ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    เเวะกลับมาลังกานคร... เเบบว่าวิ่งรอกหลายนครเเล้วคนเเก่เวียนหัว
    เลยต้องเพลาๆความถี่หน่อย ^^'

อนุโมทนาสาธุกับ คุณหลวง มีเเต่สิ่งดีดีมาฝากพี่น้องตลอดเลย ตอนนี้กลายเป็นขวัญใจ
    สาวๆไปเสียละ มีคนสงสัยว่าหนุ่มลอยโคมอายุเท่าไรเเน่คะ เห็นเรียกพี่เรียกน้อง
    คนโดนเรียกชักไม่เเน่ใจในความเเก่จ้ะ 55

ลูกเเก้วจักรพรรดิ์เเบบฉาบปรอทนี่ มุกมีลูกโปรดอยู่หนึ่งลูก เอาเเช่น้ำบ่อยมาก
    เเถมบางช่วงดื่มเป็นน้ำมนต์เสียอีก นอกจากกำลังพระจักรพรรดิ์เเล้ว
    ป่านนี้ปรอทคงเต็มตัว เดินสายไปตามกระเเสโลหิตหมดเเล้วกระมัง หุหุหุ

ชอบเรื่องเทพอิยิปต์เหมือนกันค่ะ เเต่อีจับอีถือนี่ จับถืออะไรต้องบอกก่อน ^^

คงคา อย่าลืมให้พลขับทำการทดลองน้า พี่รอลุ้นอยู่ อิอิ

ไมเกรนนี่เป็นหนึ่งในหลายๆโรคของคนที่เคยสังหารเขามา (เท่าที่เคยฟังเขาเล่ามา เหะๆ)
    ขอส่งกำลังใจให้ น้องปุยฝ้าย หนูปราญ เจ้านางทุรคา คุณหลวง พี่น้องคนอื่นด้วยค่ะ

มุกเชื่อว่าหลายคนประสบทุกขเวทนาไม่ต่าง บางคนหนักหนาสาหัสกว่ามากนัก
    ขอให้พวกเราอดทน เข้มเเข็ง ต่อสู้ เเละสร้างกุศลกรรมเพื่อเเผ่ไปถึงยังเจ้ากรรมนายเวร
    สักวันหนึ่งเราจะดีขึ้น เเม้อาจไม่ใช่ในชาตินี้ ก็คงไม่ต้องตามติดกันไปอีกยังภพหน้า
    ขออนุโมทนากับทุกคน ขอให้ผลบุญนั้นรักษาพวกเราตลอดไปค่ะ

ว่าเเต่กาเเฟช่วยอาการไมเกรนได้ หนูมุกไม่เคยได้ยินนะจ๊ะ พี่รั้ง คุณหมอห้ามดื่มเสียอีก
    เพราะคาเฟอีนจะเป็นตัวเร่งทำให้ยิ่งปวดหัวเเละปวดกระเพาะ

(ขออนุญาตเเก้ไขโพสต์นะคะ - อาการนี้อาจเป็นเพียงเฉพาะกับบางคน
    เเต่ละคนอาจเเตกต่างกันออกไป เเนะนำว่าปรึกษาคุณหมอจะดีที่สุดค่ะ)

คุณตุ้ม มีบุญจริงๆที่ไม่ค่อยเจ็บเป็นป่วยไข้เเละไม่มีโรคประจำตัว อาจเคยถวายโอสถ
    พระอรหันต์องค์ใดองค์หนึ่งมาเเต่ปางก่อน อิอิ เเซวๆจ้า ^_^

กราบสวัสดีพี่สาวคนสวย พี่น้ำใส เห็นพี่สาวเร่งงานบุญ มีโอกาสจะร่วมบุญกันอีกค่ะ
    ตอนนี้กำลังเก็บเบี้ยไว้รักษาตัว เลยต้องค่อยเป็นค่อยไป เเบบว่าปัจจัยมิใคร่จะเพียงพอ เหะๆ

