ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. pittayathornkp

pittayathornkp เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเพชร กับ คุณหลวง คุยอะไรกันอะครับ ใครอยู่ในใจใคร อิอิ

คุณปราญ เข้ามาร่วมแหย่ ขอร่วมด้วยแล้วครับ คงลบไม่ทันแล้ว หุหุ

กระทู้คุณเพชร ชื่อกระทู้แปลกดี ไม่รู้คืออะไรครับ เดี๋ยวจะไล่อ่านตั้งแต่หน้าแรกก่อนนะครับ

2. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    เผลอไปรับปากในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้นะคะ
    เขาทวงสัญญาเพื่อที่จะให้ได้อยู่ด้วยกัน เขาไม่เอาถึงตายนี่ก็นับว่าดีแล้วนะคะพี่
    คนมีศีลมีสัตย์ วาจาเป็นสิ่งสำคัญนะคะ
    เมื่อใดที่เราลั่นวาจาออกไป นั่นเหมือนไปตกปากรับคำเขาไว้ วิบากมักแรงเป็น 2 เท่าน่ะค่ะ
    ปราญฯเองก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นคนดีอะไร แต่ปราญฯค่อนข้างพยายามอย่างยิ่งในเรื่องวาจาค่ะ ปราญฯคิดว่า สัจจะวาจาก็เป็นเหมือนการบำเพ็ญบารมีอย่างนึง

5555 แหม ชาติก่อนมีเมียเยอะนี่ มีเพราะหน้าที่ใช่ไหมคะ ผู้ชายนี่ช่างน่าอิจฉา ถ้าเป็นผู้หญิงไปทำเช่นนั้นบ้าง จะมีชายใดยอมรับได้บ้างไหมนี่
    (ตัดพ้อแทนแม่หญิงในชาตินั้นอ่ะนะ อิอิ)

3. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้ย ท่าน พิธเข้าใจผมผิดแล้ว เดียวก่อนครับ ผมไม่ได้มาสารภาพรักนะนายท่าน

เราแค่บอกว่า เวลาเราต้องการรู้ใจใครให้เอาใจสัมผัสใจ มันเป็นบบนั้นจริงๆนะท่าน ...
    ยังงี้สิอายจริงถ้าเข้าใจผิด5555

นั้นสิครับคุณปราญ ในนั้นตอนตลบคำสัญญาทับ มันไม่ใช่ผม มันเป็นท่านในชาติก่อนแต่ผมพูดไม่ได้ได้แต่คิดว่า ทำไมทำอย่างนั้น เจ้าชู้พอแล้ว ตูต่างหากที่ซวยเอาชาตินี้ 5555 ว่าไหมครับ (เลยไม่สนใจเพราะนึกว่าฝันทั่วๆไปไงครับ)

ชาตินี้ระวังมากๆเรื่องสัญญา ยิ่งความรัก เราทุ่มหมดใจเลยแล้วเค้าก็ไปกันพอหมดวาระกรรม สมน้ำสมเนื้อแล้วครับ ยอมเจ็บใช้กรรมไป แล้ววิบากเมียเยอะนี้แรงได้ใจมากครับ

สาวปราญแหย่กันมาเลยครับ ถ้าเครียดๆอยู่เดียวย้อนมุกไปให้เอง :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2010
  4. angeltk229

อ้อ ฝันนี่เอง ปราญฯก็อ่านแบบงงๆ คิดว่าพี่โคมหลวงเป็นคนตอบ

ดีแล้วค่ะ อะไรเคยทำก็ชดใช้กันไป เวลาเปลี่ยนภพเปลี่ยนชาติจะได้เดินตัวเบา แบกบาปข้ามภพมันหนักบ่า หันมาแบกบุญไปดีกว่า จะได้โล่งหัวไหล่เนาะ

