ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    โห นี่เคยลองเเล้วจริงๆหรือนี่ คุณเพชร อินกว่าเค้าอีกน้าตะเอง เค้ายังไม่เคยเลยสักครั้ง หุหุหุ

สมัยก่อนของ คุณปราง นี่สมัยไหนหนอ สมัยที่ยังทำสีผึ้งใช้เอง อยากเห็นจริงๆเลยจ้ะ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2010
  2. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกชอบผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับผึ้งเป็นการส่วนตัว เช่นนมผึ้ง สบู๋น้ำผึ้งหรือนมผึ้ง สนใจอันที่ปราญบอก ยังพอทำได้ไหม อยากใช้ อิอิ ตอนนี้จะมีบ้านของผึ้งให้เราได้ใช้อีกไหม คิดถึงของแบบนี้จัง ไม่รู้ทำไม ตอนนี้ดันอยากร้องไห้อีกแล้ว เวร

3. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ยังจ้ายังไม่เคยลองนะ(ชาตินี้) แต่ในอดีตน่าจะเคยนะ ถ้าไม่เคยกินเองก็คงเคยเจียนพลูให้ใครบางคนกินอยู่บ่อยๆ

4. angeltk229

ปราญฯยังทำใช้เองอยู่เลยพี่เพชร ถ้าได้กลับบ้านจะควักใส่ตลับมาฝากนะ
    ใช้ดีกว่าลิปมันสมัยนี้อีก กลิ่นก็หอมด้วย สมัยก่อนยังเคยแอบควักมาทาปากกันอยู่บ่อยๆ

5. Nakraksa

ควักมาฝากหลายตลับหน่อยนะ ถือว่าฝากซื้อ เพราะว่าเป็นคนที่ฝากแห้งเป็นประจำ จะลอกๆแตกๆอยู่ตลอดแหละ เลยชอบพวกนี้

6. หนูมุก

พูดเรื่องจีบหมากเจียนพลู นึกถึงสมัยเรียนเลยจ้ะ..

ตอนนั้นเกลียดชะมัดงานฝีมือนี่ คิดว่าตัวเองทำออกมาได้ห่วยมากๆ
    เเต่ไหงโดนจับเป็นตัวเเทนส่งเข้าประกวดอยู่เรื่อย ที่นึกออกตอนตะเองคุยกันเรื่องนี้
    คือ เรื่องงานเเกะสลักผักผลไม้ คิดขึ้นมาเเล้วก็ขำ ทั้งที่เกลียดสุดยอด
    มีดเเกะสลักเข้ามือซ้ำเเล้วซ้ำเล่าจนนิ้วเเทบพรุน เเต่ก็ยังโดนจับให้ทำ เข้าประกวด
    เเถมได้รับรางวัลประทานจากพระองค์โสมสวลีด้วย เป็นไปได้อย่างไรยังงงมาถึงทุกวันนี้

สงสัยจะเป็นเรื่องของความคุ้นเคยเเต่ก่อนเก่า หุหุ เเต่อย่าให้ทำอีกน้า...
    ขอบายเเล้วจ้า.. 55

7. Nakraksa

เคยเห็นคนเค้ากินกัน เลยเอามาใส่ปากบ้าง ซักพักแทบจะจ๊ากเลย แหะแหะ

ว่าแต่วันพระนี้ใครจะจัดหมากพลูให้พวกเราเนี่ย

8. angeltk229

:'( น้อยใจ เรียกชื่อเขาก็ผิดอ่ะ
    สมัยนี้ก็ยังทำค่ะ ยายของปราญฯอายุ90ปี ท่านยังทำสีผึ้งใช้เองบ่อยๆ
    แต่สมัยก่อนที่ว่านี่ไม่รู้สมัยไหนนะคะ ไม่แน่ใจ สงสัยสมัยที่ยังกินน้ำกระทิลูกจันทร์ สมัยที่พื้นเรือนยังถูด้วยนวลตองอยู่อ่ะค่ะคุณมุก

9. Nakraksa

น้ำกะทิลูกจันทน์อีกแล้วรึ อืม เมื่อก่อนเจ้าเคยทำให้เรากินฤหาไม่ น้องปราญ

10. find truth

find truth เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ บังเอิญจริง ๆ เลย หลงทางมายังได้เจอคนรู้จักอีก อิอิ ว่าแต่อย่าย้อนสมัยไปไกลกันนักซิค่ะ พี่แอ้ตามไม่ทันอ่ะ งืด ๆ

