ถึงเวลาโม้แล้ว คนที่ได้รับพลังไซย่าจะมีเพียงหนึ่งและต้องมีเนกขัมฯ เท่านั้น

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย อู่หยาจื่อ, 9 ตุลาคม 2012.

1. อู่หยาจื่อ

อู่หยาจื่อ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    อ้าวละ ถึงเวลาโม้แล้ว เพิ่งได้ศึกษามาสดๆ ร้อนๆ
    เลยครับ จากหนังจีนกำลังภายใน ซึ่งชาวไซย่าให้
    ผมไปดู ว่ามีคนที่ได้รับพลังไซย่าในเรื่องนั้นด้วยก็
    ให้ผมไปศึกษา อ่า เคร่งเครียดเชียว ก้ากๆๆ

ผมจะสรุปให้ฟังละกันครับ

2. อู่หยาจื่อ

อย่างแรกนะ คือ พลังไซย่าจะรับผู้สือบทอดเพียง ๑ คนต่อช่วงเวลานั้นๆ เท่านั้น

เอาละ อย่างแรก คือ พลังไซย่าไม่เหมือนพลังหลายชนิด มันจะมีผู้สืบทอดเพียง
    คนเดียวในขณะหนึ่งเวลาครับ เมื่อคนนั้นเสียตำแหน่งไปแล้ว มันจะหาคนใหม่มา
    สืบทอดต่อไป ไม่เหมือนพลังอื่นๆ ที่มีได้หลายคน รับได้หลายคนในเวลาเดียวกัน
    อันนี้ คือ ข้อแตกต่างประการแรกนะครับ ดังนั้น เราต้องรอให้คนที่ได้รับพลังนี้ เขา
    เสียพลังนี้เสียก่อน มันก็จะถึงตาของเราที่จะได้รับได้ครับ และเมื่อเราได้รับแล้ว ก็
    อย่าให้เสียมันไปเร็วละ เพราะจะเสียดายทีหลังครับ

3. อู่หยาจื่อ

อย่างที่สองนะ พลังไซย่าเหมือนไร้พลัง ไร้ความสามารถ แต่ว่า "โชคดีโครตๆ เลย"

นี่คือสิ่งสำคัญที่สุดของพลังไซย่าครับ คือ มันจะนำพาโชคดีมาให้ผู้ที่รับมัน และไม่
    ต้องยากลำบาก ไม่ต้องเก่ง ไม่ต้องต่อสู้กับใคร ไม่ต้องทำอะไรให้มันเมื่อยตุ้มเลย ก็
    จะได้รับทุกๆ อย่างเอง มันมาเอง เหมือนคนเก่งๆ มันจะฆ่ากันตายไปเองเลยครับ คน
    เก่งก็ตายหมดแล้ว ดังที่เขาว่ากันนั่นแหละ ว่าคนเก่งไม่มีหรอก ตายหมดแล้ว ฮ่าๆๆๆ
    สุดท้าย คนที่มีพลังไซย่าจะโชคดีและได้ทุกอย่างไปเลย อะไรที่คนในยุคนั้นเขาแย่ง
    กันแทบเป็นแทบตาย สุดท้าย ตกแก่คนที่ได้รับพลังไซย่าครับ อ่ะ อันนี้ พูดแล้วจะหา
    ว่าคุย ไม่ได้โม้นะครับ เพราะพลังอำนาจของไซย่าเป็นพลังแห่งโชค ไม่ใช่พลังต่อสู้
    ที่ต้องไปสู้อะไรกะใครให้ยากลำบาก ไม่ต้องสู้อะไรเลย ชนะแต่แรก ก่อนสู้เลยละครับ

4. อู่หยาจื่อ

อย่างที่สามนะ พลังไซย่าจะอยู่กับคนที่บำเพ็ญเนกขัมบารมีเท่านั้น?

