ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

แป่ว เรียกตามคุณมุกกันหมดเลย ตอนนี้ยังไม่ใช่น้าตะเอง เค้ายังมีเหมือนตะเองอยู่เรยง่า ข่าวว่าท่านมาอย่างแรงซะด้วย

2. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    ท่านมาเเรงอย่างไร... วานบอกจิ๊ สาวงามฯ อิอิ

อนุโมทนากับ คุณโคมหลวง ที่ตั้งใจเเจกพระผงเเละเเก้วจักรพรรดิ์ ทานนี้อานิสงค์เเรงจริงๆค่ะ

อนุโมทนากับ คุณปราญ ได้ไปกราบนมัสการหลวงพ่อเสริมที่วัดปทุมวนารามในวันนี้ ขอส่งใจไปด้วยคนจ้ะ

ยินดีกับ น้องปุยฝ้าย ที่ได้รับท่านมาช่วยดูเเลคุ้มครองนะคะ เเล้วรีบมาเฉลยน้า...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2010
  3. แตงไทยจ้า

แตงไทยจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    ...อ้าว..แตงอายุเท่าปราญเลย..อิอิ..แตงเรียนชั้นประถมที่โรงเรียนเทศบาลวัดกลางค่ะ
    ชั้นมัธยมเรียนที่ รร.ท่าเรือ"นิตยานุกูล"
    แล้วจบ ป.ตรีที่ มศว.ประสานมิตรค่ะ..อั้นแน่แล้วปราญล่ะคะ
    แตงดีใจค่ะ..ที่ปราญอยู่แค่บ้านหมอ..แตงก็ชอบไปวัดสะตือค่ะ..และที่สำคัญคนพิเศษของแตงที่เสียไปแล้ว..เขาก็อยู่บ้านหมอค่ะ(ต.โคกใหญ่)ปราญเคยไปแล้วใช่ไหมคะ
    ขอให้พบดวงแก้ว ขอให้แคล้วบ่วงมาร ขอให้ถึงพระนิพพานในอนาคตอันใกล้ด้วยเทอญ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2010
  4. แตงไทยจ้า

จะกลับนิวซีแลนด์แล้วหรือคะ...อย่าลืมดูแลสุขภาพด้วยนะคะ..สภาพอากาศคงแตกต่างกับเมืองไทยที่ร้อนสุดๆ...ร้อนแต่กายไม่เป็นไรค่ะ..จิตใจเย็นด้วย..ศีล สมาธิ ภาวนา..อยู่ที่ไหนก็มีความสุขค่ะ...ขอบคุณนะคะที่ตั้ง
    กระทู้ให้แตงได้ค้นพบสิ่งที่แตงตามหามาแสนนาน(แบบไม่รู้ตัว)...ขอบคุณจากใจค่ะ
    [​IMG]ขอให้พบดวงแก้ว ขอให้แคล้วบ่วงมาร ขอให้ถึงพระนิพพานในอนาคตอันใกล้ด้วยเทอญ<!-- google_ad_section_end -->

5. แตงไทยจ้า

พี่พระยาคะ...ถึงจะโพสไว้นานแล้ว...แต่ได้ใจน้องมากเลยค่ะ...ถูกต้องนะคร้าบๆๆๆๆๆ...อนุโมทนาค่ะพี่ชาย
    ขอให้พบดวงแก้ว ขอให้แคล้วบ่วงมาร ขอให้ถึงพระนิพพานในอนาคตอันใกล้ด้วยเทอญ<!-- google_ad_section_end -->

6. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    อิอิ ถามดูเผื่อจะเป็นเพื่อนร่วมรุ่นร่วมโรงเรียนอ่ะนะ:cool:

7. Nakraksa

ไม่รู้ง่าคุณมุก อนนี้ปู่บอกว่ามาแรงมาก เชิยแม่กวนอิมมาซอฟท์ลง แต่ได้ินิดเดียวเอง เลยแนะนำว่าให้เพชรรีบไปรับซะก่อน พรุ่งนี้เลยต้องกลับไปเชิญท่านมาอีกรอบ ดังนั้น พรุ่งนี้จะไม่ได้เข้าบอร์ดนะจ๊ะ

8. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะใกล้จะกลับแล้ว วันที่ 16 เดือนหน้านี่แหละค่ะ :'(

สภาพอากาศก็แตกต่างกันอย่างมากเลยค่ะ ที่นั่นกำลังหนาวได้ที่เลย อิอิ:cool:

ดีใจนะค๊ะ ที่กระทู้ที่ตั้งทำให้ใครหลายๆคนได้มาพบมาพูดคุยกัน ในเรื่องแบบเดียวกัน และดีใจนะค๊ะที่ทุกคนรักนครนี้ อิอิ ^O^ :cool:

อนุโมทนาบุญค่ะ:cool:

9. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

เฉลยให้แล้วก็ได้ค่ะว่า พี่สาวใจดีที่ให้เพชรพญานาคสีชา กับปุยฝ้ายมาคือ......

พี่กุลค่ะ หรือคุณ kultida น่ะค่ะ ^O^

อนุโมทนาบุญให้กับพี่กุลกันด้วยนะค๊ะ ^O^

:cool:

10. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนา คุณกุลธิดา ค่ะ
    ดีใจด้วยนะคะ น้องปุยฝ้าย แล้วก็เดินทางปลอดภัยค่ะ
    สวัสดีค่ะ คุณรั้ง คุณแตง
    สวสัดีตอนค่ำๆ คุณเพชร คุณปราญ พี่น้ำใส พี่พระยาฯ คุณมุก และท่านอื่นๆด้วยนะคะ

11. Nakraksa

ดีใจจ้ะ ที่มาที่นี่ ขอบคุณน้องฝ้าย ที่ทำให้พวกเรามาเจอกันนะจ๊ะ อนุโมทนากับคุณกุลธิดาด้วยค่ะ

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ดูกระทู้ในเว๊ปที่หลวงพ่ออุดมวัดพิชัยสงคราม อยุธยา ท่าน เข้ารักษาที่ร.พ.พญาไท ใช้เงิน5แสน แต่ในบัญชีมีอยู่ 1 พัน อยากให้พี่ๆน้องๆได้ร่วมถวายเงินค่ารักษาพระปฎิบัติดี ลองหาดูนะครับ พอดีหาไม่เจอแล้วว่าในกระทู้ไหน อยากให้สหธรรมิกช่วยๆกัน

13. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

14. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุ กับคุณโคมหลวงด้วยนะคะ
    ใจดีจังเลย..
    ยังไงจะขอรับลูกแก้วจักรพรรดินะคะ แล้วจะส่งที่อยู่ไปทางหลังไมค์
    ขออนุโมทนาในผลบุญครั้งนี้ และขอให้คุณโคมหลวงเจริญในทางธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปค่ะ
    ปรารถนานิพพาน ก็ขอให้ถึงนิพพานโดยเร็วนะคะ

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

15. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    น้องปุยฝ้ายคะ พี่ก็อยากขอบคุณที่น้องตั้งกระทู้นี้ด้วยนะคะ
    ว่าจะขอบคุณนานมาแล้ว แต่ก็ข้ามไปทุกที
    หลายๆ ครั้งที่อ่านข้อความคุณน้ำใส พี่พระยาเดโช และหลายๆ ท่าน
    อ่านแล้วก็รู้สึกอบอุ่น ยังไงไม่รู้ บอกไม่ถูก
    คือมันไม่ใ่ช่แค่คำว่า อบอุ่น น่ะ
    สงสัยเราๆ จะเคยเกี่ยวพันกันมา ถึงได้มาพบเจอกันในกระทู้นี้

หลายๆ คนในนี้ มีญาณ มีลางสังหรณ์กัน แม่นๆ ทั้งนั้นเลย
    รวมทั้งน้องปุยฝ้าย ล่าสุดที่ได้เพชรพญานาคด้วย ดีใจด้วยนะจ๊ะ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะคะ
    น้องแตงกวา น้องปราญ คุณเพชร หนูมุก คุณรั้ง น้องปุยฝ้าย ฯลฯ
    และทุกท่านที่ไม่สามารถเอ่ยนามได้หมด อิอิ

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

16. นู๋หนุ่ม

นู๋หนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาบุญกับคุณโคมหลวงที่แจกลูกแก้วจักรพรรดิได้กุศลแรงนะครับ

