ถามเรื่อง พระสมเด็จแตกกรุวัดกัลยาณมิตร

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย babyhead, 12 พฤศจิกายน 2013.

1. babyhead

babyhead เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    คือผมได้พระสมเด็จมาองนึงจากหลวงพ่อที่จังหวัดชลบุรีท่านบอกว่าได้มาจากเจ้าอาวาสวัดกัลยาณมิตร ท่านเป็นเพื่อนกัน ท่านเล่าว่าพระองนี้ได้มาจากกรุวัลกัลยาซึ่งเป็นของตระกูลกัลยาณมิตร กรุพระสมเด็จนี้เป็นกรุของท่านเจ้าจอมมารดาแช่มที่โดนทำลายจากพวกคนงานนี่เป็นพระส่วนหนึ่งที่ตามกลับมาได้ แล้วพระองนี้ท่านยังเล่าอีกว่าอดีตเจ้าจอมทำพระไปให้หลวงปู่โตปลุกเสกนี่เป็นพระสมเด็จแท้ๆนะ ท่านให้ผมมาองหนึ่งองค์ท่านบอกเก็บไว้ให้ดี ผมก็ดีใจคิดว่าเป็นสมเด็จวัดระฆังแน่เลยลองให้เซียนดูเค้าบอกว่าเนื้ออาจจะใช้แต่พิมไม่ใช่ เลยอยากได้ข้อมูลเรื่องนี้ไว้ ใครรู้รบกวนช่วยตอบปัญหาด้วยครับ

ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2013
  2. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

ถือว่าเข้ามาเป็นเพื่อนยามดึกละกันครับ ลองๆไปหากระทู้ล่างๆสิครับ
    เกี่ยวกับเรื่องนี้ hotเชียวโดยส่วนตัวไม่มีข้อมูลไม่มีความรู้ครับ
    แต่เคยถามลุงเซียนพระ อายุเกือบ90คนนึงที่แกเล่นพระสมเด็จ
    เป็นชีวิตจิตใจ ว่าสมเด็จกรุนี้มีจริงไหม
    แกบอกมีจริง แต่มีน้อยถึงน้อยมากๆๆๆ
    ผมก็พยักหน้าหงึกๆรับทราบเฉยๆ เพราะสำหรับผมถ้าเป็นพระสมเด็จ
    แค่รุ่น100 ปีเศียรโตสวยๆซักองค์ก็หรูแล้วครับ
    รอพี่ๆผู้รู้แล้วกันครับ มีใบประกาศแบบนี้สงสัยคงยาว
    ให้กำลังใจครับ

3. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ออกใบนี่ 300 ใช่ไหมครับ เห็นมี เยอะแยะ

เอาแค่ พิมพ์นิยม แถวบ้านผม คนเดียว มี 10 ใบ แต่ ก็เห็นอยู่อย่างนั้น

ตอนแรกก็ ฮือฮา สุดท้าย ก็ เงียบ 300 x 10 3000.-

เห็นกลางปีเอาไปงาน สามพราน กลับบ้านมาหน้าแห้ง

ไม่พูดถึง ไม่เอาออกมาโชว์อีกเลย..

เรื่องใบนี่

4. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ภาพไม่ชัดครับลองถ่ายมาดูชัดๆหน่อยครับพี่ๆในนี้ใจดีหลายคนพี่เขาจะได้บอกแนวทางที่ถูกให้ครับขอให้โชคดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2013
  5. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

วันนึงเรื่องราวเหล่านี้จะถึงเวลาของมันครับ พระไม่เก่าไม่ดีจริงถึงวันนึงก้จะจบลงแบบเวลาที่เราดูยี่เก สุดท้ายก็ต้องลาโรง

6. ichiamulet

ichiamulet เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองเคยเห็นรูปพระกรุนี้บางองค์ ก็ชอบเนื้อหา แต่ไม่เคยมีไว้ในครอบครอง และเมื่อได้เข้ามาอ่านพบข้อทักท้วงและความเห็นแย้งเกี่ยวกับพระกรุนี้ซึ่งแต่ละท่านได้ให้เหตุผลความเป็นไปได้ และแบ่งปันประสบการณ์จากการที่เคยหลายๆท่านเห็นพระเก่ามามาก และท่านเหล่านั้นก็ไม่ได้มีส่วนได้เสียหรือผลประโยชน์แอบแฝงใดๆในพระกรุนี้ จึงเป็นความเห็นแย้งที่น่ารับฟังและนำมาพิจารณาสำหรับคนที่ชอบเนื้อหาของพระกรุนี้อย่างผม ซึ่งถ้าผมมีโอกาสพบพระกรุนี้ คงพิจารณาก่อนที่จะเช่าด้วยความระมัดระวังขึ้น ไม่ไปหลงไหลหรือผลีผลามเช่าเก็บไว้มากๆด้วยความโลภ และถ้าจะเช่ามาเพื่อศึกษาคงไม่เกืนหลักร้อยต้นๆ