ท่าทาง ท่านในชาติก่อนคงหักอกสาวมามากมายนับไม่ถ้วน แต่จะโทษชายฝ่ายเดียวก็ไม่ได้นะคะ เพราะสาวบางคนก็คงเคยมีวิบากร่วมกันมา เต็มใจรัก เต็มใจเจ็บปวด บางครั้งถึงกับเต็มใจตายเพื่อคนที่เรารักและชาติบ้านเมืองไม่แพ้ผู้ชายเหมือนกัน

ป.ล. นี่เรามาทำให้กระทู้น้องปุยฝ้ายสับสนไหมนี่ เนื้อหาเริ่มไม่ค่อยมีพญานาคมาเกี่ยวข้องเท่าไหร่เลยอ่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กรกฎาคม 2010
  5. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว หลอกให้หลงดีใจ ไม่ได้สารภาพดอกรึคุณหลวง ว้า

คุณพิธมาดามใจให้นู๋ด่วนจ้า คุณหลวงเตะชายโครงนู๋แว้ว เชิญที่นครเลยนะคะ อย่ากลัวง่ายๆเหมือนคุณหลวงล่ะ

6. indear

indear เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมาแล้วค่าาา เคยเข้ามาถามเรื่องฝันเห็นตัวของงูยักษ์สีเขียวมรกต 1 ตัวกับตัวสีแดงอมส้ม 1 ตัวตัวใหญ่มากก เลยอยากรู้ว่าเป็นตัวอะไรกันแน่มาช่วยในฝันบ่อยอ่ะค่ะ ตอนวัยรุ่น (แต่ถึงตอนนี้ก้ยังไม่รู้อยู่ดี...อิอิ)
    ชอบเข้ามาอ่านที่คุยกันค่ะ สนุกดี

7. angeltk229

บางส่วนก็ได้เจอกันแล้วนะคะพี่ อย่างปราญฯกับพี่เพชรก็เคยเจอกัน พี่เพชรไม่รู้สึกอะไรอ่ะ ปราญฯรู้สึกอยู่คนเดียว:'(

ชื่อปราญชลีไม่ใช่ชื่อจริงในบัตรประชาชนหรอกค่ะ ชื่อนี้ได้มาเพราะผุดขึ้นมาที่กลางหัว ก็เลยเอามาตั้ง เห็นว่าเพราะดี แถมมาโดยไม่มีปี่มีขลุ่ยเลยคิดว่ามันอาจเกี่ยวข้องหรือมีความหมายบางอย่าง
    ตอนแรกก็ไม่รู้ความหมายของชื่อ ตอนหลังมีผู้รู้ท่านหนึ่งเมตตาแปลให้ เขาว่าปราญชลี แปลว่า ผู้ควรแก่การน้อมไหว้ โห ความหมายหรูซะ ก็เลยถูกใจมาถึงปัจจุบันนี้
    แต่มีญาติธรรมที่ปราญฯเคารพ เขาแซวว่าเห็นชื่อนี้แล้วอยากเรียกว่า ปานชะนี ซะงั้น:'(

8. Nakraksa

ว๊าย ปราญแอบมารู้สึกอะไรกะเค้านี่ ต้องระวังตัวแระ อิอิ

9. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    O_O~! รูปคุณ Nakraksa ค่ะ รูปๆ อ่ะ (เปลี่ยนฉากเปลี่ยนอารมณ์คิๆๆ แซวนิดเดียวเองค่ะคิๆ)!!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2010
  10. โคมหลวง

อิอิ ว่าไปนั้นว่าเตะชายโครงอีก ...
    แอบมาขำ ปานชะนีครับ ชื่อเก่าก็ดีอยู๋แล้วครับ:cool:

11. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ปราญชลี = ผู้ที่ควรแก่การน้อมไหว้
    อืมมม.. ชื่อเพราะดีอ่ะ

