ถ้าคุณมีโอกาสได้คุยกับพญานาค คุณจะถามอะไร ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ไอ้ใบ้, 23 มิถุนายน 2006.

1. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วมีความสุขจังเหมือนเราไม่ได้อยู่คนเดียว

ตั้งแต่จำความได้รู้สึกว่า อืมม..มเ ราชอบงูที่มีหงอนตรงวัดจัง
    พอเริ่มโตขึ้นหน่อย ก้ออยากรู้เรื่องราวของพญานาค
    แต่พออยู่ใกล้รูปปั้นพญานาคกลับกลัวซะงั้น
    เพราะเหมือนมีพลังบางอย่าง พลังที่ไม่สามารถอธิบายได้ด้วยปาก
    เป็นความรู้สึกที่น่ากลัว แต่แฝงไปด้วยความน่าหลงไหล

ถ้ำก็เข้าไปไม่ได้ เพราะกลัวรู้สึกเหมือนมีอะไรบางอย่างกำลังมองอยู่
    แม่น้ำ ทะเล คลอง ไม่ต้องพูดถึงกลัวหมด
    เพราะเหมือนมีอะไรอยู่ในนั้น
    อะไรที่ติดตาม เหมือนมีแค่เรากับสิ่งที่เรามองไม่เห็นรู้จักกัน
    ..... เท่านั้น

มีอยู่ครั้งนึงก่อนนอน อธิฐานจิตว่าอยากพบพญานาค
    ขณะกำลังหลับอยู่ก้อมีความรู้สึกเหมือนใครมาจ้องมอง
    พอสะดุ้งตื่นมา เห็นงูใหญ่(นาคหรือเปล่าไม่แน่ใจ)
    แผ่พังพานอยู่ แล้วภาพก้อค่อยๆจางหายไป....

ที่เล่ามาทั้งหมดไม่รู้จะเล่าทำไม???~ แต่มันดีใจนิ ที่มีคนแบบเราอยู่เยอะ
    แต่ถ้าเจอพญานาค จะบอกกับท่านว่า "ข้าพเจ้าจะช่วยสรรพสัตว์ที่ตกยาก ตราบจนสิ้นลมหายใจ"

2. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    ผมเคยอ่านหนังสือของหลวงปู่ท่านหนึ่ง มีลูกศิษย์นิมนต์ท่านไปแคนานา มีอยู่ตอนหนึ่ง เขาพาท่านไปเที่ยวน้ำตกไนแองการ่า ตอนท่านยืนดูอยู่มีฝนตกปอยๆ ท่านก็เอยกับลูกศิษย์ใกล้ชิดว่า มีพญานาคเขามาหาปู่ และก็แสดงความเครารพหลวงปู่ ....นี่ก็แสดงให้เห็นว่า ในโลกนี้มีพญานาคอยู่ทั่วไป ไม่ได้มีอยู่เฉพาะที่เมืองไทย และพญานาคก็ไม่จำเป็นที่จะต้องอยู่ในน้ำ อยู่ในถ้ำ ในรูก็มีในป่าก็ได้ ใช่ไหมครับ คุณยายผีป่า และคุณพ้น ....

คุยกันสนุกๆนะครับอย่างคิดมากเลย....เพราะคนเราเวลาปฏิบัติแล้ว อย่าคิดว่าจะได้เห็นเหมือนกัน แต่ละคนก็จะเห็นกันคนละแบบ ตามจริตของคนๆนั้น...

ส่วนเรื่อง พรหมจรรย์ นั้นผมว่าน้องเขา คงพูดเล่นๆนะครับ คนเราอะไรจะคิดแต่เรื่องเดียวตลอด 24 ชม เลยหรือ แค่หนึ่งวินาทีที่หยุดคิด ก็เป็นช่วงที่บริสุทธิ์ได้นะครับ(พรหมจรรย์) หลวงจรัล ท่านก็สอนให้ปฏิบัติวันละ 5 นาที ก็ยังดี เพราะหลายๆวันเข้าก็มากขึ้นเรื่อยๆ ดีกว่าไม่ทำเลย...ช่วยกันนะครับ คุณอย่าคิดว่าคุณทำไม่ได้นะครับ เดี่ยวจะพาลไม่ทำ(ปฏิบัติ)เลย...ไม่ดีไม่ดีไม่ดี....ผมจะคอยเอาใจช่วยอยู่ห่างๆนะครับ....

