ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

สวยดีครับ ลูกแก้ววงรีหัวตัดแบบขุ่น (แบบขุ่น แช่น้ำทำน้ำมนต์ไม่ได้นะครับสารปรอท555) ได้มาไม่มาก ... ผมเอามาเองครับและให้หลวงตาอธิฐานจิตให้ครับ จะแจกให้พี่น้องก่อนแล้วค่อย แจกคนที่เค้าทำบุญกับหลวงตา ดีไหมครับ ... 40องค์ได้ หลวงตาบอกว่ากระแสคนที่มางานเมื่อวานและร่วมกับสัพเพก็อยู่ด้วย เมื่อวานกระแสดีมากครับ ผมไปแบบขุ่นใจ ยังเบามากเลยแค่นั้งไปซักพัก กราบๆๆ พระท่านอยู่ในลูกแก้วนะครับ อย่าเอาลงพื้นอิอิ

ผมแบกรูปปั้นมหาเทพองค์เล็กๆเต็มกระเป๋าเลยให้หลวงตาอธิฐานจิตไปทีเดียวคุ้ม อิอิ คราวหน้าจะไปหารูปปั้นหรือไม้แกะอันเล็กๆรูปพญานาคแล้วเอาไปให้หลวงตาอธิฐานจริงมาแจกท่านพี่ๆน้องๆที่จะเอาไปบูชากันดีไหมครับและแจกคนร่วมทำบุญหลวงตาที่อยากได้
    ใครเจอบอกนะครับจะเตรียมไว้เดือนหน้า เมื่อวานเจอที่เกราะเกร็ด องค์ละ15บาท เป้นไม้ตั้งได้ขนาด2นิ้ว กลับไปแล้วถึงนึกได้ว่าต้องซื้อ อ่า ....

ว่าแต่ไฟบ้านนางคว้าโรแมนแบบขลังๆดีนะครับ 555 สวยดีครับองค์ท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      323.2 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      291.9 KB
      เปิดดู:
      67
  2. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

สวยจริงๆด้วยจ้ะคุณหลวง โดยเฉพาะสีม่วง โดนใจที่สุด เอ๊ะ บ่งบอกอะไรเป็นนัยๆหรือเปล่าเรา แฮ่ๆ

รูปปั้นมหาเทพคือรูปปั้นอะไรง่าคุณหลวง ไม่เข้าใจ

3. โคมหลวง

แนะ 55ร้ายนะนี่ แต่ที่ผมลงให้ชมก็นั้นแหละให้พี่ไว้ดูนะถูกแล้วครับ สีน้ำเงินนะครับไม่มใช่ม่วง มีสององค์เอง ผมให้พี่องค์หนึ้งสีฟ้าครับ ส่วนมากเป็นสีฟ้าน้ำทะเลหมดเลยครับ

รูปปั้นแกะไม้ ท่านเจ้าแม่ พระศิวะ เทวดาสององค์ พระสีววะลี เสด้จ่พอองค์1ฟุต1องค์ ท้าวเวชสุวรรณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2010
  4. Nakraksa

ที่เป็นวงรีแหลมๆอ่ะ ดูยังไงก็สีม่วง สงสัยจะตาบอดสีซะแล้ว

จะมาบอกว่าเห็นซองวางอยู่บนโต๊ะตอนเช้า สงสัยว่ามาถึงวันศุกร์ ที่เพชรไม่มา มีสายสิญจน์ด้วย ไว้ผูกกันไม่ให้เพชรออกอาละวาดชิมิ มหาโมทนากับคุณหลวงจ้ะ

5. โคมหลวง

เอาสายสิญไว้มัดพี่ครับ 5555555 ของวัดท่าซุงเชียวนะพี่ เห้นคนอื่นอยากได้กันเลยหามาให้ครับ ได้แล้วสวดกันนะครับ เพื่อเพิ่มบารมีเรา ปวดหัวจะน้อยลงจริงๆมิได้โม้ (ทรงพรหมวิหารสี่กันไว้นะครับ)อิอิ

