ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. choksila58

choksila58 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สงสัยเหมือนกันครับ ปู่ภุชงค์นาคราชประวัติท่านเป็นไงครับ

ท่านเป็นฤาษีใช่ไหมแต่เป็นพยานาครู้แค่นี้ครับอยากรู้เพิ่มเติมอีกครับแนะนำด้วยนะครับ ผู้รู้บอกด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2012
  2. รมิดา ช้างประสิทธิ์

รมิดา ช้างประสิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เงียบมากเลยค่ะ หายไปไหนกันหมดTT

3. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

กึ่งพุทธกาลนี้มีนาคหนีมาเกิดเพื่อค้ำชูพุทธศาสนาเยอะมาก เจริญในธรรมนะสาวน้อย

4. kapooklukz

kapooklukz เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2012
    อ่านแล้วก็คิดถึงเพลงนี้ ชอบอะฟังๆแล้วน้ำตาก็ซึมสงสัยอินกับเสียงเพลงจัด
    แต่เสียงเขาเพราะจริงๆนะ เคลิ้มมาก

[ame=http://m.youtube.com/watch?v=ux3CH1dBkmE]YouTube - คิดถึงจัง - เท่ห์ อุเทน กาษานาคา[/ame]

5. moddang29

moddang29 สมาชิกใหม่

ใครรู้ช่วยตอบด้วยค่ะ

มีเรื่องเล่าให้ฟังแชร์ประสบการณ์ค่ะ
    เคยไปทำบุญแล้วเห็นบายศรีพญานาคสวยมากเลยบอกว่าถ้ามีเงินจะทำบายศรีแบบนี้ในปีหน้าหลังจากนั้นตอนกลางคืนฝันว่ามีผู้ชายมาเรียกชื่อ พอมองออกไปเห็นผู้ชายโดดลงน้ำแล้วกลายเป็นงูเลยไปถามคนทรงบอกว่า พอเราพูดจบก็มีพญานาคพันกลับบ้านไปด้วยให้จุดธูปเชิญเข้าบ้านพร้อมบอกชื่อให้หลังจากนั้นจะฝันถึงตลอด พาไปทำบุญบางครั้งก็มาเตือนเหตุการณ์ต่าง ๆ เหมือนกับเป็นคู่ชีวิตอีกภพหนึ่งเป็นพญานาคสีทองมี 5 เศียรจนกระทั่งล่าสุดฝันเห็นว่าเลื้อยขึ้นฟ้าไปหลังจากนั้นไม่เคยฝันถึงอีกเลยไม่ทราบว่าเป็นจริงหรือว่าเค้าไปเกิดในภพภูมิที่ดีกว่าแล้วเพราะทำบุญจะอธิฐานให้เค้าไปตามภพภูมิที่เค้าปราถนา

6. คุณรัฐพร

คุณรัฐพร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ หนูเป็นน้องใหม่ ชื่อ มุก ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักพี่ๆทุกๆๆๆคน ^^ ขอร่วมอนุโมทนากับข้อความทุกตัวอักษรที่ได้เขียนมาค่ะ ถึงหนูจะอ่านไม่หมดก็ตาม อิอิ เเต่ที่ทำให้หนูสนใจเรื่องของ พญานาค ก็สืบเนื่องมาจากเคยฝันเห็นพญานาคหลายเศียรค่ะ ในฝันเห็นพญานาคตัวใหญ่หลายเศียร เเละลูกพญานาคหลายเศียรถูกจับมัดด้วยเชือกสีขาว เหมือนหนูเป็นผู้ดูยังไงอย่างงั้นเลยค่ะ เเต่ทำไมรู้สึกได้ว่ากำลังโกธรเเละเหมือนจะพุ่งตัวไปข้างหน้า เเละหลังจากนั้นภาพก็หายไปเลยค่ะ (เคยคิดว่าเราเป็นกองหนุน หรือเคยเป็นบริวารของพญานาคหรือป่าวเนี๊ยะ =='') จากเหตุการณ์นี้เป็นครั้งเเรกที่ฝันเห็นพญานาค เเต่เห็นพญานาคตัวใหญ่มุมข้างเเต่รู้ว่ามีหลายเศียรค่ะ จำไม่ได้ว่ากี่เศียร ในฝันเห็นบ้านเรือนเเละชาวบ้าน เเละเหมือนน้ำกำลังบ่า จะท่วมเลยค่ะ ในความเข้าใจของหนู ณ ตอนนั้น เหมือนท่านพญานาคกำลังโกธรค่ะ ที่ไปจับลูกท่านมา เเละเหมือนจะไปทำร้ายชาวบ้าน เพราะเหมือนน้ำกำลังนองมาจากข้างหลัง ซึ่งตรงกับบ้านเรือนที่เห็นค่ะ ในชีวิตหนูเคยไปวัดไปวา อาจเคยเห็น เคยภพพญานาคที่เป็นรูปปั้นที่บันไดตามวัดก็จริงค่ะ เคยดูหนังเรื่อง 15 ค่ำ เดือน 11 เเต่หนูไม่เคยเก็บมาคิดเป็นตุเป็นตะเลย จนกระทั่งได้มาฝันเห็นเห็นการณ์ดังที่ได้เล่าไปข้างต้นนีี่เเหละค่ะ หนูจึงอยากรู้ว่าความฝันนี้ต้องการบอกอะไรค่ะ เป็นเเค่ความฝันหรืออดีตชาติค่ะ-__- หนูเคยเกิดเป็นพญานาคมาก่อน? หรือไม่ เเล้วความฝันนี้ต้องการบอกอะไรหรือคะ เพราะหนูยังจำได้ขึ้นใจค่ะ เเละเป็นความฝันที่ค้างคาใจมาโดยตลอด จึงขอความเมตตาจากพี่ๆๆผู้รู้มาช่วยตอบให้ความกระจ่างค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่าา =)