อนุโมทนากับคุณกุลธิดาที่ให้เพชรสีชา น้องปุยฝ้ายนะครับ

ขอให้น้องปุยฝ้ายโชคดีโดยตลอดและเดินทางโดยสวัสดิภาพและเ่ช่นกันกับน้องสาวนักเดินทาง ที่พี่ต้องขอบคุณน้องปุยฝ้ายที่ได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ทำให้พี่ได้ถามคำถามกับพี่น้ำใสและพี่ครูมากมาย(ไม่เคยทักน้องเลยทั้งที่เป็นเจ้าของบ้าน ขอโทษด้วยครับ)

อีกเรื่องขอที่อยู่พี่น้ำใสและพี่ครูได้ไหมครับทางพีเอ็มเดี๋ยวจะส่งของไปให้เป็นการขอบคุณที่ช่วยเหลือและเมตตากรุณาตอบคำถาม(เยอะเลย)ของหนุ่มครับ(ไม่ได้มีมูลค่าสูงแต่ก็ให้ด้วยใจนะครับ)^^

คุณเพชร(นางฟ้าทุรคา)ชื่อคุณเพชรหนุ่มให้สีชมพูบ่งบอกถึงความสวยเสมอ^^หรือสีแดงดี ข่าวว่าท่านมาแรง นี่หมายถึงอะไรหนุ่มก็สงสัยเหมือนพี่มุกตอบด่วนเลยครับ

สวัสดีพี่น้องเพื่อนธรรมทุกท่านด้วยนะครับ ขอให้มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมตราบจนสู่พระนิพพานทุกท่านนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2010
  17. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับน้องปุยฝ้ายและทุกๆท่านเช่นกันค่ะ
    ดีใจนะคะที่ได้มาพูดคุยและทักทายในนครแห่งนี้
    รู้สึกอบอุ่น รับได้ถึงกระแสดีๆจิตใจดีๆผ่านตัวหนังสือ
    ถึงแม้จะไม่เคยเห็นหน้าหรือรู้จักกันมาก่อนแต่รู้สึกผูกพันธ์
    เหมือนเคยรู้จักกันมาแต่กาลก่อนหลายท่านคงเป็นเช่นกันเนาะ

ขอให้ท่านได้คุ้มครองน้องปุยฝ้ายยามอยู่ไกลบ้านนะคะ
    ระลึกถึงท่าน อุทิศบุญให้ท่านบ่อยๆ
    ว่างจากการเรียนคิดถึงก็เข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆนะจ๊ะ

18. Nakraksa

คุณนู๋หนุ่มจ๋า อันนี้เพชรก็งงๆเหมือนกันแหละ คนตาดีเค้าว่าตอนนี้ท่านซ้อนอยู่ตลอด รูปงาม ผิวสีขาวอมชมพู ผมหยักศก มาแบบแรงมากๆ สั่นไปทั้งตัว คือวันนี้ว่าจะไปเชิญท่านมาแต่ว่าเกิดเหตุขัดข้องเลยยังไม่ได้ไปซะอีก เลยรอซักแป๊บ แต่ว่ายังไงก็ต้องรับท่านมาก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนอีกที เป็นองค์อื่นที่เย็น และเมตตา เพราะเพชรใจร้อนมากมาย ยิ่งเสริมกันให้ออกแนวรุนแรงกว่่าเดิม เพราะท่านเป็นเทพสงครามน่ะจ้ะ เพชรก็รู้ตามที่บอกมาแค่นี้ แล้วปางพญายมเป็นยังไง เพชรก็ไม่รู้อีกเหมือนกัน เกิดมาก็ไม่เคยจะได้ยินเลย

อยากบอกว่ารู้สึกดีๆกับเพื่อนๆในนี้เหมือนรู้จักกันมาก่อนจริงๆด้วย หนักนิดเบาหน่อยก็ให้อภัยเพชรกันด้วยนะจ๊ะ

19. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    หนักนิด=ตัวอ้วน
    เบาหน่อย=ตัวผอม
    :cool:

20. Nakraksa

ยายปราญ เด๋วกัดคอเรยเน่ แง๊บๆ