ถามเรื่องเทวดาอีกแล้ว !! แต่เป็นเรื่องของการเนรมิตนะครับ ไม่ใช่ภพภูมิ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 22 พฤศจิกายน 2013.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านและดูอยู่เกี่ยวกับการที่พระอินทร์เนรมิตสะพานจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ให้พระพุทธเจ้าเดินลงมา และมีบันไดข้างๆมีทั้งเทวดาและพรหมเดินมาส่ง

ผมก็จำไม่ได้นะครับวันนั้นชื่อวันอะไร ใครรู้ก็บอกทีนะครับ วันที่ท่านกลับจากหลังโปรดพุทธมารดาอ่ะครับ

คืออยากรู้ว่าพระอินทร์ท่านเสกเนรมิตได้ด้วยหรอครับ แล้วเทวดาองค์อื่นๆเนรมิตได้ไหมครับ เช่นเนรมิตของเล็กๆน้อยๆ ทีวี ตู้เย็น กระเป๋า โทรศัพท์ คอมพิวเตอร์ <<< อันนี้ผมแค่สมมุติเล่นๆนะครับ // แล้วเทวดาชั้นนิมมานรดีที่สามารถเนรมิตได้จะต่างกันอย่างไร

คำถามแบบนี้ผมไม่เคยถามนะครับ อย่ามาว่าผมนร้า อันนี้ถามเรื่องเกี่ยวกับฤทธิ์ของเทวดาครับ :)

ขอบคุณมากนะครับ

2. อิ๊ด

อิ๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    คุณไผ่ไฟแรงมาก ผมยังติดตามกระทู้ของคุณไผ่อยู่เสมอ :)
    คุณไผ่เคยอ่านหนังสือโลกทิพย์ (อ.ศิริ พุทธศุกร์) เป็นหนังสือแปลหรือยังครับ
    อธิบายอะไรต่างๆไว้มากทีเดียว พอจะเป็นพื้นฐานเกี่ยวกับโลกสวรรค์ โลกหลังความตายได้ดีทีเดียว จะช่วยให้คุณไผ่กระจ่างในหลายเรื่องเชียวครับ ในเว็บก็มี ใน youtube ก็มี(เป็นเสียงอ่านให้ฟังเลยครับ)

3. อิ๊ด

ใน youtube พิมพ์คำว่า โลกทิพย์ ก็จะเจอครับ ถ้าจะฟังเป็นตอนๆ ก็พิมพ์ โลกทิพย์ ๑ หรือเลขอื่น ตัวเลขต้องเป็นเลขไทยนะครับ

4. Sir-Pai

ขอบคุณท่านอี๊ดมากเลยนะครับที่ติดตาม อิอิ

ผมอ่าานของคุณณัฐพบธรรม แล้วก็หนังสือแปลเรื่องสวรรค์มีจริง ซึ่งคนฝรั่งเขียนดั้งเดิมแต่สอดคล้องกับศาสนาพุทธมากๆครับ ส่วนหนังสือโลกทิพย์เดี๋ยวจะหามาอ่านนะครับผม

5. อิ๊ด

ฟังใน youtube เลยครับ ไม่ต้องไปหาซื้อที่ไหน

6. InvisibleForce

InvisibleForce เป็นที่รู้จักกันดี

.. หนังสือเรื่อง Life in the World Unseen เป็นหนังสือที่เขียนมากว่า 20 ปี เขียนโดย แอนโธนี่ บอร์เจีย ท่านเป็นบาทหลวงที่สามารถนั่งสมาธิติดต่อกับเพื่อนบาทหลวงที่ได้ล่วงลับไป ..

7. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าก็เคยอ่านนะเรื่องโลกทิพย์ของอาจารย์ศิริ พุทธศุกร์
    สมัยนั้นหนังสือเกี่ยวกับโลกทิพย์อะไรยังไม่เยอะ หรือข้าพเจ้าไม่เจอก็ไม่ทราบ
    ตอนที่ได้อ่านรู้สึกตื่นเต้นมากกับเนื้อหา ข้าพเจ้าอ่านแบบไม่หลับไม่นอน ไม่หิวเลย
    เป็นหนังสือเล่มแรกๆ เลยที่ทำให้ข้าพเจ้าสนใจเรื่องนรก สวรรค์ กฏแห่งกรรม
    เริ่มสนใจศึกษาธรรมะมากขึ้น

8. InvisibleForce

InvisibleForce เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เพิ่งรู้จักหนังสือเล่มนี้เมื่อปีที่แล้ว พอดีว่าเค้ามีตีพิมพ์ฉบับแปลไทยใหม่อีกครั้งด้วย ก็เลยตามหาซื้อมีสองเล่ม อ่านสนุกมาก เหมือนเข้าไปอยู่อีกโลกหนึ่งเลย

