ถ้าอยากประสบความสำเร็จในเรื่องการสอบ ต้องไปไหว้พระประจำจังหวัด__ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย Igiko_L, 15 มกราคม 2010.

1. ~อมริศา~

~อมริศา~ เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเข้ามาดูค่ะ
    เห็นหนูตัดพ้อต่อว่าโชคชะตาแล้วก็อดห่วงไม่ได้
    คุณแม่จะให้ธรรมะนิดๆหน่อยๆกะหนูนะคะ

สิ่งที่ผ่านมาในชีวิตเราทุกๆอย่าง ล้วนเกิดแต่กรรมค่ะ
    ชีวิตในวันนี้เราได้รับผลตอบแทนอย่างไร
    ล้วนมาจากการกระทำในอดีตของเราเองทั้งสิ้น
    อาจจะเกิดจากชาตินี้ที่เราได้สร้างมันไว้
    หรือจากอดีตชาติที่เราก็ไม่อาจจะจดจำการกระทำต่างๆได้
    มันเลยทำให้เรารู้สึกแย่ รู้สึกท้อ ถ้าทำความดีแล้วไม่มีใครเห็น
    ก็เพราะเราไม่ได้จดจำความไม่ดีที่เราทำไว้ในอดีตนั่นเอง

ต่อไปนี้หนูต้องเลิกท้อและอย่าต่อว่าโชคชะตาอีกนะลูก
    เราเลือกเกิดไม่ได้แต่เราเลือกที่จะเป็นคนดีได้แน่นอน
    วิบากกรรมต่างๆจะเป็นตัวสร้างบารมีให้กับเรา ถ้าไม่ทุกข์เราก็ไม่เห็นธรรม
    และถ้าหนูได้รู้วิบากกรรมของคุณแม่อมริศา(วิบากกรรมกับบุพการี)
    หนูก็จะรู้ว่าที่หนูพบเจออยู่มันแค่ผิวๆเลยล่ะค่ะ

เหลือเวลาอีกวันเดียวแล้วทำจิตใจให้ผ่องใสนะคะ
    และคุณแม่ขออวยพรให้หนูประสพความสำเร็จกับสิ่งที่หนูปรารถนา
    เป็นคนดี เป็นเด็กดี และกำลังจะเป็นคุณหมอที่ดีในอนาคต สัญญานะคะ
    บุญรักษา พระคุ้มครอง นะคะลูก

(k)(k)(k)(k)(k):cool: (k)(k)(k)(k)(k):cool: (k)(k)(k)(k)(k):cool:

2. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :boo: สาธุๆ (ไหว้รับพรคุณแม่ ^^) หนูสัญญา จะเป็นคนดีคะ :cool:
    หนูสอบเสร็จแล้ว กลับมา ยังไม่ได้ตอบแม่เพราะ ตอนไปสอบ เห็น พ่อแม่ ส่วนมากจะเป็นแม่ พาลูกไปสอบ ทั้ง ลูกสาว ลูกชาย ก็มี
    บางคนไปกับเพื่อน กลุ่มใหญ่บ้าง กลุ่มเล็กบ้าง ส่วนหนู ไปคนเดียว ก่อนเข้าห้องสอบ แม่ ก็ให้พรลูก ซึ่งหนู ก็ได้แต่ ยืนมอง และได้แต่คิดในใจว่า ถึงหนูจะสอบติดแพทย์ ก็คงต้องเดินทางไปมหาวิทยาลัย สัมภาษณ์ มอบตัว คนเดียว :'( เหมือนเดิม
    ขอบคุณนะคะ คุณแม่ :'( ดีใจจังที่มีโอกาสได้เรียกแม่ คำนี้ดูดีมากเลย นะคะ อยากบอกถึงทุกคนที่มีโอกาส อยู่ใกล้(หรือไกลก็ได้) แต่พ่อแม่ รัก ก็รู้แก่ใจว่าท่านรัก ถึงท่านจะเข้มงวด ดุ บ่นเก่ง พูดมาก (เพื่อนบ่นให้ฟัง ) ก็ขอให้รู้ว่า ท่านโชคดีแล้วละ ทีมีพ่อแม่อยู่ด้วย ท่าน บ่น ทานด่า ดีกว่าท่านไม่สนใจ ไม่ถาม ไม่อะไรเลย หนูนะ บอกตามตรง ให้เข้ามาเขียน ขอเงินท่านในเวปนี้ ยังดีกว่าให้ไปขอเงินแม่อีก
    บางครั้ง หนูแค้นใจมาก ทำไม แม่ถึงให้เงินพี่ชาย ทั้งๆที่พี่ชายเรียนจบ มีครอบครัวมีบ้าน มีงานทำ แต่พอคิดว่า เงินท่าน ความสุขท่าน ก็ควรปล่อยไป คิดซะว่า แม่ซื้อความสุขให้ตัวเอง หมดเงินเมื่อไหร่ พี่ชายคงส่งมาให้เราเลี้ยง เรารีบเรียนให้จบ รอรับแม่มาอยู่ด้วยดีกว่า มีบ้านก็กลับไม่ได้ เพราะพี่ชายประกาศขายบ้าน และให้แม่มาปลูกบ้านข้างๆบ้านตัวเอง หนูกับพี่ชายตัดความเป็นพี่น้องกันตั้งแต่หนู ยืนยันจะเรียนแม้ไม่มีใครส่ง หนูก็ถูกด่าว่าดื้อรั้น จะรอดูว่าหนูจะไปได้สักกี่น้ำ ถ้าไม่มีคนส่ง ซึ่งหนูก็เรียนจนจบม.6
    ตอนนี้หนูก็จะเตรียมตัวสอบ gat pat ในเดือนมีนา เป็นแอดกลางคะคุณแม่ ซึ่งหนูตั้งใจว่าจะลง ทันตะแพทย์ หรืเภสัช จุฬาฯ คะ แต่คงต้องรอดูคะแนนก่อน ว่าจะถึงพอเลือกได้ไหม ขอบคุณนะคะคุณแม่ ^^ เวลามีคนเป็นห่วง รู้สึกดีใจ และคิดไปถึง ยังมีคนรักเราอยู่อีกเหรอ