7. ichiamulet

ichiamulet เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ จำนวนพระน่าจะมีน้อยมากๆ และองค์ที่แท้ๆอาจไม่ใข่พิมพ์ทรงและเนื้อหาที่เราเคยพบเห็นตามเว็บต่างๆก็ได้

สำหรับผมแล้วแค่ รุ่น122ปีวัดระฆัง ก็แขวนสบายใจแล้วครับ เพราะพระได้มาเพราะไปทำบุญ พระไม่มีมูลค่าสูง พระหายก็ยังพอหาใหม่ได้ เคยแขวนพระหลักหมื่นทึี่ปู่สะสมไว้แล้วลิมไว้ตอนไปต่างจังหวัด เสียดายมาก พระมไม่แพงแขวนแล้วไม่สะดุดตาโจรด้วย

สมเด็จ 122 ปี องค์นี้ ตอนได้มาใหม่ๆเคยขอให้มีโชคลาภ ญาติที่นับถือกันแกนำเงินมาคืนให้ 70000 บาท ตัวผมเองน่ะลืมไปแล้วว่าเคยให้เงินแกยืมไป แล้วงวดนั้นก็ถูกรางวัลหวยรัฐบาล 40000 บาท เมื่อประมาณสองเดือนที่แล้วตอนกลางคืนผมปวดท้องอย่างมาก เจ็บปวดเหมือนจะขาดใจเลยครับ ก่อนไปโรงพยาบาลลองขออาราธนา สมเด็จ122ปีองค์นี้ทำน้ำมนต์ดื่ม ยังไม่ทันได้ขึ้นรถก็หายปวดท้อง

ผมเชื่อว่า พระสมเด็จมูลค่าหลายสิบล้าน หรือมูลค่าหลักร้อย ถ้าเราศรัทธาท่าน พุทธคุณที่ได้รับคงไม่แตกต่าง และในชีวิตประจำวันการแขวนพระแพงๆมูลค่าหลักแสนหลักล้าน โจรเห็นก็อันตราย ทำหายก็เสียดายครับ

8. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นหน้าพระของ 2 กรรมการในรายชื่อแล้ว ลองใช้วิจารณญาณของพี่เองละกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวนี้สงสัยมีชมรม"พระเก๊สุดซอย"เกิดขึ้นแล้วครับ มีออกใบออกบัตรกันโจ่งครึ่ม ท้าทายนรกสวรรค์ ไอ้พวกเล่นพระเก๊เพราะดูพระแท้ไม่เป็นพวกนี้ไร้ค่ากับสังคมไทยจริงๆ

10. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

พระสวยมากครับ พระที่ออกจากวัดโดยตรง และยิ่งเราไปทำบุญ
    นิมนต์มาจากวัด หรือมีญาติพี่น้องเพื่อนฝูงนิมนต์มาให้ก็ดีทั้งนั้นแหละครับ
    ยิ่งเป็นพระ ที่ออกจากวัดใหญ่เก่าแก่ระดับคู่บ้านคู่เมือง ก็ดีแน่ครับ
    วัดระดับนี้ ล้วนแต่เคยเป็นที่ๆพระเกจิระดับสุดยอดอยู่ ทำพิธีต่างๆ
    สวดมนต์ไหว้พระ และมีเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดิน หลายยุคหลายสมัยมากราบไหว้
    พระทำบุญทำกุศล ดังนั้นพระที่ออกจากวัดเหล่านี้ก็ดีหมดแหละครับ

11. beedemon

beedemon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2013
    มีจริงๆครับ แล้ว/ด้นำไปพิสูจน์คาร์บอนอายุประมาณ142 จับพลังก็ใช่ท่านครับ

แต่เซียนมักจะบอกไม่ใช่รุ้ๆกันเพราะพระกรุนี้มีจำนวนเยอะครับ ถ้ามันใช่สมเด็จที่พิมพ์นิยมที่เปนแสนเปนล้านเซียนถือราคาคงละหวบขายไม่ออก สุดแล้วแต่จะคิดแต่มีจริงครับ

12. beedemon

มวลสารใช่แต่พิมพ์ไม่ใช่เพราะในอดีตเซียนรู้แต่พิมพ์หลักๆสมเดจโตท่านสร้างพระเป็นร้อยกว่าพิมพ์

ถ้าตามอ่านหนังสือพระสมัยนี้มันไม่มีลงหรอกครับต้องหาเก่าๆอ่าน

13. beedemon

อยุ่ที่ศรัทธาด้วยครับ แขวนได้เลยได้พระจากมือพระดีก่าไปได้พระจากมือเซียน
    เจดีย์ที่กรุแตกเปนของตระกูลกัลยาณมิตร ตอบทุุบสร้างอะไรสักอย่างนี่แหละพวกช่างก็ขนพระใส่ถุงๆไปก่อนตอนแตด

14. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ตรวจที่สถาบันใหนครับระดับ 100 ปี error เพียบแน่นอน

