ถ่ายมาจาก วัดพระศรีฯพิษณุโลก ไม่รู้ว่าคิดไปเองไหม

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Phyrro, 19 กันยายน 2013.

1. Phyrro

Phyrro Active Member

24 มิถุนายน 2013
    พอซูมรูปแล้วเห็นเหมือนหน้าคน หลายๆ คน
    ให้เพื่อนๆ ดูแล้วก็ เห็นเหมือนกัน
    แต่ไม่รู้ว่า คืออะไร อาจจะบังเอิญ ช่วยพิจารณาทีนะคะ ถ้า
    ไม่ชัดจะลงรูปที่ชี้จุดให้ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Phyrro

นี่คือจุดที่คิดว่า คล้ายคล้าย ค่ะ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆที่ถ่ายอาจจะยังดูไม่ชัดมากครับ..
    ที่หน้าชัดกว่านั้นก็มีครับในรูปแล้วแต่สายตา
    เทพ เทวดาบางกลุ่มอยู่ตั้งแต่สมัยมีพระเจ้า
    จักรพรรดิ์ก็มี มาจากอมรโคยานทวีปก็มี
    เพราะเกิดศรัทธาในพระพุทธฯแต่ละท่าน
    และชอบแวะมาโมทนา

.บางกลุ่มก็ร่วมสร้างบารมีกับมนุษย์.
    ในหลากหลายรูปแบบ.เช่นการสถิตย์ในวัตถุอะไรก็แล้วแต่
    พอบารมีมากขึ้นก็ไปต่ออีกระดับ
    .และจะมีหมุนเวียนเข้ามาอย่างนี้
    เรื่อยๆเป็นปกติตั้งแต่ก่อนเราจะเกิดด้วยครับ
    เรื่องแบบนี้พูดยากคนไม่เคยเห็นผีถ้าไม่เชื่อ
    ว่าผีมีจริงก็จะยังไม่เชื่อประมาณนั้นหละครับ
    พระพุทธชินราชท่านอยู่มานานๆๆๆๆมากแล้ว
    ปกติไม่ว่าองค์แทนหรือองค์จริงจะมีแต่เทพ
    พรหมระดับสูงๆคอยดูอยู่แล้วเป็นปกติ.
    แต่จะพูดออกเสียงดังๆหรือชี้ชัดมาก
    ไมได้เท่านั้นเองครับ..

ปล.แค่เเพียงแต่เล่าให้ฟัง​

4. Phyrro

ส่วนตัวเชื่อค่ะ ประสบพบเห็นมาพอสมควร
    เชื่อเรื่องภพภูมิ กรรม ธรรมมะ
    แต่ยังต้องฝึกฝน เรียนรู้อีกมากเลยค่ะ
    กระจกบานนี้ ตั้งอยู่ในวิหารด้านหลังวิหารใหญ่
    ที่เป็นวิหารพระชินสีห์ กับวิหารพระศรีศาสดา (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ)
    ที่จัดทำเป็นพิพิธภัณฑ์ไปด้วย ป้ายเขียนว่า กระจกสมัยอยุธยา
    ตัวเรือนไม้น่าจะใช่ แต่ ตัวบาน ไม่แน่ใจ
    พอกราบพระเสร็จ ไม่รู้อะไรดลใจให้นั่งลงไปถ่าย
    เป็นของชิ้นเดียว ที่ถ่ายรูปมา ในบรรดาทุกอย่างในวัด
    (ไม่รวม องค์พระ)
    ถ้าเป็นเทพเทวดาที่ปกปักรักษา ก็ขออนุโมทนา ในบุญกุศลนั้นด้วยค่ะ
    ถ้าเป็นจิตดวงใดก็ตามที่อยู่ในนั้น ส่วนตัวก็ได้ อุทิศกุศลเจาะจงไปให้บ้างแล้ว
    (เพราะไม่ทราบแต่แรก ว่าเป็นใคร)

ขอบพระคุณ nopphakan ที่มาให้ความรู้ ความคิดเห็นนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กันยายน 2013
  5. jibakunmk2

jibakunmk2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2013
    ผมเห็นตามที่วงในรูปน่ะครับ ไม่รู้ใช่รึเปล่า
    :cool:

6. Than_2012

Than_2012 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าคิดมากครับ....