โหมงานมากก็รักษาสุขภาพด้วยนะคะพี่สาว อนุโมทนาสาธุค่ะ

สวัสดี น้องเเตง คุณตาล น้องตี๋ คุณกุล คุณพิทธ คุณปราง
    หนุ่มตะวัน (ขอเรียกหนุ่มนะคะ เเถวนี้ตะวันหลายคนเลย อิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2010
  2. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ฮื้อ ปกติไม่กินปลานะ กินอยู่ 2 ปลาเองก็ปลาใบไม้ และปลากระบอกทอดกรอบๆ

3. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    หนูมุกขา จริงๆค่ะ มีอยู่ช่วงหนึ่งพี่ปวดหัวเป็นไมเกรน มาหลายปี
    คือเป็นจนชิน จนมาวันหนึ่ง สิ่งที่หมอห้ามนั่นแหละค่ะ ดื่มเลย

คือดื่มทุกวัน เอ๊าหาย แหะ จนถึงปัจจุบันไม่ปวดอีกเลย พี่ไม่

มุส่าค่ะ ผิดศีล ค่ะ แต่ยังไงปรึกษาหมอดีที่สุดค่ะ

4. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ช่วยได้จริงๆค่ะพี่หนูมุก เพราะคาเฟอีนที่มีในกาแฟมีฤทธิ์ทำให้เกิด Vasoconstriction หรือการหดตัวของหลอดเลือดค่ะ จะช่วยลดอาการปวดหัวจากโรคไมเกรนได้ค่ะ
    แต่ในทางตรงกันข้าม หากอาการปวดหัวเกิดจากหลอดเลือดที่หดรัดตัวอยู่แล้วเช่นภาวะความดันโลหิตสูง การดื่มกาแฟจะยิ่งทำให้แย่ลงค่ะ
    ในยาแก้ปวด caforgot ที่เราให้ทานเพื่อรักษาไมเกรนนั้นแท้จริงตัวยานั้นก็คือ คาเฟอีนนี่เองค่ะ แต่หากเราต้องการกินกาแฟเพื่อรักษาไมเกรนอาจต้องดื่มในปริมาณที่มากพอควรทีเดียวค่ะ(40 แก้ว/วัน)

5. หนูมุก

เเป่ว... พี่รั้งจ๋า หนูมุกหาได้กล้ากล่าวหาพี่สาวว่ามุสาไม่ หากทำให้พี่สาวเข้าใจเช่นนั้น
    ขอกราบขอขมานะคะ มิได้ตั้งใจจริงๆค่ะ

คือมุกเองก็เป็นมาจะยี่สิบปีเเล้วสำหรับไมเกรน โรคกระเพาะนี่เป็นมานานกว่านั้นอีก
    ตอนเป็นหนักๆ คุณหมอจะห้ามขาดไม่ให้ดื่มชา กาเเฟ งดของหวานอย่างไอศกรีม
    เค้ก คุ้กกี้ เพราะทั้งคาเฟอีนเเละวานิลลาจะกระตุ้นการเกิดของทั้งสองโรคนี้
    เเละทำให้มีอาการหนักเเบบฉับพลัน คล้ายๆ after shock หลังเเผ่นดินไหวนั่นละค่ะ

เเต่อืม.. อ่านจากที่ หนูปราญ พึ่งอธิบายมา หรือเราจะเป็นพวกคนส่วนน้อย
    ที่คาเฟอีนทำให้เกิด after shock ...เง้อ

พี่สาวทราบเเล้วเปลี่ยนด้วยน้า... เดี๋ยวเค้าเสียใจ กาซิก ๆ T_T

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2010
  6. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    โถ โถวว อย่าคิคมากค่ะ พี่รั้งเป็นห่วงนะคะ อย่ากาซิก ๆๆๆเลย
    อย่างอนนะ โอ๋ โอ๋ หายยัง ค่ะ ล้อเล่นนะ หนูมุกขา
    T_T

7. pittayathornkp

pittayathornkp เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นไมเกรนกันหลายคนเลย โชคดีนะที่เราไม่เป็น เพราะไม่ชอบกินปลา 555 (กลัวก้างติดคอ) แต่ก็กินกาแฟวันละแก้วเหมือนกัน เลยไม่ปวดมั๊ง