เค้าได้บารมีของหลวงปู่ แค้นๆมาก็กระทบไปก็มีความสุขครับคลายโกธรเลยเพราะสบาย บางท่านก็กลายเป้นเทวดาไปซะงั้น เร็วกว่าบารมีอันน้อยนิดของเราเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2010
  6. Nakraksa

แป่วว นึกแล้วว่าคุณหลวงต้องทำเพื่อมวลชน กลัวเพชรไปกินหัวเค้า เลยผูกกันไว้ก่อน
    แล้วนึกยังไงถึงได้นำรูปปั้นมหาเทพมาล่ะนั่น แปลกๆ คุณหลวงมีญาณบารมีของเทพฮินดูองค์ไหนหรือเปล่า
    เค้านึกว่าจะซื้อกริช หรือตรีศูล เล็กๆสวยๆ มาให้หลวงตาอธิษฐาน อืม ว่าไปแล้วก็อยากได้ กิเลสมาอีกแว้ว

7. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    อยากได้แต่ศาสตราวุธนะคะพี่ ทำไมไม่อยากได้บัณเฑาะว์ หรือ สังข์ หรือ สัญญลักษณ์โอมมั่งล่ะ

8. โคมหลวง

ไม่ผูกเลย เราได้มา40ลูกแล้วเอาให้ท่านอธิฐานให้พี่น้องรวมๆกันก้10ลูกได้ ไม่เห้นจะเป้นไรเลยครับ ที่เหลือค่อยมวลชลไง คิดมากนะพี่ 5555 ไม่ให้กันไม่มาบอกกันก่อนหรอกนิ

อาวุธทั้งหลายนิพี่สาวคนนี้ฮาดคอจังเลย เมื่อวานมี่ให้บุชาพระขรรค์จักรพรรดิอยู่1พันบาท รายได้เข้ากองทุนหลวงต่อ นึกอยู่ว่าจะเอาไหม ไม่เอาเพราะไม่ทราบว่าเราจะเอาไปทำอะไรเพราะเราไม่ไช้ อิอิ
    รึว่าพี่เพชรขอบเล่นของหว่า ถึงชอบพวกนี้ อิอิ

เทพฮินดูไม่ทราบครับ เฉยๆมากกว่าแต่เคารพท่านครับ แต่เทพสมัยอียิบป์ อีจับอีถือ นี่สิครับ โอววว รุ่นแรง
    อนูบิส

9. Nakraksa

ใจมันไม่ชอบน่ะสิ ชอบแต่ที่ดูเป็นอาวุธ แปลกจริงๆนะปราญ หรือว่าลูกทหาร ต้องแนวนี้เท่านั้น

ก็ถึงถามไง ว่าทำไมเลือกเทพฮินดูไปให้หลวงตาอธิษฐาน มันดูแปลกดีน่ะ

เล่นของยังไงหว่า ชอบพวกอาวุธเฉยๆ เป็นคนซาดิสม์ง่ะ แหะแหะ

คุณหลวงนี่รู้ใจเค้าจริงๆ สงสัยเป็นสหายศึกกันมาก่อนแน่ๆ ชอบอนูบิสมากมาย ชอบบาสต์ ชอบอีกเยอะแยะมากมาย

10. angeltk229

เห็นน้องปุยฝ้าย เจ้าเมืองมาบ่นๆเกี่ยวกับอาการป่วยที่เป็น เห็นบ่นเบื่อๆเซ็งๆ พี่ปราญฯฟังแล้วนึกเป็นห่วง งั้นพี่ปราญฯจะเล่าอาการป่วยที่พี่ปราญฯเป็นให้น้องฟังบ้างนะคะ น้องจะได้มีกำลังใจเดินหน้าต่อไป