11. Nakraksa

ยังคิดว่าบังเอิญอีกหรือ กระแสแห่งกรรม มิมีผู้ใดจักหลีกพ้น

12. หนูมุก

ตกลงจะรับหมากพลู หรือ น้ำกะทิลูกจันทร์ เจ้าคะ ท่านหญิงทุรคา
    เเม่หญิงปราญ จะได้จัดขึ้นสำรับถูก อิอิ
    (เรียกถูกเเล้วน้า.. พลาดหนเดียวเอง ท่านหญิงฯยังพลาดบ่อยกว่าเค้าเลย 55)

13. Nakraksa

ถ้าไม่โลภเกินไปขอทั้งสองเถิดน้องหญิงเอย

14. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมครับๆ พี่หญิงและน้องหญิง ขอทีหนึ่งครับน้ำกะทิลูกจันทร์ อบเทียนด้วยได้ไหมครับ
    จุดธูปแล้ว กรวดน้ำแบบคว่ำขันเลยนะครับ
    อิอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2010
  15. find truth

find truth เป็นที่รู้จักกันดี

งึม ๆ นั่นจิ ถึงว่าตัดสินใจเข้ากระทู้ไหน ต้องได้ไปเจอกันทุกทีเลยสิน่า คุณเพชรทำไมพักนี้เปลี่ยนรูปบ่อยจัง

16. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    หูย มาช้าไปวันเดียว

ไปกันถึงหมากพลู สีผึ้ง นวลตอง น้ำกะทิลูกจันทร์ ฯลฯ
    ไปกันซะไกล โอยมึน.. เกิดไม่ทัน อิอิ

เด๋วนี้เหมือนมีสมาคมเล็กๆ ในนี้ ต้องคอยมาทัำกทายกันทุกวันเลย
    แม่หญิงทั้งหลายอย่ารุมหนุ่มๆ ละอ่อน กันมากนะจ๊ะ ถนอมๆ กันบ้าง
    คุณเพชรวันนี้อารมณ์แปรปรวนเหรอคะ เกี่ยวกับท้องฟ้าอึมครึมมั้ยน้า
    หรือเพราะพรุ่งนี้วันพระ..

ชอบโผล่มาเวลาคนไปทานข้าวกันหมดแล้ว อิอิ

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

17. Nakraksa

ช่วงนี้วุ่นวือมากๆอ่ะแอ้ ไม่ใช่หรอก เป็นเฉพาะวันนี้ ไม่รู้เกิดอะไรขึ้นกันแน่

18. หนูมุก

โอ้โห กลีบลำดวนของโปรด ... ทำไมวันนี้ คุณหลวง หามาขึ้นสำรับเเต่ละอย่าง
    ช่างเรียกน้ำย่อยน้ำลาย ไม่ได้กินมาหลายปีดีดักเเล้ว ทำอย่างไรดีนี่
    เเค่จุดธูปยังไม่ได้น้า เค้ายังไม่เป็นงาน... เเง้

ท่านหญิงตุ้ม สนใจด้วยไหมคะ เเต่หากสนใจน้ำกะทิลูกจันทร์
    คงต้องรอ เเม่หญิงปราญ นะเจ้าคะ ^_^

19. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ คุณเพชร เดียวจะช่วยสัพเพให้อีกแรง(หลวงปู่)ครับ

เอามาให้อ่านครับน่าสนใจและจะได้รู้จักพระผงมากขึ้นครับ จาก watthummuangna

เดิมข้าพเจ้าไม่มีความสนใจในแก่นหรือหลักของพระพุทธศาสนา
    เพียงแต่มีความเข้าใจอย่างผิวเผิน และได้ประสบเหตุการณ์บางอย่างในการทำงานในต่างจังหวัด
    ทำให้มีความสนใจในเรื่อง “ พระพุทธคุณ ”
    ( พระพุทธคุณ คือ พลังงานที่อยู่ในพระ ) ว่าจะมีจริงหรือเปล่า
    จึงได้เสาะแสวงหา พระเครื่องของพระเกจิอาจารย์และพระกรุต่างๆ
    จากหนังสือพระเครื่องหลายฉบับ
    โดยเสียเงินในการเช่าบูชาเป็นจำนวนมากพอสมควร

