ถ้าคุณผู้ชายยังไม่พร้อมไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็แล้วแต่ จะไม่มีแฟนหรือไม่แต่งงานหรือเปล่า

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย แพรว, 6 กุมภาพันธ์ 2005.

1. แพรว

แพรว เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณผู้ชายยังไม่พร้อมไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็แล้วแต่
    จะไม่มีแฟนหรือไม่แต่งงานหรือเปล่าค่ะ

จากคุณณัฐพล ขันเขตต์
    ไม่ว่าเรื่องอะไรเหรอครับ มันต้องดูด้วยว่าไม่พร้อมขนาดไหนไม่พร้อมในส่วนไหนของชีวิต งานหรือชีวิตคู่ ถ้าเป็นผมเองผมคงมีแฟนได้แต่ถ้าจะแต่งงานเหรอก็ต้องมั่นคงกว่านี้ก่อนถ้าคนเรารักกันนะพร้อมหรือไม่นั้นมันก็คงไม่มีความหมายอะไรหรอก ความจริงใจและเชื่อใจมันมีกับทุกคนอยู่แล้ว (ถ้าผู้หญิงไม่รักที่เงินมากกว่าผู้ชาย)

จากคุณseries series
    ควรจะพร้อมครับ เพราะชีวิตจริงกัดก้อนเกลือกินไม่ได้ ยิ่งในสภาพสังคมปัจจุบันที่ต้องแก่งแย่ง ดิ้นรนเรื่องปากเรื่องท้อง

จากคุณนกตัวน้อย ในป่าใหญ่
    ครับ จะไม่มีแฟนและไม่แต่งงานหากยังไม่พร้อม
    เพราะการที่ถ้าเรารักใครสักคน คนที่เรารัก คนที่จะมาอยู่คู่กับเราเป็นคู่ชีวิต เค้าก็ต้องหวังอะไรจากเรา เราต้องพร้อมในทุกด้าน เพราะผมคิดว่าการที่ผู้หญิงจะฝากชีวิตไว้กับผู้ชายสักคนแล้ว ผู้ชายคนนั้นก็ไม่ควรที่จะทำให้เขาลำบาก

จากคุรพีรพงค์ ศรีวราสาสน์
    มันอยู่ที่ว่าเรารักเขาหรือเปล่า ถ้ารัก ถึงจะไม่พร้อมยังไง ก็ต้องแต่งอยู่แล้วครับ

จากคุณBoy Thienthong
    พร้อมหรือไม่พร้อมมันอยู่ที่คุณ อย่ามัวแต่คิดว่าไม่พร้อม เพราะไม่มีคำว่าพร้อมที่สุดหรอกครับ ทำวันนี้ให้ดีที่สุดก็พอแล้ว สำหรับคุณและเขา ถ้าเป็นผมเมื่อแน่ใจว่าเราไปด้วยกันได้ดีและรักกัน ผมแต่งแน่นอนครับ

จากคุณรัตนชัย ชวนชัยสิทธิ์
    ไม่ ความพร้อมมันอยู่ที่ใจ ถ้าใจไม่พร้อมยังไงก็ไม่พร้อมแต่ถ้าใจพร้อมทุกอย่างก็ตามมาเอง

จากคุณJames Bond
    ใช่ครับ เช่นถ้าผมยังไม่มั่นใจว่ามีฐานะการงาน ที่มั่นคงแล้ว คงยังไม่อยากหาห่วงมาผูกคอไว้หรอกครับ คือกลัวแฟนจะต้องมาลำบากด้วย ขนาดคนเดียวยังจะแย่เลย

จากคุณประจวบ สงหนู
    ไม่ใช่ครับ มันขึ้นอยู่ที่ตัวบุลคลว่ามีจิตใจอย่างไรมีความพร้อมแค่ไหนเพราะคนเราปากกับใจมีน้อยมากที่ตรงกันครับผม

จากคุณธีระ ประภาสุข
    ครับ เพราะการแต่งงานเป็นเรื่องใหญ่ในชีวิต ต้องรับผิดชอบคนนั้นไปตลอดชีวิตและยังอีกหลายชีวิตที่ตามมาอีกหละ ต้องพร้อมทุกอย่างทั้งกายและใจ <!--END-->

2. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ถ้าใจไม่พร้อม จะเมื่อไหรก็ไม่พร้อมค่ะ
    ถ้าคิดว่า จะวันนี้ หรือสองปีข้างหน้าก็ต้องเป็นคนเดิมคนเดียวกันนี้อยู่ดี

ก็น่าจะเรียกว่าพร้อมในระดับนึงแล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2005
  3. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ถ้าคุณผู้ชายยังไม่พร้อมไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็แล้วแต่ จะไม่มีแฟนหรือไม่แต่งงานหรือเปล่าค่ะ ?