ผมเองก็ไม่ได้รู้เห็นอะไรหรอกนะครับ เพียงแค่พยายามทำในสิ่งดีให้ได้มากกว่าเมื่อวานครับ ....ขนาดผมถามคุณยายฯ และคุณพ้น ก็ยังไม่ตอบผมเลย...โกรธไปก็บ้านะซิ...

3. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

555555

(bb-flower (bb-flower (bb-flower

4. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    จะถามว่าครุทมีจริงป่าวเเล้วท่านทำบุญอะไรมา เเล้วมีหน้าที่อะไร

5. West Wind

West Wind เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2005
    อืมม์ ก็แปลกดี ข้าพเจ้าไม่เคยสัมผัสถือสิ่งเหนือธรรมชาตมากก่อน
    เพียงแต่มีความรู้สึกผูกพันธ์บางอย่างกับเหล่างู ส่วนใหญ่ก็มาจากความฝัน

1. ข้าพเจ้าเคยฝันว่าต้นไม้รอบๆบ้านที่เมืองไทยเต็มไปด้วยงูตัวเล็กๆ ตรงพื้นก็มี
    และแปลกที่ต้นไม้ไม่มีใบ มองไปจะเห็นงูพาดตัวห้อยย้อยเต็มไปหมด
    งูนั่นก็ไม่ได้ทำอะไรข้าพเจ้าเลย ...ทั้งๆที่กลัวงูแต่ในฝันเรายืนดูหน้าตาเฉย
    เรียกคนอื่นมาดูด้วยค่ะ ... (ตอนตื่นมาคิดอยู่อย่างเดียว เรื่องเนื้อคู่ ซึ่งไม่ตรงใจเลย)

เรื่องที่สอง เรื่องนี้พิศวงมาก ข้าพเจ้าฝันว่ากำลังเดินทางกับคนแปลกหน้าอยู่กลุ่มหนึ่ง
    เดินไปทางเดินเท้าดินลูกรัง ข้างทางเป็นทุ่งหญ้าไปตลอดทาง
    พอเดินไปซักพักก็เจอคนอีกกลุ่มหนึ่ง ท่าทางมีอำนาญ ต้อนพวกเราให้ตามเขาไป
    แล้วบอกว่า คนที่เล่นเกมของเค้าผ่านเท่านั้นถึงจะผ่านไปได้
    เกมที่ว่านั่นก็คือ ให้พวกเราแต่ละคนลงไปงมงูในบ่อน้ำโคลนตื้นๆ ตรงข้างทางค่ะ
    มั่นใจค่ะว่าเป็นงู ไม่ใช่ปลาไหล แน่นอน ...น่ากลัว น่าสยอง
    แต่ในฝันข้าพเจ้าจะไม่ค่อยมีความกลัวอะไรเท่าไหร่ (หลายเรื่องแล้วค่ะ)
    ข้าพเจ้าได้ลงไปคนแรก คนอื่นๆก็พากันลุ้น
    ข้าพเจ้าก็นึกในใจ ดีซะอีกที่ได้ลงคนแรก เพราะตอนเค้าปล่อยงูลงไป
    เราพอเดาตำแหน่งของงูในน้ำได้ ... ซักพักก็จับได้นะคะ
    โดนงูฉกที่ข้อแขนด้วย พอให้คนคุมดูว่าข้าพเจ้าจับได้แล้วก็รีบปล่อยงูไป
    ตอนนั้นรู้สึกปวดที่รอยงูฉกมาก ข้าพเจ้าโวยวาย ขอความช่วยเหลือใหญ่เลย
    แล้วคนคลุมคนนึงก็บอกว่า พิษงูเป็นยารักษาร่างกายเรา ....ไม่ต้องกลัว
    พอขึ้นจากน้ำมาได้ ข้าพเจ้าก็ห่วงแต่รอยงูฉก คนที่ยืนรออยู่ก็พากันปลอบใจว่า
    พิษงูเป็นยา ไม่ต้องกลัวๆ ...
    ตอนนั้นข้าพเจ้าเป็นไข้เรื้อรังอยู่ด้วยนะคะ พอตื่นอาการป่วยก็ดีขึ้น
    อาจจะเป็นเรื่องบังเอิญก็ได้ สำหรับข้าพเจ้าถือว่าเป็นฝันที่แปลก