พี่ปราญฯป่วยตั้งแต่ยังเด็กๆ เคยเข้ารับการผ่าตัดไส้ติ่งตั้งแต่อายุ 8 ขวบ ตอนเกิดคลอดมาตัวเล็กทั้งที่คลอดครบกำหนด แล้วก็เลี้ยงยากมากเพราะป่วยบ่อย พ่อจึงยกให้เป็นลูกหลวงปู่แหวน
    โตมาโรคที่พี่ปราญฯเป็นอยู่ ณ ปัจจุบันล่าสุดนี้คือ
    -โรคหอบหืด เป็นมา 10 ปี ปัจจุบันยังต้องพ่นยาและฉีดยาเป็นระยะๆ
    -ไมเกรน เป็นมา 12 ปี เคยปวดจนสลบกลางโรงอาหาร กินยามาทุกขนาน ทั้งยาแก้ปวด ยาขยายหลอดเลือด ยากันชัก ปัจจุบัน ก็ยังเป็นอยู่
    -แพ้ภูมิคุ้มกันตัวเอง(Autoimmune disease) ภาษาง่ายๆเรียกว่าโรคพุ่มพวง เพราะเคยคร่าชีวิตพุ่มพวง เลยกลายเป็นชื่อติดปาก จุดเด่นของโรคนี้คือ ภูมิคุ้มกันในร่างกายจะจำอวัยวะภายในร่างกายไม่ได้ ช่วงไหนเขาอยากมาทักทาย(ทำลาย)อวัยวะไหน ก็จะมีการอักเสบเกิดขึ้นที่อวัยวะนั้นๆ เหมือนมีระเบิดเวลาที่รอระเบิดได้ทุกเมื่อ
    -เนื้อสมองตาย พี่ปราญฯมีเนื้อสมองตาย 3 จุดคือขมับทั้ง 2 ข้างและกลฃางสมอง โชคดีที่ไม่ใช่ตำแหน่งที่ควบคุมการพูด หรือเดิน จึงไม่เห็นความผิดปรกติที่ชัดเจน และหาสาเหตุไม่ได้ หมอเชื่อว่าเกิดจากภูมิคุ้มกันที่ไปทำลาย
    -หมอนรองกระดูกสันหลังเคลื่อน เป็นมา 8 ปี รุนแรงขนาดขาอ่อนแรง เดินไม่ได้ หมอจะให้ผ่าตัดแต่พี่ปราญฯปฏิเสธ ฝึกทำกายภาพและหัดเดิน ทุกวันนี้จะมีอาการปวดเวลานั่ง ยืน หรือเดินนานๆ เส้นประสาทมีการถูกทำลายทำให้มีอาการปวดแสบร้อนบริเวณหลังและสะโพก
    -ปวดศีรษะเรื้อรังที่ไม่ใช่ไมเกรน อันนี้เกิดจากการตึงตัวของกล้ามเนื้อ
    -เส้นประสาทที่ไปเลี้ยงปลายมือถูกบีบรัด ทำให้พี่ปราญฯมีอาการชาบริเวณปลายมือข้างขวาตลอดเวลาและอาจมีอาการอ่อนแรงในบางครั้ง ร่วมกับอาการปวดบริเวณต้นคอร้าวไปที่ปลายแขน
    -กรดไหลย้อน เป็นมา8ปี มีอาการปวดแสบท้อง บางครั้งก็อาเจียนและสำลักน้ำย่อยออกทางจมูกและปาก
    -เยื่อบุมดลูกเจริญผิดที่เป็นมา 6 ปี พี่ปราญฯจะมีอาการปวดท้องจนเป็นลมเวลามีรอบเดือน ตอนนี้รักษาจนรังไข่ทำงานผิดปรกติไป(หายปวดท้องเพราะ4-5เดือนจะมีประจำเดือนที)ซึ่งจะมีข้อเสียคือเสี่ยงต่อการเป็นมะเร็งมดลูกและรังไข่กว่าคนปรกติถึง 3 เท่า
    -ไซนัสอักเสบ เป็นทุกๆปีโดยเฉพาะช่วงหน้าหนาว
    -แพ้แดด ซึ่งเป็นผลมาจากโรคแพ้ภูมิคุ้มกัน เวลาโดนแดดจัด หน้าจะเป็นผื่น จะมีอาการปวดเมื่อยตามตัวและข้อ
    -เวียนศีรษะแบบบ้านหมุน(Vertigo) เป็นผลจากความผิดปรกติของเส้นเลือดที่เกิดจากโรคแพ้ภูมิคุ้มกัน