ตอบ

1) เรื่องมีแฟน นั้นถ้ายังไม่พร้อมก็มีได้ ดูใจกันลองคบเรียนรู้ไปก่อนได้
    ก็มีแฟนคบกันไปตามอัตภาพของเรา

2) เรื่องการแต่งงาน
    ถ้าต้องการแต่งงานแบบเพื่อใช้ชีวิตคู่เป็นครอบครัวร่วมกันยาวนาน ร่วมทุกข์สุขไปตลอดฝั่ง ถือว่าเป็นเรื่องที่ต้องจริงจังและต้องมีความพร้อมด้วยกันทั้งคู่เป็นสิ่งสำคัญมากกว่าสิ่งใด
    ความพร้อมในที่นี้หมายถึง ความพร้อมทาง ด้านจิตใจของทั้งคู่ มีความรักกันจากใจจริงและมีความเข้าใจ ความคิด ทัศนะคติต่างๆ ว่าเรา2คนเข้ากันได้แค่ไหน ถ้าอยู่กันจริงๆจะไปกันรอดไหม จะสามารถร่วมทุกข์สุขกันได้ไหม
    ถ้าคิดว่าทั้งหมด ok ก็พร้อมที่จะแต่งได้เลย

-----------------

ความพร้อมมี 2 อย่าง

1. ความพร้อมทางด้านจิตใจ เป็นหน่วยเล็กที่สุด สำคัญที่สุด และจะสามารถรู้ได้ยากที่สุด เป็นความจริงที่ไม่สามารถเห็นด้วยตาแต่เห็นได้ด้วยปัญญา
    ทุกอย่างมีใจเป็นแม่ทัพ เวลาสุขจะสุขที่ใจ
    เรื่องฐานะ การงาน การศึกษา รูปร่างหน้าตา นั้นไม่ค่อยสำคัญ สิ่งที่สำคัญคือจิตใจ

ถ้ารักกันจริงๆที่จิตใจ เข้ากันได้ มีความมั่นคงต่อกัน ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นก็ไม่มีทางจะแยกทางกัน
    ดูคนจนๆ ฐานนะไม่ดีแต่เขารักกันก็อยู่ด้วยกันได้
    ไม่ว่าคนจะรวยหรือจน เวลาสุขก็สุขที่ใจ

2. ความพร้อมทางด้านวัตถุ เช่น เรื่อง ความมั่นคง ฐานะทางการงาน ทางเงิน ชื่อเสียง และสิ่งประกอบอื่นๆ เป็นสิ่งรองลงมา

ผู้ชายมักคิดว่าไม่อยากให้ภรรยาต้องทุกข์ลำบาก ต้องมั่นคงทางฐานนะก่อน จึงจะแต่งงานได้
    แบบนี้ก็ดี แต่ว่าถ้าแบบนี้เราจะรู้ได้อย่างไรว่าถ้าเกิดวันหนึ่งข้างหน้าเกิดความ
    ไม่มั่นคงขึ้นมาเช่น ออกจากการงานหรือธุรกิจแย่ลง ล้มละลาย มีความไม่มั่นคงทางฐานนะเกิดขึ้น เราจะรู้ได้ว่าเขาสามารถร่วมทุกข์กับเราได้จริง

อนิจจัง ไม่มีอะไรแน่นอน เปลี่ยนแปลงได้
    ถ้าฐานนะไม่มั่นคง จิตใจมั่นคง =ไปด้วยกันรอด
    ถ้าฐานนะมั่นคง จิตใจไม่มั่นคง =ไปด้วยกันไม่รอด

การร่วมสุขนั้นเป็นสิ่งที่คนต้องการ
    การร่วมทุกข์เป็นสิ่งที่คนไม่ต้องการ

คู่ที่ไปกันไม่รอดจะไม่สามารถร่วมทุกข์ต่างๆได้
    ...ชีวิตการครองคู่จริงๆ จะเป็นการร่วมทุกข์ ร่วมสุขกัน