3. สบู่เลือด

สบู่เลือด เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
    สู้ๆนะคะน้อง พี่เอาใจช่วย มันต้องมีฟ้าหลังฝนล่ะ น้องเป็นเด็กดี พี่เชื่อว่าฟ้ามีตา....

4. tim

tim เป็นที่รู้จักกันดี

หนูรู้มั๊ย ติดตามอ่านหนูโพสต์เงียบมาตลอด เห็นกระทู้หนูเป็นเปิดอ่าน นะคะ มาให้กำลังใจ ให้อดทนฟันฝ่าต่อไปชีวิตอีกยาวไกล แต่ขอให้หนูมีสติคิดใคร่ครวญ ยับยั้งอารมณ์น้อยเนื้อต่ำใจ ในชาตินี้อย่าสร้างกรรมกับบุพการี ให้อดทนนะลูก
    ชีวิตหมอภาระหนักนะ หนูต้องเข้มแข็งให้มาก หนูอ่อนแอแล้วจะรับผิดชอบชีวิตคนไข้ได้อย่างไร ทุกคนเกิดมามีปัญหาทั้งนั้นก็ค่อย ๆ แก้ไป
    อีกข้ออย่าคิดทำลายตนเอง เป็นบาปติดตัวไปหลายภพชาติ
    ขอให้สอบได้นะคะ

5. Igiko_L

:cool: สาธุๆ ขอบพระคุณมากนะคะ หนูจะรอวันที่ความตั้งใจของหนูจะเป็นจริงขึ้นมา ^^ ฟ้ามีตา เทวดามีจริง ขอให้สิ่งดีๆที่พี่ อวยพรหนูกลับคืนสู่พี่ด้วยเช่นกัน ให้พี่เจอสิ่งแต่สิ่งที่ดีๆ ตามที่หวังและตั้งใจด้วยเช่นกันคะ
    ขอบคุณนะคะ :cool:

