ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    คนใจดีแบบหนูมุก ไม่มีใครกล้าทำอะไรหรอก เพราะมีแต่คนรักล้อมรอบตัวหนะฮิ..ฮิ

2. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

เก็บทุกวันแหละจ้ะคุณรั้ง เพราะวันไหนไหว้พระต้องออกไปเก็บคนเดียวประมาณ 2 ทุ่มทุกวัน ถ้าเก็บไว้ตอนเย็นพอดีเหี่ยวซะหมด ดอกบานเย็น ดอกชมนาด ดอกมะลิ กุหลาบ ดอกอะไรต่ออะไรบาน โดนเก็บเรียบวุธ รูปของคุณรั้งคือพระขันธกุมารเหมือนของเพชรแหละจ้า

3. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    พี่รั้งพูดเสียมุกไม่กล้าพูดต่อเลย เเบบว่ากลัวผู้รู้จริงค่ะ.. เหะๆ
    เดี๋ยวโดนเเฉอะไรจังๆออกอากาศอีก สาวงามเเห่งบาดาลจะเอาคืนได้ 55

4. Nakraksa

เอ๊ะๆ อะไรนะ ได้ยินแว่วๆ เก็บข้อมูลไว้แกล้งคนบ้างดีกั่ว ฮี่ๆๆ

5. หนูมุก

ขำอดีตอันรุ่งเรือง หุหุหุ... ตอนนี้ก็ยังงามอยู่จ้า ไม่ต้องถล่มตัวไป อิอิ
    ส่วนเรื่องเเฟนเด็ก... ไม่กล้าพูดมาก เดี๋ยวเข้าตัว เหะๆ ไม่ไหว ๆ

ว่าเเต่พึ่งรู้ว่าตะเองก็เเอบหวานเหมือนกันน้า... เห็นห้าวเสียขนาดนี้
    มีเเอบไปเก็นดอกไม้ตอนค่ำๆด้วย ปลูกเองด้วยหรือเปล่าจ๊ะ คุณเพชร ^_^

6. Nakraksa

ชอบดอกไม้หลายอย่าง ปลูกเองกะมือเค้าเนี่ยแหละคุณมุก เพาะจากเมล็ดบ้างอะไรบ้าง จริงๆแล้วเป็นคนอ่อนหวาน ต้องการคนเอาใจ และดูแล แต่ที่เห็นโหดๆนั่น เป็นเพราะอารมณ์ล้วนๆ ถ้าไม่โมโหนี่นางฟ้าจำแลงเชียวแหละ (อันนี้ไม่รวมใบหน้านะ)

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

--- มีปานตรงไหนเหรอ พี่มีปานที่แขน จนมาเจอเหรียญพระของหลวงปู่คำพันธ์ จึงรู้ว่าเป็นนาคราชที่เกี่ยวกับพระธาตุแถวนครพนมมาเกิด เพราะโบราณว่าปานคือสัญลักษณ์ที่พ่อแม่ทำไว้ ปานที่แขนเหมือนรูปนาคราชที่หลังเหรียญ อิอิ

8. Nakraksa

เอ่อ ขอดูปานของคนที่มีค่ะ แหะแหะ

9. หนูมุก

ต่อไปเรียกคุณเพชรว่า นางฟ้าทุรคา ดีกว่า อิอิ

เเต่ไม่กล้าขอดูปานใครหนาเจ้า... กลัว เหะๆ

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

--- เคยช่วยหมอดูที่บางแสน ป้าเขานั่งหน้าเศร้าๆ เราได้กระแส องค์เทพบอกให้ช่วย จึงช่วยอุดหนุน เขาก็บอกว่า มีดอกบัวที่ฝ่ามือ เป็นลูกพระแม่อุมา ไม่ต้องกลัวอะไร ประมาณนี้ ดูดวงแบบแนวภาษาอินตะละเดีย อิอิ พูดเรื่องนี้เมื่อคืนฝันว่าเอาพระไปแจกญาติธรรม ปรกฎว่าเห็นมีพระอยู่สององค์ใหญ่อยู่กลางสนาม พอเดินเข้าไปปรากฎว่าเป็นท่านแม่ศรีสองพระองค์ กายท่านเป็นแก้ว ท่านก็พูดอะไรบางอย่าง จำไม่ค่อยได้ ประมาณว่าพระของแม่ อย่าเพิ่งให้ใครไป นึกได้ว่าเพิ่งไปช่วยคนดูแลช้าง ซื้อแหวนแม่นางกวักมาสององค์ แปลกดีเนอะ เพิ่งนึกได้ตอนเล่านี่แหล่ะ อิอิ

11. Nakraksa

เอ้า ไม่ดูจะรู้ได้ยังไงอ่ะ ว่าเป็นยังไง เค้าไม่เคยเห็นนี่นา ถือซะว่าเพื่อการศึกษา

