ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

เอิกๆ สายตาของตาไม่ดีหลานเพชร เอ้ย ...
    ขอบคุณคุญคิง คุณตาล(ตอบกลับไปแล้วนะครับเรื่องพระ ดีจังที่ศึกษาจนเข้าใจแล้วให้ครอบครัว ใครอยากได้อีกบอกนะครับ) ขอบคุณทุกคนที่เป็นห่วงพี่ผมนะครับกำลังดีขึ้นครับไข้หวัดใหญ่นี่เองเดียวก็หายทรมานครับ มนุษย์หนอ เดียวป่วย เดียวแก่ เดียวก็ตาย
    เทพธดาทำไมมีหลายคนจังครับ ไม่มีใครอยากเป็นชื่อนางทั้งหลายในป่าหิมพานบ้างหรือครับ ฮา

2. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

มีเทพธิดาคนเดียว นางคว้าก็คนเดียว ทำเป็นงงนะลุงหลวงเอ๊ย

3. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    เป็นไข้หวัดใหญ่ต้องพักผ่อนให้มากๆนะคะ
    ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย อาจทำให้มีอาการแทรกซ้อนขึ้นมาได้
    รักษาสุขภาพด้วยนะคะทั้งตัวคุณหลวงและพี่สาว ขอให้หายป่วยเร็วๆค่ะ
    นางในป่าหิมพานต์นี่มีชื่ออะไรมั่งอ่ะ ลองยกตัวอย่างซักหน่อยซิคะเผื่อจากถูกใจซักชื่อมั่ง
    แต่มีคนเคยตั้งให้นะว่าให้เปลี่ยนชื่อจากปราญชลี เป็น ปานชะนี อ่ะ:boo::boo:

4. angeltk229

พี่เพชร ภาพนี้ไม่ไหวเลยอ่ะ ภาพครุฑสีแดงนี่
    เห็นแล้วถึงกับต้องวิ่งไปอาเจียนเลย
    แง๊ มันเกิดอะไรขึ้นกับเค้าเนี่ย
    เอาเป็นว่าวันนี้จะหายไปสักวันนึงนะ อาจมาตอนค่ำๆอ่ะ
    จิตใจไม่อยู่กะเนื้อกะตัวตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว
    พี่เพชรดูแลอารมณ์ตัวเองดีๆด้วยนะ เป็นห่วง

5. Nakraksa

อย่าคิดมากสิปราญ ไม่ใช่รูปครุฑซะหน่อย รูปนกฟีนิกซ์ต่างหาก ดูดีๆสิจ๊ะปานชะนี เอ๊ยปราญชลี

เค้าชอบนกนี่ แง๊ๆๆ ปราญแกล้งนู๋

6. angeltk229

อ้อ อืม ปราญฯเข้าใจผิดไปเองน่ะ พี่เพชรใช้ไปเถิด ทำในสิ่งที่อยากทำนะ วันนี้ปราญฯไม่ได้ทำงาน จะไปสวดมนต์ที่วัดสุทัศน์ แล้วจะแวะไปแถวๆนั้นๆ เดี๋ยวตอนค่ำๆเอาบุญมาฝาก

7. Nakraksa

เด๋วว่าแก่เข้ากะคุณหลวงซะเลยนี่ อิอิ วันนี้ไม่ทำงานรึ แล้ววันไหนไม่ทำอีกล่ะ

8. โคมหลวง

ห้าๆ รูปนี้ดูแล้วปวดหัวดีครับ ตุบๆหรือกระแสคุณเพชรแรงก็ไม่ทราบ มีอะไรในใจอะป่าวครับ เดาเอาว่าช่วงนี้สับสนหรือป่าวหนอ ไม่ได้อวดอุตริตอบนะครับแต่มันไม่โล่งเลยจริงจริ้ง

คุณปานชะนีครับ ฮาๆๆ ชอบใจจังเลยครับดันมาตีรังผึ้งเสียได้

ชื่อนางเอกในพระราชนิพนธ์
    อิเหนา พระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๒
    บุษบา
    จินตะหรา
    สะการะวาตี หรือสะการะ
    วิยะดา
    เกนหลง

จากพระอภัยมณี
    ละเวง วัลลา (ในหนังสือสะกดว่า วัณฬา)
    ยุพาผกา
    สุลาลีวัลย์
    รัมภาส่าหรี
    อรุณรัศมี

พระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๖
    ศกุนตลา
    สาวิตรี
    มัทนา
    อุษา
    ทมยันตี

[​IMG] [​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG] ชอบรูปนี้ครับนางบัวคลี่
    [​IMG][​IMG]