7. คุณรัฐพร

หนูรอฟังคำตอบอยู่นะค๊าา :)) ขอส่งกระเเสจิตไปยังพี่น้ำใส มาช่วยตอบให้ความกระจ่างด้วยค่ะ เพี้ยงๆๆๆๆๆๆๆ อิอิ

8. จักราธร

จักราธร เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2008
    ผมขอแนะนำให้ผู้ที่เข้าใจว่าตัวเองเป็นลูกหลานพญานาค..ไปช่วยกันสร้างวัดภูดานไหให้สำเร็จลุล่วงสมบูรณ์โดยเร็ววัน..มาสร้างบุญใหญ่ร่วมกันนะครับ...ช่วยกันคนละเล็กน้อยตามกำลัง..มาร่วมกันสร้างบุญบารมีกันนะครับ..

9. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ทักทายพี่น้องในกระทู้ทุกท่านครับ ผมอ่านได้3-4หน้าแรก

แล้วกระโดดข้ามมาหน้าหลังๆ คงไม่ว่ากันนะครับ อยากจะบอก

ให้พี่น้องทราบกันว่า นิสัยของเหล่าท้าวพยานาค ท่านชอบคน

รักษาศีล และไม่ชอบคนโลภ ที่อยากได้ของที่มิใช่ของตัวเอง

มาครอบครอง ผมพอมีประสบการณ์ตรงมาบ้างเล็กน้อย แต่ถ้า

จะเล่าก็อาจดูเป็นเรื่องตลกสำหรับหลายท่าน เอาเป็นว่าอย่าโลภ

อย่าเอาของผู้อื่นมาเป็นทรัพย์ของตน ผิดศีลข้อ2 ท่านไม่ปลื้มครับ

10. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

แหม...กำลัง "อยากฟังหนอ" อยู่เชียว...^^

11. จักราธร

ท่านที่มีเชื้อสายพญานาค..หรือเกี่ยวข้องกับพญานาค..ได้โปรดไปเป็นกำลังช่วยกันสร้างวัด..ภูดานไห..ให้เสร็จสมบูรณ์ด้วยครับ..เป็นหน้าที่ของท่านทั้งหลายโดยตรงเลยนะครับ...

12. vimon20

vimon20 Active Member

ขอถามหน่อยคะ่ สงสัยว่าเพชรพยานาคคืออะไร กำเนิดมาได้อย่างไร เพื่ออะไร ในโลกมนุษย์ให้เรานำมาบูชาคะ ช่วยตอบข้อสงสัยให้กระจ่างหน่อยคะ

13. คุณรัฐพร

ขอข้อมูลการร่วมบุญสร้างวัดภูดานไหหน่อยได้ไหมค่ะ อยากร่วมด้วยช่วยกันค่ะ หนูไม่มีเชื้อสายพญานาคหรือเกี่ยวข้องกับพญานาคหรอกค่ะ เเค่เคยฝันถึงเองค่ะ เเต่อยากร่วมบุญด้วยค่าา สาธุๆๆๆ

14. จักราธร

พิมพ์คำว่า..ภูดานไห...หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่กูเกิ้ลนะครับ..

15. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ...กำเนิดเพชรพญานาค...

เกิดจากพุทธานุภาพของพระพุทธเจ้าพระนามว่า พระพุทธกัสสปพุทธเจ้า เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์ที่ ๓ ในภัทรกัปป์นี้ (ก่อนพระสมณโคดม ๑ พุทธันดร)

วันที่พระพุทธองค์เสด็จลงจากดาวดึงส์ เปิดทั้ง ๓ โลก เกิดฝนโบกขรพรรษตกลงมา เป็นเพชร ๗ สีมณี ๗ แสง ด้วยพุทธานุภาพนี้ แผ่นดินสั่นสะเทือนไปถึงภพบาดาล

ร้อนถึงพญาสุนันโทนาคราช ซึ่งดำรงดำแหน่งเป็นจอมกษัตริย์ทั้ง ๗ เมือง (ปัจจุบันท่านเป็นเทวดาชั้นจาตุมหาราช ตำแหน่งรองจากท้าววิรุปักษ์) เกิดความอัศจรรย์ใจ จึงแทรกแผ่นดินพร้อมกับเหล่าบริวารทั้งหลายขึ้นมาบนแผ่นดิน

เมื่อได้เห็นพุทธานุภาพนั้น จึงเกิดความศรัทธาเลื่อมใสในองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า จึงได้ตั้งจิตอธิษฐาน ขอเก็บเพชร ๗ สี มณีเจ็ดแสงนั้นไว้ เพื่อบำรุงพระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองในอนาคตกาล จากนั้นจึงได้สั่งการให้พญานาคบริวารทั้งหลาย ได้นำเพชร ๗ สีมณี ๗ แสงนั้น หุ้มด้วยดินบ้าง(ในขณะนั้น) ลงไปเก็บในภพบาดาลบ้าง อธิษฐานจิตให้ผู้มีบุญได้ครอบครองเป็นเจ้าของ

ปัจจุบันเพชรพญานาค ปรากฏขึ้นมามาก เนื่องด้วยเป็นกึ่งพุทธกาล พระพุทธศาสนาจะเจริญรุ่งเรืองอีกครั้งหนึ่ง เพื่อผู้มีบุญจะได้เก็บรักษาไว้ป้องกันภัยพิบัติต่าง ๆ ให้มีความคล่องตัวในทรัพย์ และได้ต่อวิชาเดิม

บางท่านก็เคยเป็นพญานาคตั้งแต่สมัยนั้น และได้มาเกิดเป็นมนุษย์ ปัจจุบันส่วนใหญ่ที่พบจะเป็นลูกหลานท่านพญาศรีสุทโธ ซึ่งเกิดในรุ่นหลัง ๆ

หากผู้ใดมีความคล่องตัวในญาณ ๘ สามารถย้อนอดีตไปได้ จะทราบเรื่องนี้ด้วยตนเองค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้ถาม และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

หมายเหตุ สมัยพระพุทธสมณโคดมนั้น ฝนโบกขรพรรษ จะเป็นเม็ดฝนสีแดง ใครปรารถนาจะเปียกก็เปียก ใครปรารถนาไม่ให้เปียกก็จะไม่เปียกค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2012
  16. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านทุกๆกองบุญกองกุศลครับผม สาธุ

17. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    สุโข พุท ธานัง อุปปาโท สุขา สัทธัมมะเทสะนา
    สุขา สังฆัสสะ สามัคคี สามัคคานัง
    ตะโป สุโข ทิวา ตะปะติ อาทิจโจรัตติง อาภาติ จันทิมา
    สันนัทโธ ขัตติโย ตะปะติ ฌายี
    ตะปะติพราหมะโณ อะถะสัพพะมโหรัตติง
    พุทโธตะปะติ เตสัจสา หิริโอตัปปะ สัมปันนา
    สุกกา ธัมมา สะมาหิตา สันโต สัปปุริสะ โลเก
    เทวา ธัมมา ติ วุจจะเร สันติปักคา อะปัตตะนา
    สันติปาทา อะวัญจะนา มาตาปิตา จะนิกขันตา
    ชาตะ เวธะ ปะติกกะมะ สุวัณณะภูมิง
    คันตะวา นะโส นุตตะรา มะหิทธิกา ปิสาเจ
    นิททะมิตตะวานะ พรัหมะชาลัง อาเทเสยยุง
    เอเตสัพเพ ยักขา ปะลายันตุ
    อากาสัฏฐา จะภุมมาตา เทวะนาคา มิหิทธิกา
    ปุญยังโนอนุโมทันตุ จิรัง รักขันตุ สาสะนัง
    อากาสัฏฐา จะภุมมาตา เทวะนาคา มิหิทธิกา
    ปุญยังโนอนุโมทันตุ จิรัง รักขันตุ ปาณิโน
    ปุญยังโนอนุโมทันตุ จิรัง รักขันตุ โนสะทา
    ปุญยังโนอนุโมทันตุ โสตถิง คัจฉันตุ เทวะตา ขะตา

18. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอมานั่งอ่านเรื่องราวที่น่าสนใจนี้นะคะ

19. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมมีสามเม็ดครับ สีส้มหนึ่ง เหลืองหนึ่ง เขียวไข่กาหนึ่ง คุณน้ำใสเก่งจังครับ
    รบกวนช่วยดูให้ผมบ้างสิครับ ว่าผมมีความเป็นมาอย่างไร อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.4 MB
      เปิดดู:
      558
      ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      172
  20. tuk187

tuk187 เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงเจอท่านเหล่านี้ครบหมดทุกท่านหรือยังคะ เข้ามาอ่านในนี้ ทำให้ทราบอะไรหลายๆอย่างเกี่ยวพญานาคค่ะ