ถามเรื่องเทวดานพเคราะห์คู่มิตรคู่ศัตรูครับ พระพุธกับพระอาทิตย์อยู่ด้วยกันได้มั้ย

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย นักขัต, 19 สิงหาคม 2012.

1. นักขัต

นักขัต เป็นที่รู้จักกันดี

คืออ้างอิงจากอ.ลักษณ์ครับ
    ผมเกิดราศีกันย์ - มีพระพุธเป็นเทวดาประจำตัว
    แต่ว่าลักษณาเกิดคาบเกี่ยวระหว่างกันย์กับสิงห์ -*-
    เพราะว่าแม่ไม่รู้เวลาเกิดที่แน่นอน
    แล้วถ้านับเวลาเกิดแบบหนึ่งจะเป็นวันอาทิตย์
    อีกแบบหนึ่งก็จะเป็นคืนวันเสาร์
    คือเกิดตี4-5 เป็นช่วงเวลานี้อ่ะคับ

ก็เลยดูว่าเทวดาประจำลักษณาสิงห์คือพระอาทิตย์
    วันนี้เลยไปเช้าเหรียญพระพุธกับพระอาทิตยืมา กะจะใส่ทั้งสององค์เลย
    แต่ลืมไปว่าสององค์นี้ท่านจะอยู่ด้วยกันได้มั้ยอ่าครับ

แล้วอย่างนี้ไม่ต้องหาพระเสาร์มาแขวนอีกเหรอครับ -*-
    รู้สึกว่าโหราศาตร์ไทยจะนับผมอยู่คืนวันเสาร์นะ

รบกวนผู้รู้ให้ความกระจ่างด้วยครับ

2. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    ตามครูบาอาจารย์ท่านสอน พระพุธ เทวา และพระอาทิตย์เทวา นี้อาศัยดิถีฤกษ วันที่เกิดมิใช่เดือนที่เกิด หมายความว่าให้ดูจากวันเกิดคือ ตามโบราณห้ามคนที่เป็นคนที่เกิดวันพุธและวันอาทิตย์ แต่งงานอยู่กินกันเป็นครอบครัว แต่จะคบหาเป็นเพื่อนกันได้ครับ

จากประสบการผมเอง ผมเกิดวันอาทิตย์เคยมีแฟนเกิดวันพุธ ตอนแรกก็รั้น ไม่เชื่อคำครูก็เลยเจอดีครับ ถูกเธอหรอกเสียเกือบเสียคน ตอนนั้นเรียนจบใหม่ๆเริ่มมีเงินก็ตามใจเขาเราใช้เงินไม่เป็น สุดท้ายเราเป็นคนดีเกินไป เธอไม่เหมาะสมกับเราเลยต้องแยกทางกันครับ

ปู่บอกว่าด้วยดวงชะตาเป็นเช่นนี้ เมื่อร่วมสังวาส อยู่กินกัน กรรมเก่าจะเบียดเบียนให้คนที่เป็นวันอาทิตย์ต้องเดือดร้อนครับ

3. นักขัต

ขอบคุณนะครับทั้งสองท่าน
    คุณบดบังจิตครับ คือมีตำราที่ว่าด้วยตำนานเทพพระเคราะห์คู่มิตร คู่ศัตรูน่ะครับ ^^''
    เทวดาพระพุธท่านเย็น แต่พระอาทิตย์ร้อน แต่ว่าพระพุธพอไปกะเทพนพเคราะห์ดวงอื่นๆจะทำให้พลังของเทพอื่นๆอ่อนลงเพราะท่านเย็นมากแล้วดวงอื่นๆเกรงใจงิอ่าครับ
    แต่หาดูแล้วไม่ปรากฏว่าพุธกับอาทิตย์เป็นมิตรหรือศัตรูน่ะครับ

คุณ TPC ขอบคุณครับ
    ถ้าดูตามวันเกิดแล้ว ถ้าโหราศาสตร์ไทยผมเกิดตี4-5 ก็จะเป็นคืนวันเสาร์ ถ้าสว่างไปจะเป็นวันอาทิตย์ แบบนี้ควรจะบูชาพระนาคปรกสินะครับ ^^''
    เค้าว่าคนเกิดวันพุธปากหวาน คารมดีนะครับ แหะๆๆ
    งั้นผมเลี่ยมกรอบแต่พระพุธดีกว่าครับ

4. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    ตามตำรา ของผมในการดูดวงชะตา หากเกิดกลางคืนวันเสาร์ ตี4ตี5ใกล้เช้าวันอาทิตย์ ก็ยังเป็นวันเสาร์ครับคือนับเวลาที่พระอาทิตย์ขึ้นและของต่ละวันครับ

ดังนั้นของคุณตามวิธีของผมต้องเป็นวันเสาร์ครับ

อนึ่งวันุพุธมีสอง ช่วงเวลาคือ
    กลางวันเป็นพระพุธเทวา กลางคืนเป็นพระราหูเทวาครับ

5. นักขัต

ขอบคุณมากครับ :cool:

6. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ตํารา ที่เทวดาองค์นั้นองค์นี้ เป็นศัตรู พระอินทร์มีเมียมากไปขโมยเมียคนอื่นมา นี่ของฮินดูอ่าครับ ดีไม่ดีเทพฮินดูมีกิเลสมากกว่า มนุษย์สะอีกไม่ใช่ของ พระพุทธเจ้า

แต่ผมอ่านมา ประวัติ พระพฤหัสบดี พระอาทิตย์ แล้วพระราหู (มีในชาดก) แต่พระพุธไม่แน่ใจอ่าครับ

แต่เทวดาเค้าคงไม่มาโกรธกันหรอก เอาสัมมาทิฐินะ เทวดาสัมมาทิฐิ มีหิริและโอตัปปะ
    แบบนี้น่ายกย่องน่านับถือ