15. beedemon

ม.เกษตรครับ

สมเด็จที่เป็นก้อนๆพี่ผมนำมาต้มให้พระออกจากกันแต่ได้ทำพิทีจุดธุปขอขมาท่านก่อน พอหลุดออกจากกันจะมีคราบน้ำมันตังอิ้วเป็นแผ่นๆลอยบนผิวน้ำครับ สมัยก่อนน้ำมันตังอิ้วเป็นตัวประสานที่ดี. เรื่องจับพลัง ถ้าไครไม่เชื่อหรือไม่เคยพบด้วยตนเองจะไม่เข้าใจครับ แล้วก้อบอกว่าพระนี้เก็อ้างเรื่องแบบนี้แต่มันมีจริงอย่าไปเชื่อเซียนมาก ขนาดพระตรวจคาร์บอนผ่านเซียนบอกไม่ใช่ทั้งที่พิมพ์มันใช่มันอ้างว่าไม่มีผงอิทธิเจ พอเดินออกร้านเหมือนมันทำท่าอยากได้ไหนบอกไม่ใช่ไงเราไม่ขายมันหรอกไม่แขวนก็เกบไว้คบราคาแค่หลักร้อยกลางๆ-พันต้นๆ มีไว้สึกษาไม่เสียหายอะไร

16. beedemon

แต่ต้องได้มาจากแหล่ง
    เชื่อถือได้อย่าไปดูแค่ใบรับรองอย่างเดียว เซียนบอกเก็สุดท้ายมันก็ปั้มเลียนแบบเหอะๆๆ แต่หารุ้ไม่ว่าของแบบนี้มีน้อยก่ามากอาจจะมำที่หลักร้อยหลักพัน ผิดกับนมเดจพิมพ์นิยมที่ทำ 84000 หาง่ายกว่าเลยเอามาเป็นบรรทัดฐานโก่งราคา
    ได้จากพระก็ดีครับพระที่ท่านเก่งๆมีญาณสัมผัสได้ ท่าน/ม่บอกว่านี่ของที่นี่อะไรนะแต่ท่านจะบอกเกบไว้ดีๆๆ
    อทิษฐานเอาทำนองนี้ ส่วนตัวไม่เคยคิดจะดูตู้พระเลยเซียนก็ดูๆมาพระเล่นๆกันน้อยท่านน้อยพิมพ์ พระแท้มีบุญมีวาสนาไดๆมาเองอาจจะต้องทำบุญ ตามวัดบ้างบางคนได้มาเพราะพระให้เพื่อนอยากไห้ ของดีมีอยุ่รอบตัวคนับไม่จำเป็นต้องราคาแพงๆสาธุๆๆ

17. beedemon

แต่กรุวังหน้าผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไร. แต่กรุฝั่งธน. วัดฝั่งธน น่าลองๆไปดู วัดสามปลื้ม วัดสะตือก็มีครับ
    อาจจะพิมพ์ไม่นิยมแต่สมเเด็จโตท่านสร้างไว้ก่อนพิมพ์นิยมก็มีครับ เรื่องจับพลังอธิบายไปก็ไม่เข้าใจหากคิดว่าพระสมเด็จกรุอื่นๆไม่มี

18. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ม. เกษตร ตรวจ CO-14 ได้ด้วยหรือครับ

19. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    เบื่อแล้วครับ

20. beedemon

ตาร์บอน13 ครึ่งชิวิตตรวจทางปฎิกิริยาเคมีก็ใช้ได้เหมือนกัน
    สำหรับการจับพลังเราก็ต้องดูด้วยว่าคนจับพลังมีศีลอย่างน้อย5ข้อบริสุทไหมทำกรรมฐานบ้างไหม
    ไม่งันอาจารย์ที่เด่งๆจะสอนให้ทำกรรมฐานทำไม แต่พวกแอบอ้างก็มีพิจารณากันเอาเอง
    แต่การจะกาชื่อว่ากรุนี้ไม่มีเก็ก็ไม่น่าทำครับ

บางกรุที่เจอโดยเซียนทำไมแท้หมดแล้วมีเซียนบอกเก็ครับแต่ถึงเวลาจริงๆพาพวกไปเหมาหมดน่าหัวเราะดีเหมือนกันนะนานาจิตตัง
    พระบางองค์ท่านแท้ท่านเกบไว้รอคนมีบุญมาท่านมอบให้เอง บางคน_ปวัดทุกวันไม่ได้พระอีกคนไปครั้งแรกได้พระของดีไห้คนอื่นอิจฉาก้อมีพระเลือกเจ้าของมมีครับ แล้วแต่จถคิดเป็นแนวทางเฉยๆครับ แต่พระพี่ผมกรุวัดกัลยาณ 600. เอากล้องส่องเทียบกับสมเดจวัดระฆัง พี่บอกมันต่างกันตรงไหนนิไปๆมาๆแกเกบพระวัดกัลยาณแทบครับไม่ต้องฟังเสียงพระเราเงินเคาเองตัดสินใจเอง ห้อยพระแพงไม่มีประสพการ์ณก้อมีเสมอไปอยุ่ที่คนห้อยด้วยครับ