พี่ว่าฌาณของน้องปราง เริ่มปรากฏแล้วหละ
    ฟังแต่ละอย่าง ก็แปลกๆ ทั้งนั้น
    แล้วคนที่ไปไหว้พระด้วยเมื่อวาน เห็นภาพเค้าเป็นพราหมณ์เลยเหรอ
    เห็นด้วยตาเนื้อ หรือเห็นในสมาธิจ๊ะ

แล้วตกลงรูปคุณยายคนนั้น เค้าเคยเป็นใคร เป็นอะไรกับปราญ ใครจะช่วยตอบนะ

ขำอันทีุ่คุณหลวงปลอบคุณเพชรอ่ะ
    ถึงกับจะแทรกเข้าไปในจิตใจกันเลยเหรอ เอิ๊กส์

คุณเพชร รูปอวตารวันนี้ ออกแนวน่ากลัวอีกแย้ว

12. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    งงเลย ไม่รู้เรามาถูกหรือเปล่าอ่ะ โหวว.. เปลี่ยนแปลงกันใหญ่เลย
    นางในวรรณคดี ข่วยเปลี่ยนให้พี่บ้างดิ แบบว่า จะได้เข้ากลุ่มได้อ่ะ
    น้องนางฟ้าชลี อยู่ไหนค่ะ รูปหนูพี่ดูแล้วทึ่งค่ะ
    หญิงมุก ค่ะ รูปนี้เหมาะสมกับน้องหญิงมากๆค่ะ
    น้องกิ่งค่ะ ช่างเป็นไปได้นี่แหละ น้องกิ่งตัวจริงเสียงจริง
    นางฟ้าทุรคา เมื่อไหร่ๆ เธอก็ยังต้องชิงรักหักสวาทตลอด
    น้องปรางค่ะ อย่าลืมใส่สาหรี่ มาดูบ้างนะ
    น้องปุยฝ้าย เริ่ดมากๆค่ะ
    ท่านหลวงค่ะ รั้งได้รับพระแล้วค่ะ อนุโมทนาค่ะ
    เอ น้องทีเลก ไปไหนค่ะ
    น้องตาลค่ะ น้องจะเป็นอะไรดีเพื่อนๆช่วยคิคหน่อยค้าาา
    เกือบลืม รูปที่น้องกิ่งนำมาโพสนั้น ทึ่งค่ะ พี่รั้งดูแล้ว
    หัวพี่รั้งผงกส่ายไปมาเลยอ่ะ มันอะไรกันนี่
    ส่วนรูปหญิงคนนั้น คุ้นๆนะ น้องกิ่งขา(นึกออกไหมค่ะใคร)
    นางฟ้า ชลี มาตอบให้พี่ทราบด่วนค่ะ
    เฮ้อ เหนื่อย ไปประมูลทีไร เน็ตล่มทุกที
    วันนี้ขอไปพักก่อนค่ะ

13. Nakraksa

ทานตะวัน อารมณ์เปลี่ยน รูปเลยเปลี่ยนจ้ะ แหะแหะ วันนี้อารมณ์แปลกๆนิดนึง
    คุณหลวง ก็จะว่าหักอกก็กระไรอยู่ เลยกลายเป็นเตะชายโครงแทน 555
    น้องสาว ไม่ได้กลัวเพชรใช่ไหม งือออ สัญญาเดิมโผล่มานิดหน่อย เลยอารมณ์เปลี่ยนจ้า
    อ๊ากคุณรั้ง เก๊าไม่ได้แย่งอะไรกะใครเลยน้า เค้าแค่หลอนๆเพราะช่วงนี้รู้สึกโน่นนี่มากมาย จนตัวเองทำตัวไม่ค่อยถูก ว่าจะเอายังไงดีต่างหาก ตอนนี้กระแสกำลังวิ่งวนชนกันไปมาในระหว่างกัน จนพากันรวน เสียกระบวนไปหมดแล้ว

14. tarn tawan

รูปดูเป็นหญิงอารมณ์รักเด็ดเดี่ยว หนักแน่นเลยค่ะ พลีชีพ T_T~ จะรักตราบสิ้นลมหายใจสุดท้าย ออกแนวฝักลึก -- ปนโศกจังเลยค่ะ คิๆ ^__^