สำหรับคนที่เสียพรหมจรรย์โดยไม่มีเจตนา จะเสียพลังไซย่าได้ครับ
    แต่จะตกระดับไปเพียง ๑ ขั้น และเขาก็จะได้รับพลังมังกรฟ้าไปแทน
    ซึ่งมังกรฟ้าคล้ายไซย่าตรงที่ เขาไม่ได้ทำอะไร รอให้คนฆ่ากันตาย
    ก็ได้ทุกอย่างเอง ทว่า มังกรฟ้าเขาวางแผนอยู่เบื้องหลัง ให้มันเป็น
    ไปเช่นนั้นครับ ต่างจากพลังไซย่าที่เขาไม่ได้วางแผนอะไรเลย ทว่า
    มันเป็นไปเอง เป็นโชคจริงๆ ครับ เอาละ คำถามคือ การผิดประเวณี
    จะมีผลให้ "ธรรมเสื่อมทีละขั้น" ใช่มั้ย? ใช่เลยครับ ถ้าผิดแบบไม่มี
    เจตนาก็ดี ถูกบังคับขืนใจ ก็ดี ก็ลดลงมา ๑ ขั้นจากระดับไซย่ามาถึง
    มังกรฟ้าแทนครับ แต่ถ้าเจตนาผิดประเวณี (เช่นมีกามก่อนแต่งงาน)
    ก็จะมีพลังลดลงอีกขั้นหนึ่ง ลงมาที่ระดับ "ลูซิเฟอร์" ครับ ซึ่งมาถึง
    จุดนี้แล้ว จะได้ตำแหน่งทางโลกที่ผูกมัดทำให้ไม่มีอิสระ ไม่อาจโบย
    บินได้เสรีดังเดิม ไม่ได้เป็นมังกรฟ้าที่เสรีอีกแล้วครับ ต้องทำงานไป
    เยอะแยะเลย ยุ่งกะทางโลกทั้งวันเลยครับ พอนึกออกไหมครับว่ามัน
    ลดระดับลงมาอย่างไร? คิดว่าพอเห็นภาพง่ายๆ นะครับ

5. phudit999

phudit999 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    พลังอะไร ทำให้มาอยู่ในภาคกลางคืนนี้ ....

6. อู่หยาจื่อ

อ้าวละ ถ้านึกภาพไม่ออกนะ เขาให้ไปดูหนังเรื่องแปดเทพอสูรมังกรฟ้าครับ

เขาเฉลยอย่างนี้ ตอนแรก ต้วนยี่ได้รับพลังไซย่าก่อน ไม่มีวรยุทธ์อะไรเลย
    แต่มีโชคดีครับ พอเขาถูกบังคับวางยาสวาทแล้วเสียพรหมจรรย์ไม่เจตนาก็
    ได้รับพลังมังกรฟ้าจาก "หลวงจีนที่วัดมังกรฟ้า" ครับ ต่อมา เขาเจตนาเสพ
    กามกับหญิงที่เขารัก ถึงจุดนี้ ก็เลยเสียพลังมังกรฟ้าไปอีก สุดท้าย เขาได้รู้
    ว่าบิดาแท้จริงของเขา เป็นคนเลวไม่ใช่ฮ่องเต้ปัจจุบัน เขาไม่ยอมรับพ่อคน
    นั้น เขาก็ลดลงไปอีกขั้นหนึ่ง จนจบลงที่ต้องไปเป็นฮ่องเต้ นั่นแหละ ธรรม
    เสื่อมลงแล้วครับ

ทีนี้ ซีจุ๊บ้าง ตอนแรกก็ไม่มีวรยุทธ์อะไรเลย ต่อมา พอต้วนยี่พลาดแล้วเขา
    ก็เสียพลังนั้นให้แก่ซีจุ๊ ได้เจอกันแล้วคุยถูกคอ พลังไซย่าถ่ายมาที่ซีจุ๊ จน
    ซีจุ๊โชคดีได้วรยุทธิ์ของอู๋หยาจือ ต่อมา พอต้วนยี่เสียพลังของมังกรฟ้าไป
    อีก ซีจุ๊ก็รับช่วงต่อไปอีก ด้วยผลกรรมจากที่ซีจุ๊มีกามโดยไม่เจตนา คือ นึก
    ว่าเป็นความฝันเลยทำไป (แต่กลับเป็นความจริง) เขาเลยโชคดีได้องค์หญิง
    ซีเซี่ยครับ ถึงตอนนี้ ซีจุ๊ก็สูญเสียพลังไซย่าแล้ว ได้รับพลังมังกรฟ้าแทน ไม่
    ใช่เรื่องดวงดีอีกแล้ว ซีจุ๊ก็มีเจตนาปราบ "ติงชุนชิว" (ถ้าเป็นพลังไซย่า จะ
    ไม่ต้องทำอย่างนั้นเลย ก็สำเร็จ ชนะใสๆ ไม่ต้องลำบากอะไรเลย) อ้าวละ
    ส่วนอีกคน เซียวฟง คนนั้นแรกเริ่มเลยได้พลัง "มังกรทอง" ก่อน เพราะใจมี
    คุณธรรมสูงมาก และเข้าใจเรื่องการเมือง เป็นผู้นำคนมากมายด้วยครับ แต่
    ภายหลังพ่อของตนที่มีความแค้นมาก ถ่ายทอดความแค้นให้เขา เขาก็เลยมี
    พลัง "มัจจุราชมาร" เข้ามาแทนที่ และต้องจบชีวิตลงด้วยการฆ่าตัวตายครับ

