ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ทักทายพี่น้องในกระทู้ทุกท่านครับ ผมอ่านได้3-4หน้าแรก

แล้วกระโดดข้ามมาหน้าหลังๆ คงไม่ว่ากันนะครับ อยากจะบอก

ให้พี่น้องทราบกันว่า นิสัยของเหล่าท้าวพยานาค ท่านชอบคน

รักษาศีล และไม่ชอบคนโลภ ที่อยากได้ของที่มิใช่ของตัวเอง

มาครอบครอง ผมพอมีประสบการณ์ตรงมาบ้างเล็กน้อย แต่ถ้า

จะเล่าก็อาจดูเป็นเรื่องตลกสำหรับหลายท่าน เอาเป็นว่าอย่าโลภ

อย่าเอาของผู้อื่นมาเป็นทรัพย์ของตน ผิดศีลข้อ2 ท่านไม่ปลื้มครับ

2. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

แหม...กำลัง "อยากฟังหนอ" อยู่เชียว...^^

3. จักราธร

จักราธร เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2008
    ท่านที่มีเชื้อสายพญานาค..หรือเกี่ยวข้องกับพญานาค..ได้โปรดไปเป็นกำลังช่วยกันสร้างวัด..ภูดานไห..ให้เสร็จสมบูรณ์ด้วยครับ..เป็นหน้าที่ของท่านทั้งหลายโดยตรงเลยนะครับ...

4. vimon20

vimon20 Active Member

ขอถามหน่อยคะ่ สงสัยว่าเพชรพยานาคคืออะไร กำเนิดมาได้อย่างไร เพื่ออะไร ในโลกมนุษย์ให้เรานำมาบูชาคะ ช่วยตอบข้อสงสัยให้กระจ่างหน่อยคะ

5. คุณรัฐพร

คุณรัฐพร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอข้อมูลการร่วมบุญสร้างวัดภูดานไหหน่อยได้ไหมค่ะ อยากร่วมด้วยช่วยกันค่ะ หนูไม่มีเชื้อสายพญานาคหรือเกี่ยวข้องกับพญานาคหรอกค่ะ เเค่เคยฝันถึงเองค่ะ เเต่อยากร่วมบุญด้วยค่าา สาธุๆๆๆ

6. จักราธร

จักราธร เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2008
    พิมพ์คำว่า..ภูดานไห...หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่กูเกิ้ลนะครับ..

7. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ...กำเนิดเพชรพญานาค...

เกิดจากพุทธานุภาพของพระพุทธเจ้าพระนามว่า พระพุทธกัสสปพุทธเจ้า เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์ที่ ๓ ในภัทรกัปป์นี้ (ก่อนพระสมณโคดม ๑ พุทธันดร)

วันที่พระพุทธองค์เสด็จลงจากดาวดึงส์ เปิดทั้ง ๓ โลก เกิดฝนโบกขรพรรษตกลงมา เป็นเพชร ๗ สีมณี ๗ แสง ด้วยพุทธานุภาพนี้ แผ่นดินสั่นสะเทือนไปถึงภพบาดาล

ร้อนถึงพญาสุนันโทนาคราช ซึ่งดำรงดำแหน่งเป็นจอมกษัตริย์ทั้ง ๗ เมือง (ปัจจุบันท่านเป็นเทวดาชั้นจาตุมหาราช ตำแหน่งรองจากท้าววิรุปักษ์) เกิดความอัศจรรย์ใจ จึงแทรกแผ่นดินพร้อมกับเหล่าบริวารทั้งหลายขึ้นมาบนแผ่นดิน

เมื่อได้เห็นพุทธานุภาพนั้น จึงเกิดความศรัทธาเลื่อมใสในองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า จึงได้ตั้งจิตอธิษฐาน ขอเก็บเพชร ๗ สี มณีเจ็ดแสงนั้นไว้ เพื่อบำรุงพระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองในอนาคตกาล จากนั้นจึงได้สั่งการให้พญานาคบริวารทั้งหลาย ได้นำเพชร ๗ สีมณี ๗ แสงนั้น หุ้มด้วยดินบ้าง(ในขณะนั้น) ลงไปเก็บในภพบาดาลบ้าง อธิษฐานจิตให้ผู้มีบุญได้ครอบครองเป็นเจ้าของ