ขอโมทนากับคุณหลวงด้วยครับ ลูกแก้ววงรีสวยมากเลยครับ ผมขอจองซักองค์แล้วกัน และถ้าหากมีโอกาสนำพญานาคองค์เล็ก ให้หลวงตาอฐิษฐานจิต กระผมขอฝากซักองค์ด้วยนะครับ

โมทนาบุญกับทุกท่านครับ

8. หนูมุก

ปกติความดันโลหิตของพี่ค่อนข้างต่ำค่ะ เเต่พี่กิน cafergot
    จนคุณหมอไม่อยากสั่งให้เเล้ว เภสัชกรก็ไม่อยากจ่ายยา
    เขาเกรงเส้นเลือดในสมองจะตีบเข้าสักวัน เเต่พี่ก็อ้อนๆเอา
    ไม่อ้อนได้ไงไหว หัวปวดจนเคยต้องเอาหัวโขกฝาขนาดนั้น 55

สงสัยเราเป็นคนส่วนน้อยจริงๆล่ะ เดี๋ยวไปเเก้โพสต์บนก่อน
    เกิดใครทำตามเเล้วไม่หาย บาปเเย่เลย เหะๆ

9. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ อายุเป็นเพียงตัวเลขครับ
    จับผิดกับสนุกเลย ฮือๆ กลัวแล้วครับ 555

ผมจะแจกลูกแก้วจักรพรรดิรักบี้ กระทู้นู้นนะ ตามไปกันได้ครับ ไม่มีค่าบุชาครับ ให้คนที่อยากได้ เคยโอนไปแล้ว หรือกำลังจะโอนให้หลวงตาครับ เพื่อฉลองครบ ยอด555 (หาของขวัญแจกได้พอดีเลยว่าไหมครับ)

10. หนูมุก

ไม่คิดมากเเล้วค่ะ เหะๆ ค่อยยังชั่วหน่อย กลัวพี่สาวเข้าใจผิด
    ขอบพระคุณค่ะพี่สาว

11. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    สวัสดีค่ะคุณมุก คุณกิ่ง คุณปราญ คุณรั้ง คุณโคม คุณตี๋ คุณpittayathornkp คุณน้องสาวนักเดินทาง และทุกๆคนค่ะ คิๆ

12. find truth

find truth เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมวันนี้มาโพสกันเยอะจัง อ่านไม่ทันเลย แง ๆ มัวแต่ไปหัดพับริบบิ้นเหรียญโปรยทานอยู่ มาดูอีกทีอ่านตามไม่ทันแล้วอ่ะ :':)'(
    มีแต่คนป่วย รักษาสุขภาพกันด้วยนะจ๊ะ ยิ่งบางวันก็อากาศครึ้มฟ้าครึ้มฝน บางวันก็แดดร้อนจ้า คนเป็นไมเกรนต้องรักษาสุขภาพเป็นพิเศษนะจ๊ะ เป็นห่วงทุกคนน้า ขอไปพับเหรียญต่อเดี๋ยวไม่ทันให้น้องปราญฯ แล้วจะแอบแว้บมาอ่านบ่อย ๆ :cool::cool::cool:

13. โคมหลวง

คุณพิธ น้องตุ้ม พี่น้ำใส น้องฝ้าย และทุกๆท่าน ผมขอมอบขอเล็กๆครับ ลูกแก้วจักรพรรดิแบบรักบี้ ไม่มายมายอะไรครับ แค่ปิติที่พี่ครูและทุกคนมาดันพี่ครูครบเกินหมื่นให้หลวงตา ตามไปกระทู้พี่ครูหรือพีเอ็มมานะครับ

14. angeltk229

1 บาท ตามมาตรวจสอบคำผิด อิอิ หลอกหลอน หลอกหลอน:boo:

15. โคมหลวง

ฮา อันนี้ไม่ผิดแต่ตกไปตัวครับ หกบาทแล้วสิเรา อิอิ พอเริ่มร้อยคงหนาวกว่านี้
    ได้ตามอ่านที่พวกท่านเขียนไว้ เพราะวันนี้อ่านลวกๆ ตกทักทายข้ามท่านใดขออภัยนะครับ
    ว่าแต่ดื่มกาแฟขนาดสี่สิบแก้วคงตายก่อนหายครับ อิอิ วันนี้เจ็บหัวใจตุ้บๆ หวังว่านอนวันนี้จะหาย ....

