ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้พึ่งจะมีโอกาสเข้ามาที่นครปุยฝ้าย มัวแต่วิ่งอยู่อีกสองนครก็จะหมดวันแล้ว แวะเข้ามาทักทายนะค่ะ สวัสดีทุกท่าอดีตนาคา นาคีทั้งหลาย ที่มีจิตผูกพันอยู่กับสัญญาเก่าๆ อุ้มก็เหมือนลูกหยีไม่ค่อยได้ฝันเห็นพญานาคตัวเป็นๆแต่สิ่งที่อุ้มชอบฝันชอบฝันว่ามีสุภาพบุรุษสุดหล่อ มาร่วมรักด้วยเป็นประจำ ฝันอย่างงี้บ่อย ล่าสุดฝันว่าเขามาทำแบบที่เคยทำแล้วอุ้มก็พยายามดิ้นรนหนีเขาหลุดมาแล้วก็รู้สึกว่าจะแทงเขาด้วย แต่ปากเขาก็บอกว่าไม่ว่าอุ้มจะไปอยู่ที่ไหนเขาก็จะตามอุ้มจนเจอ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับพญานาคแต่ทุกครั้งที่ฝันเห็นผู้ชายมาร่วมรักจะเห็นเป็นหนุ่มหล่อสุดๆ แล้วก็ความรู้สึกจะหวาบหวิวเหมือนจริงสุดๆเลยค่ะ นี่เป็นการเปิดเผยครั้งแรกยังไม่เคยเล่าที่ไหน อยากให้คุณน้ำใสช่วยวิเคราะห์ให้อุ้มด้วยค่ะ

ส่วนเรื่องความศรัทธาและความเชื่อมั่นที่มีต่อพญานาค มันมาพร้อมกับที่อุ้มเริ่มนับถือศาสนาพุทธ เริ่มปฎิบัติธรรม อยู่ๆมันก็เกิดอาการเชื่อโดยไม่มีเหตุผล เชื่อมั่นและศรัทธาว่าพญานาคมีจริง มีอยู่ครั้งนึงที่ทุกข์มากๆคิดเอาไว้เลยว่าจะไปที่แม่น้ำโขงจะไปกรีดเลือดตัวเองลงแม่น้ำแล้วจะกระโดดลงไปอยากไปอยู่ใต้เมืองบาดาล คิดอยู่หลายวันมากช่วงนั้นแต่ก็ระงับสติอารมณ์ได้ เพราะตัวเองเชื่อเหมือนกัน ไม่รู้เชื่อได้ไงแต่เชื่อว่าตัวเองเคยอยู่ใต้บาดาล และจะกลับไปบาดาลให้ได้ ชอบอยู่กับน้ำ ชอบว่ายน้ำ

2. azalia

azalia เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    (เล่าความฝันสนุกๆ..อย่าจริงจังมากนะคะ)
    ขอขอบคุณคุณพี่น้ำใสอีกครั้งค่ะ...^__^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2010
  3. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    โมทนาค่ะ oishi_

4. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    เล่าเรื่องความฝัน

เคยมีคนทักเมื่อประมาณ 4-5 ปีที่แล้ว ว่ามีนาคีคอยติดตามอยู่ด้วยนะค่ะ

เค้าบอกว่าเหมือนเป็นเจ้ากรรมนายเวรกันมาก่อน

ถ้าอยากรู้ให้อธิฐานจิตดู (ตอนกลางคืน ต้องอยู่คนเดียวด้วย)

