ถามเรื่องบวชพระและศีลครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ๐Novice๐, 5 ตุลาคม 2013.

1. ๐Novice๐

๐Novice๐ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    @ถ้าเราบวชพระ แล้วมีพระุอุปัชฌาย์ หรือพระคู่สวด หรือพระัอันดับ ต้องอาบัติปาราชิกหรือสังฆาทิเสส เราจะเป็นพระสมบูรณ์หรือไม่ครับ การปฏิบัติของเราจะก้าวหน้าหรือไม่ มีวิธีแก้อย่างไรครับ

@ขอถามเรื่องศีลครับ คือศีล๕และศีล๘ เราอธิฐานเอาเองได้ใช่ไหมครับคือไ่ม่ต้องสมาทานกับพระ ส่วนศีล๑o คือศีลของสามเณรเราอธิฐานเอาเองได้ไหมครับ

ขอฝากถามพระอาจารยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2013