สาวปราญสงสัยนิทานเรื่องที่หนึ่งจะเป็นเรื่องจริงใช่ไหม เราฆ่าตัวตายเพื่อรักษาสัญญา โอ ... ความรักทำได้เกือบทุกอย่างจริงๆนะครับ...โรคกรรมแบบนี้มาจากอะไรพอทราบไหมครับ หรือเพราะคุณปราญจะไปแล้วชาตินี้ หรือคุณปราญเป็นพระอริยะแล้ว ถึงได้ทวงขนาดนี้หนอ

คุณตุ้ม พระยังไม่ถึงหรือครับ ถ้าคิดว่าท่านไม่มาแล้วบอกผมนะครับ จะจัดส่งให้ให้
    ซีดีหนังสืหลวงตามหาบัวสนุกมากเลย ชื่อคุณหลวงเหมือนกันอีก อิอิ

แอบบ่นตอนฟังแล้วขับรถไปว่าอยากไปกราบท่าน ได้ยินว่าท่านอาจจะละแล้ว เรายังไม่เคยได้กราบเลย บ่นๆไปวันนี้เพื่อนโทรมาชวน จัดรถไปกราบหลวงตาว่างสามที่ โอว โมทนาครับ แต่อดไปเพราะคุณแม่มา ขอเลือกอยู่กับคุณแม่ก่อนครับ คงยังไม่ถึงวาระ ถ้าไปเองยากไหมครับ ท่านใดเคยไปเองบ้าง วัดป่าบ้านตาด

พี่มุกครับ แจ้งหลังไมค์มานะครับผมยินดีส่งให้จริงๆ

16. angeltk229

:cool:พิมพ์ตั้งยาว ผิดคำเดียวเอง
    พี่ถามปราญฯว่านิทานนั้นเป็นเรื่องจริงไหม ปราญฯคงตอบไม่ได้หรอกค่ะ อะไรจริงอะไรเท็จ จะมีอะไรเป็นเครื่องพิสูจน์ล่ะเนาะก็คงเหมือนถกกันเรื่องความฝันว่าอันไหนจริง อันไหนฝัน

เง๊อ พี่โคมคิดอะไรเช่นนั้น ปราญฯเป็นเพียงปุถุชนที่ยังตกเป็นทาสของกิเลสอยู่เลยค่ะ ยังมีทั้ง รัก โลภ โกรธ หลงอยู่อย่างครบถ้วนเลยค่ะ เบาบางลงได้บ้างเล็กน้อย แต่ก็ยังต้องเวียนเกิดเวียนตายอีกอยู่ดีค่ะ ที่ต้องชดใช้เยอะขนาดนี้อาจเพราะทำไว้เยอะไงคะ ตอนนี้เป็นช่วงใช้หนี้แบบผ่อนส่ง เราทำไว้มาก ดอกทบต้น ต้นทบดอกน่ะค่ะ พอเราคิดจะจ่ายให้น้อยงวดลงก็เลยต้องจ่ายคืนด้วยจำนวนที่มากหน่อย(อิอิ คุยกับคนรวยเขาไม่เข้าใจนะเนี่ย)

อยากไปเหมือนกันค่ะ วัดป่าบ้านตาด ตอนนี้หากใครอยู่กทม. อยากกราบพระอริยสงฆ์ ก็มากราบหลวงปู่เจิม หลวงพ่อทอง ที่ร.พ.ศิริราชได้นะคะ