เนื่องจากข้าพเจ้ามีพระเครื่องจำนวนมากมาย
    ทำให้ไม่มีการจัดเก็บให้เป็นที่เรียบร้อย
    มารดาข้าพเจ้าซึ่งเป็นชาวจีนแผ่นดินใหญ่ ( เรียกว่า เป็นคนต่างด้าว )
    และมีความนับถือใน พระศาสดากับพระโพธิสัตว์กวนอิม
    มารดาเคยเล่าให้ฟังว่า ท่านได้สวดมนต์ทำสมาธิมาตั้งแต่เมื่ออายุเพียง 15 ปี
    ตั้งแต่สมัยอยู่ในประเทศจีน จนมีอายุในขณะนี้ 70 ปี
    และตั้งแต่ที่ข้าพเจ้าจำความได้
    ก็เห็นมารดาสวดมนต์บูชาพระพุทธองค์และพระโพธิสัตว์กวนอิมทุกวัน
    ในช่วงเย็นไม่น้อยกว่าวันละ 3 ชั่วโมง

โดยปกติลูกหลานจะทราบเพียงแต่ว่า
    มารดาข้าพเจ้ามีความสามารถในการทำนาย โหงวเฮ้ง
    ( โหงวเฮ้ง หมายถึง การดูตรงหน้า ดูลักษณะ 5 อย่าง เช่น ดูตา ใบหู จมูก เป็นต้น ) ได้อย่างเเม่นยำมาก
    แต่จะบอกเฉพาะลูกหลานหรือญาติเท่านั้น

จนมากระทั่งอยู่มาวันหนึ่ง
    มารดาได้ให้ข้าพเจ้าไปจัดเก็บพระเครื่องต่างๆ ที่วางไว้ระเกะระกะให้เป็นที่เรียบร้อย
    เนื่องจากเป็นวันหยุด
    ข้าพเจ้าจึงนำพระเครื่องทั้งหมดออกมาทำความสะอาดแล้ววางไว้บนโต๊ะ
    มารดาข้าพเจ้า ( ปัจจุบันเสียชีวิตแล้ว )
    ได้เดินมาที่โต๊ะที่วางพระเครื่องจำนวนหลายร้อยองค์ของข้าพเจ้า
    พร้อมกับได้หยิบพระเครื่องแยกออกมาจำนวนหนึ่งประมาณ 4-5 องค์
    แล้วเลือกพระเครื่องออกมาเพียง 1 องค์ยื่นให้ข้าพเจ้า
    องค์ที่เหลือได้วางกลับลงไปที่เดิม

เนื่องจากมารดาเป็นคนจีนพูดไทยชัดบ้างไม่ชัดบ้าง
    ได้พูดภาษาจีน แปลเป็นไทยได้ความว่า
    “ พระเครื่องที่หยิบมาทุกองค์มีพลังหรือพุทธคุณสูงมาก
    แต่องค์ที่พุทธคุณสุดยอดคือองค์นี้ ” (พระเครี่องของหลวงปู่ดู่)

มารดาได้กล่าวย้ำให้ข้าพเจ้านำไปเลี่ยมทองแขวนคอไว้เป็นมงคลแก่ตัว
    โดยปกติมารดาไม่เคยสนใจในเรื่องพระเครื่อง และอ่านภาษาไทยไม่ได้เลย
    แต่ท่านจะตักบาตรทุกวันและนับถือหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง จ.สิงห์บุรี
    กับ สมเด็จพระพุฒโฆษาจารย์ ( ฟื้น ) วัดสามพระยา
    ข้าพเจ้ามีความสงสัยเป็นอย่างมากว่า
    มารดาทราบได้อย่างไรว่าองค์ไหนมีพุทธคุณสูง
    และท่านสามารถตรวจสอบได้จริงหรือไม่

พระเครื่ององค์ดังกล่าวเป็นพระที่ข้าพเจ้าได้รับจากการทำบุญกับเพื่อน
    เป็นพระรุ่นใหม่และไม่มีราคาเช่าหาแต่อย่างใด จึงสอบถามมารดาว่า
    แม่รู้ได้อย่างไรว่าพระองค์นี้ดีและองค์ที่วางลงไปมีพุทธคุณน้อยกว่า
    ( พระที่มารดาวางลงไป 3-4 องค์ ล้วนเป็นพระเครื่องที่นิยมในวงการ
    และมีราคาเช่าหาสูงในระดับหลักหมื่นขึ้นไปทั้งสิ้น )
    ข้าพเจ้าได้เลือกพระองค์ที่บูชามาในราคาสูง
    มาให้ตรวจสอบอีกจำนวนหนึ่ง ผลก็คงเป็นเช่นเดิม