แต่ฟังบน youtube ตามที่คุณอิ๊ดแนะนำก็สะดวกดีครับ เหมือนกันครับ

9. InvisibleForce

ถ้าพระอินทร์ สามารถเนรมิตต้นไม้พันธุ์ใหม่ และมีผลมีลักษณะเป็นมนุษย์ได้ ..
    ผมก็ไม่สงสัยในบุญฤทธิ์และอิทธิฤทธิ์ของพระอินทร์เลยครับ

10. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    คือวันเทโวโรหณะ เป็นวันที่พระพุทธเจ้าเสด็จลงจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ในเวลาเช้าวันแรม 1 ค่ำ เดือน 11 หลังจากที่พระองค์ทรงจำพรรษาที่นั้นเป็นเวลา 3 เดือนเพื่อแสดงพระอภิธรรมโปรดพุทธมารดาและเหล่าเทวดาทั้งหลาย

ตามที่บันทึกไว้่พระอินทร์หรือท้าวสักกะทรงนิรมิตบันได ๓ ชนิด คือบันไดทองคำ บันไดแก้วมณี บันไดเงิน เทวดาองค์อื่นเนรมิตได้ไหม บางองค์ทำได้บางองค์ทำไม่ได้ พวกที่ทำได้ต้องมีบุญพิเศษที่สร้างสิ่งของเพื่อประโยชน์แก่ส่วนรวมไว้มาก เช่นพระอินทร์สร้างศาลาเพื่อคนเดินทาง ก็จะมีฤทธิ์เนรมิตสิ่งต่างๆได้ หรือถ้าไม่มีฤทธิ์ทางนี้แต่ถ้ามีบุญมากพอก็จะมีเทวดาองค์อื่นเนรมิืตให้ตามความประสงค์ อย่างเช่นหากท่านสร้างวัดโดยให้แต่เงินอย่างเดียวแต่ไม่ได้ลงแรงไปทำเลยก็จะไม่มีบุญที่จะเนรมิตอะไำรเอง แต่จะัมีเทวดาบริวารที่มีฤทธิ์ทางนี้คอยเนรมิตจัดการให้หมด ผลก็เหมือนกัน
    ทีวี ตู้เย็น เทวดาไม่ได้ใช้ก็ไม่รู้จะเนรมิตไปทำอะไร
    เทวดาชั้นนิมานรดีมีฤทธิ์พิเศษกว่าเทวดาชั้นล่างๆคือ สามารถเนรมิตได้แม้กระทั่งของที่เป็นทิพย์ คือปรกติเทวดาชั้นต่ำกว่า วิมานจะมีรูปแบบเดิมไปตลอดอายุขัย พาหนะอย่างช้างเอราวัณก็จะมีรูปแบบอย่างเดิมไม่เปลี่ยนแปลง สวนหรือสระในชั้นดาวดึงส์ก็จะคงสภาพเดิมไปตลอด สมบัติทิพย์ก็จะเป็นไปตามกำลังบุญจัดสรรให้มีรูปแบบอย่างที่สมควรแก่บุญที่ทำไว้ แต่เทวดาชั้นสูงอย่างชั้นที่ห้าหรือหก สามารถเปลี่ยนแปลงรูปแบบของสมบัติทิพย์ได้ดังประสงค์ เบื่อราชรถแบบนี้ก็เปลี่ยนรูปทรงได้ วิมานก็เปลี่ยนได้ สวนหรือสระก็เปลี่ยนแปลงได้ดังใจปรารถนา เสวยทิพย์สมบัติที่ไม่ซ้ำแบบและก็แปลกใหม่อยู่เสมอมันก็น่าสนุกกว่าแบบเดิมๆไปตลอดอายุขัย จึงไม่มีคำว่าเบื่อหน่าย ทั้งนี้เพราะว่าทำบุญแบบไม่มีข้อแม้ สมบัติทิพย์ก็เป็นแบบไม่มีข้อแม้ เป็นอะไรก็ได้ดังประสงค์

11. InvisibleForce

ง่ะ .. งั้นรีบไปเลยเรา ไม่ได้แระ ^^

12. หัวมัน

วัดพระธาตุผาซ่อนแก้วซิคะ
    ตอนนี้กำลังสร้างโบสถ์พระพุทธเจ้า 5 พระองค์อยู่
    ให้อุบาสกอุบาสิกาได้ร่วมขนอิฐ ฉาบปูน ลงมือ ลงแรงด้วยตัวเองเลย
    นี่ถ้าอยู่ใกล้วัดนะ จะไปทุกวันเลย

13. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

อยากได้เมียเป็นมัคการีผลล่ะสิ

แล้วถ้าการเสกนั้น ทำให้อายุขัยสั้นลง
    ท่านเทวดาทั้งหลายคงจะไม่ยอมเสกโดยง่ายดอก
    แต่ก็ไม่แน่นะ
    มนุษย์โลกยังมีคนที่ชอบเนรมิตความสุขแลกกับอายุขัยตนเองอยู่มาก
    (พวกที่ดื่มเหล้าสูบบุหรี่หรือเสพยาเสพติด)
    ต้องเรียกพวก "บ้า โง่ เซ่อ"

