ถูกหลอกขายวัตถุมงคลราคา ๒๖๐,๐๐๐ บาท โดย "ยายผีป่า"

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 18 เมษายน 2010.

1. emaN resU

emaN resU เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2009
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->khomeraya<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3202029", true); </SCRIPT>
    ผู้สนับสนุนบริจาค

งานนี้มีแต่คนเสียกับเสีย
    งานนี้มีแต่ได้กับได้... ได้เปิดหูเปิดตาให้เพื่อนๆรู้เท่าทันมายาเล่ห์กลของสังคม

เจ้าของกระทู้ เสียทั้งเงิน เสียใจ เสียความรู้สึก โดยเฉพาะเรื่องเสียใจ เสียความรู้สึกเนี่ย มันทดแทนเป็นเงินตราไม่ได้นะครับ
    จริงครับ

ยายผีป่า เสียชื่อ เสียเครดิต
    อาจถึงขั้นหมดอิสรภาพสักระยะหนึ่งได้

ผู้อ่าน เสียความรู้สึกไปด้วย
    ผู้ที่เสียความรู้สึกเนี่ย ทำให้สงสัยว่าจะมีแนวทางการหากินแบบนี้ด้วยหรือเปล่า

เวบและผู้บริหาร ก็พลอยเสียชื่อเสียงไปด้วย
    ถ้ามันเป็นความจริงก็ควรยอมรับ... จะได้แก้ไขต่อไป
    ไม่เสียชื่อดอกท่าน จะมีแต่คนชื่นชม

งานนี้ เจ้าของกระทู้จะดำเนินการเป็นคดีอาญาหรือคดีแพ่งธรรมดานั้น คิดว่าคงไม่ทำ เพียงแต่บอกได้คำเดียวว่า เจ้าของกระทู้

อยากได้เงิน 260,000 บาทคืน

อ่านภาษาไทยไม่ออกหรือท่าน... ประโยคไหนที่เขาบอกว่าอยากได้เงินคืน

2. เต้าเจี้ยว

เต้าเจี้ยว เป็นที่รู้จักกันดี

ประเภทน้ำหนึ่ง ไม่น่าจะมีใครครอบครองได้

ที่เห็น มีแต่เหล็กไหลน้ำรอง
    หรือรังเหล็กไหล ประเภท โคตรเหล็กไหล หรือโคตรเหล็กไหล 7 สี
    เขาขายกัน 3 ชิ้น 1000 ก็มี ถ้าสวยๆ สีๆ ก็ชิ้นละ หลายพันก็มี
    ชิ้นไม่ถึง 100 ก็มี
    แต่จะยังมีจิตวิญญาณครอง หรือย้ายบ้านกันไปหมดแล้ว ก็ทราบยาก
    คือมันเป็นแค่รูปขันธ์หยาบที่เขามาอาศัย มันไม่ใช่กายทิพย์ของเขา

ของพวกนี้ จะขายเป็นแสน หรือ 500 บาท
    เขาก็มาช่วยอะไรเราไม่ได้หรอกค่ะ
    ถ้าบูชาเพราะร่วมบุญกับวัด สร้างวัด สร้างพระ แบบนี้ จะได้ไม่ต้องเสียใจอะไร

มีแต่กรรมดี ที่จะช่วยเราได้
    คนทำความดี ไม่ต้องมีรูป (วัตถุ) ก็มีนาม คือมีเทพมีพระมาคุ้มครองรักษาเอง

* ก็หวังว่า คุณยายผีป่า และคุณดาวฯ
    จะตกลงกันได้ เมื่อไม่พอใจสินค้า ก็คืนของคืนเงินกันไป..

*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2010
  3. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้วแม่เจ้า ทำคุณไสยหรอครับ บาปนะครับอย่าทำเลย

4. sornchai-k

sornchai-k เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    เห็นใจครับ เพราะนี้เป็นเวปธรรมมะ ก็เลยเชื่อถือ ยังไงก็ทำใจนะครับ เงินไม่น้อยเลย แต่ยังไง อย่าท้อแท้ในบุญ นะครับ ธรรมมะเป็นของจริง แต่บางอย่างที่เจออาจจะไม่จริง เป็นกระพี้ เป็นเปลือก เรามาค้นหาแก่นดีกว่านะครับ เป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของกระทูนะครับ

5. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

เว็บนี้อาศัยความเชื่อ ความศรัทธา บังหน้า หลอกขายพระเก๊ โดยมีการให้ตำแหน่งต่างๆ ซึ่งเพิ่มความน่าเชื่อถือ เวลาขายจะได้มีคนหลงเชื่อ รวมทั้งมีนิยายแถมประกอบการขายอีก

6. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007

อย่ากลัวที่จะเป็นคนดีครับ

7. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ขออภัยคุณดาวด้วยนะครับ ที่ผมตอบให้ล่าช้า เนื่องจากติดภารกิจงานที่ทำอยู่ จึงไม่สามารถตอบให้ได้ในทันที อย่างไรก็ตาม ผมขอถือโอกาสตอบให้ทราบในกระทู้ที่คุณดาวตั้งไว้นี้เลยนะครับ

ในฐานะที่ผมเป็นทีมงานเว็บพลังจิตอยู่ด้วยคนหนึ่ง อยากจะเรียนให้สมาชิกเว็บพลังจิตทุกท่านทราบว่า เว็บพลังจิตไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับการให้เช่าหรือให้บูชาวัตถุมงคลที่ท่านสมาชิกนำมาตั้งกระทู้และให้บูชากันในห้องพระเครื่อง - วัตถุมงคลแต่อย่างใด แม้บางกระทู้จะโพสต์ข้อความว่า ได้แบ่งรายได้ส่วนหนึ่งให้แก่เว็บพลังจิตเพื่อบำรุงและสนับสนุนการทำกิจกรรมของเว็บพลังจิตก็ตาม เว้นแต่เป็นกิจกรรมหรือโครงการที่เว็บพลังจิตเป็นผู้ริเริ่มเอง

ผมขอให้ความเห็นส่วนตัวในกรณีของคุณดาวที่เกิดขึ้น อาศัยที่พอมีความรู้เรื่องกฎหมายอยู่บ้างดังนี้ครับ

เท่าที่ผมได้รับทราบข้อเท็จจริงเรื่องนี้ ทั้งจากทีมงานหลักของเว็บพลังจิต จากคุณดาว และจากยายผีป่า ผมได้ประมวลข้อเท็จจริงเข้าด้วยกันแล้ว พอสรุปเรื่องราวได้ว่า ยายผีป่าได้ไปตั้งกระทู้ให้ประมูลวัตถุมงคล (คตปรอทหิน) และมีผู้ประมูลได้ไป ต่อมายายผีป่าไปได้คตปรอทหินมาอีกชิ้นหนึ่งและจะนำไปประมูลอีก แต่เมื่อคุณดาวทราบเข้าจึงขอบูชาไว้เอง และได้มีการตกลงเรื่องราคากัน พร้อมกับตกลงให้นำวัตถุมงคลไปเข้าตัวเรือนในลักษณะของจี้ห้อยคอ โดยคุณดาวได้โอนเงินจำนวนที่ตกลงกันไปให้แก่ยายผีป่าเรียบร้อยแล้ว ระหว่างที่ยายผีป่าได้นำวัตถุมงคลดังกล่าวไปจัดทำตัวเรือน ทำให้การส่งมอบล่าช้าไป ช่วงเวลานี้เองคุณดาวเริ่มเกิดความรู้สึกไม่ดีเกิดขึ้น

เมื่อยายผีป่าส่งมอบวัตถุมงคลให้แก่คุณดาวโดยผ่านสมาชิกท่านหนึ่ง และได้มีการนำวัตถุมงคลดังกล่าวไปทดสอบด้วยการจับพลัง ปรากฏว่า วัตถุมงคลดังกล่าวไม่มีพลังหรือมีแต่มีไม่มากอย่างที่คาดว่าจะเป็น ต่อมาเมื่อคุณดาวทราบผลการทดสอบดังกล่าว ก็รู้สึกไม่สบายใจและเกิดความรู้สึกว่าตนถูกหลอก จึงต้องการจะคืนวัตถุมงคลและขอรับเงินคืน

ผมสรุปข้อเท็จจริงของเรื่องได้ดังนี้ หากตอนหนึ่งตอนใดไม่ถูกต้องหรือคลาดเคลื่อน ก็ขอความกรุณาท่านที่เกี่ยวข้องได้แจ้งให้ผมทราบเพื่อแก้ไขให้ถูกต้องต่อไปด้วยครับ

จากข้อเท็จจริงดังกล่าวมา หากผมจะให้ความเห็น ก็คงให้ความเห็นในฐานะของผู้ที่ได้ศึกษากฎหมายมาเท่านั้น ตามความเห็นส่วนตัวของผม เรื่องนี้ผมดูแล้วเห็นว่า ในทางกฎหมายถือว่าเป็นเรื่องการตกลงซื้อขายวัตถุมงคลกัน เป็นการซื้อขายตามคำพรรณา เป็นความเชื่อส่วนบุคคลในเรื่องของอานุภาพหรือความศักดิ์สิทธิ์ของวัตถุมงคล ถือเป็นเรื่องทางแพ่งไม่ใช่ทางอาญา และข้อเท็จจริงที่ผมได้รับทราบเพิ่มเติมคือ ตอนนั้นยายผีป่าไปพบคนชื่อสล่าบุญตันที่ลำปาง ไปขอบูชาคตปรอทสีขาว (ที่พูดถึงกันอยู่นี้) และฝากสมาชิกคนหนึ่งให้โพสต์บอกในเว็บว่า มีคตปรอทอีกตัวหนึ่งและจะเปิดประมูล ซึ่งปรากฏว่าคุณดาวพอทราบก็แจ้งผ่านสมาชิกคนนั้นมาว่า ตนต้องการจะขอบูชาไว้เอง ยายผีป่าไม่ต้องเปิดประมูลและยินดีจะให้ราคาตามที่เคยประมูลไว้ในตอนแรก