17. แตงไทยจ้า

แตงไทยจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    :cool:สวัสดีค่ะ...กัลยาณมิตรทุกท่าน...แตงเพิ่งว่างเข้ามาค่ะ
    เมื่อวันอาทิตย์ได้มีโอกาสเจอคุณปราญ..เธอน่ารักมากค่ะทั้งกายและใจ..แต่ปราญคงตกใจแตงเนาะ อิอิ...
    พี่น้ำใส คุณกิ่ง พี่ครู คุณหลวงดูแลสุขภาพด้วยค่ะ(ผู้นำบุญเมืองบาดลาและ 3 โลก)
    พี่แอ้ พี่มุก คุณปราญ พี่ปราง พี่น้องสาวนักเดินทาง พี่เพชร พี่นางฟ้า คุณตาล คุณตะวัน คุณตี๋ คุณรั้ง และทุกๆคน ...เป็นยังไงกันบ้างคะ ดูแลสุขภาพด้วยเช่นกัน
    ปราญจ๋า หลังจากที่เราเจอกันแตงยังไม่ได้โทรหาปราญเลย(แฮ่ๆ) พอดีช่วงบ่ายแตงไปฝึกมโนยิทธิที่ศูนย์พุทธศรัทธามาอ่ะจ้ะ...ผลคือ...ยังไม่คืบหน้าเช่นเคยเพราะไม่ได้ฝึกซ้อมมา อาจารย์วีระเลยเตือน!!(ซ้ำแล้วอีกรอบ หุหุ) แต่คราวนี้แตงไม่ได้พาพี่เอกเอื้อไป ไปกับพี่สาวเขาชื่อพี่ปู(พี่เอกปวดท้อง) แต่สัญญากับพี่เอกเอื้อคนสวยไว้แล้วว่าวันอาทิตย์หน้าจะไปอีก ปราญสนใจไหม
    แตงกำลังอยากรู้เรื่องการใช้ลูกแก้วพอดี วันนี้เข้ามาได้ข้อมูลเลย เย้ๆๆอนุโมทนาผู้นำบุญคทุกท่านค่ะ
    ปราญอ่านหนังสือที่แตงให้ยังจ้ะ ส่วนพระธาตุที่ปราญมอบให้แตงนำไปบูชาที่หิ้งพระแล้วค่ะ
    อนุโมทนาบุญอีกค่ะ หนุ่มโคมหลวง..สาธุๆๆๆๆๆๆ
    พี่แอ้ หนุ่มหลวงเตรียมพุงไว้ยัง อิอิ

