดการรับสังฆทานของบ้านสายลม คือ
    วันเสาร์-อาทิตย์ 9.00-11.00,12.00-15.30,20.00-21.00
    วันจันทร์ 10.00-11.00,12.00-15.30,20.00-21.00

</TD></TR><TR vAlign=top><TD>การฝึกมโนมยิทธิ</TD><TD></TD><TD>เวลาฝึก 12.00 - 15.00 น. ของทุกเสาร์อาทิตย์ต้นเดือน (ดูวันฝึกจากกำหนดการวัดท่าซุง)
    การเตรียมตัว
    ท่านที่จะมาฝึก ควรจะมาถึงที่บ้านสายลมอย่างน้อยตั้งแต่ 11 น. เพื่อทานอาหาร ทำธุระส่วนตัวให้เรียบร้อย เมื่อพร้อมให้ไปที่ตึกกรรมฐานใหม่ โดยตรงทางขึ้นบันไดให้หยิบดอกไม้ธูปเทียนบูชาครู ใส่เงินเหรียญบูชาครู สลึงนึงขึ้นไป แล้วแต่ศรัทธาของท่าน และเดินขึ้นไปชั้นสาม จะมีครูผู้สอนคอยจัดกลุ่มให้นั่งเป็นวงๆ ตามที่ครูเห็นเหมาะสม จะมีแบ่งวงชายและหญิง นั่งทำใจให้สงบ หรือซ้อมภาวนา นะมะพะธะ ไปสบายๆ ลืมเรื่องวุ่นวายปัญหาส่วนตัวไปซักชั่วโมง รอครูผู้สอนให้คำแนะนำและอธิบายขั้นตอนต่างๆ อย่ามาสายเกิน 12.00 น. เพราะจะไม่อนุญาตให้เข้ามาฝึก ประตูห้องฝึกจะล็อค
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ที่มา ����ѵ����� �������Ѵ��ҫا��к�ҹ�����

5. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6. เขามอ

เขามอ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอ อนุโมทนาบุญ ในความตั้งใจของคุณ porrawee และ ผู้แนะนำ วิธีการเดินทางทุก ท่าน

เขามอ

7. porrawee

porrawee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำเส้นทางให้นะครับ ว่าแต่ว่าก่อนหน้าจะไปฝึกเนี่ย ต้องฝึกนั่งสมาธิไปก่อนกี่วันหรอครับ แล้วต้องถือศีล 5 ให้ครบหมดทุกข้อก่อนไปฝึกกี่วันหรอครับ

8. nippitarnit

nippitarnit เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ขออนุโมทนา สาธุ ในบุญกุศลกับเจ้าหน้าที่บ้านซอยสายลมด้วยที่ไปทีไรก็เจอประจำอยู่ที่ห้องจำหน่ายวัตถุมงคล หนังสือธรรม ยารักษาโรค ด้วยความเต็มใจและยิ้มแย้มเป็นกันเองค่ะ