ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

--- เกิดเป็นอะไรมาหลายๆอย่างนะครับ หมู หมา ปลา ไก่ น้องก็เคยเกิดมาหมด อิอิ

2. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    พี่ครูฯ ช่วยปะทางไป กระทู้หลวงปู่อาพาธ... อีกทีได้ไหมจ๊ะ
    น้องว่าจะหาทางไป เเต่ไปไม่ถูก หลงทางอยู่ ...ว่าเเต่เอาจริงๆจิพี่ครูฯ น้องอยากรู้
    หมูหมากาไก่รู้อยู่เเล้ว เอาไอ้ตัวที่ยังไม่รู้บ้าง 55^^'

3. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    คนธรรพ์ หน้าตายังไงเหรอคะ
    เคยรู้มาว่า ฝรั่งตัวสูง เป็นพวกทางสายยักษ์
    แล้วคนธรรพ์ เป็นแบบไหนคะ

แล้วคนที่เคยเกิดเป็นสัตว์ เช่น หมู หมา นก ปลา ไก่ ฯลฯ
    ทำกรรมอะไรมาเหรอคะ
    มีน้องหมา เพิ่งตายไป โดนหมาตัวใหญ่กัดคอ ทีเดียว ตายเลย
    สงสัยเคยทำเค้ามา เลยต้องมารับผลกรรม
    หลวงพี่บอกว่า หมาตัวนี้ ยังต้องไปเกิดเป็นหมาอีกหลายชาติ
    เลยสงสัยว่า กรรมอันใด ทำให้เราเกิดเป็นเดรัจฉานเหรอคะ พี่ครูฯ

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

4. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ครูพี่น้ำใส คุณปราญ คุณน้องสาว คุณมุก และทุกท่านที่อ่านครับ
    ว้าวกระทู้ใหม่พี่ครูใจเต้นริ้กๆเลย
    พี่ครูคงไปแล้วมั่งครับ ผมขอแปะแทนที่ขอมานะครับ
    ขอเมตตาพี่พี่ ช่วยค่ารักษาพยาบาล หลวงพ่ออุดม วัดพิชัยสงคราม<!-- google_ad_section_end -->
    เมื่อกี้ได้ช่วนโอนไปแล้ว 300บาทครับ โมทนากับพี่ๆน้องๆอีกทีครับที่มีจิตกุศล ผมขอตามกระแสห้องนี้ไปเรื่อยๆครับเท่าที่มีผมจะแรงอยู่ ฝากกระแสดีๆคนดีๆก้มากันเยอะเชียว(ยกเว้นผมยังเลวครับ)^^

คุณน้องสาวจะแจกCDหรือครับดีจังเลย โมทนาด้วยครับ จริตผมเป็นคนขี้เกียจมาแต่ไร 55 ไม่สนใจจะไม่ฟังเลยเมื่อก่อนครับ แจกเมื่อไรเดียวผมแอบขอด้วยครับ อิอิ
    อันนี้แนะนำครับ มีท่านหนึ่งที่ผมฟังเกือบทุกวัน ไม่ฟังแล้วเหมือนอะไรหายไปคือท่านจิตโต หลวงพี่สมปองแห่งบ้านสบายใจ วัดท่าซุงครับ สนใจไหมครับเดียวเอว linkให้ ท่านสอนผ่านนิทาน(นิทานเหนือธรรมชาติ55)ได้ข้อคิดเยอะเลยครับ tamma.homeip.net -- เพื่อเผยแพร่พระธรรมคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2010
  5. โคมหลวง

สงสัยเหมือนกันครับ ท่านเก่งด้านกวีศีลป์มากใช่ไหมครับ แบบนี้หรือปล่าวหนอ

6. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุกับคุณโคมหลวงด้วยค่ะ
    เป้นเหมือนกันเหรอคะ ปราญฯก็เป็นค่ะ ถึงได้ทักพี่ครูว่า กระแสงที่ส่งมาเรียกแรงไปหน่อยไหม
    เดี๋ยวคนไหนที่เขาขวัญอ่อนๆจะตกใจกระเจิดกระเจิงพอดี

7. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณโคมหลวง พี่ครูไปแล้ว เลยยังไม่มีใครตอบให้เรา อิอิ

อนุโมทนาในผลบุญ ที่ร่วมถวายหลวงพ่ออุดมด้วยนะคะ
    เดี๋ยวจะไปถวายบ้างค่ะ

นิทานเหนือธรรมชาติ เดี๋ยวจะไปลองฟังบ้างค่ะ

ธรรมะของหลวงพ่อปราโมทย์ พระพี่ชาย ท่านแนะนำให้ฟังมากๆ ค่ะ
    ท่านว่าฟังแล้ว ก็ให้นำ้ไปปฏิบัติ เพราะหลวงพ่อปราโมทย์ ท่านเป็นคนรุ่นใหม่
    ที่สอนให้เราเข้าใจได้ง่าย เน้นไปทางดูจิตค่ะ
    ยังฟังไ้ด้ไม่ถึงครึ่ง พอเข้าใจบ้าง แต่ยังทำไม่ค่อยจะได้เลยค่ะ