:'(เข้ามาวันนี้เจอแต่คนปรับทุกข์กันเรื่องสุขภาพ...สงสารทุกคนเลย...แตงว่าแตงไม่แข็งแรงแล้ว..มาเจอคนที่หนักกว่าแตงอีก...ทำให้แตงรู้ว่าคงถึงวาระที่แตงต้องพูดเรื่องวัดเขาสมโภชน์ที่ติดค้างไว้ซะที
    "กรรมอันใดหนอ...ทำให้เราทนทุกข์หรือมีสุข...มันมีมากมายเหลือคณานับ..กองกระดูกมนุษย์เรา(1คน)เท่าภูเขา..นำตาเราเท่ามหาสมุทร....แต่เรายังมีศาสนสพุทธ..เป็นที่พึ่งแห่งการหลุดพ้น
    แตงเคยเล่าเรื่องพี่เอกจิตตราให้ปราญฟังแล้วใช่ไหม..แต่ตอนนี้แตงขอนำเรื่องแตงกับพี่สาวทางธรรมคนนี้มาเล่าให้ผู้อื่นรับรู้บ้างนะ..
    เราเป็นญาติกันค่ะลูกพี่ลูกน้อง...พี่เอกเนี่ยชอบเข้าวัดปฏิบัติธรรมมากเลย..แต่แตงเนี่ยตอนเด็กเกเรสุดๆ(เหมือนผู้เด็กชายแสบๆ)...กรรมนี้มาสนองตอนฝึกสอนเลยค่ะ..รู้ใจเด็กแสบๆหมดแต่กว่าจะรู้ น่วมเลยเรา..แล้วทีนี้ ตอนอายุ 25 แตงก็ป่วย(ตอนนี้ 28ค่ะ)...เป็นภูมิแพ้ผิวหนัง(ผิวดำอยู่แล้วเป็นโรคเลยด่างอีก 555) ตอนนั้นทรมานมาก..โรคอะไรไม่รู้ไม่ค่อยมีใครเป็น ไม่รู้จัก เครียดค่ะ...ทรมานเวลาอาบน้ำทำแผล(กลัวน้ำเลยช่วงนั้น)นึกดู..เหมือนแผลรถล้มเนื้อตัวถลอกแต่เป็นทั้งตัว...โดนน้ำ เลยจี๊ดๆ..ปกติแข็งแรงมาก
    และแล้วพี่เอกก็มาเยี่ยม ...
    แตงไปวัดเขาสมโภชน์ไหม ดูเครียดๆ พี่เคยไปมา เราอาจทำกรรมไม่ดีไว้ เขามาทวง ลองไปดูไหม
    แตงตอนนั้นไม่ค่อยเข้าใจเรื่องทางนี้แต่เพื่อความสบายใจ(หาที่ยึด) เอาสิลองดู...แต่ต้องลองอธิษฐานก่อนนะ(ในใจคิดไปงั้นแบบกลัวตาย)....หลวงพ่อคง(ถามชื่อจากพี่เอง)ถึงท่านจะละสังขารไปแล้ว..แต่ถ้าท่านศักดิ์สิทธิ์เหมือนที่เขาเล่ากันมา..ช่วยให้หนูอาบนำทำแผลและไม่แสบไม่ร้องนะคะ...เชื่อไหม..พอพี่พญาบาลบังคับไปอาบน้ำเขาต้องช่วยกลัวแตงโมเม...พอน้ำโดนตัว..แตงไม่ร้องสักแอะ..งงตัวเองเลย...ยิ่งตอนทำแผลเจอเบตาดีน(หมองง)ทำไมไม่ร้อง..ก็ไม่แสบง่ะ นึกถึงหลวงพ่อเลย...ถ้าหนูดีขึ้นและหายดี...หนูจะไปบวชที่นั่นค่ะ...และแล้วแตงก็หาย...ดีขึ้น...จนได้ไปบวชได้ไปกราบสังขารหลวงพ่อ (ไม่เน่าไม่เปื่อย)
    พี่เอกดีใจมาก ...ไปวัดตอนนั้นแตงทั้งดีใจและงงและกลัว(ออกกรรม)..ขี้สงสัยนี่แหละเลยฝึกมโนได้ช้าตามที่อาจารย์บอก หุหุ โหคนมากมาย..เข้าสมาธิแล้วเป็นไรกัน...งง ค่ะ..แล้วเราจะได้ไหม...หุหุ ดีนะไปกับพี่เอก...หลวงพี่พี่เลี้ยงกับพี่เอกสอนว่า...ให้รับรู้สิ่งต่างๆรอบตัว..สักแต่ว่ารู้ แต่ว่าเห็นอย่าไปยึดติด..ให้ตั้งใจปฏิบัติ..กรรมแต่ละคนสะสมมาเป็น ล้านๆชาติ ของเราก็เช่นกัน ตั้งใจนะ..ใครก็ช่วยเราไม่ได้นอกจากตัวเรา..อย่าอายที่จะสารภาพ..เมื่อรู้เห็รกรรมนั้น...หลวงพี่บอกว่าไม่มีใครมาปฏิบัติธรรมแล้วตาย...เพราะเรามาทำบุญ..แต่ถ้าตายจิตเป็นสมาธิเกาะกระแสบุญ ก็ช่างอย่าไปกลัว..เรามีทางดีเป็นที่ตั้ง
    จากโง่ ก็รู้ขึ้นบ้าง(สงสัยอีก เราจะออกกรรมเหรอ ไม่มีสมาธิเรามันพวกใจร้อน และออกแล้วได้อะไร !!)....
    เบรก....เอี๊ยด!!!! ...เดี๋ยวมาเล่าต่อค่ะ..กำลังถึงช่วงสำคัญแต่...น้องต้องรีบกลับ(แอบมาเล่นที่ทำงาน)ยิ่งหน้าตาดีอยู่ด้วย อ้วก!!!!แหมหมายถึงมองแบบส่ายหน้าไวๆนะคะถึงจะเห็น 555