เมื่ออยู่ไปเรื่อยๆ ถึงแม้ว่าฐานะมั่นคงจริง แต่จิตใจไปกันไม่ได้ ก็ไม่มีความสุขหรือต้องเลิกกันอยู่ดี

คนฐานนะมั่งคงมากๆ เลิกกันก็มีมากเพราะว่าไปกันไม่ได้ทางจิตใจ
    ก็ไปจบกันที่เรื่องของจิตใจอยู่ดี
    ------------------------------------
    ดวงดาวในจักรวาลที่ว่ายิ่งใหญ่อลังการ
    ก็ไม่ยิ่งใหญ่และสำคัญไปกว่าจิตใจของทั้ง2รักและเข้าใจกัน
    (เพราะว่าดวงดาวในจักรวาลเป็นสิ่งที่ไกลตัวและเราไม่สามารถไปทำอะไรได้มาก)

4. theyork99

theyork99 Active Member

27 ธันวาคม 2004
    ไม่มีครับ ไม่พร้อมจะรับผิดชอบคนอื่น ก็ไม่ต้องมีดีกว่า คนอื่นจะเสียใจเน้อ

5. khunsri1972

khunsri1972 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    เราไม่รู้วันพร้อมเท่าๆ กับที่เราไม่รู้วันตายนั้นแหละ

6. ตถตา

ตถตา Active Member

เมื่อไหร่ถึงจะพร้อมหละครับ ..ล้อเล่น .. สำหรับผม จะอยู่กับใครสักคนต้องมั่นใจว่าดูแลเขาได้ตลอดชีวิต

7. ความคิดหนึ่ง

ความคิดหนึ่ง บุคคลทั่วไป

ความพร้อม คือ อะไร?
    เมื่อไรถึงเรียกว่า พร้อม?

คงต้องตอบคำถามนี้ให้กับตนเองก่อน

ความพร้อมของแต่ละคนมีได้แตกต่างกัน ตามกำลังปัญญาของตน

การแต่งงาน หรือ การมีคู่ ขึ้นอยู่กับความพร้อมหรือไม่?

การมีชีวิตคู่ : การที่คนสองคนจะเดินร่วมทางกันไป (ตลอดทาง) แต่ก็เป็นธรรมดาของชีวิตที่ไม่มีอะไรเป็นของเรา ของเขา วันหนึ่งความพลัดพลาก ความตายย่อมเข้ามา

จำได้ว่าพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ให้หลักในการพิจารณาคู่ไว้ว่า ให้พิจารณา ศรัทธา1 , ปัญญา1, ศีล1 และ จาคะ1 ว่าทั้งคู่มีเสมอกันหรือไม่ หากมีเสมอกันแล้ว ก็นับว่าเป็นปัจจัยหนึ่งที่จะช่วยให้เราพิจารณาความพร้อมในการเลือกคู่ได้แล้ว

ขอยกพระสูตรนี้มาให้พิจารณานะคะ

(1) สมชีวิสูตรที่ ๑
    เล่มที่ ๒๑
    [๕๕] สมัยหนึ่ง พระผู้มีพระภาคประทับอยู่ ณ เภสกฬามฤคทายวัน ใกล้บ้านสุงสุมารคีระ แคว้นภัคคะ ครั้งนั้นแล เวลาเช้า พระผู้มีพระภาคทรงนุ่งแล้ว ทรงถือบาตรและจีวรเสด็จเข้าไปยังนิเวศน์ของนกุลบิดาคฤหบดีแล้ว ประทับนั่งบนอาสนะที่ปูลาดไว้