อย่าลืมนะคะ ใครสนใจ ส่งชื่อที่อยู่มาทาง pm ได้เลยค่ะ

8. โคมหลวง

555ใจสั่นดิกๆเลยครับวิ่งไปโอนในทันใด ตอนแรกๆไม่อยากถามอะไรพอเลยโอนไป นั่งๆไปทนไม่ไหวเลยถามเพราะไม่เข้าใจตัวเองครับสนุกแต่เหนื่อยฮะ:cool: เหนื่อยไหมครับ ผมคงเกร็งไปเอง 55

9. โคมหลวง

ดีจังครับผมขอมั้งแล้วกันนะครับเดียวจะ พีเอมไป แลกกันซะงั้น 555 ตอนนี้รอหาซื้อทูปกระบอกใส่โปสเตอร์อยู่นะครับแล้วจะจัดส่งให้ทั้งสองคนเลย นึกว่าจะมีมาอีกอยากแจกครับ;P ผมได้ไฟเขียวคุณณัฐแล้วว่า พระผงแจกไปเลยท่านใดไม่มีจะได้มี แกบอกทำทัน จะช่วยตั้งกระทู้แจกพระหลวงปู่เพื่อใครคนรับกระแสหลวงปู่กันไหมครับ ท่านว่าพลังงานท่านก็มีเยอะเลย น้อมนำท่านมาใช้ได้เสมอๆ ผมละขี้อายซะเหลือเกิน หลายๆท่าน คุณบอยคุณกรคุณณัฐ ท่านทำหลายรอบแล้วก็ตอบรับดีครับ วัดใจโดยการส่งซองเปล่ามาให้เราแล้วเราจะส่งกลับ แนะนำด้วยครับคิดว่าอย่างไรดีครับ ร่วมด้วยช่วยกันคิดแหะๆ ... ขอคำปรึกษาครับ

10. angeltk229

อยากแจกจริงเหรอ ปราญฯอยากได้บ้างอ่ะ อิอิ แบบว่าขอคุณโคมหลวงเป็นรอบที่2 ถ้าได้รับการตอบรับเมื่อไหร่จะหลังไมค์ที่อยู่ไปเลยอ่ะค่ะ

11. โคมหลวง

อ้าวรอบสองหรอกรึครับ ผมนึกว่าบ่นเฉยๆ ว้า ขอโทษนะครับที่พลาดไป
    แจกจริงจ้า ไม่มีกติการนะครับ ไม่มีการพิจารณา ไม่มากมายอะไรครับแค่อยากร่วมด้วยช่วยกัน ^^ เพื่อพวกท่านจะเอาไว้ใช้ช่วยคนและวิญญาณตกค้างมากมายครับ :cool: ดีใจครับที่อยากได้กันอิอิ โมทนาครับ ร่วมกันช่วยหลวงปู่กันครับ

กราบสวัสดีพี่น้องร่วมดลกทุกท่านครับ ผมขอลากลับบ้านก่อนครับ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ กราบขอบคุณ พระพุทธเจ้า พระปัจเจก พระอริยะ หลวงปู่หลวงพ่อทุกๆพระองค์ และเทพพรหมเทวา ที่ให้ผมได้มาเจอสถานที่นี้และดันกระทู้นี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2010
  12. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

สาธุ..ขออนุโมทนาบุญในการแจ้งข่าวบุญด้วยค่ะ ช่วงนี้พี่ไม่ค่อยมีเวลาเข้า net เท่าไร มาแว็บ ๆ อิอิ...

พี่ก็ชอบธรรมะท่านจิตโตเหมือนกันนะคะ เมื่อก่อนฟังทุกคืน จนเครื่องพังไปเลย 555++ หลับก็ได้ยินเสียงท่าน ตื่นก็ได้ยินเสียงท่าน ก็โดนหลายดอกเหมือนกัน อิอิ..

ใครปรารถนาจะเข้าพระนิพพานนี่ ขอแนะนำธรรมะท่านจิตโตเจ้าค่ะ:cool::cool:

แต่พี่คงยังอีกนาน ฮือๆๆ pig_cryy

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

13. angeltk229

ดีจังค่ะพี่น้ำใสที่ได้คำตอบให้ตนเองแล้ว
    ปราญฯยังลังเลอยู่เลยค่ะ
    ใจหนึ่งก็ไม่ปรารถนาแล้วที่จะต้องเวียนว่ายตายเกิด (ทั้งที่คงยังต้องเกิดอีกหลายภพหลายชาติ)
    แต่อีกใจหนึ่งเหมือนยังมีบางอย่างที่ค้างคาบอกไม่ถูกค่ะ
    ไม่ว่าใครจะเลือกทางใด ปราญฯก็ขออนุโมทนาในความตั้งใจมั่นของทุกๆท่านด้วยนะคะ

14. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

สวัสดีค่ะ

คนธรรพ์ หน้าตาเหมือนเทวดา ท่านที่ดีดพิณในภาพด้านบนค่ะ แต่หล่อกว่ามากกกกกกกก...