...
    ปล.แล้วอย่าหลงรักพี่เอกแทนแตงนะ (ล้อเล่นค่ะ)พี่เขามีบุญขนาดไหน..ไปฝึกมโนยิทธิครั้งแรก(แตงชวนไปเองแต่มัวสงสัยเลยแป่ว!!)พี่เขาก็คงสงสารเลยไปเป็นเพื่อนทั้งที่พี่เขาไม่เคยฝึกและไม่เคยเห็นหลวงพ่อฤาษีลิงดำ...แต่เขาได้ขึ้นไปเฝ้าองค์สมเด็จพระปฐม..และเห็นหลวงพ่อด้วย..ไปนิพพานด้วย อุบ!!...ไว้เล่าต่อแล้วกัน...บาย
    ด้วยเคราพในคุณพระศรีรัตนตรัย...สมเด็จองค์ปฐม..องค์ปจจุบัน..พระศรีอารียะเมตตรัยและทุกๆพระองค์ หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงพ่อโต หลวงพ่อฤาษี หลวงพ่อคง(วัดเขาสมโถชน์)หลวงพ่อปาน...หลวงตาม้า..หลวงพ่อโอภาษี..หลวงปู่หล้า...หลวงปู่แหวน..หลวงปู่ดุลย์...หลวงปู่สรวง
    ..หลวงพ่อจรัญ...เทพพรมทั้งมวล...อนุโมทนาคะ

18. angeltk229

แตงหนอแตง ตอนนี้เขากำลังตรวจคำผิดกัน แตงมาทีนึงผิดซะจนปราญฯนับไม่ทัน
    ทำไมปราญฯตกใจแตงล่ะ ถ้าเรื่องที่แตงเป็นปราญฯไม่ตกใจหรอก แต่ถ้าเรื่องคุยปราญฯตกใจนิดหน่อย ปรกติปราญฯคุยเก่ง แต่ปราญฯคุยไม่ทันแตง อิอิ
    เสาร์อาทิตย์นี้ปราญฯคงไม่ได้กลับบ้าน เพราะพลขับของปราญฯจะไปเที่ยวทะเลกับเพื่อนๆ ปราญฯเลยถือโอกาสตอกบัตรโสด ไปนั่งกรรมฐานทีวัดราชสิทธารามจ้า

19. โคมหลวง

แตงเป็นปราญนี้อะไรหว่า ทำยังกับพระโพธิสัตว์แบ่งหนอมาเกิด อิอิอิ
    จับคำผิดสาวแตงแล้วมาทบกับผมนะ ผม13บาทแล้ว อิอิอิ ท้าทาย ข้อความนี้ผิดไหม อิอิ

สวัสดีพี่รั้ง พี่มุก สาวนางคว้าที่แอบอ่านอยู่ตอนนี้ สาวปราญ สาวแตง คุณแอ้ ท่านพิธ น้องตาล น้อยฝ้าย พี่น้ำใส พี่ครู น้องที่รักและทุกท่าน

ขอปั่นงานก่อนนะครับ พี่ๆน้องๆที่รักทุกท่าน ขออภัยภ้าไม่ได้เอยชื่อครับ

ปล. เห็นมีชื่อตัวเอง ว่าอะไร อิ่มพุง อย่าส่งอาหารมาให้ผมเลย เดียวจะเคยตัว เอ้ย เดียวจะไม่ดีครับ วุ่นวายพี่ๆน้องๆกันไป ผมแค่ทำหน้าที่ผมเหมือนทุกท่านเท่านั้นเอง อิอิ ขอบคุณนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2010
  20. angeltk229

ปราญฯลืมเว้นวรรคประโยคค่ะพี่หลวง ที่จะพิมพ์คือ
    " ถ้าเรื่องที่แตงเป็น ปราญฯไม่ตกใจหรอก" ไม่ผิดนะคะ ดังนั้นคำค้านนี้จึงตกไป
    โห ให้เก็บคำผิดของแตงแล้วมาเก็บเงินที่พี่หลวงได้ด้วยเหรอ ตกลงเลยค่ะ ขอเวลาสักครู่นะคะ
    ส่วนคำผิดของพี่ก็ไปบวกเงินเพิ่มเอานะคะ เริ่มจะมึนแล้วอ่ะ