มารดาบอกว่า พระองค์นี้(พระเครื่องของหลวงปู่ดู่)ดีมาก เป็น “ผ่อสัก” ( คือ “ พระโพธิสัตว์ ” )
    ให้นำไปเลี่ยมแขวนที่คอ หากไม่มีเงินก็จะให้

ข้าพเจ้าแย้งว่า
    พระองค์นี้ได้มาจากการทำบุญราคาถูกมาก จะดีกว่าพระองค์ที่มีราคาแพงๆ ได้อย่างไร ?

มารดาบอกว่า
    พระองค์ราคาแพงมีพุทธคุณสูง มีลักษณะพลังงานแบบสายน้ำที่ไหลเรื่อยๆ มาไม่ขาดสาย
    แต่พระองค์ที่เลือกให้ (พระเครื่องของหลวงปู่ดู่)
    มีพุทธคุณสูงสุด มีพลังงานเหมือนกับน้ำตกที่ไหลแรงมาก
    และไม่ขาดสายเช่นกัน

ข้าพเจ้ายังไม่เชื่อว่ามารดาจะตรวจสอบพุทธคุณได้จริงๆ
    จึงได้ไปยืมพระเครื่องที่มีราคาเช่าหาในหลักแสนมา 2 องค์
    ให้มารดาตรวจสอบใหม่อีกครั้ง ปรากฏว่ามารดาก็ยังยืนยันเหมือนเช่นเดิม
    แต่ข้าพเจ้าก็ยังแคลงใจ จึงได้พิสูจน์อีกครั้งหนึ่ง
    โดยนำกล่องใส่พระที่ปิดสนิท 3 กล่อง

- กล่องที่ 1 บรรจุพระเครื่องของหลวงปู่ดู่
    - กล่องที่ 2 บรรจุพระเก่าราคาแพง
    - กล่องที่ 3 บรรจุเม็ดลูกอมกิมจ๊อ

ไม่สามารถมองเห็นว่าข้างในกล่องมีอะไร
    แม้แต่ข้าพเจ้าเองก็ไม่ทราบ เพราะได้วางสลับไปสลับมาจนตัวเองก็งง

มารดาได้ยกกล่องใส่พนมมือทีละกล่อง โดยบอกว่า
    กล่องนี้มีพระองค์ที่มีพุทธคุณเยี่ยมยอด(พระเครื่องของหลวงปู่ดู่)

ส่วนกล่องนี้พุทธคุณเบาบางมาก ( พระเก่า )
    อีกกล่องท่านได้โยนทิ้งถังขยะ
    กล่องที่ถูกทิ้งถังขยะเป็นกล่องที่บรรจุเม็ดลูกอมกิมจ๊อ

จึงทำให้ข้าพเจ้าเริ่มเชื่อสนิทใจว่า
    มารดาตรวจสอบพุทธคุณได้จริง และพุทธคุณมีจริง

จากจุดนี้ทำให้ผู้เขียนเสาะหาพระเครื่อง
    ที่ปลุกเสกโดย หลวงปู่ดู่ วัดสะแก มาโดยตลอด
    ต่อมาได้อ่านหนังสือ พระผู้จุดประทีปในดวงใจ
    ทำให้สนใจเริ่มค้นคว้าคำสั่งสอนของพระพุทธองค์อย่างจริงจัง
    และนำมาปฏิบัติธรรม จึงขอสนับสนุนแนวทางที่ หลวงปู่ดู่ วางไว้ว่า

ติดวัตถุมงคล
    ดีกว่าติดวัตถุอัปมงคล

เมื่อสามารถฝึกจิตตนเองและปฏิบัติธรรมได้อย่างจริงจังแล้ว
    ก็จะค้นพบของดีวิเศษในตนเอง

ข้อมูลจาก ตามรอยธรรม ย้ำรอยครู

ต่อครับ กำลังสนุก CLICK<!-- google_ad_section_end -->

20. Nakraksa

ขอบคุณจ้ะคุณหลวง อนุโมทนา อย่าลืมน้าคืนนี้ 20.30 สัพเพเผื่อด้วย