พี่พระยา อนุโมทนาจ้ะ ได้ของดีมาด้วยสินั่น

12. หนูมุก

อนุโมทนาด้วยค่ะ พี่ครู

คุณเพชร.. ตกลงจะดูให้ได้ใช่ไหมจ๊ะ อิอิ

13. Nakraksa

แหม เค้าไม่เคยเห็นนี่นา แล้วมุกไม่อยากจะเห็นเหรอ เผื่อจะมาคุ้ยๆว่าของเรามีตรงไหนบ้างไหมไงจ๊ะ

14. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    มีปานแดงที่ใกล้ๆมุมปาก กับตรงข้อเท้าด้านนอก และก็มีปานดำ(จริงมันไม่ดำค่ะมันสีน้ำตาล) ตรงขา คล้ายรูปชฎา แต่ความจริงมันมีคล้ายกันและตำแหน่งเดียวกันทั้งสองฝั่ง แต่มันมาอยู่ใกล้ๆกันตั้งแต่เมื่อไหรไม่รู้ค่ะ พูดไปเหมือนเว้อแต่มันจริงอะ

15. somjeedz

somjeedz เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเจ้าค่ะพี่ๆและชาวเมืองปุยฝ้าย(นคราบาลดาล) ^__^

แวะมาทักทายยามบ่ายเจ้าค่ะ

พูดคุยกันเรื่อง ดอกบัว อยู่รึเจ้าค่ะ

ส้มเองก็พึ่งขอยายว่าอยากขุดสระปลูกบัว

แต่คุณยายไม่อนุมัติ เซ็งเลยอ่ะ T^T นู๋อยากปลูกอ่ะ

คงขอเยอะไปมั้งค่ะ แต่ยังไงส้มก็จะหาทางปลูกให้ได้

เพราะเป็นความฝันความชอบตั้งแต่เด็กแระ

แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพันธุบัวก่ะเค้าหรอกเจ้าค่ะ ~~~~

เรื่องเจองูนี่เจอแบบแปลกๆกันเกือบทุกคนเลยนะค่ะนั้นโดยเฉพาะพี่เพชร

งูร่วงมาใส่คอซะงั้น...ดีนะค่ะที่ไม่เป็นไร

ของส้มก็มีเรื่องแปลกๆกับงูมาเล่าให้ฟังเหมือนกันเจ้าค่ะ

งูมาอยู่ในห้องนอนอยู่ใต้เตียงเลย แล้วมาอยู่ตั้งแต่เมื่อไหร่ก็ไม่รู้

อีตอนมาเจอก็เพราะแม่เข้ามาทำความสะอาดห้องให้ลูกสาว

ดีนะส้มไม่อยู่ไปโรงเรียน สยองกันเลยทีเดียวไม่รู้นอนอยู่ก่ะงูกี่คืนมาแล้ว

แต่ตอนอยู่ในห้องก็ไม่ยักจะเคยเจอกับตัวเอง เค้าคงแอบอยู่ใต้เตียงรกๆแน่นเลย555+

และคงเป็นเพราะห้องส้มอยู่ชั้นล่างด้วย

แล้วก็ในห้องค่อนข้างเย็นและมืดด้วยแหระเค้าเลยนึกว่าถ้ำมาขออาศัยอยู่ด้วยซะงั้น

ดีนะที่เค้าเป็นแค่งูเขียวไม่ใช่งูเห่าแบบที่พี่เพชรเจออ่ะ ^__^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2010
  16. พระยาเดโชชัยมือศึก

มีปาน รูปหัวใจบ้างป่ะ อิอิ

17. somjeedz

somjeedz เป็นที่รู้จักกันดี

เจอแบบเดียวกันแต่หนักกว่าของส้มอีกนะเนี้ยเจ้าค่ะ เล่นเจอกันจังๆเลยยย

18. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    สวัสดีค่ะ คุณพรเทวราช

อยากไปพระนิพพานเหมือนกันค่ะ แต่ไปไม่ได้ ยังต้องเหนื่อยอยู่ค่ะ เท่าที่ทราบตายจากชาตินี้ไป จะไปชั้นพรหมก็ไม่ได้ ถูกจองตัวไว้ที่สวรรค์ชั้น ๖ ค่ะ ฮือ ๆๆ

เคยเห็นแต่พระอินทร์ค่ะ ไปเฝ้าท่านเป็นประจำ ท่านเมตตาสูงมาก ๆๆๆ ค่ะ หลายคนก็เป็นลูกท่านลงมาเกิดเพื่อสร้างบารมีค่ะ

ลืมบอกไปว่า ท่านรูปงามด้วยนะคะ อุ๊บ..เผลอไป..

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

19. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    คุณเพชรคะ มีท่านหนึ่งฝากมาบอกว่า "ชาตินี้คุณเพชรยังงามเหมือนเดิมนะคะ" (เราว่า คนที่บอกคงยังเจ้าชู้เหมือนเดิมเนอะ)

ขอให้รักษาความดีและความงามให้คงอยู่ตลอดไปนะคะ:cool:

บุญรักษาค่ะ

น้ำใส

20. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระอินทร์ท่านก็เหมือนรูปที่สายหลวงพ่อวาดไว้
    พระศิวะ ก็เหมือนรูปที่วาดไว้เช่นกัน กายสีขาว ผมยาว ทรงชุดเสือ