นี่คือหลักๆที่พี่ปราญฯต้องรับทุกขเวทนาอยู่เนืองๆ ไม่นับรวมถึงไขมันในเลือดสูงและความเจ็บปลีกย่อยเช่น หน้ามืด เป็นลม หรือแพ้แมลงสัตว์กัดต่อย ที่ทุกครั้งที่มีอาการแพ้ต้องถึงกับเข้าโรงพยาบาลเพื่อพ่นยาและฉีดยา ที่กล่าวมานี้ พี่ปราญฯไม่ได้ปรารถนาให้ใครเห็นใจ เพราะมันคือสิ่งที่พี่ปราญฯต้องรับจากการกระทำในอดีตตน แต่ปราญฯหวังว่าจะช่วยเป็นกำลังใจให้กับคนที่เจ็บป่วยอยู่ในขณะนี้ได้มีพลังในการต่อสู้กับเวทนาที่พบเจอ ล่าสุดปราญฯแทบไม่ได้ใช้ยาอะไรเลย รักษาด้วยธรรมะโอสถและทานยาเมื่อจำเป็นจนถึงขีดสุดเท่านั้น ปราญฯเคยปวดจนเห็นตัวเองหลุดออกมาจากตัวเอง แต่ก็ยังโชคดีที่ออกมากำหนดลมหายใจต่อไปได้

หากเจ้ากรรมนายเวรของปราญฯที่ได้อ่านข้อความที่ปราญฯพิมพ์นี้ ขอท่านทั้งหลายจงรับทราบว่า ไม่ว่าจะเป้นเวรกรรมที่ปราญฯได้กระทำในภพใดชาติใด ที่ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ ที่ระลึกได้หรือไม่ได้ก็ตาม ปราญฯสำนึกในการกระทำนั้นและได้รับความทุกข์ทรมานดังที่เป็นอยู่ หากท่านได้รับทราบและเมตตาขอจงอโหสิกรรมต่อกันด้วยเถิด กรรมใดที่ปราญฯได้ชดใช้หมดลงปราญฯจะได้ไม่ต้องแบกติดตัวไปยังภพหน้าชาติหน้า บุญใดที่ปราญฯได้สร้างและกระทำทั้งหมดทั้งมวล ขอให้ท่านจงได้รับโดยถ้วนทั่วกันด้วยเทอญ

11. โคมหลวง

โอว สาวปราญอ่านแล้วสงสารจับใจ อยากจะร้องไห้ ร่างกายมันเกิดมารับกรรมจริงๆ รีบหนีไปเถอะครับ ถ้าไม่ใช้สาวกภูมิก็ไปได้ไปเถอะครับ มีขันต์มันรำบาก ไปไหนก้ต้องเอาขันต์ไปด้วย อยากเกิดเลย เทพพรหมก็อย่าเป้นเลย เดียวก็ตกมาอีกอยู่ดี ผมเชื่อว่าน้องก็คิดแบบผมแต่ไปไม่ได้ ...เพราะตามคนๆนึงอยู่ อ่า

ขอบารมีหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ท่านเป็นที่สุด ขอได้โปรดรวบรวมบารมีท่านและรวมบารมีของข้าพเจ้าตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบัน ศีล สมาธิปัญญา บารมีทั้ง30ทัศ โปรดจงส่งไปถึงสาวปราญ เทพพหรมเทวาที่เกี่ยวข้องและเจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ หากข้าพเจ้าเคยได้เกี่ยวเนี่ยงกัน ขอได้โปรดจงรับกุศลผลและบุญบารมีอันหาที่สุดไม่ได้ของหลวงปู่และบารมีของข้าพเจ้าที่พอมีสางส่งให้น้องหายดีมีความสุข จิตใจเยิกเย้นสดใจ ได้มรรคผลนิพพานในวาระที่ต้องการอย่างง่าย

สัพเพ....

------------------------------
    วันพฤหัสบดีที่ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2552

การสัพเพฯปรับภพภูมิ กับการสวดสัพเพ สัตตา... แบบทั่วไป มีผลเหมือนกันไหม

การสัพเพฯปรับภพภูมิ กับการสวดสัพเพ สัตตา

ศิษย์ : เอ่อ...บางคนเขาถามว่า ถ้าระหว่าง การสัพเพ ฯ ของเราเนี่ยครับ กับ สัพเพ สัตตา... ที่คนส่วนใหญ่ทั่วไปสวดเนี่ย มันผลต่างกันมั้ยครับ?

หลวงตา : เอ...ไม่รู้นะว่าเขาคิดอะไร ตอนที่เขานึกถึง สัพเพ สัตตา สัตว์ทั้งหลาย... เนี่ยเขาคิดอะไร ไม่รู้

ศิษย์ : ถ้าเขาคิดแผ่ไปนี่ ก็จะได้ผลเหมือนกัน?

หลวงตา : ก็คล้ายๆของเรา แต่ปัญหามันว่า เขาแผ่ยังไง

ศิษย์ : เพราะคนส่วนใหญ่ จะไม่ค่อยรู้วิธีสัพเพฯ ก็จะใช้ สัพเพ สัตตา... เช่น เด็กนักเรียนที่สวดในโรงเรียน?

หลวงตา : ไม่รู้หรอกๆ การจะแผ่เมตตา เพียงแต่นึกเนี่ย นึกหน้าคนนั้น เวลาเราสัพเพฯ นึกหน้า พลังงานจะผ่านไปที่เรา แล้วพุ่งไปที่นั่น

ศิษย์ : ถ้าอย่างงี้ บังเอิญเรานึกถึงบางคนไม่ออก มันจะไปมั้ยครับ?

หลวง ตา : ไปนะ... เพียงแต่นึกหน้าไม่ต้องนึกชื่อก็ได้ เพียงแต่นึกคนนั้นน่ะ เขาสั่งมา เอ้ย... แผ่ให้คนนั้นหน่อยนะมันป่วยอยู่ ร.พ. นั้นน่ะ เพียงแต่เรานึก ไอ้คนนั้นแหล่ะ มันก็ไปเหมือนกัน ไอ้คนนั้น แหล่ะ ไอ้คนที่เขาฝากนั่นแหล่ะ มันก็ไปเหมือนกัน

ศิษย์ : การนึกถึงหลวงปู่ก่อนทุกครั้งแล้วค่อยสัพเพฯไป จะเป็นวิธีที่ดีกว่าใช้กำลังเราเอง?

หลวงตา : ถูก... ทุกครั้งเราก็ต้องจับจักรพรรดิอยู่แล้ว จับหลวงปู่ดู่ไว้ เวลาเราสัพเพ ฯทุกครั้ง พลังงานมันผ่านเราอยู่แล้ว

ศิษย์ : ถ้าคนเกี่ยวข้องมันเยอะมาก เราใช้รวม หรือว่าทุกคนที่เกี่ยวเนื่องกับเราได้มั๊ยครับ?