เรื่องที่ 3 ข้าพเจ้าฝันว่าตัวเองเป็นเด็กสาวคนหนึ่ง ไม่รู้เป็นใครมาจากไหน
    ท่าทางไม่ใช่คนท้องถิ่นแน่ๆ ไม่ใช่คนไทยด้วย
    เดินไปตามทางเดินในป่าใหญ่จนถึงสถาณที่แห่งหนึ่ง ซึ่งมีพระและแม่ชี ดูแลรักษาอยู่
    ในสถานที่นั้น มีรูปปั้นเก่าๆ บูชาอยู่ แต่ละรูปปั้นมีศาลต่างหากเป็นของตัวเอง
    ข้าพเจ้าไม่สำรวม พอเห็นว่ามีศาลอยู่ก็วิ่งเข้านู้นออกนี่ ดูไปเรื่อย เหมือนกับว่าไม่เคยเห็นมากก่อน
    จนแม่ชีออกมาเห็น และพาข้าพเจ้าไปกราบไหว้ ที่จำได้ชัดหนึ่งในนั้นเป็นรูปปั้นพญานาค 7 เศียร ซึ่งข้าพเจ้าท่าทางเหมือนกับว่าไม่รู้จัก แต่ก็ไหว้ตาม
    เสร็จแล้วแม่ชีก็พาไปดูศาลอื่นๆอีก ซึ่งข้าพเจ้าไม่เข้าไปไหว้ด้วยแล้ว
    เพียงแต่ยืนดูอยู่ข้างนอก ...จากนั้นก็วิ่งเล่นจนวุ่นวายไปหมด
    จนพลาดตกน้ำ ...ในฝันว่ายน้ำไม่เป็นนะคะ พยายามตะกายตัวเองขึ้น
    รู้สึกทรมานมากเหมือนกำลังจมน้ำจริงๆเลย ...
    พระที่เฝ้าดูอยู่ก็ออกมา พยายามยื่นมือช่วยฉุดข้าพเจ้าขึ้นจากน้ำแต่เอื้อมไม่ถึง..
    ซึ่งมีแม่ชีเฝ้าห่วงพระรูปนั้นมาก กลัวว่าพระท่านจะศีลขาดค่ะ
    ตอนที่เห็นภาพอาการแม่ชี ในหัวข้าพเจ้าก็คิดว่า ไม่สมควรให้พระโดนตัวเรานะ
    แล้วภาพเด็กสาวที่กำลังจมน้ำอยู่ก็แน่นิ่งไป ภาพสุดท้ายที่เจ้าเห็นก่อนตื่นคือ
    ตัวเองกำลังจมน้ำ มีเงาพระที่ยื่นมือพยายามช่วยเราสุดขีดกับแม่ชีที่ยืนดูไม่ห่างจากกันเท่าไหร่
    หลังจากที่ข้าพเจ้าแน่นิ่งด้วยความรู้สึกผิดที่กลัวศีลพระจะขาด
    ขณะที่กำลังจมน้ำอยู่ ความรู้สึกตอนนั้น ปลอดโปร่งมาก ไม่รู้สึกทรมานอะไรเลย ....จบ

ขอบคุณนะคะ ที่อุส่าห์อ่านจบ ^.^
    อ่านของเพื่อนๆแล้วก็อยากแบ่งปันบ้าง

ส่วนในชีวิตจริง เมื่อตอนเด็กๆ ข้าพเจ้าจะโลดโผน จะเที่ยวจะเล่น
    โดยไม่มีผู้ใหญ่คอยดูแลซะส่วนใหญ่..เรียนรู้ด้วยตัวเองตามปะสาเด็กออกจะ
    แก่นๆ แถวบ้านนอก
    ที่ถนัดที่สุดก็คือปีนต้นไม้ค่ะ บนนั้นมีผลไม้ให้เก็บกินนี่ค่ะ ลมเย็นด้วย
    ปีนจนจ๊ะเอ๋ กับงูตัวโตที่อยู่บนกิ่งไม้มาก็หลายครั้ง เจอทีก็เข็ดที แต่ก็เข็ดไม่ได้นาน

หากข้าพเจ้าเคยเกิดเป็นนาคจริง คิดว่าน่าจะอยู่ในเผ่าโพธิสัตที่มีพระแม่กวนอิมเป็นที่พึ่งและน่าจะเกี่ยวข้องกับทหารด้วยนะคะ
    มีหลายเหตที่ชวนคิดไปแบบนั้น อีกอย่างข้าพเจ้าสวดมนต์ไม่ค่อยได้ด้วย แต่ใจรักทางธรรม
    เคยถามพระอาจารย์รูปหนึ่งแล้ว ท่านรู้ท่านเห็น แต่ตอบกลับเพียงว่า ดี ดีมากๆ ให้มั่นฝึกภาวนา และสวดมนต์เข้าไว้
    แต่ใจมันก็อดที่อยากจะรู้ไม่ได้ ....คุณยายช่วยสงเคราะห์บอกความเป็นมาของข้าพเจ้าให้รู้หน่อยได้มั๊ยคะ ทาง PM ก็ได้ ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรค่ะ :)

6. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    มีอะไรก็ถามมาเลย

7. มหัศฤทธิ์

มหัศฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    จะขอล็อตเตอรี่ รางวัลที่1 แจ๊คพ็อต.....555.....6..7..8

8. Manob

Manob เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าวมีพี่เวปสโนว์เข้าามาตอบด้วย อิอิ ^^

9. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    <TABLE class=tborder id=post776538 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 09:57 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #481 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ลูกสาวพระอินทร์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_776538", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 06:10 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 11 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 106 ครั้ง ใน 25 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_776538 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->หนูก็เห็นว่ารอบๆ น้าคนที่รำมีแสงเต็มไปหมดหนูก็เห็นนิดหน่อย ไม่นานแล้วก็ลงไปหาพ่อเพราะว่าเขาจะรับยันกันแล้ว

หนูกลัวเขายันหนู
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

เด็กช่างเจรจา ทำให้เราขำขันเป็นอันมาก

10. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ที่วันนั้นเราเห็นใช่พญานาคหรือเปล่า? (ถ้าใช่ ท่านมาให้เห็นเพราะเหตุใด ถ้าไม่ใช่เป็นอะไรคะ)

11. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ อารมณ์ดี มีความสุข

55555555

12. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คุณเวปสโนว์ เล่าเรื่องเมืองนาคดีกว่าค่ะ ^^

13. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านไปยิ้มไป (b-smile):cool:

14. TK the Naka

TK the Naka เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    เมื่อวันก่อนไปทำบุญวันออกพรรษากับ คุณย่า รู้สึกมีความสุขมากๆ
    ขอแบ่งปันความสุขให้กับเหล่า ปู่ ย่า ตา ยาย พ่อ แม่ พี่ น้อง และเพื่อนๆ นาคา นาคี ด้วยกันครับ...สาธุ...

15. กัลคี

กัลคี เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้พญานาคมาเข้าฝันบ่อยๆ

16. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    หากไม่กลัว ขอให้ได้ดังประสงค์คุณ Krisna

17. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    อยากถามว่า พญานาคไปนิพพานได้รึเปล่า ?

ถึงท่านบวชบ่ได้ ก็น่าจะดับทุกข์ตามวิถีแห่งพุทธะได้เหมือนมนุษย์นะครับผม

มนุษย์หรือสัตว์ แม้แต่พญานาค ในเมื่อเกิดทุกข์ได้เหมือนกัน ก็น่าจะดับทุกข์ได้เหมือนกัน

18. nunth

nunth เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ..ไม่เคยฝันเห็นเลย..แต่ก็อยากเห็นองค์ท่านนะ...ถึงแม้จาไม่เกี่ยวข้องก็ตาม...

19. Am[e]n

Am[e]n Active Member

ผมไม่เข้าใจ ทำไมทุกคนต้องคิดว่าตัวเองมีความเกี่ยว พัน พับ พญานาค อย่างนั้น อย่างนี้ ผมไม่ได้ รบหลู่ นะ เพราะ ผมก็เป็นคนนึง ที่เชื่อ ใน เรื่องเล้นรับว่ามี จริง แต่ ก็ อด สงสัยไม่ได้ ว่า ทำ ไม พวกคุณ ต้องมาโฆษณา ว่าตัวเป็นอย่าง นั้น เป็น อย่างนี้ ประเด็นคือ พระพุทธเจ้า สอนให้เรา ประพฤติดี ดำรงอยู่ในศีล ใน ธรรม ไม่ใช่ มางมงาย เชื่อ ในทุก ๆ เรื่อง ง่ายๆ ผมคิดว่าคุณควรใช้วิจารณญาน (เขียนถูกปะเนี่ย^^) ในการรับสื่อต่างๆ เพราะ ทุกอย่างที่คุณได้รับรู้นั้น มีทั้งจริง และ เท็จ ผมผิดถูกอย่างไรก็มา ว่ากล่าว ตักเตือน ได้นะครับ ผู้เชี่ยวชาญ ทั้งหลาย ผมรู้แต่ว่า ผมภูมิใจที่ได้เกิดมาในพุทธศาสนา และ จะ พยายาม บำเพ็ญตนตามคำสอนของพระศาสดา ขอบคุณครับ

20. pop

pop เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้หวยออกอะไร