6. Igiko_L

สาธุๆ ^^
    :cool: ขอบพระคุณมากเลยนะคะ หนูไม่รู้จะพูดกับใคร อายจังถ้าจะบอกเหตุผลที่เขียนไปแบบนั้น แต่คงต้องบอก เพราะ หนูไม่อยากถูกเข้าใจผิดคะ
    1. สิ่งที่คับแค้นใจพอได้ระบาย ทำให้รู้สึกดีขึ้น
    2. ถ้ามีคนที่กำลังมีปัญหาเหมือนกันได้อ่านเจอ จะได้รู้สึกว่าตัวเองไม่ได้เจอเรื่องเลวร้ายคนเดียว ยังมีคนที่เจอแบบนี้อีกมาก
    หนูยอมรับคะ ว่า เคยคิดฆ่าตัวตาย แต่ไม่ทำหรอกนะคะ ชาตินี้ลำบากมาตลอด ในเมื่อใกล้จะจบแล้ว หนูไม่หนีหรอกนะคะ แต่ยอมรับว่า ยังคิดอยากตาย ไม่ใช่เพราะท้อ แต่เบื่อทางโลกมากกว่า ไม่อยากเกิดอีกแล้ว แต่ในใจก็มีบ้างที่ห่วงคนดีๆที่ไม่รู้และยังเจอเรื่องร้ายๆอีก กลัวพวกเค้าจะท้อที่จะทำความดี กลัวจะหลงไปทางผิด คนดีๆที่เจอเรื่องแย่น่าสงสานมากเลย นะคะ
    หนูจะเข้มแข็ง เพื่อช่วยเหลือคนดีๆ หนูอยากทำให้คนดีๆมีกำลังใจ ว่า ทำดีต้องได้ดี เพราะคำพูดของพระพุทธเจ้า นั้น จริงเสมอ ทุกประการ สาธุๆ ขอบคุณนะคะ ที่เตือนสติ
    :cool: ขอบคุณค่า :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2010
  7. greenice

greenice เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ดีจังเลยได้ฟังความเห็นจากหลายๆท่านเป็นประโยชน์ เสริมปัญญาดี

8. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    การทำจิตให้มีพลังจิตที่นิ่ง สมาธิกับการอ่าน การตรึกตรอง วิเคราะห์ ปัญหา เกิดจากตนเอง ความสำเร็จไม่ได้เกิดจาก การไปดูหมอดู หรือดวงดาว การสั่งสม ปัญญา เป็นเรื่องสำคัญมาก ๆ ก่อนที่พระพุทธองค์จะตรัสรู้ ต้องสั่งสมบารมี มากมาย ท่านไม่เคยขอเลย เมื่อท่าน สร้างบารมี จนเต็ม ท่านก็อธิฐานจิต ก่อนตรัสรู้ธรรม นั้น
    ก็อยากให้ น้อง Igiko_L ทำเสียบัดนี้ การสอบติดหรือไม่สอบติด หากควบคุมจิตใจแล้ว ก็จะไม่ดีใจหรือเสียใจเลย เมื่อผลออกมา เพราะจะมีปัญหาใหม่ ๆ เกิดขึ้นมาอีก ก็ไปคิดดูให้ดีนะครับ

9. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    ตั้งจิตอยู่ที่ตนให้มั่นคง

ก่อนสอบ
    ไหว้พระเพื่อให้จิตสงบ มีสมาธิ และเกิดปัญญาในการอ่านหนังสือ
    และหลังจากนั้น ดูหนังสือให้เต็มที่ ไม่ประมาท

ขณะสอบ ทำข้อสอบให้เต็มที่

หลังสอบ
    ผลสอบออกมา สอบได้แค่ไหนก็แค่นั้น

ให้เป็นไปตามเหตุปัจจัย
    ทุกอย่างเป็นมาแต่เหตุ ไม่มีอะไรอยู่นอกเหนือกฏเกณฑ์นี้

ในทุกสถานการณ์ที่มีการแข่งขัน เป็นแบบนี้ทั้งนั้น มีทั้งที่เราชอบและไม่ชอบ สมหวังและผิดหวังเสมอ
    หากเข้าใจก็จะสามารถอยู่ในโลกแห่งการแข่งขันได้

10. Igiko_L

ขอบพระคุณทุกๆท่านนะคะ ตอนนี้ก็เหลือแต่รอผลสอบ
    ถ้าบุญกุศลที่หนูทำมามากพอ หนูมั่นใจว่าจะต้องสอบติด แพทยศาสตร์ จุฬาฯ แน่นอน เพราะหนูทำข้อสอบได้
    แต่ที่กังวล คงเป็นบุญกุศลของคนอื่นจะมากกว่า จะทำให้หนูแพ้ดวงคนอื่น
    รอผลสอบไม่รู้จะทำอะไรให้สบายใจ หนูก็เลยไปไหว้ หลักเมือง บอกท่านตรงๆว่า "หนูมาขอพร อย่างเด็กมาขอพรผู้ใหญ่ หนูไม่มีตุ๊กตาช้าง ม้า มาถวาย มีแค่ใจและความตั้งใจที่อยากจะช่วยคน ฟ้าดินเป็นพยานในความตั้งใจ ที่จะช่วยคนจริงๆของหนูได้"
    หนูทำผิดไหมค่ะ ???
    แต่หนูไม่เคย บน ที่ไหน ทำไม่เป็นค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2010
  11. Bd6/9