กลัวค่ะ เลยไม่ได้ทำ

แต่เมื่อหลายอาทิตย์ก่อนฝันค่ะ มันไม่ค่อยปะติดปะต่อกันเท่าไหร่

แต่จิตรู้(ในฝันเหมือนจะรู้) ว่ามีเทพที่เป็นใหญ่ (ในฝันรู้สึกจะมี

อำนาจมากค่ะ) จะยกยอดยาหยี (ในฝัน) ให้กับพญานาคตนหนึ่ง

แต่ยอดยาหยีไม่ยอมค่ะเพราะมีชายที่รักอยู่แล้ว เลยหนีค่ะ

แล้วฝันก้อตัดฉากไปในถ้ำ มีฤาษี (เป็นพระอาจารย์) บอกว่าจะ

ช่วยยอดยาหยีในเรื่องนี้ ไม่ต้องกลัว แล้วถามอะไรยอดยาหยีไม่รู้

จำไม่ได้ แต่ยอดยาหยี จำได้ว่าตอบพระฤาษี ไปว่า ยอดยาหยีเป็น

ห่วงลูก และญาติพี่น้อง ขอให้ ญาติพี่น้อง ลูกหลาน มีความสุขก่อน

แล้วจะบำเพ็ญเพียรสร้างบารมี ในหลุดพ้นอะไรทำนองนั้น

ฝันเหมือนเรื่องจักร ๆ วงศ์ ๆ แถมยังไม่รู้ที่มาที่ไป

อีกเลยไม่ค่อยกล้าเล่าให้ใครฟัง

พออีกอาทิตย์ถัดมาก้อฝันถึงไปเมืองบาดาลเห็นลูกแก้ว อัญมณี เต็ม

ไปหมด เก็บลูกแก้วไปบางส่วน แล้วก้อบอกว่าจะกลับแล้ว ฝั่งคน

เมืองบาดาลก้อบอกว่า ยังมีอีก 2 หีบ ไม่รอเอาไปด้วยเหรอ เลยบอกว่า ไม่เอาแล้วค่ะ จะกลับแล้ว จากนั้นก้อตื่นเลย

คนที่ทักเรื่องพญนาคเค้าบอกให้เราไปดูบันไดนาคตามวัด ว่ารู้สึกยัง

ไง ยอดยาหยีไปดูก้อไม่รู้สึกอะไร แต่มารู้สึกที่บันไดพญานาคสีดำ

ที่พระธาตุแช่แห้ง บอกว่าใช่เลย รู้สึกได้

จบเล่าเรื่องความฝัน คงไม่มีใครว่ายอดยาหยีงมงายนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2009
  5. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ความจริงแล้ว หากอีกฝ่าย (ฝ่ายชาย)ยังเป็นพญานาคอยู่ อาจจะต้องกลับไปเป็นนาคได้อีกค่ะ แต่ในกรณีของคุณโรสได้ เคลื่อนภพจากการเป็นนาคแล้วทั้งสองท่าน คงไม่ต้องกลับไปเป็นนาคค่ะ ถ้าไม่มีวิบากกรรมอื่นที่ทำให้ต้องกลับไปเป็นนาคนะคะ

แต่ทุกภพชาติ ไม่ว่าอยู่ภพใด(มนุษย์ เทวโลก หรือนาค) เขาก็จะตามหาเราจนพบ ตามรักอยู่อย่างนั้น(ด้วยแรงอธิษฐานอันแรงกล้า) และปรารถนาจะเป็นคู่ครอง

โดยปกติ แค่เราล่วงเกินผู้อื่นเพียงเล็กน้อย หรือไม่ได้ตั้งใจ (โดยมิได้อธิษฐานติดตาม) ยังต้องเกิดมาพบกัน และใช้กรรมกัน หากแต่เกิดจากความตั้งใจที่จะให้พบกัน ยากที่จะหลีกเลี่ยง ยกเว้น เราสร้างบุญใหญ่ ๆ เช่น สร้างพระพุทธรูป ๔ ศอกขึ้นไป แล้วอธิษฐานลา.. หรือเร่งปฏิบัติให้เข้าสู่มรรคผลพระนิพพานในชาตินี้ค่ะ

คุยกันเป็นธรรมทานนะคะ อย่าซีเรียส อิอิ

อนุโมทนาบุญกับคุณโรสอีกครั้งค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2009
  6. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

แน่ แอบเห็นความลับของสาวเจ้าเสน่ห์แว้ว กึ๋ยๆ ไม่เคยเลยอ่ะพี่ ฝันแบบนี้ แปลกดี เพชรชอบฝันเห็นผู้ชายที่ไม่รู้จัก มาจับมือชวนไปนู่นไปนี่ แต่พอได้อยู่ใกล้ๆกันแบบว่าไม่ได้ไปเที่ยว ก็มักจะตื่น ส่วนใหญ่เพชรก็ไม่ได้ไปกับเค้านะ หรือชอบมีอะไรมาบังหน้าไว้ไม่ให้เห็นทุกที บางทีหนักกว่านั้น ส่วนที่เป้นหน้าเหมือนโดนยางลบลบออกไปหมด ก็แปลกดี

7. azalia

azalia เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    สาธุ ขอบคุณคุณน้ำใสมากมายที่กรุณาชี้แนะค่ะ
    คงใกล้เวลาอโหสิกรรมแก่กันแล้ว...สาธุอนุโมทามิ ^__^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2010
  8. ภัทรอังคาร