โอเค โม้มันส์มั้ย ฮ่าๆๆ เรื่องของเรื่องมันก็เป็นแบบนี้ พอเข้าใจอ่ะป่าวอ่ะ?

7. อู่หยาจื่อ

กลางวันโม้ไม่ค่อยออก พูดไม่ค่อยได้
    โดนคุมไว้มากๆๆๆ เลย เอาละ มาโผล่
    ตอนกลางคืนก็แล้วกัน

8. อู่หยาจื่อ

สรุปง่ายๆ ก็คือ เขาให้ไปดูอย่างละเอียดเลย
    ว่าผลจากการมีกาม นั้น จะทำให้ธรรมเสื่อม
    ลงได้แค่ไหน? จริงมั้ยที่ว่าธรรมไม่เสื่อมเลย
    ในคนที่ถูกข่มขืนละ? มีอะไรเปลี่ยนแปลงไป
    บ้างมั้ย? ในคนที่มีเจตนาละ ธรรมเสื่อมไปได้
    ขนาดไหน? แล้วเขาก็บอกว่าพลังไซย่านี่ต้อง
    เนกขัมบารมีจริงๆ ถึงจะรับได้ครับ ใครไม่ได้ทำ
    จะเสียมันไปครับ ซึ่งพลังของเขาอาจกระจาย
    ไปทั่วในคนมากมาย คนละเล็กละน้อย แต่พอ
    ถึงเวลาที่มีคนบำเพ็ญเนกขัมบารมีมากๆ แล้วก็
    ไม่ได้บวชพระด้วยนะครับ เป็นพระจะรับพลังนี้
    ไม่ได้ครับ มันเป็นพลังของฆราวาสผู้ทรงธรรม
    เท่านั้นครับ เขาว่ามาอย่างนั้น แล้วคนที่เคยได้
    โชค มีโชคดี จะค่อยๆ เสียโชคดีไปครับ เพราะ
    เสียเรื่องกามครับ ส่วนคนที่บำเพ็ญเนกขัมบารมี
    จะมีพลังไซย่าไหลมารวมกันเรื่อยๆ และจะโชค
    ดีเรื่อยๆ ไม่ต้องทำงานอะไรเลยครับ เขาว่ายังงั้น

9. kokojazz

kokojazz Active Member

มีเรื่องโม้ต่ออีกรึเปล่าครับ กำลังสนุกครับ..

10. อู่หยาจื่อ

เขาบอกอย่างนี้ ให้เราเตรียมตัวให้เหมือนเขาจึงรับพลังเขาได้

๑. บำเพ็ญเนกขัมบารมี ใจต้องใสบริสุทธิ์สุดๆๆ ยิ่งกว่าเด็กครับ
    ๒. โม้ๆๆๆ วันหนึ่งๆ ต้องโม้ให้มากๆ โม้ให้เก่งๆ แต่ไม่ใช่โกหกนะครับ
    ๓. เล่นพนันหรืออยู่กับการเสี่ยง เสี่ยงดวงเยอะๆ แต่อย่าเอาเงินไปเล่นละ
    ๔. ดูตัวเลขมากๆ เหมือนคนบ้าตัวเลข มีตัวเลขเต็มตารางไปหมด เงินจะมาครับ
    ๕. ไม่ต้องเก่ง ไม่ต้องได้เรื่อง ไม่ต้องมีพลังอะไรเลย นั่นแหละพลังไซย่าแล้วโชคจะมาเอง

เนี่ย เขาให้เราทำแบบนี้ จึงจะประสานพลังกับเขาได้ครับ

11. อู่หยาจื่อ

เขาบอกว่า "ลูซิเฟอร์" ก็รู้เรื่องพลังไซย่านี้แล้ว
    เขาเลยครอบงำ บงการให้ รมต. คลังพูดไวท์ไล
    ครับ การพูดไวท์ไล จริงๆ แล้วยังไม่ใช่แบบของ
    ไซย่า ของไซย่ามันใสครับ มันไม่มีแม้แต่สีขาว
    โม้ๆๆๆ โม้ใสๆ ครับ แล้วเงินมันจะเข้ามาเอง มัน
    จะดึงดูด จูนโชคดีเข้ามา จะรอดจากพลังของดาว
    มฤตยูได้หมดเลยครับ เปลี่ยนลบเป็นบวก แล้วทำ
    ให้ภัยพิบัติหมดไป กลายเป็นโชคดีแทนครับ เขาก็
    เลยให้ผม โม้ๆๆๆ วันหนึ่งต้องทำให้ได้เยอะๆๆๆ ครับ

12. อู่หยาจื่อ

ตอนกลางวัน ผมถูกพลังของพระสาวกคุมไว้
    ท่านว่า กรรมของปวงสัตว์จะต้องได้รับภัยฯ
    ก็ให้ปล่อยไป อย่าไปยุ่งกับเขาเลย ผู้ที่ฟ้าส่ง
    ลงมาดูแลเรื่องนี้ จำต้องทำครับ เพราะนี่คือ
    ทางบีบให้สัตว์เข้านิพพานได้ดีที่สุด ไม่หลง
    โลกครับ คนๆ นั้นก็เล่นเว็บนี้ด้วย เขาไม่ให้
    ผมขวางคนๆ นั้นเลยครับ เขาว่าฟ้าส่งมา ผม
    จะล่วงเกินหรือขวางงานของเขาไม่ได้น่ะครับ
    ผมก็เลยรับพลังไซย่า และใช้ได้ ไม่เต็มที่ครับ
    เพราะเขาคนนั้นมีพลังดาวมฤตยูด้วย มันแย้ง
    ไปคนละทางกันครับ ผมเลยถูกพระสาวกคุมไว้

13. อู่หยาจื่อ

เขาว่าให้เราโม้ไปเลย โดยไม่ต้องรู้อะไรสักอย่าง
    จากใจใสๆ ไปเลยครับ ว่าไปตามแต่ใจจะพูดอะไร
    ได้ทั้งนั้น ไม่ต้องไปอ่านอะไร ไม่ต้องศึกษาอะไร
    ไม่ต้องรู้อะไรสักอย่างเลยครับ ยิ่งโง่ยิ่งดี จะรับได้
    ดีมากขึ้นครับ แล้วก็ไม่ต้องอยากเก่ง หรือมีพลัง
    อะไรอย่างอื่นอีกครับ เขาว่าอันนี้ สุดยอดแล้วถ้า
    เราไปรับพลังอย่างอื่น เราอาจเสียพลังนี้ไปครับ
    เขาเทียบให้ฟังว่า พลังมังกรทอง ทำให้คนเป็นถึง
    เจ้าของกิจการได้ ทว่า มันก็ยังต้องทำงานหนักอยู่
    ดี พลังมังกรทองไม่ใช่ที่สุด มีค่าเทียบได้ดั่งทอง
    แต่พลังไซย่ามีค่าเทียบได้ดั่งเพชร เชียวนะขอรับ
    หุๆๆ (ไม่ต้องทำอะไรให้เหนื่อยเลย โชคก็มาเอง)

14. อู่หยาจื่อ

เขาว่าพลังไซย่าจะออกมามากๆ
    ก็ตอนโม้ครับ ยิ่งโม้เยอะๆ พลัง
    จะมากๆๆๆ เขาเลยให้โม้มากๆๆ
    ครับ แบบไม่ต้องกลัวใครจะมาว่า
    เลย เพราะนี่คือ วิธีใช้พลังของเขา
    น่ะครับ ไม่งั้น พลังมันจะไม่ออกคับ
    ซึ่ง เราต้องใจใสมากๆๆ ด้วยนะครับ
    เราต้องมีพลังเนกขัมบารมีด้วยครับ
    แล้วพลังมันจะออกมาเป็นพลังไซย่า
    ถ้าเราไปจริงจังเกินไป พูดสัจธรรมจน
    มากไป มันจะเป็นพลังสุริยะ แล้วจะมี
    ดาวมฤตยู มาเอาพลังเราไปใช้ทำให้
    กลายเป็นลบ เป็นภัยพิบัติแทนได้ครับ

15. อู่หยาจื่อ

อ้าวละ ทีนี้ เราก็มาดูว่าใครบ้างได้พลังไซย่ากันบ้าง
    ตามประวัติหนังจีน ก็แล้วกัน ฮ่าๆๆ นอกจากต้วนยี่,
    ซีจุ๊ แล้ว ก็มี อุ้ยเสี่ยวป้อ นั่นเอง ต่อมา เขาก็เสียมัน
    ไปครับ ตอนแรกเห็นมั้ยเขาโชคดีมาก ดวงรุ่งถึงขั้น
    ได้เป็นพื่อนกับฮ่องเต้เลยเชียวนะ แต่ภายหลังเขามี
    กาม เลยได้รับ "พลังมังกรทอง" จากภรรยาแทน ก็
    เลยต้องทำงานรับใช้ฮ่องเต้มากมาย เพราะมันเป็น
    พลังที่ติดพันกับราชวงศ์เขาครับ ถ้าเป็นพลังมังกร
    ฟ้านะ มันจะไม่ต้องทำงานอะไรเลย เหมือนลอยตัว
    เหนือทุกอย่าง แล้ววางแผนอยู่เบื้องบน รอเวลา ก็
    กลายเป็น "ตาอยู่" ครับ เรียกว่าได้ทุกอย่างไปหมด
    เหมือน "สุมาอี้" ไง รองาบ ฮ่าๆๆ หลังจากคนอื่นก็
    ฆ่ากันตายหมดแล้วแหละ โอ้ย แต่พลังมังกรฟ้ามัน
    ไม่ใสนะครับ พลังไซย่ามันใสกว่า มันไม่ได้ทำกรรม
    อะไรเลย แต่มันได้เพราะพลังแห่งโชคลาภไงละครับ

16. อู่หยาจื่อ

นี่ผมมีเรื่องจริงเล่าให้ฟังนะ อันนี้ ไม่ได้โม้
    แหม มันก็ไม่ได้โม้ทั้งนั้นแหละ อันไหนโม้
    มั่งอ่ะ? ไม่มีหร้อก ใช่มะ ช่ายๆๆ (พนักหน้า
    หน่อยสิ ไหงทำหน้ายังงั้น?) อ้าวละ สรุปแว่
    เอ้ย สรุปว่า ไม่ได้โม้ ก็แล้วกัน เรื่องของเรื่อง
    ก็คือ ผมเพิ่งรู้ไม่นานนี้เองว่า ผมได้รับพลัง
    ไซย่ามาเมื่อประมาณอายุ ๑๒ มันเปลี่ยนชีวิต
    ผมครับ จากเด็กชนบทที่ไม่ได้มีอะไรเด่นเลย
    ทำให้ผมเรียนเก่งขึ้นๆๆ มากๆๆ ได้อะไรมาก
    มายเลยครับ ทว่า ต่อมา ผมเสียพลังนี้ไปให้
    เพื่อนครับ เพราะผมมีกรรมทำให้เสื่อมธรรม
    เพื่อนไม่มีกรรมครับ แล้วเขามีบารมีมารับได้
    ก็รับไป ผลคืออะไรรู้ไหม? ผมร่วงเลย ตกลง
    จากที่ๆ ดี ต้องเหมือนคนมีชีวิตมืดมนไปเลย
    เลยเข้าไปอยู่กะภาคมืดไม่รู้ตัวครับ ต่อมา ก็
    เพื่อนคนนั้นได้พลังไปแล้ว เขาทำงานบริษัท
    ค้าทอง ตำแหน่ง เทรดค่าเงินต่างประเทศ ก็
    ได้กำไรเดือนละหลายล้าน เขาได้เปอร์เซ็นต์
    เป็นแสนบาทต่อเดือนครับ โอ้ว พระเจ้าจอร์จ
    มันยอดมาก นะซาร่า? นั่นแหละ ต่อมา มันก็
    เสียพลังนั้นไป เพราะกามแหละครับ ก็เลยมือ
    ตก เอ้ย ไม่ช่าย ดวงตก เทรดแล้วเสียตลอด
    ก็เลยต้องลาออกครับ แต่มีเงินเก็บเป็นล้านเลย
    มาเซ็งร้านอะไร ทำธุรกิจไปครับ ตอนนี้ ยุ่งมาก
    เลยครับ เพราะผิดประเวณีมากไปหน่อยนะครับ

17. อู่หยาจื่อ

เชื่อเหอะ อันนี้ผมไม่ได้โม้ละ
    เรื่องการผิดประเวณีเนี่ย มันมี
    ผลจริงๆ ต่ออะไรรู้มั้ย? ก็ต่อ
    "อิสภาพ" ครับ ใครผิดประเวณี
    มาก มันจะมีงานยุ่งรัดตัวมาก ก็
    ทายได้เลยครับว่าคนๆ นั้นไม่ซิง
    จะดูผู้หญิงซิงมั้ย ดูได้เลย คนที่
    ไม่ซิงนะ จะมีงานรัดตัว ยุ่งไปหมด
    เหมือนไม่มีอิสระ ไม่อาจปลีกตัวมา
    อะไรๆ ได้ละ ส่วนคนที่ยิ่งมีพรหม
    จรรย์นะ จะยิ่งว่างครับ ว่างมากๆ ยิ่ง
    ไม่มีกามยิ่งว่างเหมือนฤษีเลยครับ

อันนี้ จริงชัวร์ป้าบ มาจากประสบการณ์
    ผมเลย ลองมาสองแบบละกะตัวเองเลย

18. อู่หยาจื่อ

ผู้หญิงคนไหนนะ ที่ว่างมาก
    ไม่มีงานนอกบ้าน วันๆ ขลุก
    อยู่แต่ในบ้านนะ ทำแต่งานบ้าน
    นะ เชื่อได้เลยว่า "เวอร์จิ้น" ครับ
    ฮ่าๆๆ นอกนั้น ไม่เวอร์จิ้นหรอกครับ

19. อู่หยาจื่อ

ทีนี้ คำถามมีว่า แล้วคนที่
    แต่งงานแล้วมีกามละ แม้
    ไม่ผิดประเวณีอะไร? จะมี
    ผลต่อธรรมของเขามั้ย ก็
    ตอบได้เลยครับว่า "มี" มี
    มันทำให้เปลี่ยนไปครับ ก็
    จะลดลง เคยเก่ง, ก็จะไม่
    เก่งเท่าเดิมครับ อันนี้ ผม
    ก็เห็นมาเอง อาจารย์ผมนี่
    แหละครับ ท่านหนึ่ง ก็ก่อน
    มีครอบครัวนะ พลังเยอะๆ
    มาก เหมือนคลื่นทะเลเป็น
    ระลอกๆ มาเลย ขนาดผม
    นั่งห่างเกือบเมตรนะ ยังได้
    พลังนั้นเลย แต่พอแกแต่ง
    งานแล้ว หลังๆ พลังแกลด
    ก็สู้ผมไม่ได้แล้วอ่ะครับ ๕๕๕
    โอ้ย โม้มากไปหน่อย ติดคอ!

20. อู่หยาจื่อ

เอาละ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว โม้ต่อ เอ้ยเล่าเรื่อง
    ต่อเลยละกัน คือ เรื่องประลองยุทธครับ ผมได้
    ประลองยุทธกะพระธิเบตด้วยละ แต่ดูอดีตชาติ
    แล้วแกก็คือ "พิษปัจฉิม" ครับ แกเก่งพิษมากๆ
    แกมียาดองเหล้าที่ทำจากพิษสัตว์แปดชนิดมั้ง
    แล้วผมกะแกก็ประลองยุทธกัน ผ่านคนๆ หนึ่งที่
    เป็นตัวกลางครับ คือ แหมไม่อยากเล่าเลย เกรง
    เจ้าตัวจะมาอ่านเจออ่ะ เพราะมันมีเรื่องอะไรไม่
    ควรพูดด้วย โอ้ว ความลับมากๆ เพราะ... อืม
    ไม่นะ ไม่ ไม่พูดดีกว่า แบบว่ามันลับมากเกินไป
    กว่าที่จะพูดละ พระธิเบตก็มีความลับเยอะแฮะ?