14. ถิ่นธรรม

ดีจ๊ะ อนุโมทนาบุญด้วย ใช้แรงสร้างบุญ ถ้าไปเกิดเป็นเทวดาก็จะมีฤทธิ์ที่พิเศษเหนือกว่าเทวดาทั่วไป ถ้าเกิดเป็นมนุษย์ก็จะมีร่างกายแข็งแรงเหนือมนุษย์สามัญ เหมือนอย่างนางวิสาขาที่มีพลังเท่่ากับช้าง 7 เชือก

15. อิ๊ด

อ๋อ ผมไปค้นดู หนังสือสวรรค์มีจริง กับโลกทิพย์ (Life in The World Unseen) ก็คือเล่มเดียวกัน เพียงแต่เขาเปลี่ยนปกใหม่ เปลี่ยนชื่อหนังสือใหม่ คุณไผ่ไม่ต้องไปหาแล้วล่ะ

16. Sir-Pai

ขอบคุณท่านถิ่นธรรมมากๆเลยนะครับได้ความรู้จริงๆ เสกได้ตามกำลังบุญและต่างกับการเนรมิตของเทวดาชั้นนิมมานรดี ขอบคุณอนุโมทนาสาธุครับ

ว่าแต่มีเรื่องติดใจนิดหนึ่งขอรับถ้ามีบุญพิเศษหรือมีเทวดาตัวน้อยๆเนรมิตให้ เราสามารถเนรมิตสร้างสนามฟุตบอลได้ 1 สนามเลยสิ อิอิ ถ้าบุญถึง

ขอบคุณมากเลยขอรับ

17. หัวมัน

ถ้านางวิสาขามาเกิดยุคนี้ แล้วเล่นกีฬา
    คงได้เป็นเเชมป์โอลิมปิค 20 สมัยแน่ๆ เลยนะคะ

^ ^

18. Sir-Pai

จริงด้วยครับ ท่านอี๊ด เขียนแปลโดย ท่านศิริ พุทธศุกร์ แปลจากการจดบันทึกของ มร.แอนโธนี นอร์เจีย ตามคำบอกของวิญญาณท่านโรเบิร์ตฮิวห์ เบ็นสัน ครับ

ใช้ชื่อหนังสือใหม่เลยครับผม แต่เนื้อหาคงเหมือนเดิม อิอิ

19. ถิ่นธรรม

ขออภัยทุกท่านเป็นอย่างสูง ที่ให้ข้อมูลผิดไป
    ความจริงแล้วนางวิสาขามีกำลังเท่ากับช้าง 5 เชือกเท่านั้น ซึ่งก็มีบันทึกว่า

ก็นางวิสาขานั้น ย่อมทรงกำลังเท่าช้าง ๕ เชือก พระราชาเมื่อทรงสดับว่า นางวิสาขา ทรงกำลังเท่าช้าง ๕ เชือก จึงมีพระประสงค์จะทดลองกำลังของนาง ในเวลานางไปวิหารฟังธรรมแล้วกลับมา พระราชาจึงรับสั่งให้ปล่อยช้างไป ช้างนั้นชูงวง ได้วิ่งรี่เข้าไปใส่นางวิสาขาแล้ว หญิงบริวารของนาง ๕๐๐ บางพวกวิ่งหนีไป บางพวกไม่ละนาง เมื่อนางวิสาขาถามว่า “เกิดอะไรกันนี่?”
    พวกหญิงบริวารจึงบอกว่า “แม่เจ้า ได้ทราบว่า พระราชาทรงประสงค์จะทดลองกำลังแม่เจ้า จึงรับสั่งให้ปล่อยช้าง.”
    นางวิสาขา คิดว่า “จะมีประโยชน์อะไร ที่เราเห็นช้างนี้แล้ววิ่งหนีไป เราจะจับช้างนั้นอย่างไรหนอแล?”
    นางจึงคิดว่า “ถ้าเราจับช้างนั้นอย่างมั่นคง ช้างนั้นจะพึงฉิบหาย” ดังนี้แล้ว จึงเอานิ้ว ๒ นิ้ว จับงวงแล้วผลักไป ช้างไม่อาจทรงตัวอยู่ได้ ได้ซวนล้มลงที่พระลานหลวงแล้ว มหาชนได้สาธุการ นางพร้อมกับบริวารได้กลับเรือนโดยสวัสดีแล้ว.

ถ้าใช้ทั้ง 5 นิ้วจับ ช้างอาจตายได้ นางวิสาขาเลยใช้แค่ 2 นิ้ว แค่นี้ก็ล้มช้างได้แล้ว นี่แหละกำลังของบุญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2013
  20. Sir-Pai

นางวิสาขาทำบุญกับพระพุทธเจ้าและพระอรหันต์แทบตลอดและสร้างนู่นสร้างนี่ตลอดและยังบรรลุโสดาบันผมไม่แปลกใจเลยที่นางวิสาขามหาอุบาสิกาจึงมีกำลังกายและไปได้ถึงสวรรค์ชั้นนิมานรดี