อึ๊ย เพชรอ่ะอย่าทักจิอายนะเนี่ย เดี๋ยวต้องไปแก้คำแล้วเนาะมันแลแรงไปหรือป่าวคำที่ใช้ก็พี่อุ้มไม่รู้จะใช้คำไหนดีอะ ก็มันเป็นอย่างงั้นจริงๆอ่ะ

9. Nakraksa

ไม่แรงหรอกพี่ ก็ไม่บอกให้ชัดเจน แล้วคนอ่านจะรู้มะอะ หรือว่าเพชรจะเป็นคนพูดจาแบบนี้อยู่แล้ว เลยเฉยๆ (k)

10. ภัทรอังคาร

เมื่อคืนยิ่งฝันว่ามีคนเอาแหวนมาให้สวมใส่อยู่อ่ะ ชักจะมะค่อยดี เขาบอกว่าฝันแบบนี้มันเหมือนคนจะมีลูกแต่พี่อุ้มมะมีสามีจะมีลูกได้ไงอ่ะ กลัวๆๆๆ

11. Nakraksa

แหม ไม่เคยได้ยินเรื่อง เวอร์จินแมรี่เหรอพี่ ฮิฮิ ถ้ากลัวมาก ก็ส่งแหวนมาให้เพชรวงนุง แก้เคล็ด เอ๊ะแล้วเกิดเพชรท้องขึ้นมา จะทำไงง่าพี่ :'(

12. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ฝันว่า มีคนเอาแหวนมาให้ แปลได้อีกอย่าง คือ จะพบเนื้อคู่ค่ะ ระยะเวลาก็ดูว่า ฝันยามไหน เช่น ถ้าฝันช่วง 6 ทุ่ม หรือตีหนึ่ง ก็จะประมาณ 1 -2 ปี แต่ถ้าช่วงใกล้เช้า ประมาณ 3-6 เดือน หรืออาจจะเร็วกว่านั้นค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

13. ภัทรอังคาร

5555555 เอิ๊กขำ งั้นยกให้ไปเลยแหวนวงที่ฝันให้เพชรเอาไปเก็บรักษาพี่อุ้มมะเอาหรอก เกิดท้องก็รับสิจะ จะทำไรละ

14. ภัทรอังคาร

สาธุเจ้าค่ะ คุณน้ำใส อย่างอุ้มจะมีสิทธิ์เจอเนื้อคู่อีกหร๋อค่ะ ดวงอุ้มอาภัพรักจะตายชีวิตนี้ไม่เคยสมหวังในความรักเลยอ่ะค่ะ คนที่มารักมีเยอะค่ะ แต่ก็รักแบบว่าไม่ได้จริงจังไร แล้วอุ้มจะได้เนื้อคู่ยังไงค่ะ ชีวิตอุ้มถูกสาปมาให้อยู่ตัวคนเดียวคงมะมีหรอกเนื้อคู่ อาจจะมีแต่คู่เวรคู่กรรมค่ะ อุ้มฝันช่วงเช้าตีสามตีสีค่ะ

15. Nakraksa

ที่รับลูกในท้องนู๋นี่ พี่อุ้มชิมิ แล้วจาเปงพ่อเด็กได้มะนั่น แหง่วๆ

16. ภัทรอังคาร

555555 ก็พี่บอกให้หนูรับไป ไม่ใช่มาบอกให้พี่รับวุ๊ย พี่ก็ยังหาพ่อพันธ์ไม่ได้เลย จะให้เป็นพ่อเด็กเนี่ยคงมะเอาด้วยหรอกนะ พฤติกรรมยังไม่เบี่ยงเบน อิอิอิ เอิ๊ก แล้วเขาหายกันไปไหนหมดละเนี่ย เจ้าเมืองยาก็หาย วันนี้เป็นแปลกๆ สงสัยเมื่อวานใช้พลังเยอะไปหน่อย

17. Nakraksa

เมื่อวาน น้องเค้าใช้พลังทำไรอ่ะพี่คับ นู๋เจือกไปถามเรื่องของนู๋กะเค้าด้วยจิ เงียบไปเลยง่า ฮือๆๆ