แม่พระธรณีบีบมวยผม​

นางสีดาในสวนขวัญ​

บุษบาถูกลมหอบ​

อิเหนาลาบุษบาจากถ้ำทอง​

กิดายันล้มด้วยแรงลม​

"ว่าพลางทางเปลื้องเครื่องคาด
    แขวนพาดฉากลงประจงจับ
    อุ้มนางวางตักสะพักรับ
    ก็ทอดทับระทวยลงดั่งท่อนทอง
    พระพายชายพัดบุบปชาติ
    เกสรสาดหอมกลบตรลบห้อง
    ริ้วริ้วปลิวชายสไบกรอง
    พระจันทร์ผันผยองอยู่ยับยับ
    พระอาทิตบ์ชิงดวงพระจันทร์เด่น
    ดาวกระเด็นใกล้เดือนดาราดับ
    หิ่งห้อยพร้อยไม้ไหวระยับ
    แมลงทับท่องเที่ยวสะเทือนดง"

(จาก เสภาขุนช้างขุนแผน วาบวิ้วๆ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2010
  9. โคมหลวง

กราบพี่น้ำใสครับ เห็นเข้ามาดู อิอิ ผมหวังว่าผมไม่ได้รบกวนกระทูพี่และน้องปุยฝ้ายนะครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2010
  10. Nakraksa

ช่วงนี้สับสนอ่ะคุณหลวง จริงๆด้วย เมื่อคืนเพิ่งได้สวดมนต์ กลัวฝันว่าผีหลอกอีก แต่วันนี้ความรู้สึกก็เฉยๆนะ ไม่ได้รุนแรงอะไรนัก น่าจะเป็นเพราะกระแสแล้วล่ะคุณหลวง แปลกใจนะ ปกติคุณหลวงไม่ค่อยรู้สึกอะไรไม่ใช่หรือนี่ วันนี้ไหงออกอาการกันได้นะ แต่วันนี้เพชรติดง่วงๆนิดนึง เพราะกว่าจะลงมาก็3 ทุ่มครึ่งแล้ว ตื่นตี 4 ได้นอนค่อนข้างน้อย วันนี้กะว่าจะแอบนอนใต้โต๊ะตอนกลางวันซะหน่อย ก็ต้องไปกระทรวงพาณิชย์ซะแล้ว เลยอดนอนเยย อิอิ

เค้าชอบรูป 2 หญิงน่ะคุณหลวง เอามาจากไหนรึ

11. โคมหลวง

เอามาจากเนทครับ อิอิ ใครสนใจเอาไปใช้เลยนะครับ สวยดีครับ :cool:

12. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    วาบๆหวิวๆปลิวจะขาด เอ๊ย ต่อกลอนมั่วเสียเเล้วไงเรา หุหุ

อรุณสวัสดิ์จ้า พี่น้องชาวปุยฝ้ายนคร

หนุ่มหลวง เช้านี้หวิววาบมาเลยน้า เข้าทาง นางฟ้าฯ เห็นไปถามหาราค้ง ราคะ อะไรก็ไม่รู้
    อยู่เเถวปาตาล หุหุหุ เอามาเเฉเลย

ทั้งภาพทั้งเสภาฯงดงามมากมาย ชอบภาพเเรกจ้า เห็นปุ๊บโดนใจปั๊บ เป็นภาพของใครคะ
    เดี๋ยวจับเป็นอวตารเสียเลย ...อดีตชาติของใครหรือเปล่าหนอ ช่างงดงาม อ่อนหวาน
    เช่นนี้ต้องถาม พี่น้ำฯ เเละ พี่ครู ^_^

ขอบคุณสำหรับภาพทริปบุญจากวัดท่าซุงด้วยค่ะ ภาพวิหารร้อยเมตรงดงามจริงๆ
    เห็นเเล้วปีติขึ้นทันที ทำไมไม่รู้ ยังไม่เคยมีโอกาสได้ไป อยากมีโอกาสสักครั้ง
    เเต่ตัวอยู่ไกล ขอส่งใจไปกราบหลวงพ่อเเทนก็เเล้วกันนะคะ สาธุ _/|\_

หนูปราญ เเผ่บุญมาให้พี่สาวด้วยน้า ได้ไปวัดอีกเเล้ว น่าอิจฉามากมาย
    อนุโมทนาสาธุด้วยคนจ้ะ

สวัสดี น้องเเตง ด้วยนะคะ ช่วงนี้ดูท่างานเข้าหนัก อย่างไรก็เอาใจช่วย
    รักษาสุขภาพด้วย คนป่วยเยอะเเยะเต็มกระทู้ไปหมด เดี๋ยวจะเป็นกันทั้งนคร อิอิ