หลวง ตา : นึกภาพรวม เวลาหลวงตาสัพเพ ฯ จะนึกถึงว่า คนที่เคยมานั่ง ในเนี่ยะ ในถ้ำเนี่ยะ ตั้งแต่อดีต ถึงปัจจุบันเนี่ยะ คนที่เข้ามาในเนี่ยะ มาอธิษฐาน มันก็จะเห็นภาพคน

ศิษย์ : เยอะไปหมดเลยเหรอครับ?

หลวงตา : คนซ้อน ๆ คน

12. Nakraksa

คุณหลวง สาวปราญเองยังไม่รู้จะตามใครเล้ย

13. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    สงสารคุณปราญ และทุกๆท่าน เหตุเกิดโดยอดีตแต่ก็มีโอกาสหาย ถ้าเราไม่มองในแง่ที่เรียกว่ากรรมเก่า ทำใจให้สบายใช้ชีวิตให้ทีความสุขดีกว่า เค้าซิเป็นโรคประจำตัวที่ไม่มีทางหาย เซ็งจิงๆ ต้องทนฟังคำบางคำที่คนบางคนพูดให้ต้องเสียใจ แต่ปรางอโหสิให้พวกเค้า ตอนนี้ก็ทำใจได้แต่ก็มีจิ๊ดๆบางบางที พวกปากไม่ดีนี้น่าโดนต่อยเนอะ55

14. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    น้องปราญ พี่สงสารน้อง จับใจเลย ถ้าไม่เล่าจะไม่รู้เลยนะ เพราะความที่เป็นคนใจงาม
    และอดทน ขอให้น้องพบทางออกนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

ขอให้เจริญในทุกสิ่งที่มุ่งหวัง ขอให้เจริญในธรรมถึงซึ่งนิพพานค่ะ

15. โคมหลวง

เอย อันนี้ไม่ทราบนะครับ ถามพี่ครูยังครับ

ตั้งจิตใหม่ ตามพระพุทธเจ้าเลยครับ ไปไหนไปด้วย

แถวนี้มีแต่เด็กเกิดก่อนกันทั้งนั้นนะครับแปลกดีจังเลย ผมเองโรคก็มากแต่ไม่เรื้อรัง สงารน้องจังเลย อยากทำอะไรได้มากกว่านี้นะ แต่กำลังใจอย่าให้ตกนะครับ ตกแล้วรีบลุกนะ สู้ๆ พี่ๆน้องๆเอาใจช่วย จะร่วมสัพเพกันบ่อยๆครับ

สวดบทจักรพรรดิบ่อยๆเยอะๆนะ พี่ครูท่านก็คอนเฟริมนะครับว่า เจ้ากรรมท่านชอบครับ จะได้เบาบาง ถึงไม่หายก็เบาลงนะครับ

16. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อุ้ย.. น้องเทพธิดาปราญของพี่ น่าสงสารจังเลย
    โรคแต่ละโรค สาหัสเหลือเกิน
    ไม่รู้จะช่วยยังไง แต่ยังไงก็ขอให้กำลังใจแล้วกันนะจ๊ะ
    ขอให้น้องปราญ เข้มแข็ง อดทน
    หมั่นปฏิบัติภาวนา อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร
    ขอให้พวกท่านทั้งหลายเหล่านั้นรับบุญนั้นไป และอโหสิกรรมให้ปราญโดยไว เทอญ..

เห็นโรคของแต่ละท่าน ก็น่าเห็นใจ
    ขอให้น้องปุยฝ้าย คุณเพชร คุณหลวง และทุกๆ ท่านที่เจ็บป่วย
    หายจากอาการเหล่านั้นโดยไว ในชาตินี้เลยนะคะ

เป็นโชคดีของตัวเองจริงๆ ที่ไม่มีโรคประจำตัวเลย
    แต่เอ ในอนาคต ก็ไม่รู้จะมีใครตามมาทวงบ้างมั้ย
    กรรมในอดีตชาติ เป็นสิ่งที่เลี่ยงไม่ได้ต้องชดใช้
    แต่กรรมใหม่ที่กำลังจะกระทำ ขอให้กระทำแต่สิ่งที่ดีๆ นะคะ