จากข้อเท็จจริงตรงนี้เท่ากับว่า คุณดาวเป็นผู้เสนอขอซื้อ และยายผีป่าก็สนองตอบโดยตกลงขายให้ เรื่องนี้จึงเป็นเรื่องซื้อขายกันทางแพ่ง เมื่อคุณดาวตกลงซื้อและโอนเงินให้แล้ว ในทางกฎหมายถือว่า กรรมสิทธิ์ในคตปรอทนั้นโอนไปเป็นของคุณดาวแล้ว เมื่อยายผีป่าส่งมอบวัตถุมงคลให้แก่คุณดาวแล้ว ก็ถือว่าการซื้อขายเป็นอันสมบูรณ์

ต่อมาเมื่อคุณดาวประสงค์จะบอกเลิกสัญญาซื้อขายนี้ ก็สามารถทำได้ แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับยายผีป่าซึ่งเป็นผู้ขายด้วยว่าจะตกลงด้วยหรือไม่ ในขณะเดียวกันยายผีป่ามีสิทธิที่จะไม่ตกลงและไม่คืนเงินให้ก็ได้ หรือจะตกลงโดยยอมคืนเงินบางส่วนให้ก็ได้ โดยหักเป็นค่าใช้จ่าย ค่าเสียโอกาส ฯลฯ ขึ้นอยู่กับว่าทั้งคู่จะตกลงกันอย่างไร มาถึงตรงนี้ ผมได้รับทราบข้อเท็จจริงเพิ่มเติมว่า ยายผีป่าได้นำเงินที่คุณดาวโอนให้ไปจ่ายค่าก่อสร้างห้องปฏิบัติธรรมตามที่ประกาศเอาไว้หมดแล้ว ตรงนี้ก็จะเป็นปัญหาตามมาว่า หากต้องมีการคืนเงินกันจริงๆ ยายผีป่าจะไปหาเงินจากที่ไหนมาคืนให้แก่คุณดาว หรือจะคืนกันเป็นงวดๆ ละเท่าไร ฯลฯ

กรณีที่คุณดาวจะไปแจ้งความฐานฉ้อโกง ก็อาจทำได้แต่ในที่สุดเมื่อถึงอัยการหรือแม้แต่ชั้นของพนักงานสอบสวน หากรับฟังข้อเท็จจริงเป็นอย่างที่ผมได้ทราบมาข้างต้น อัยการก็อาจจะสั่งไม่ฟ้องเพราะไม่ใช่เรื่องฉ้อโกง ไม่น่าจะเป็นคดีอาญา แต่เป็นคดีแพ่งซึ่งคุณดาวต้องไปฟ้องร้องต่อศาลแพ่งเอาเอง ซึ่งก็ไม่แน่ว่าจะชนะคดีหรือไม่ อาจต้องเหนื่อยมากหน่อย เว้นแต่จะมีข้อเท็จจริงต่างไปจากที่ผมได้รับทราบมาดังกล่าวข้างต้น รูปคดีก็อาจเปลี่ยนแปลงไปตามข้อเท็จจริงนั้นๆ

เรื่องนี้ ผมเห็นว่า คุณดาวและยายผีป่าควรจะได้พูดจาทำความตกลงกันโดยตรง โดยไม่ต้องผ่านบุคคลที่สามน่าจะดีที่สุด สำหรับทีมงานเว็บพลังจิตก็คงเป็นเพียงคนกลางที่จะช่วยไกล่เกลี่ยให้สมาชิกที่เกิดปัญหาได้พูดจาทำความเข้าใจกัน หากตกลงกันไม่ได้ก็คงต้องไปว่ากันตามกฎหมาย ทางทีมงานฯ ไม่มีอำนาจที่จะไปดำเนินการใดๆ ให้ได้ และขอเรียนว่า ผมและทีมงานฯ มีความเป็นกลางไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่ว่าด้วยเหตุผลใดๆ ผิดก็ว่ากันไปตามผิด ถูกก็ว่ากันไปตามถูก ครับ