พี่เคยมีประสบการณ์เรื่องนี้ ครั้งนั้นได้ไปอัญเชิญพระธาตุแถบจังหวัดอุทัยธานี คณะที่ไป ๖ คนค่ะ เราปีนเขาสูงมาก เดินขึ้นเขาประมาณเกือบ ๆ 3 กม.ค่ะ เขาสูงชัน พอขึ้นไปถึงทำพิธีบวงสรวงเสร็จ

ท่านหัวหน้าคณะบอกให้หลับตานั่งสมาธิ ปรากฏว่าทุกคนได้ยินเสียงดนตรี เป็นเครื่องสายนำ ตึ๊งตึง ๆ ๆ จากนั้นเราก็ได้ยินเสียงผู้หญิงร้องเพลงโบราณ ดังขึ้น ๆ เพราะมาก แต่ฟังไม่รู้เรื่องว่า แปลว่าอะไร เสียงดังจากทางซ้ายมือของพวกเรา

จากนั้นเราออกจากสมาธิก็ไม่ได้ยินเสียงนั้นอีกเลย พอออกจากสมาธิ ทีแรกทุกคนคิดเหมือนกันว่า ชาวบ้านมาเปิดวิทยุไว้ แต่ดูแล้วไม่มีใครเลย นอกจากพวกเรา ที่สำคัญเสียงนั้นดังออกมาจากพนังถ้ำ บรือสส์.. ทุกคนที่ไปวันนั้น เราจำไม่ลืมค่ะ

ส่วนเรื่องว่า ฝรั่งส่วนใหญ่จะเกิดเป็นยักษ์ไม่เสมอไปค่ะ บุพกรรมที่ทำให้เกิดเป็นยักษ์นั้น เป็นคนมักโกรธค่ะ ไม่ว่าชาติใด ภาษาไปก็เกิดเป็นยักษ์ได้ค่ะ

บุคคลที่ไปเกิดเป็นสุนัข ส่วนใหญ่เป็นเศษกรรมที่เคยผิดศีลข้อ ๓ มาค่ะ ก่อนจะเกิดเป็นหมา ก็เกิดเป็นม้า เป็นลา เป็นสัตว์ที่ถูกตอนมาก่อน แล้วจึงมาเกิดเป็นสุนัข

ส่วนคนที่เกิดเป็นไก่ชน ก็เคยชนไก่มาก่อน เกิดเป็นสัตว์ให้เขาฆ่า ก็เคยฆ่าสัตว์เหล่านั้นมาก่อนค่ะ

พระท่านถึงสอนว่า หมั่นนึกถึงบุญที่ทำอยู่เสมอ ต้องทำใจให้ใส ๆ เพื่อให้มีสุคติเป็นที่ไป เพราะเราไม่รู้ว่า ก่อนตาย วิบากใดจะส่งผลมาก่อน

ฉะนั้น...รักษาใจให้ใส ๆ อยู่เสมอนะจ๊ะ...

Numsai

15. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนากับ คุณน้องสาวฯ เเจกซีดีธรรมเป็นมหาทานนะคะ สาธุค่ะ

ขอบคุณ คุณหลวงฯ สำหรับลิ้งก์นะคะ เดี๋ยวมุกจะเอาไปเผยเเพร่ต่อด้วยค่ะ ^_^

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลของท่านๆคนธรรพ์ค่ะ พี่น้ำฯ
    งั้นสงสัยมุกคงไม่เคยเกิดเป็นคนธรรพ์ ฝีมือดนตรีห่วยเเตก (เเต่รู้จักนักดนตรีหล่อๆหลายคน 55)
    มีสิทธิ์เป็นยักษีหลายชาติ เเบบว่าโทสะเหลือกินเหลือใช้ อิอิ

16. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

เรียกว่าพี่ปัท หรือ พี่เอ ก็ได้จ้าาาาา นู๋แตงไทยคนสวย.....

17. แตงไทยจ้า

แตงไทยจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีค่ะพี่ปัท...สตีรผู้สร้างสรรค์ อิอิแตงแต่งเองน่ะดูน่ารักเหมาะกับพี่ค่ะ..เดี๋ยวจะแอบไปกระทู้พิเศษ พี่ครูซะหน่อย..ป่วนตามไป..แต่ไปดีนะคะ อิอิอิ..พี่บูชาพระแม่กวนอิมใช่ไหมคะ..แตงเพิ่งได้รูปนี้มาบูชาค่ะ..ยังไม่ค่อยรู้พิธีอะไรมาก..แต่น้อมบูชาด้วยใจค่ะ....และที่สำคัญแตงไม่กินเนื้อแล้วค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ

18. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพสวยมากค่ะ ภาพพระแม่กวนอิม พี่บูชาพระแม่กวนอิม และอธิษฐานไม่กินเนื้อตลอดชีวิตจ้า

กระทู้พระยาเดโช พี่ไปรายงานตัวมาแระ...อิ อิ

19. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่บางใหญ่ก็มารับกะนู๋เหอะพี่ คิกคิก แค่บางบัวทองเอ๊ง นู๋กินไม่เปลืองหรอก

20. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงจะเอาที่เค้าหรือเปล่าง่าปราญ ไหนว่าจะมารับกะมือเค้าล่ะ