อนุโมทนากับคุณหลวงที่ได้กราบหลวงตาด้วยค่ะ
    ลูกแก้วสวยดี ว่าแต่คุณไปรษณีย์ แฮ้บพัสดุเค้าไปไหนแล้วอ่ะ ไม่ยอมเอามาส่งเลยค่ะ
    แต่ยังไงก็จะทำใจเย็นๆ รอต่อไป อย่าเพิ่งส่งมาใหม่นะคะ รอดูอีกนิด

17. Nakraksa

ถ้าบอกว่าน่าจะมากกว่าต่อยก็เกรงจะว่าเค้าโหด เอาเป็นว่าแค่ต่อยแล้วกัน :cool:

ขอบคุณจ้ะคุณน้องสาว

18. teelak

teelak เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้มาหลายวัน ตามอ่านไม่ทันแล้วครับ

เดี๋ยวกลับไปอ่านก่อนนะครับ

19. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    เป็นกำลังใจให้เพื่อนธรรมทุกท่านที่มีโรคประจำตัวค่ะ เท่าที่กิ่งสังเกตุ คนที่ปวดหัวเป็นไมเกรนจะชอบกินปลา (จริงป่าววน๊อ) พระท่านบอกว่า ก่อนเค้าจะฆ่าปลาเค้าก็ทุบหัว เรากินเค้าก็แค้นเราอะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านให้พ้นจากโรคภัยต่างๆ เราทุกคนล้วนมีกรรมติดตัวมา บางท่านไม่มีโรคประจำตัวแต่ก็ต้องประสบปัญหาอย่างอื่นเหมือนกัน อย่าท้อนะคะ สู้ๆจ้า

20. angeltk229

ขอบคุณอย่างที่สุดสำหรับทุกกำลังใจและความห่วงใยค่ะ
    เรื่องจิตตก ไม่ต้องเป็นห่วงนะคะ มันเคยตกไปแล้วค่ะช่วงอายุ 20 ปี ตอนนั้นเขียนจดหมายลาไว้ บริจาคอวัยวะ ทำทุกอย่างไว้เพื่อคนข้างหลังแล้วค่ะ
    (คงเป็นเพราะกรรมที่เคยฆ่าตัวตาย)ตอนนั้นตั้งใจจะทำร้ายตัวเองโดยใช้มีดโกนค่ะ
    มีดจ่อที่ข้อมือแล้ว แต่แว่บเดียวก่อนตัดสินใจมันเห็นน้ำตาแม่ที่ไหล แว่บนั้นคิดว่าเลือดในกายที่ไหลออกมามันคือน้ำตาแม่ทุกหยาดหยด จากวันนั้นปราญฯก็ตั้งจิตอธิษฐานขอชดใช้คืนให้แก่เจ้ากรรมนายเวรโดยดุษฎี โดยมีข้อแม้ว่าอย่าต้องให้คนรอบข้างต้องลำบากและเป็นทุกข์ด้วย แล้วช่วงเวลานับจากวันนั้นปราญฯก็ตั้งสัจจะวาจางดเนื้อหมูและเนื้อวัวตลอดชีวิต และบุญกุศลใดที่ปราญฯได้ทำนับจากวันนั้นเป็นต้นมา ขออุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เจ้าบุญนายคุณและสรรพชีวิต ตลอดจนถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน

ตอนนี้ปราญฯดีขึ้นตามลำดับค่ะ อะไรจะเกิดมันก็คือต้องเกิด มันก็แค่ตายค่ะ ร่างกายเราไม่อาจรักษาไว้ให้ยืนยง แต่เราสามารถรักษาใจเราให้ไม่มัวหมองตามกายไปได้

ขอบคุณญาติธรรมทุกๆท่านอีกครั้งค่ะ