น้องกิ่ง น้องสาวเเวะมาเยี่ยม อิอิ ดีใจ พี่ยังไม่ได้พีเอมไปเลย รอหน่อยน้า

คุณตาล นอนดึกเนาะ มาตอนคนเเก่หลายๆคนเเถวนี้หนีไปนอนกันหมดเเล้ว...
    โดนใครบ้างนี่ ที่เเน่ๆโดนตัวเอง 55

นางฟ้า อวตารวันนี้ทำเค้าอึดอัดจริงๆ ที่ผ่านมายังไม่เท่าไรนะ เฉยๆพอได้
    เเต่วันนี้เเรงมาก เห็นเเล้วเเน่น กลัวๆอย่างไรชอบกลด้วย ไม่ชอบสีเเดงเเบบนี้เลย
    เเผดเผา พิฆาต รุนเเรง เห็นเเ้้ล้วใจจะขาด (ไม่นับเรื่องที่ไม่ชอบนกด้วยอีกต่างหาก.. เเง้)

เเต่ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกนะ เค้าจะพยายามมองข้ามๆไป เพราะมองทีไรก็กระอักจิต
    กระอ่วนใจพิกล ฮืออ

สวัสดี พี่น้ำใส พี่สาวคนเก่งด้วยค่ะ ช่วงนี้คงยุ่งมากมายเลยไม่ได้เเวะมาบ่อย
    สาวๆนครนี้คุยกันฟุ้ง พี่สาวคงไม่รำคาญนะคะ เหะๆ

13. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีตอนเกือบเที่ยงค่ะ ทู๊กกกกกกกคน

14. Nakraksa

สาวๆปาตาลมีอาการเมื่อเห็นอวตาร์เค้าทุกคนเลย หนุ่มหลวงก็เป็น มีเค้าคนเดียวที่รู้สึกว่าไม่เห็นจะสะใจตรงไหน รู้สึกแรงน้อยไปสำหรับความรู้สึกด้วยซ้ำ กรรมจริงๆ แต่เค้าเปลี่ยนเป็นนาคหนุ่มให้แล้วนี่ไง หายหรือเปล่าพรรคพวก วันนี้เพชรส่งกระแสร้อนๆออกไปให้เพื่อนๆแน่นอนเลย แป่ว เด๋วก็ไปแล้วเจ้าค่ะ เที่ยงๆก็เผ่นแล้ว

15. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    เห็นมะๆ เค้าบอกแล้วว่า ห้องนี้มีแต่คนเซนส์แรงๆ
    แค่ดูรูปอวตาร ยังออกอาการกันขนาดนี้
    นี่ถ้าได้ยลโฉมหน้าตัวจริง จะมีอาการอะไรกันมั้ยนะ อยากรู้ อิอิ

คุณเพชร มาไม่ทันเห็นรูปนกสีแดงค่ะ แต่ถึงเห็นก็ไม่รู้สึกอะไรร๊อก
    ถามว่าอยู่แถวไหนเหรอ ก็ทำงานอยู่ย่านราชประสงค์เนี่ยค่ะ

น้องเทพธิดาปราญชลี ชอบชื่อจริง เพราะดี แปลว่าอะไรคะ
    จะกลายเป็น ปานชะนี ซะงั้น

หนูมุกหวัดดีจ้า หายไม่สบายยังคะ

คุณหลวงนฤบาล รูปนางในวรรณคดี สวยๆ ทั้งนั้นเลย
    อยากได้มาเป็นรูปอวตารซักรูปจัง เอารูปไหนดีน๊า

ทักๆ ทุกคนเลยนะคะ ไม่ได้เอ่ยชื่อ อย่าเคืองกันล่ะ

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

16. โคมหลวง

ดีครับผมชอบรูปสาวๆโบราณสวยๆเห็นแล้วสบายใจอย่างไรไม่รู้ครับ เอามาเป็นอวตารก็ดีครับ เดียวหลงรักรูปไม่รู้ตัวนะครับ 5555

17. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    เค้าชอบนะตัวเอง แต่ชอบรูปนี้มากกว่า [​IMG]

18. โคมหลวง

รูปนี้มีพลังดีครับ แต่มันยังไงก้ไม่ใช่แบบกระแสคุณเพชรครับ อันนั้นเวียนหัวอึดอัด อาจจะคิดไปเองครับ แหะๆ

19. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    รูปที่ คุณปราง เอามาเเปะนี้สวย มีพลัง ...เเต่เราก็ยังไม่ชอบ
    เเง... ไม่ถูกกับนกอย่างเเรง T_T

20. โคมหลวง

สมัยเป็นนาค หลายๆท่านเห็นนกไม่ค่อยถูกกับนกเลยนะครับเพื่อนผมกลัวมากอย่างแรงเลย กับพญาครุทมีสงครามใช่ไหมน้าจำไม่ได้แล้ว