แหะ อดเยย เมื่อก่อนเพชรเคยเบี่ยงเบนด้วยนะพี่ แหม ร้อนตัวเยยนะเนี่ย

18. ภัทรอังคาร

555555 เบี่ยงเบนไปทางไหน อ๋อ รู้แล้ว มะต้องบอกก็ด้าย แล้วเรื่องอยากรู้เนี่ย มะรู้สักเรื่องมะได้หร๋อ เห็นอยากรู้อยากเห็นไปหม๊ดทุกเรื่อง เดี๋ยวก็บอกให้หมดให้ไม่มีคำถามอีกเลยนี่ แต่ไม่เอาดีกว่า 555555

19. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห เจ้าเมืองปุยฝ้าย ไม่ได้เข้ากระทู้มา 2-3 วัน โห กระทู้คึกคักกันจังนะค๊ะ อิอิ ^^

หนีไปเที่ยวฮ่องกงมาค่ะ 555+

ยินดีต้อนรับทุกๆท่านเลยะค๊ะ รู้สึกดีใจมากค่ะที่แวะเวียนมาเยี่ยมกันเยอะๆ ^^

20. somjeedz

somjeedz เป็นที่รู้จักกันดี

เคยฝันเห็นพญานาคเหมือนกันค่ะ

ส้มเองเคยฝันเหมือนกันเท่าที่จำได้ก็เมื่อหลายปีก่อนฝันว่าถูกยักษ์ตามทำร้ายแต่ก็มีพญานาคสองตนเข้ามาช่วยเลยหนีรอดจากยักษ์ตนนั้นได้ครั้งนี้ในฝันส้มไม่ได้รู้สึกกลัวท่านพญานาคทั้งสองเลยผิดกับครั้งที่สองก็ฝันอีกว่าถูกพญานาคมีลักษณะสีขาวทองๆตามไล่ส้มเองก็วิ่งหนีหลบหลีกจนไปเจอกับเทพองค์หนึ่งซึ่งส้มก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าท่านคือใครแต่เป็นผู้ชายมาช่วยขัดขวางการตามของพญานาคตนนั้นไว้ น่ากลัวมากเลยอ่ะ และเมื่อไม่นานมานี้ก่อนที่จะกลับบ้านที่จังหวัดน่านก็ฝันว่าเรากลับไปบ้านที่น่านแล้วจะเข้าบ้านแต่ก็เห็นมีงูตัวใหญ่หว่างูปกติลำตัวสีชมพูมีหงอนด้วยไม่รู้ว่าจะเรียกว่านาคได้รึเปล่า อยู่ตรงบริเวณประตูบ้านและรั้วข้างๆบ้านประมาณสี่ถึงห้าตัวเนี้ยแหระและก็มีงูอื่นๆด้วยทำให้ส้มไม่กล้าเข้าบ้าน พอกลับไปบ้านที่น่านคืนแรกรึว่าคืนที่สองเนี้ยแหระส้มก็ฝันอีก มันเหมือนครึ่งหลับครึ่งตื่นคือแบบนอนกำลังเคริ้มๆอ่ะ อยุ่ดีๆก็มีพญานาค(ตามความรู้สึกว่าน่าจะเป็นพญานาคแต่ตัวไม่ใหญ่เท่าไหร่)หลายเศียรเลื้อยขึ้นมาอยู่บนเตียงของส้ม ในฝันส้มตกใจและก้กลัวมากแต่ในฝันยายส้มที่นอนด้วยกันบอกว่าไม่ต้องกลัวๆ ส้มก็เลยคลายความกลัวลงแต่ไม่ทันที่จะได้เจรจากับพญานาคตนนั้นก็ตื่นขึ้นมาซะก่อน ส้มเลยไม่รู้ว่าพญานาคตนนั้นท่านต้องการจะบอกอะไรกับส้มรึเปล่า คืออยากรู้ว่าส้มมีกรรมอะไรกับท่านรึเปล่ารึว่าท่านต้องการจะบอกอะไร

ปล.ที่ที่บ้านส้มอยู่หน่ะยายเคยบอกว่ามันเป็นเส้นทางแม่น้ำน่านสายเก่ามันจะเกี่ยวพันกับพญานาคในฝันส้มรึเปล่าค่ะ ใครพอจะอธิบายให้ส้มเข้าใจหน่อยได้มั้ยค่ะ ขอคำชี้แนะด้วยนะค่ะท่านผู้รู้

ส้มอ่านกระทู้ของคุณแก้วนาคาแล้วอยู่ๆน้ำตาก็ไหลมันรู้สึกประหลาดๆบอกไม่ถูกอะไร งงกับตัวเองเลย เหมือนความรู้สึกเสียใจ คิดถึงอะไรซักอย่าง เฮ้ยยงงค่ะ