ครั้งนั้นแล คฤหบดีผู้นกุลบิดาและคฤหปตานี ผู้นกุลมารดา เข้าเฝ้าพระผู้มีพระภาคถึงที่ประทับ ถวายบังคมแล้ว นั่ง ณ ที่ควรส่วนข้างหนึ่ง ครั้นแล้ว คฤหบดีผู้นกุลบิดาได้กราบทูลกะพระผู้มีพระภาคว่า ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ นับแต่เวลาที่ตระกูลนำคฤหปตานีผู้นกุลมารดาซึ่งยังเป็นสาวมา เพื่อข้าพระองค์ผู้ยังเป็นหนุ่ม ข้าพระองค์มิได้รู้สึกจะประพฤตินอกใจ คฤหปตานีผู้นกุลมารดาแม้ด้วยใจเลย ที่ไหนจะประพฤตินอกใจด้วยกายเล่า ข้าพระองค์ทั้งสองปรารถนาพบกันและกันทั้งในปัจจุบันทั้งในสัมปรายภพ แม้คฤหปตานีผู้นกุลมารดา ก็ได้กราบทูลพระผู้มีพระภาคว่า ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ นับแต่เวลาที่ตระกูลนำหม่อมฉันซึ่งยังเป็นสาวมา เพื่อคฤหบดีผู้นกุลบิดาซึ่งยังเป็นหนุ่ม หม่อมฉันมิได้รู้สึกจะประพฤตินอกใจคฤหบดีผู้นกุลบิดาแม้ด้วยใจเลย ที่ไหนจะประพฤตินอกใจด้วยกายเล่า หม่อมฉันทั้งสองปรารถนาพบกันและกันทั้งในปัจจุบัน ทั้งในสัมปรายภพ

พระผู้มีพระภาคตรัสว่า ดูกรคฤหบดีและคฤหปตานี ถ้าภรรยาและสามีทั้งสองหวังจะพบกันและกันทั้งในปัจจุบัน ทั้งในสัมปรายภพไซร้ ทั้งสองเทียวพึงเป็นผู้มีศรัทธาเสมอกัน มีศีลเสมอกัน มีจาคะเสมอกัน มีปัญญาเสมอกัน ภรรยาและสามีทั้งสองนั้นย่อมได้พบกันและกันทั้งในปัจจุบัน ทั้งในสัมปรายภพ ภรรยาและสามีทั้งสองเป็นผู้มีศรัทธา รู้ความประสงค์ของผู้ขอ มีความสำรวม เป็นอยู่โดยธรรม เจรจาคำที่น่ารักแก่กันและกัน ย่อมมีความเจริญรุ่งเรืองมาก มีความผาสุก ทั้งสองฝ่ายมีศีลเสมอกัน รักใคร่กันมาก ไม่มีใจร้ายต่อกัน ประพฤติธรรมในโลกนี้แล้ว ทั้งสองเป็นผู้มีศีลและวัตรเสมอกัน ย่อมเป็นผู้เสวยกามารมณ์ เพลิดเพลินบันเทิงใจอยู่ในเทวโลก ฯ

จบสูตรที่ ๕

---------------------------
    สำหรับตนเองแล้ว คิดว่า หากจะตัดสินใจเลือกใครสักคนเป็นคู่แล้ว ก่อนเลือกก็จะใช้เกณฑ์ตามที่แสดงไว้ข้างต้น ศรัทธา ปัญญา ศีล จาคะ เสมอกันตามลำดับ โดยสิ่งแรกคือ ศรัทธา และ ปัญญา (ดูจากถ้อยคำ) เมื่อปลงใจเห็นส่วนนี้ของกันและกันแล้วว่า มีเสมอกัน ก็ตัดสินใจคบกันเพื่อจะศึกษาถึง ศีลของกันและกัน เพราะศีลจะรู้ได้เมื่อได้คลุกคลีกัน ใช้ชีวิตร่วมกัน แล้วสุดท้ายคือ จาคะ เมื่อเกิดความคิดเห็นไม่ตรงกัน ทั้งสองฝ่ายเสียสละให้กันได้

ส่วนประเด็น ความพร้อมอื่นๆ นั้น ก็ตามแต่เหตุและผล อาจจะต้องรอให้ถึงเวลา ความพร้อมอื่นๆ ในลำดับต่อมา เช่น การอนุญาตของพ่อแม่ ส่วนเรื่อง หน้าตา / หน้าที่การงาน / เกียรติยศ / วุฒิการศึกษา (ความรู้ตามที่โลกสมมติ) / เงินทอง ฯลฯ สิ่งเหล่านี้ มันไม่มั่นคง เปลี่ยนแปลง ... สิ่งที่คงทน คือ ธรรม... พิจารณาจากธรรมดีกว่า รักษาตนให้อยู่ในธรรมค่ะ

