"ถูกหวย"..! เพราะ ทำบุญอะไรมา ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย คนมีกิเลส, 21 ธันวาคม 2007.

1. pledae

pledae สมาชิก

แถวร้านที่ผมขายของมีเยอะมากคับ แถมแต่ละคันมานั่งรถกะบะมาแล้วติดป้ายมาจากวัดนั้นวัดนี้แล้วเราจะเจอ18มงกุฎปะคับ

2. pledae

pledae สมาชิก

ทางศาสนาผมไม่อาจทราบได้ แต่ทางหลักความเป็นจิงผมว่าน่าจะเกิดจากการที่คนเราได้อะไรมาโดยที่เราไม่คาดฝันว่ามันจะเกิดขึ้นกับตัวเองแล้วก็ใช่ซื้อทุกอย่างในสิ่งที่ตัวเองอยากได้ เพราะมันคือเงินที่ได้มาง่ายโดยที่ไม่ต้องทำงานอะไรเลย ตามความคิดของผมนะคับ คนที่ถูกหวยรวยเบอร์ต่อให้คุณถูกรางวัลที่1 จะ2-3 ครั้งก็ตามแต่ แต่คุณยังไม่สามารถ บังคับความอยากในตัวคุณลงได้ยังไงเงินที่ได้มาก็หมด พวกคุนว่าจิงไหมคับ

3. wawa99

wawa99 เป็นที่รู้จักกันดี

มีอยู่วันนึง มีเด็กเดินมาขอค่ารถกลับบ้านสิบบาท เค้าบอกแม่ไม่สบายนอนโรงพยาบาลไม่มีเงินกลับบ้าน เลยให้ไปห้าสิบบาทค่ะ

พอตกบ่ายพี่ๆที่ทำงานเค้าซื้อหวยกัน วันนั้นเลยซื้อแบบสนุกตัวเดียวห้าสิบบาท ปกติไม่ค่อยเล่นหวยไม่มีดวงทางนี้ ตอนเย็นหวยออกถูกไปห้าสิบบาท ลาภลอยจริงๆ ทันตาเห็นเลยค่ะ

ปล. นั่นคือการถูกหวยครั้งแรกและครั้งเดียวในชีวิตค่ะ

เมื่อปีที่แล้ว มีวัดนึงสร้างโบสถ์ยังไม่เสร็จ เลยไปจองเป็นเจ้าภาพกฐิน ได้หมายเลขเจ้าภาพมา พระท่านบอกเลขดีนะโยม พอวันทอดกฐิน ชวนแม่และเพื่อนไปอีกสี่คน ทุกคนนำเลขไปซื้อหวย ถูกกันหมดเลยยกเว้นเราเพราะไม่ได้ซื้อ แม่ถูกไปหนึ่งร้อย เพื่อนถูกไปสิบบาท คนอื่นก็ถูกแต่ไม่ได้ถามเท่าไร อาจเป็นเราตั้งใจไปทำ แต่คนอื่นเราชวนเค้ามาร่วมทำบุญแบบกะทันหัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2011
  4. number26

number26 สมาชิกใหม่

ทำบุญแล้วถูกหวย

เมื่อ 15 ต.ค.54 ที่วัดแถวบ้าน มีการสวดภาณยักษ์ ผมได้ไปร่วมทำบุญ ถวายสังฆทาน 200.- บาท ไถ่ชีวิตโคกระบือ 300.- บาท ถวายกัณเทศน์
    100.- บาท ทำบุญโลงศพ 100.-บาท บูชาพระราหู ฯลฯ รวมเป็นเงินแล้ว 920.- บาท พอวันที่ 16 ต.ค.54 ซื้อหวย ถูกทั้งบน และล่าง
    ตัวเลขได้มาจากไหนนะหรือ บนออก 756 ถูก 56 ได้มาจากเมื่อหลายวันก่อนไปทำบุญโลงศพที่ศาลเจ้า ได้เลขจากกระดาษที่เขาให้เผามีตัวเลขลำดับ 657 ซื้อกลับไปกลับมา แต่ไม่ถูก 3 ตัว ส่วนเลขล่างที่ถูก ได้มาจาก เมื่อหลายวันก่อน ขับรถกลับบ้าน วันนั้นนึกยังไงก็ไม่ทราบ เลือกเส้นทางกลับที่ต้องอ้อมไกลกว่าเดิมประมาณ 2 กม. และเส้นทางนี้ต้องผ่านทางรถไฟ พอดึกับแผงกั้นรถไฟลงมากั้นพอดี รถผมอยู่หน้าสุด ก้มลงไปปลดเกียร์เป็นเกียร์ว่าง พอเงยหน้าขึ้นมา เห็นวัยรุ่นขับมอไซด์ชนแผงกั้น รถล้มแน่นิ่งไป ผมและคนอื่น ๆ ลงไปช่วยดึงตัวออกมาให้ห่างจากทางรถไฟ ผมเหลือบไปดู
    ป้ายทะเบียนมอไซด์คันนั้น 183 ก็เลยเอามาซื้อหวย 83 บนล่าง เป็นเพราะว่าเราทำบุญ จึงได้ถูกหวย ใครอยากถูกหวย ก็ต้องทำบุญทีละเล็กละน้อย และทำบ่อย ๆ กุศลจะพาเราไปเอง

5. number26

number26 สมาชิกใหม่

ลืมบอก พอถูกหวย ก็เลยไปทำบุญโลงศพที่ศาลเจ้าแห่งเดิม ได้เลขมาแล้ว ลำดับ 746 เดี๋ยวต้องไปซื้อล๊อตเตอรี่สักใบ สนับสนุนหวยรัฐบาล อย่าซื้อตามผมจนตัวเองและครอบครัวเดือดร้อน
    นะครับ

6. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ในมุมมองผมทุกผลบุญแหละครับย่อมทำให้เรารวยได้ ไม่จำเป็นถูกหวย

ทำเถอะครับทุกบุญเลยไม่ต้องหวังผล

สู้ต่อไป ทาเคชิ >//<

7. ติดบ่วง

ติดบ่วง เป็นที่รู้จักกันดี

รวยจนไม่รู้ มีโชคไม่มีโชคไม่รู้ ผมขอแค่ให้ตัวเองมีความสุขและมีจิตใจสงบก็พอครับ ยิ่งโลภก็ยิ่งทุกข์ โชคจากการเสี่ยงโดยส่วนมากที่ผมเห็นมักจะเป็นทุกขลาภนะ โชคดีของท่านอื่นคืออะไร แต่ผมว่าโชคดีของผมในตอนนี้คือได้มีธรรมะของพระพุทธเจ้าชี้ทางให้ผมผ่านพ้นความทุกข์และความเศร้าหมองครับ เป็นยาที่ดีที่สุดเท่าที่เคยมีมาในชีวิตของผมครับ