ปัจจุบันเพชรพญานาค ปรากฏขึ้นมามาก เนื่องด้วยเป็นกึ่งพุทธกาล พระพุทธศาสนาจะเจริญรุ่งเรืองอีกครั้งหนึ่ง เพื่อผู้มีบุญจะได้เก็บรักษาไว้ป้องกันภัยพิบัติต่าง ๆ ให้มีความคล่องตัวในทรัพย์ และได้ต่อวิชาเดิม

บางท่านก็เคยเป็นพญานาคตั้งแต่สมัยนั้น และได้มาเกิดเป็นมนุษย์ ปัจจุบันส่วนใหญ่ที่พบจะเป็นลูกหลานท่านพญาศรีสุทโธ ซึ่งเกิดในรุ่นหลัง ๆ

หากผู้ใดมีความคล่องตัวในญาณ ๘ สามารถย้อนอดีตไปได้ จะทราบเรื่องนี้ด้วยตนเองค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้ถาม และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

หมายเหตุ สมัยพระพุทธสมณโคดมนั้น ฝนโบกขรพรรษ จะเป็นเม็ดฝนสีแดง ใครปรารถนาจะเปียกก็เปียก ใครปรารถนาไม่ให้เปียกก็จะไม่เปียกค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2012
  8. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านทุกๆกองบุญกองกุศลครับผม สาธุ

9. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    สุโข พุท ธานัง อุปปาโท สุขา สัทธัมมะเทสะนา
    สุขา สังฆัสสะ สามัคคี สามัคคานัง
    ตะโป สุโข ทิวา ตะปะติ อาทิจโจรัตติง อาภาติ จันทิมา
    สันนัทโธ ขัตติโย ตะปะติ ฌายี
    ตะปะติพราหมะโณ อะถะสัพพะมโหรัตติง
    พุทโธตะปะติ เตสัจสา หิริโอตัปปะ สัมปันนา
    สุกกา ธัมมา สะมาหิตา สันโต สัปปุริสะ โลเก
    เทวา ธัมมา ติ วุจจะเร สันติปักคา อะปัตตะนา
    สันติปาทา อะวัญจะนา มาตาปิตา จะนิกขันตา
    ชาตะ เวธะ ปะติกกะมะ สุวัณณะภูมิง
    คันตะวา นะโส นุตตะรา มะหิทธิกา ปิสาเจ
    นิททะมิตตะวานะ พรัหมะชาลัง อาเทเสยยุง
    เอเตสัพเพ ยักขา ปะลายันตุ
    อากาสัฏฐา จะภุมมาตา เทวะนาคา มิหิทธิกา
    ปุญยังโนอนุโมทันตุ จิรัง รักขันตุ สาสะนัง
    อากาสัฏฐา จะภุมมาตา เทวะนาคา มิหิทธิกา
    ปุญยังโนอนุโมทันตุ จิรัง รักขันตุ ปาณิโน
    ปุญยังโนอนุโมทันตุ จิรัง รักขันตุ โนสะทา
    ปุญยังโนอนุโมทันตุ โสตถิง คัจฉันตุ เทวะตา ขะตา

10. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอมานั่งอ่านเรื่องราวที่น่าสนใจนี้นะคะ

11. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมมีสามเม็ดครับ สีส้มหนึ่ง เหลืองหนึ่ง เขียวไข่กาหนึ่ง คุณน้ำใสเก่งจังครับ
    รบกวนช่วยดูให้ผมบ้างสิครับ ว่าผมมีความเป็นมาอย่างไร อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.4 MB
      เปิดดู:
      696
      ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      199
  12. tuk187

tuk187 เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงเจอท่านเหล่านี้ครบหมดทุกท่านหรือยังคะ เข้ามาอ่านในนี้ ทำให้ทราบอะไรหลายๆอย่างเกี่ยวพญานาคค่ะ

13. piyaa

piyaa เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรื่องจริงที่พญานาคมาเล่าให้ฟัง
    <center>
    </center>
    <hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1"> [FONT=&quot]

[/FONT]

ดูได้จาก http://palungjit.org/threads/%E0%B9...87.362529/

14. tuk187

เข้าไปอ่านหมดแล้วค่ะ ดีมากเลยค่ะ

15. tuk187

สวัสดีค่ะ คุณน้ำใส พี่ไม่อยากให้ท่านอย่าบนศรีษะพี่ได้ไหมคะ มันเหมือนอะไรไตร่ไปไตร่มาค่ะ คนเราเวลามีอะไรไตร่ไปไตร่มานี่รำคาญมากเลยนะคะ มารอคุณน้ำใสตอบค่ะ ช่วยสื่อสารกับเขาให้หน่อยนะคะ ขอขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ :z16

16. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ ตามมารดต้นคอพี่ตุ๊กอีกแล้วค่ะ 55 เอาเรื่องนู๋มั่งน๊า ..... เมื่อ 5 ปีก่อน มีอยู่คืนนึง ฝันว่า ยืนอยู่ในห้องนอน มองจากหน้าต่างลงมา ก็เห็นเป็นแม่น้ำใหญ่ ยาว เห็นพญานาค 2 ตัวลอยตัวอยู่บนผิวน้ำ (ลักษณะลอยตัวอยู่ เหมือนหงษ์ว่ายน้ำ) ในความรู้สึกตอนนั้น ไม่กลัวเลย เหมือนรุ้จักดี อ้อ! พญานาคทั้งสองใหญ่งามสง่า เป็นสีทองทั้งตัว มองพญานาคไปเรื่อยๆ แล้วรำพึงกับตัวเองว่า " เอ๊!! วันนี้ท่านจะไปไหนน๊า" ประมาณมีความรู้สึกผูกพันธ์ต่อกัน ไม่ได้กลัวเลย แล้ววันรุ่งขึ้นก็เดินทางไป จ.พังงา มีเหตุให้ได้ไปรู้จักน้องคนนึงเป็นนักปฏิบัติธรรมที่แกร่งกล้า (ขณะนี้ปฏิบัติอยู่บนเขา) มีโอกาสไปร่วมกับเพื่อน 3-4 คน เข้าไปปฏิบัติธรรมที่ในป่าไทร อายุหลายร้อยปี หลังจากนั่งสมาธิแล้ว อยู่ๆ น้องชายนักปฏิบัติธรรมที่เป็นผู้นำคนนี้ ก็พูดขึ้นมาว่า " รู้มั๊ย พวกเราทุกคนที่มาได้เจอกันในวันนี้ในอดีตชาตินั้น พวกเราเคยเป็นพญานาคนะ" เลยนึกถึงความฝันที่ฝันในคืนก่อนเดินทางขึ้นมาทันที อืม... เรื่องนี้ต้องให้รู้ถึงคุณน้ำใส คงได้รับความกระจ่าง สวัสดีค่ะ.... เรื่องจริงผ่านจิต

17. sam.337

sam.337 เป็นที่รู้จักกันดี

องค์พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราช หลัง องค์พญานาคาธิบดีศรีสัตตะนาคบาดาล

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      199.1 KB
      เปิดดู:
      154
      ขนาดไฟล์:
      183.6 KB
      เปิดดู:
      142
  18. erossa

erossa สมาชิกใหม่

14 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาทุกท่านค่ะ เพิ่งมาตามอ่านสองสามวันมานี้ (ถึงหน้า 40 กว่าๆอยู่เลย T_T)
    มีเรื่องราวน่าสนใจเยอะเลย อดใจไม่ไหวเลยแวะมาทักทายก่อนค่ะ แหะๆ ที่จริงกะจะอ่านให้ครบก่อนนะเนี่ย .. ตอนที่อ่านยังเป็นข้อความเมื่อสองปีที่แล้วอยู่เลย :D

19. kedmanee

kedmanee สมาชิกใหม่

ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร มีคำถามและข้อสงสัยมากมาย ดูเหมือนว่าตัวเราเองได้เจอเรื่องประหลาดเกี่ยวกับพญานาคมาสิบเดือนเเล้ว ทั้งที่มีชีวิตอยู่ที่ต่างประเทศ อยากเข้าใจอะไรมากกว่านี้ ชอบคุณ Namsai มาก อยากติดต่อ
    แต่ตัวดิฉันไม่ถนัดในการพิมพ์เลย กว่าจะพิมพ์ได้ขนาดนี้ต้องใช้เวลานานมาก
    หากไม่เป็นการรบกวนขอความเมตตาคุณ Namsai กรุณาช่วยบอกวิธีติดต่อที่เหมาะกับดิฉันด้วย
    ขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

20. บัวกลางชล

บัวกลางชล Active Member

ติดตามอ่านมาตลอด ขนลุกเลยค่ะ