หมายเหตุ เรื่องการทดสอบพลัง เป็นเรื่องความคิดเห็นและความเชื่อส่วนบุคคล มีปัจจัยหลายอย่างที่ต้องนำมาพิจารณาประกอบ เช่น วิธีการทดสอบ เครื่องมือในการทดสอบ บุคคลที่ทำการทดสอบ ฯลฯ ว่ามีความน่าเชื่อถือหรือไม่เพียงใด

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2010
  8. พงศ์กฤต

เป็นกำลังใจให้คุณดาวนะครับ ถึงไม่รู้จักกันแต่ก็คนไทยด้วยกัน เป็นสมาชิกเหมือนกัน คนที่นำมาขาย ควรรับผิดชอบนะครับ ว่าเกิดอะไรขึ้นควรมาชี้แจง ส่วนเรื่องคุณไสยอะไรนั่น ผมไม่กลัวหรอกครับ ด้วยอำนาจพุทธนานุภาพ ธัมมานุภาพ สังฆานุภาพ คุ้มครองครับ

แบบนี้ต้องชี้แจงครับคุณยาย .............เงินไม่ไช่ ห้าบาทสิบบาท สองแสนหก เยอะนะครับ ถ้าสมมุติเป็นจริงอย่างที่คุณดาวบอก นำเงินที่หลอกขายวัตถุมงคลแล้วนำเงินไปทำบุญ ได้อานิสงค์เต็มมั้ยครับคุ้มมั้ยครับลองคิดดู เจตนาสำคัญ ถ้าแบบนั้นผมว่าอย่าทำดีกว่าครับ

9. กระเบื้อง

กระเบื้อง เป็นที่รู้จักกันดี

มาเป็นกำลังใจให้ครับ คูณดาว

น่าเห็นใจครับ เวปพลังจิตเป็นเวปที่อบอุ่นมาก ๆ ครับมีคนมาเป็นกำลังใจให้คุณดาวเรื่อยผมก็เป็นอีก 1 เสียงครับ อยากให้คุณยายคืนเงินเถอะครับ เพราะเงินไม่ใช่น้อย ใจเขาใจเราครับ ผมเชื่อว่าถ้าคุณยายคืนเงิน หลาย ๆ ท่านก็คงให้อภัยครับ

คนไทยใจดีครับ ถ้าทำผิดขอโทษ รับผิดชอบในสิ่งที่ทำ เชื่อว่าทุกคนให้อภัย

10. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    งานนี้พี่พงศ์ช่วยออกตัวอย่างแรงครับ

11. พงศ์กฤต

คุณน้ำ มีหุ่นพยนต์ของที่ไหนครับ วัวธนูนี่ของหลวงพ่อน้อย วัดศรีษะทองป่าวครับ ส่งมาช่วยผมสัก หนึ่งองค์ ก๊ากๆๆ ล้อเล่นนะครับ

12. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ยายผีป่า คนนี้ เป็นทีมเว็ปพลังจิต นี่นา
    เห็นสนิทสนมกับ เว็ปมาสเตอร์ นี่นา
    ขายเครื่องรางของขลังเยอะแยะ มีรูปโชว์ในกระทู้มากมาย

ใครไปแตะต้องวิจารณ์อะไรก็ไม่ได้
    stefa เคยโดนนะ
    ยายผีป่า pm มาขู่ว่า สนิทกับนายตำรวจใหญ่โต ไปว่าเขา โดนจับแน่
    งงเลย

แถมยังชวน stefa ประลองฤทธิ์กับเขาด้วย
    งงเลย

stefa เลยไม่สน เมินซะ

13. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    มีเเต่ปลัดขิกไว้สู้กับพวกเล่นคุณไสย

ทำไงดีคับนี่

14. พงศ์กฤต

แล้วเสี่ยจารุ ช่วยออกแรงหรืออกตังครับ อิอิ ล้อเล่น

ออกแรงช่วยครับ ต้องช่วย ต้องไม่หลอกลวงกันครับ ผมถือว่าไม่ถูกต้อง เพราะคนมีที่ไป ไม่ต้องชาติหน้าหรอกครับ ชาตินี้และเห็นผล

15. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    เอ่อ ยังมีอีกอย่างนึง
    ใช้คำ กู มึง ใน pm ด้วย

ปัดโถ คำหยาบ ด้วยนะ

16. จารุ

คุณไสยไม่ได้ทำกันง่ายๆครับ ขอบอก

17. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ...................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2010
  18. จารุ

อยู่ในสังคมต้องตรงไปตรงมาครับ ดีที่สุด

19. พงศ์กฤต

ช่ายเสี่ยจารุ พูดถูก ป๊าผมสอนไว้ว่า ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน ครับ แถมบาปกรรมด้วย

20. พงศ์กฤต

บาปนะคุณน้ำดี เสปปลัดขิกเข้าท้อง ทำได้ไงอ่า อิอิ