หากความคิดเห็นใดที่แสดงไว้นี้ผิดพลาดไปบ้าง ก็ขออภัยด้วยนะคะ

8. NanoProbe (นาโนโพรบ)

NanoProbe (นาโนโพรบ) เป็นที่รู้จักกันดี

"ถ้าคุณผู้ชายยังไม่พร้อมไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็แล้วแต่
    จะไม่มีแฟนหรือไม่แต่งงานหรือเปล่าค่ะ "

จะเอา perfect ที่สุดก่อน แล้วค่อยมีแฟน ค่อยแต่ง คงยาก เดี๋ยว "อด"
    ต้อง define คำว่า "พร้อม" ก่อน น่าจะดี ที่เหลือคู่กรณี ทั้งสองต้องไปคิดต่อเอาเองครับ

9. นาคราช

นาคราช เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    สุภาษิตวันนี้

"อัปแฟนสิ สุขขีชีวาวาย"
    แปลว่า การไม่มีแฟนเป็นลาภอันประเสริฐ
    เราก็ทุกข์ แฟนก็ทุกข์ เราก็ต้องตาย แฟนก็ต้องตาย เราก็แก่ แฟนก็ต้องแก่ แล้วจะแกว่งตีนไปหาเสี้ยน เพิ่มทุกข์เป้น2เท่าทำไม เป้นโสดสะบายใจ ไม่ต้องมาดูอารมณ์อีกฝ่าย โอยสุขขีจริงๆ

10. jeds22

jeds22 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2004
    มันมีหลายปัจจัยมาก งาน เงิน อายุ บ้าน รถ พ่อ,แม่,ญาติพี่น้องของทั้ง 2 ฝ่าย ระดับสังคม ระดับการศึกษา ฐานะ นิสัย ความเข้ากันได้ ความรักระหว่างกัน และอื่นๆอีกจิปาถะ ไม่ใช่แค่รักกันอย่างเดียวเท่านั้น

11. nay_ohho

nay_ohho เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2005
    ผมคิดว่า คำตอบคุณ web snow ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบ

12. ploy

ploy เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพี่web snow ถูกต้องที่สุดค่ะ

13. R2D2

R2D2 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ยังไม่พร้อม เพราะยังมีหนี้สิน ซื้อคอนโด อยู่เลย เงินเก็บก็น้อย
    แต่แฟนผมยินดีที่จะช่วยกันทำมาหากิน ผมว่าตอนนี้ใจพร้อมแล้ว ปีนี้ก็คงแต่งละ

วันที่พร้อมที่สุดที่จะเดินเรือข้ามทวีป คือวันที่มหาสมุทรแห้งเหือด หุหุ

14. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

รูปออกจะน่ารัก ใครทำกะเธอได้ ^_^

15. jeds22

jeds22 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2004
    คุณ R2D2 ยังดีครับ ที่แฟนช่วยทำมาหากิน แฟนผมไม่ช่วยเลย ให้ผมออก 100% แถมยังบอกว่า ช่วยไม่ได้ผมฐานะดีกว่า งงมาก เลยเลิกไปเลย

16. อินเดียหน้าโจร

อินเดียหน้าโจร เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2005
    ตอนแรกผมก็คิดเหมือนทุกท่านครับว่าถ้าไม่พร้อมจะไม่มีแฟนจะให้เค้ามาตอนเรา
    สบายเลย แต่ผมว่าถ้ารอกว่าจะพร้อมสมัยนี้คงไม่ง่ายครับ ผมว่าลองดูใจกันหันไปช่วยกันทำมาหากินกันไปดีกว่าครับ อยู่คนเดียวรอดยากครับเศรษฐกิจแย่ 2 หัว ต้องดีกว่าหัวเดียวครับ( กำลังอยู่ในช่วงเก็บตังค์ แต่ปัญหาหลักคือจีบสาวไม่เป็นทำไงดีเนี่ย )

17. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    กระดาษแผ่นเดียวอาจทำให้คนเบื่อกัน

18. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

คุณผู้ชายว่าไงคะ..............
    ที่จริงถ้ากายพร้อมใจก็ย่อมพร้อมตามนะคะ

19. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ร่างกายผมพร้อมที่จตะมีแฟน หรือแต่งงาน น่ะครับ
    แต่จิตใจผมไม่พร้อม เนื่องจาก เห็นทุกข์และโทษของการมีห่วง
    และผมอยากเอาดีทางธรรมมากกว่า ทางโลก
    ผมเลยขอ"งด"เรื่องพวกนี้ ดีกว่า