ถ้ามีแบบนี้จริงๆ ก็ปล่อยธนาคารไปเถอะ!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย The eyes, 8 ธันวาคม 2016.

1. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    …นางแจ่มชัด เสียชีวิตไปเมื่อเดือนมกราคมปีนี้เอง และได้มีธนาคารสี่ตี้แบงค์ได้ส่งใบเรียกเงินมาเก็บค่าธรรมเนียมประจำปีของ บัตรเครดิต ซึ่งมาถึงเธอในเดือนกุมภาพันธ์ และมีนาคม

พร้อม ทั้งเรียกเก็บค่าปรับ ที่เธอชำระล่าช้า พร้อมดอกเบี้ยของยอดที่เรียกเก็บ ซึ่งในความเป็นจริง เธอไม่ได้ใช้บัตรนั้นมาตั้งแต่วันที่ตาย

แต่บัดนี้ ยอดทั้งหมดที่เรียกเก็บกลายเป็นจำนวน สองพันกว่าบาท เข้าไปแล้ว ญาติของเธอจึงโทรศัพท์ไปยังธนาคาร

ญาติผู้ตาย :

ดิฉันโทรมาแจ้งว่า คุณแจ่มชัด เสียชีวิตแล้วคะ ตั้งแต่เดือนมกราคม

เจ้าหน้าที่ธนาคาร :

ยังไม่มีการแจ้งปิดบัญชีนะคะ ดังนั้น ค่าปรับ การชำระช้า จึงต้องเรียกเก็บคะ

งั้น… ช่วยยกเลิกบัตรให้ ได้ไหมคะ

แต่มันช้ามาสองเดือนแล้วนะคะ ที่เรียกเก็บไม่ได้ และธนาคารได้ออกใบเรียกเก็บไปแล้วคะ

ตามปกติ ถ้าลูกค้าเกิดตายไป ทางธนาคารจะจัดการอย่างไรต่อคะ

เรา อาจต้องแจ้งหน่วยคดีฉ้อโกง หรือไม่ ก็แจ้งไปยังเครดิตบูโร (ส่วนงานที่จะคอยเก็บประวัติการมีเครดิตของคนประเทศไทยก็มีคะ) หรือไม่ ก็แจ้งไปทั้งสองที่คะ

แล้วยมบาลจะโกรธเธอไหมคะ? (ฉันชอบคำถามนี้ของตัวเองจริงๆ)

อะไรนะคะ?

คุณได้ยินหรือเปล่าคะ ที่ดิฉันบอกว่า เธอตายไปแล้วน่ะคะ

รอ สักครู่คะ คุยกับหัวหน้าดีกว่าคะ

สักครู่… หัวหน้ารับโทรศัพท์ไปพูดต่อ…

ดิฉันโทรมาแจ้งให้ทราบว่าเจ้าของบัตรเสียชีวิตไป ตั้งแต่เดือนมกราแล้วคะ

หัวหน้าธนาคาร :

ยัง ไม่มีการแจ้งปิดบัญชีนะครับ ดังนั้น ค่าปรับการชำระช้าจึงต้องเรียกเก็บครับ (สงสัยเป็นประโยคที่ทางธนาคารมีไว้ให้ใช้ตอบกับลูกค้า)

หมายความว่า จะต้องเรียกเก็บจากที่ดินของเธอหรือคะ

(ชักเริ่มติดอ่าง) คุณเป็นทนายความของเธอหรือครับ?

เปล่าคะ ดิฉันเป็นเหลนของเธอน่ะคะ (ทนายสอนให้บอกเช่นนี้)

กรุณาช่วยแฟกซ์ ใบมรณบัตรของเธอ มาได้ไหมครับ

ยินดีคะ (ทางธนาคารแจ้งเบอร์แฟกซ์)

หลังจากได้รับแฟกซ์เรียบร้อย…

ทางระบบของเรา ไม่ได้บอกว่าจะให้จัดการอย่างไร ในกรณีที่ลูกค้าเสียชีวิต ผมก็ไม่ทราบว่า จะช่วยเหลือคุณ ได้อย่างไร

อ๋อคะ คิดต่อไปนะคะ ถ้ายังคิดไม่ออก ก็เรียกเก็บเงินเธอไปเรื่อยๆ ก็แล้วกัน เธอคงไม่ว่าอะไรหรอกคะ

ครับ… ค่าปรับ การชำระช้า ก็ต้องเรียกเก็บต่อไปนะครับ

ไม่ทราบต้องการที่อยู่ใหม่ของคุณยายทวดไหมคะ

ดีเลยครับ

บริเวณปากน้ำแม่น้ำเจ้าพระยา สมุทรปราการคะ

ขอประทานโทษครับ… นั่นมันเป็นแม่น้ำนี่ครับ

อ้าว!!… แล้วเวลาญาติพวกคุณตาย เอาอังคารไปลอยแถวไหนหรือคะ

ที่มา :http://www.sara-1000.com/2016/10/blog-post_33.html?m=1

2. The eyes

3
    อ่านแล้วก็คงจะมีส่วนที่จริงบางประเด็น ถ้าเป็นในส่วนของบัตรเครดิต ทางธนาคารน่าจะมีวิธีจัดการที่ดีกว่าการรับสายครั้งแรก ยอดปรับของธนาคารเท่าที่เคยฟังมานี่ ระบบตัดรอบเกินดิวยับเยิน ขนาดจ่ายเป็นสองเท่ายังเคยมีมา

3. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    เรื่องเงินเรื่องทอง ไม่เข้าใครออกใครหรอกครับ
    ในเมื่อทางธนาคารเขามีนโยบายมาแบบนั้น ลูกจ้างก็ต้องทำไปตามนั้น
    สมองนั้นเขามีคิดครับ แต่เขาทำความคิดของตัวเองไม่ได้
    เพราะถ้าขืนทำตามที่ตัวเองคิด ก็ต้องรับผิดชอบเอง จ่ายเงินเองเท่านั้น(เข้าเนื้อ)
    ดังนั้นจึงต้องดำเนินการไปตามระบบ(ปล่อยภาระให้เป็นเรื่องของระบบไป)

คุ้นๆไหมครับ เรื่องทำนองนี้พวกเทดาเขาใช้กันมานานแล้ว
    อย่างเวลาที่คนตกระกำลำบาก เทวดาที่มีฤทธิ์พอจะช่วยได้ ทำไมถึงไม่ยอมช่วย ??
    ปล่อยให้เป็นเรื่องของกรรมไป เพราะถ้ายื่นมือเข้าไปช่วย ตัวเองก็จะเดือดร้อนไปด้วย
    ยกเว้นแต่เคยมีกรรมร่วมกันมา หรือมีเหตุให้ต้องช่วย
    นอกนั้นก็ต้องปล่อยให้เป็นเรื่องของกรรม โยนภาระให้ระบบกรรมไป
    แม้แต่พระพุทธเจ้าเอง ก็ยังใช้แบบนี้ ถ้าเป็นเรื่องของกรรมแล้ว ก็ต้องปล่อยไปตามกรรม

4. The eyes

3
    ติดหนี้ต้องชดใช้= OK.
    แต่!!!
    ติดหนี้+ดอกเบี้ย =ยังพอทน
    แต่!!!
    (ติดหนี้+ดอกเบี้ย)+(ดอกเบี้ยทบต้น) = ไม่ไหวจะเคลียร์ ToT คร๊อกก!! (ล้มทั้งยืน)

สมัยนี้อะไรก็ได้มาง่ายๆ ทำอะไรก็ดูเหมือนง่ายๆ ใช้เงินกันง่ายๆ พอถึงเวลาต้องชดใช้แต่ละทีเป็นเดือดเป็นร้อน ไม่ใช่แค่ตนเอง ขยายไปคนรอบข้าง คนสมัยนี้ไม่ค่อยคิดว่า มีเท่าไหร่ ควรใช้เท่านั้น หลักการใช้เงินก็มี เก็บ 1 ส่วน ใช้ 1 ส่วน ฉุกเฉินอีก 1 ส่วน ..ไม่มีบัตรเครดิตก็ดี ใช้ยาก ก็ไม่ต้องมีหนี้ แถมเวลาจะลาโลกนี้ ไม่ต้องกลัวว่าบัตรจะตัดเงินในบัญชีไปโดยที่เราไม่รู้
    ทุกวันนี้ ฝากเงินธนาคาร ได้บอกเบี้ยเท่าไหร่????
    แต่เวลาโอน ถอนต่างธนาคาร ถอนต่างจังหวัด จ่ายบิลผ่านธนาคาร ค่าบริการรายปี ถูกตัดไปเท่าไหร่เนี่ย??? คุ้มกับดอกที่ได้อะเปล่า วันก่อนพ่อว่า เอาเงินใส่โอ่งฝังดิน ก็แถบกลุ้ม สมัยนี้จะเอาเงินฝังดิน จะยังพอทำได้อีกรึเปล่านะ ตายไปต้องไปเป็นปู่โสมเฝ้าทรัพย์ด้วยรึเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ธันวาคม 2016
  5. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    เรื่องตะหนี่นี้ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ จากที่ผมสังเกตตัวเอง ผมนี้ตระหนี่กว่าธนาคารอีก
    บางอารมณ์เรียกทวงบุญทวงคุณจากคนตาย เป็น 1000 ศพ เลยก็ว่าได้

ประมาณว่า บุญที่ข้าพเจ้าทำมา จากการเกิดตายในอดีตจนถึงปัจจุบัน
    ขอให้สำเร็จ สิ่งนั้นบ้าง สิ่งนี้บ้าง ก็เพื่อมาสนองความต้องการของเราในปัจจุบันทั้งนั้น
    คนที่ตายไปแล้ว ใช่ว่าเขาจะมาได้มาเสียอะไรกับเราในปัจจุบัน
    อันนี้เป็นความตระหนี่ในใจบางส่วนของผมเองหละครับ +_+