เอามาฝากค่ะคิๆ

http://entertain.teenee.com/thaistar/24534.html

ไฟล์ที่แนบมา:

15. Nakraksa

แฮ่ๆ อันนั้นเป็นนางพี่เลี้ยงค่ะ ที่ยอมพลีชีพเพื่อนายอยู่หน้าห้อง เลยหยิบมาไว้อาลัยให้เธอผู้กล้าหาญกันหน่อย

16. tarn tawan

พระเพื่อนพระแพงเอามาฝากคุณเพชรค่ะ คิๆ

ชอบรูปบุษบา ^__^

17. Nakraksa

แหะแหะ มาแกล้งเค้าน้า คุณทานตะวัน

ว่าแต่คุณมุกเธอหายไปไหน เป็นห่วง คงไม่ได้ป่วยหรอกนะ

18. tarn tawan

ฮี่ๆๆ เปล่าแกล้งนะคะ T_T ทำไมอยู่แค่สองคน วันนี้คนน้อยนะคะ

19. โคมหลวง

ขอเข้าเรื่องแปปครับและปรึกษา
    สรุปแล้ว ถามพี่สาวให้แน่ใจแล้วครับ ว่าพระที่บ้าน ทั้งเก่าและใหม่ท่านไม่ให้ไปไหนจริงๆด้วยตามที่ผมขอไว้เมื่อวานเย็น ท่านให้เอาตามที่เรามีอยู่แบบได้มาเองหามาเอง ถึงพระที่บ้านจะเป็นของเราแต่ท่านอยากให้เก็บไว้ครับ ยังไม่ถึงวาระ

อ่า .... จะตั้งแจกเพื่อบริจาคหลวงตาม้ายังไงดีครับปรึกษาหน่อยครับ ตั้งกติกาอย่างไร ถึงได้ไม่มากก็ยังดีที่ได้บ้างครับ

1.สมเด็จองค์ปฐมวัดท่าซุง 1องค์ ขนาด1นิ้วจากหลวงพี่สมปอง
    2.สายศิลเข้าพิธี วัดท่าซุง ห้าเส้น
    3. สายศิลเข้าพิธียันเกราะเพชรวัดท่าขนุน 2เส้น
    4. พระปิดตามหาลาภ
    5. ลูกแก้ว จักรพรรดิแบบขุ่น คละสี (บริจาค100บาทดีไหมเอย)
    6. อาจจะมีท่านพี่ร่วมด้วยครับ

*หมายเหตุ
    ท่านหลายๆท่านอาจจะได้รับพระผงและลูกแก้วแล้ว ที่ผมส่งลูกแก้วไปมีสองแบบนะครับ แบบสวยคือแบบขุ่นและแบบลูกแก้วตาแมว ได้ส่งไปให้คละๆกันโดนที่ไม่ได้เลือกนะครับ(ยกเว้นพี่ครูเพราะผมตั้งใจถวายให้ท่านย่ากับท่านแม่ครับ) บางท่านได้แบบขุ่นสองลูก บางท่านได้ลูกเดียว บางท่านได้แต่แบบตาแมว แบบขุ่นจะมีน้อยกว่าครับ แต่ทุกลูกได้รับการอธิฐานจิตจากหลวงตาม้าแล้วโดยตรงครับ อนุภาพเป็นแบบเดียวกับครับ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับที่ไม่ได้แจ้งล่วงหน้า :cool:

ขนาดไฟล์:
      61.8 KB
      เปิดดู:
      50
  20. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะ นางละเวงวัณฬา เป็นธิดาของกษัตริย์กรุงลังกา ค่ะ

แต่นั่งเรือสำเภามาในไทย เป็นสาวฝรั่งแต่ใจไทยค่ะ ในวรรณคดีก็พูดไทยนะค๊ะ อิอิ:cool: