ถือศีล 8 แต่กลัวได้บาปแทนครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย yezhiguan, 30 เมษายน 2012.

1. yezhiguan

yezhiguan สมาชิกใหม่

เรื่องของเรื่องแม่เป็นห่วงเราไม่ได้กินข้าวเย็น แล้วจะเป็นอะไรไป แม่บอกว่าเราบาปมาก ไม่เชื่อฟังพระอรหันต์ในบ้าน แม่อยากจะให้ิกินข้าวเย็น แต่เราตั้งใจถือศีลแปดเพื่อการปฏิบัติภาวนา
    1. ก็ตั้งใจถือต่อไปเดี๋ยวแม่ก็ปลงเองแหละ
    2. กินนิดหน่อยก็ได้ไม่เป็นไรหรอก (กลัวกิเลสมันจะได้ใจเอา ใจจริงๆก็อยากกินอยู่)

ส่วนเรื่องอธิบายให้แม่เข้าใจ นี่เลิกพูดนะครับ แม่ผมถึงกับบอกว่าอดข้าวแล้วมันจะบรรลุรึไง หรือ กินข้าวเย็นนี่มันบาปตรงไหน ป่วยการป่าวๆ เดี๋ยวจะยิ่งเกิดโทสะบังคับผมให้กินข้าวเย็นทีนี้ละงานเข้าเลย

2. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ที่กำลังใจคุณน่ะ ไม่มีใครมาบังคับคุณได้หรอก :cool: ระวังอย่าให้เกิดโทสะกับแม่แล้วกัน เวลาแม่พูดก้อทำหูทวนลม อย่าเก็บมาคิดก็สิ้นเรื่อง พูดอยู่ไม่นาน เด่วก็เบื่อเองแหละ

3. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ก็หาน้ำปานะ มาติดตู้เย็นไว้สิคะ เวลาท่านบอกให้ทานข้าว กลัวหิว ก็บอกว่า มีน้ำปานะแล้ว ดื่มแทนข้าวได้

4. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    เปลี่ยนเป็นถือศีล ๕ และกรรมบท ๑๐ แทนก็ได้นะครับ

คนเป็นแม่ย่อมรักและห่วงหาอาทรลูกเสมอ ไม่ควรทำให้ท่านเสียใจ :cool:

5. เฟลม

เฟลม สมาชิก

11 สิงหาคม 2011
    ถ้าสมาทานอุโบสถศีลที่มีองค์ 8 ในวันพระ ก็ยังสามารถรักษาไว้ได้ไม่ให้แตกทำลาย ไม่ล่วงศีลที่ตนได้สมาทานไว้แล้ว ก็ไม่มีเรื่องต้องกังวลใจอะไรเลยครับ ทำใจสบายๆ มีความปิติปราโมทย์กับกุศลที่ตนได้กระทำสำเร็จแล้ว

6. gaiou419

gaiou419 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    เริ่มตั้งใจถือศีลแปดทุกวันพระเหมือนกันค่ะ ดิฉันได้ถามพระอาจารย์ว่า น้ำปานะที่ทานได้
    มีอะไรบ้าง และทานได้บ่อยแค่ไหน ท่านบอกว่า ไม่มีกำหนดว่ากี่ครั้ง อาหารที่ไม่มีกาก
    และไม่ใช่อาหารอ่อน (เช่น น้ำเต้าหู้ แต่ในสายวัดบ้านหลายที่โอเคกับตรงนี้ค่ะ) เรื่องปานะ
    นี่เป็นอะไรที่ถกเถียงกันมาตลอดว่าอะไรอยู่ในขอบข่ายบ้าง หากเอาตามพุทธกาล ก็มี นำตาล น้ำผึ้ง เนยใส น้ำมะม่วงแบบกรองกากออก แล้วก็เลยเอามาเทียบเคียงแปลกัน ว่า
    เมื่อน้ำมะม่วงไร้กากไม่เป็นไร น้ำผลไม้ก็ไม่เป็นไรด้วย ตราบที่ไม่มีกาก ดังนั้น น้ำแอ๊ปเปิ้ล น้ำส้มไร้กาก น้ำองุ่น ก็ไม่เป็นไร ดิฉันยึดเอาจากทางสายพระป่า ที่แปลกมากอันหนึ่งก็คือ การเทียบเคียงเนยใสในสมัยพุทธกาลกับชีส แม้ว่าชีสจะเป็นอาหารที่ต้องเคี้ยว แต่กลับถูกจัดให้อยู่ในหมวดปานะด้วย ทางสายวัดป่านานาชาติที่เมือง Redwood ซึ่งยึดเอาสายหลวงพ่อชามาปฏิบัติใช้อย่างเคร่งครัด จัดให้ cheese เป็นเนยใส ในสมัยนี้ค่ะ ดังนั้น หากคุณแม่ของคุณเป็นห่วง กลัวลูกจะอด ก็สามารถบอกคุณแม่ได้นะคะ ว่าคุณมีของว่างแล้ว ไม่หิวหรือทรมานหรอก ดังนั้นไม่ต้องเป็นห่วง ดิฉันทานอาหารหนักก่อนเที่ยง และทานข้าวก้อง เพราะมันอยู่ในสาระบบนานกว่าข้าวขาวซึ่งย่อยง่าย ทำให้อิ่มนาน ตัดปัญหาเรื่องปากท้องอันน่ารำคาญไป แต่เมื่อคุณตั้งใจรับศีลอุโบสถ ร้อยทั้งร้อย คุณจะไม่หิวมาก เทียบกับที่ว่า หากเราอดมื้ออาหารเพื่อลดความอ้วน หรือด้วยเหตุผลอื่นใดก็แล้วแต่ที่ไม่เกี่ยวกับการรักษาศีล อันนั้นความทรมานจากความหิวนั้นจะรุนแรงกว่า แต่เมื่ออดเพื่ออุโบสถศีล ความหิวจะไม่จัดนัก ไม่ทรมานนัก นั้นเป็นเพราะธรรมะรักษาเราอยู่ค่ะ เราจะทำได้เอง และอย่ากังวลเรื่องอาหารให้มาก ไม่ต้องกลัวไปเลย คือคิดเสียว่า หากหิวจนทนไม่ได้ เราก็จะดื่มน้ำปานะเพื่อระงับทุกข์ที่เกิดจากกายนี้เท่านั้น ไม่เป็นไปเพื่อกิเลส
    คิดได้อย่างนี้ เราจะแทบไม่หิวเลย แรกๆอาจจะต้องดื่มน้ำปานะสองครั้ง แต่หลังๆไป ร่างกายจะชินไปเอง มันจะเป็นอัตโนมัติ ไม่หิวเท่าไหร่ จิตใจมันมุ่งแต่จะรักษาความบริสุทธ์แห่งศีล และอิ่มเอมปิติในธรรมจนลืมหิวไปเลยค่ะ
    ดิฉันว่า เจตนานั้นสำคัญที่สุดเมื่อจะทำอะไร แม้ดิฉันรักษาศีลทุกวันพระ แต่อาชีพการงานก็ทำให้ต้องชิมอาหารตลอด (เปิดร้านอาหารค่ะ มีพ่อครัวแม่ครัวปรุง แต่เราชิมนิดหนึ่งก่อนออกไปให้ลูกค้า ดิฉันต้องชิมประมาณ 50% ของอาหารที่ออกไป โดยเฉพาะอาหารปรุงสดที่รสชาติสามารถเพี้ยนได้) หากจะนับก็ว่าบาป แต่ดิฉันไม่เชื่อว่าตัวเองจะบาป เพราะทุกครั้งที่ชิม ได้นึกด้วยสติเสมอว่า เราทำไปด้วยอาชีพการงานบังคับ ไม่ได้ทำไปเพื่อความบันเทิงในรสชาติ แล้วก็เอาลิ้นแตะๆแค่พอรู้รสเป็นใช้ได้ ขาดเหลืออะไรก็จะบอกให้พนักงานเติมเอา หากชิมชิ้นใหญ่ เมื่อรู้รสแล้วก็คายทิ้งเสีย แก้ไขรสชาติตาม concept ร้านไป สรุปแล้ว การรักษาศีลอุโบสถนั้น ไม่ได้ยากอย่างที่เคยคิดไว้สักนิด ง่ายมากเลยค่ะ และอานิสงค์ก็สูง เป็นการสร้างบารมีให้แก่ตัวเอง ในชีวิตฆราวาสที่ยุ่งวุ่นกับการทำมาหากิน หากเรามีช่องทางที่สามารถสร้างบุญบารมีให้กับตัวเองได้ก็ควรทำเสีย เพราะชีวิตในโลกนี้สั้นนัก เราจะตายเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ชีวิตสั้นๆที่เราได้มีโอกาสในโลกนี้ เป็นการทดลองและสนามสอบที่จะวัดว่าเราจะไปไหนหลังจากนั้น นึกออกมั้ยคะ หากเปรียบชีวิตหลังความตายเป็นมหาวิทยาลัยหลายๆที่ เวลาทำข้อสอบสั้นๆแค่ไม่กี่ชั่วโมง ก็เปรียบเสมือนเวลาในโลกมนุษย์ไม่กี่สิบปี ที่จะวัดว่า เราจะไปต่อที่ไหนอีกห้าปีสิบปีข้างหน้า อาจจะเป็นสวรรค์ เป็นพรหมโลก เป็นอเวจีที่ยาวนาน หรือเป็นนิพพาน ตอนนี้ที่เราหายใจเข้าออกอยู่และเอามืออังดูรู้ว่านี่เรายังมีชีวิต นี่แหล่ะค่ะ ตัวตัดสิน ว่าเราจะไปที่ไหนต่อ ดังนั้น อย่าละทิ้งความพยายามในการสร้างบารมีด้านศีลแลยค่ะ คุณมาถูกทางแล้ว มารผจญไม่ได้มาในรูปแบบเลวร้ายเสมอไป อาจมาในคราบความรักความห่วงใยและหวังดีของคนรอบข้าง คุณต้องรู้จัก จำกลิ่นมันได้ และเลือกให้ถูกทาง โดยไม่กระทบกระเทือนแม่ของคุณ หนทาง และคำตอบไม่ได้มีแค่สองข้อ แค่ ตามใจแม่ไม่รักษาศีล หรือ รักษาศีลแต่ทะเลาะกับแม่ คำตอบมีอีกเป็นสิบๆข้อ ทางเลือกมีอีกเป็นร้อยๆข้อ ไม่ใช่ว่า 1+1 เท่ากับ 2 เสมอไปนะคะ วิธีที่จะได้มาซึ่งเลขสองนั้น ก็มีทั้ง 3-1=2, 2-0=2, 8-6=2 เห็นมั้ยคะ ว่าทุกวิธีได้ผลลัทธ์เท่ากับสอง แสดงว่าคุณไม่ได้มีแค่ทางเลือกสองข้อ หากแม่คุณห้ามไม่ให้ถือศีลแปด คุณก็ควรพิจารณาถึงรากของมันว่า ทำไมถึงห้าม แล้วไปแก้ไขที่ตรงนั้น หากแม่ห้ามเพราะกลัวเราหิว เราก็สามารถชี้แจงให้ท่านฟัง และเห็นได้ว่า คุณไม่ต้องทรมานกับความหิว เพราะมีอะไรที่สามารถดื่มกินได้ โดยไม่ผิดศีล งานนี้ก็ win-win เพราะเราก็ได้ถือศีลสมใจ และคุณแม่ก็ happy ที่ลูกไม่ต้องทนหิว หากยังไม่ได้ผล นี่ก็เป็นโอกาสอันวิเศษที่คุณจะได้ใช้ปัญญาในการแก้ปัญหา ให้แม่ไม่ทุกข์แล้วเราก็ได้ถือศีลด้วย เป็นการใช้ปัญญาแสดงเจตจำนงค์ที่คงมั่นต่อองค๋สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ดีเสียอีกค่ะ เอาใจช่วยนะคะ

7. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ก็เป็นศีล 7 ก็ได้ แต่ถ้าอยากศีล 8 เต็มๆก็หาเวลาไปปฏิบัติที่สัปปายะ.. ขอให้หาได้นะคะ
    อนุโมทนาบุญค่ะ

8. merumas

merumas เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    เอางี้ดีมั้ย เริ่มที่อุโบสถศีลเฉพาะวันพระ หรือศีลแปดเฉพาะวันเกิดหรือวันใดวันหนึ่งของสัปดาห์ที่สะดวกก่อน
    แล้วพอแม่ชิน ก็ค่อยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เป็นการประนีประนอมทั้งสองฝ่ายไง

สงสัยว่าคุณแม่อยากให้คุณ yezhiguan ทานข้าวเย็นพร้อมหน้าพร้อมตากันมากกว่าละม้าง ^ ^

9. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    ศิล 5 ไม่ได้เป็นข้อห้าม แต่ ให้ละเว้นคะ ศิล 8 อยู่ที่เจตนาคะ เราวิรัต เอาเองก็ได้คะ
    ศิล 5 ศิล 8 ศิล 10 ศิล 227 และศิล 311 ข้อรวมแล้ว มี 1 ข้อ หิริโอตัปปะ ขอให้มีความเกรงกลัวละอายต่อการทำชั่ว จะรักษาศิลอะไรอยู่ที่ตัวเราเองคะ ไม่มีใครหรอกคะที่จะรักษาศิลได้ครบ 24 ชั่วโมง ไม่สบายจะรับประทานยาเวลาเย็นก็ต้องเอาอาหารทานเข้าไปนิดหน่อยเพื่อไม่ให้เป็นโรคกระเพาะ ผิวแห้งแตกระคายคันผิวก็ยังหาน้ำมันทาผิว (ศิล 8 ) ถ้าไม่ทาก็ทุกข์ทรมาร พระพุทธเจ้าทรงบำเพ็ญเพียรทุกข์ ก็ไม่ใช่ทางตรัสรู้ อย่าทรมารตัวเองคะ แต่อยู่ที่ละเว้น และเจตนาคะ บุญรักษาคะ

10. Arinchai

Arinchai สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2021
    ผมเคยเห็นเรื่องเล่าเรื่องหนึ่งที่แม่ด่าห้ามลูกขณะลูกถวายจีวรให้พระ คือคอยด่าและขัดบุญสารพัดเวลาที่ลูกทำบุญ

สุดท้ายพอแม่คนนี้ตายไปก็กลายเป็นเปรตครับ เวลาจะดื่มน้ำ แหล่งน้ำนั้นก็กลายเป็นเลือดไปซะหมด เปรตแม่ตนนี้หิวทรมาณมาก เพราะตอนมีชีวิตแม่คนนี้ชอบบังคับลูกไม่ให้ทำบุญ แถมลบหลู่อีกต่างหาก

ปล.แม่ผมไม่เคยขัดบุญผมเลย เวลาผมกินเจ ถือศีล8 แกสนับสนุนหมด แกยิ่งชอบด้วยซ้ำ

งั้นเป็นไปได้ก็ถือศีล8ช่วงไม่ได้อยู่กับแม่ แม่ก็เปรียบเสมือนมารที่คอยขัดบุญ
    ตอนอยู่กับแม่ก็ตั้งตนในศีล 5 ปกติ

แม่คุณบาปที่ขัดบุญ
    ส่วนคุณได้บุญที่ทำตามแม่