ถามเรื่องพิษพญานาค

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย บ้องแบ้ว, 15 กันยายน 2017.

1. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    ค้นอากู๋แล้วไม่พบข้อมูลอย่างละเอียด เลยมาตั้งกระทู้ถามว่า พญานาคจะพ่นพิษหรือคายพิษด้วยเหตุอะไรและทำไมค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าให้ฟังเป็นนิทาน ย้ำว่านิทาน
    เคยเห็นแต่กลุ่มพยานาคสีดำที่
    ทางโลกเรียกว่า พยานาคทหารที่เฝ้า
    สถานที่บางอย่างอยู่ ไม่ใช่ แบบ ๑ ในสีดำ
    ที่เฝ้าพระสรีระของผู้เป็นเลิศทั้ง ๓ ภพองค์ปัจจุบัน
    กับท่านสีขาวที่เมือง พยานาคที่อยู่ของท่าน
    ที่มีชื่อเสียงทางพยานาคนะครับ
    จะมีน้ำพิษบริเวณรอบๆตัวบนพื้นเป็นวงกว้าง
    พิษมีสีดำ และรู้สึกได้ถึงความร้อน
    แม้อยู่บริเวณใกล้เคียงหรือแม้กระทั่งอยู่ข้างบน
    ยังไม่เคยพบว่ามีการคลายพิษหรือพ่นพิษ(ตรงนี้ไม่ทราบ
    เพราะไม่เคยเห็นไม่สามารถเล่าได้)
    เวลาปรากฏตัวเป็นพยานาคจะลำตัวประมาณเท่ารถหกล้อ
    แต่ยาวแค่ไหนไม่ทราบ
    ถ้าปรากฏเป็นร่างคล้ายคน
    หน้าตาจะออกเรียวๆผิวเข้ม หน้าไม่ค่อยเรียบเท่าไร
    หน้าฝากแคบ
    และดูจริงจังไม่ค่อยยิ้ม
    ใส่ชุดจงกระเบนแบบไทยๆ
    ปล.ย้ำว่านิทานนะครับ

'' มายาจิตเป็นแค่เพียงกลจิตชนิดหนึ่ง''

3. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

พิษของพญานาคนั้นเปรียบเสมือนสนิมที่จับอยู่กับตัวดาบ ประดุจคำบรรยายใต้ภาพหนังจีนกำลังภายในที่แสดงให้ดูในทีวีเมื่อสามสิบปีก่อนทีว่าไว้
    โดนฟาดฟันด้วยดาบที่เป็นสนิมเหมือนถูกพิษนาคราชที่พ่นออกมาเลยทีเดียว

4. บ้องแบ้ว

105
    หมายความว่าทำให้เป็นบาดทะยักได้เลนใช่มั้ยคะ ดาบที่เป็นสนิม?

5. บ้องแบ้ว

105
    เมื่อคืนฝันว่างูใหญ่รัดและเขมือบตัวค่ะ

6. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุที่พญานาคพ่นพิษ ผมไม่รู้นะ ว่าจะพ่นพิษออกมาเพราะอะไร หรือตอนไหน แต่ถ้าพ่นออกมาทางตำแหน่งไหนบ้างพอรู้อะนะ ตามรูปนี้เลยอะครับ ;)

ปล. สามารถลองเล่นแอพบน Facebook ว่าเราเป็นพญานาคตระกูลไหน ได้โดยพิมพ์คำว่า www.88naga.ga ที่ช่องคอมเม้นท์ แล้วจะปรากฏขึ้นมาอะครับ :D

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ทั่วไปคือ พิษนั้นทำให้ร่างกายเราไม่สามารถ
    ทนต่อความรุนแรงของพิษได้
    และลักษณะความรุนแรงของพิษนั้น
    มันจะทำให้ร่างกายนั้นรู้สึกได้ทั้งตัวพร้อมกัน(ย้ำว่าพร้อมกัน)
    ไม่ใช่เฉพาะแค่บางจุดครับ
    ลักษณะการทำลายคือจะย่อยร่างกายเรา
    ในส่วนที่เป็นธาตุดินทั้งหมดครับ
    ย่อยคือ ค่อยๆเปื่อยและสลายหายไป
    คล้ายๆระเหิดเป็นไอนั่นหละครับ
    ถ้าสมมุติว่า ภูมินี้มาแบบฟูลออฟชั่นจริงๆ
    เอาแค่ปรากฏแบบไม่มีพิษแบบฟูลออพชั้น
    ถ้าแค่ฝึกสมาธิทั่วไป ไม่มีกำลังจิตต้านทาน
    ถ้าได้เห็น จะเพี้ยนได้ง่ายๆเลยนะครับ

จะไม่มีร่างกายมนุษย์ใดที่จะสามารถทนได้
    เพราะกายมนุษย์ยังเป็นธาตุดินอยู่
    และในเรื่องธาตุดิน ภูมินี้จะถือว่า
    มีผู้เป็นเลิศทางด้านนี้อยู่ด้วย
    อย่าว่าแต่โดนเลย
    แค่เข้าใกล้บริเวณที่มีพิษก็ทนไม่ได้แล้ว
    สมมุติว่า ไม่ใช่ในฝันหรือในนิมิตนะ
    เพราะในฝันในนิมิตยังพอเข้าใกล้ได้
    ถ้าสมมุติมีจริง เกิดขึ้นจริง
    ในรัศมี ๑๐๐ เมตร(จริงๆถึง ๒๐๐)
    ประกันได้ว่า ถ้ามีสิ่งมีชีวิตอยู่ในรัศมีนั้นประกันได้ว่า
    จะระเหิดหรือละเหย ตายอย่างเดียวครับ
    เป็นเหตุให้ภูมิพยานาคทหารที่คลายพิษไว้ ที่แปลงกาย
    เป็นคล้ายงูเท่ารถหกล้อนั้น
    ท่านถึงไม่ขยับตัวไปไหน
    สาเหตุหนึ่งก็เพราะเรื่องนี้
    และเรื่องอันตรายของพิษที่ท่านคลาย
    นั้นหละครับ
    ปล.นิทานนะครับ ฟังหูไว้หู
    ส่วนตอนคลายพิษส่วนตัวไม่ทราบเหมือนกัน
    เพราะยังไม่มีประสบการณ์

8. maxmi

maxmi แม็กคับ

ที่ผมเห็นด้วยตาเปล่าตอนเด็กนั้นคืออะไร ในวันที่ฝนตกใกล้บ่อน้ำที่โรงเรียน