Bd6/9 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่า....ถ้ากรณี..มาจากพวกหมอดูผมก็เคยครับ

..เชื่อหมอดู+ไหว้พระ+อ่าน(หนังสือ)บ้าง ไม่อ่านบ้าง+ไม่ค่อยตั้งใจเรียน = ตก,ล้มเหลว

..ไม่เชื่อหมอดู+ไหว้พระ+ตั้งใจอ่าน(หนังสือ)+ตั้งใจเรียน = ความสำเร็จ

...ครับ

สรุป คือ เชื่อพระพุทธเจ้าและพระธรรมที่ทรงสอนไว้ เชื่อมั่นในตัวเอง และพากเพียรพยายามครับ ไม่ว่าเรื่องไหนก็สำเร็จแน่นอนครับ

ปล. เป็นกำลังใจให้นะครับ ^v^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  12. ucon888

ucon888 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้สอบติดแพทยศาสตร์ จุฬา ให้ได้นะครับ
    ผมขออุทิศผลบุญที่ทำไว้ให้น้องอีกแรงหนึ่งขอให้สอบได้ ผมจะได้มีรุ่นน้องเพิ่มขึ้นอีกคน
    ขอให้โชคดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2010
  13. ~อมริศา~

~อมริศา~ เป็นที่รู้จักกันดี

ผลสอบออกแล้วนะคะ
    ลูกชายคุณแม่ติดหมอที่วชิระค่ะ เลือกไว้เป็นอันดับที่2
    คุณแม่ก็เลยคิดถึงหนู อยากทราบว่าหนูเป็นยังไงบ้างคะ
    หนูสอบได้ที่ไหน ส่งข่าวกันบ้างนะคะ

14. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    การบนบาน... การวิงวอน... ไม่อยู่ในศาสนาพุทธ การขอพร อาจจะไม่ได้หากไม่ทำเหตุให้ดีเสียก่อน มีคนไปขอพรมากมายในสถานที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ เป็นร้อย ๆ คนเลย อาจผิดหวังได้ครับ เพียงแต่ให้รู้ว่าเราสู้ถึงที่สุดแล้วหรือยัง การสอบติดไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่การอยู่เรียนในที่นั้นเรื่องใหญ่มาก ๆ ต้องรักษาระดับคงเส้นคงวาให้ดีรักษาระดับการเรียนไว้ ควรทำจิตให้เป็นกลาง ๆ ครับ

15. e20ehq

e20ehq เป็นที่รู้จักกันดี

น้องเอ๋ยยยยย
    ไปไห้วพระให้ครบทุกวัด .......
    หาวัตถุมงคล มาให้ครบทุกอย่าง................
    แล้วอยู่เฉยๆ ไม่ต้องอ่านหนังสือเลยสักตัว..............
    จะสอบได้ไหม

สิ่งที่พี่ทำมาแล้วและได้ผลก็คือว่า
    การที่น้องมีความตั้งใจอยากจะเป็นอาชีพอะไร ........ หากมีความตั้งใจที่บริสุทธิ์
    อยากเป็นหมอ เพื่อมารักษาพ่อแม่ยามแก่ชรา จบหมอมาเพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ให้พ้นทุกข์

มีความตั้งใจดีแล้ว
    ก็มีความขยันตั้งใจอ่านหนังสือ ศึกษาหาความรู้ พัฒนาตนเองในหลายๆ ด้าน

เชื่อว่าน้องต้องได้ดังใจหมายแน่นอน

พระอรหันต์ที่บ้าน คุณพ่อคุณแม่ นี่แหละ
    ก่อนนอนผมจะขอบพระคุณ คุณพ่อคุณแม่ (ในใจ กราบหมอน) ที่ให้กำเนิด ที่ให้สติปัญญา กับผมมา ที่ทำให้ผมผ่านพ้นวันนี้ไป

ตื่นขึ้นมา ขอบพระคุณครับคุณพ่อคุณแม่ ที่ให้ร่างกายอันแสนทนทาน ให้ผมยังมีชีวิตตื่นขึ้นมาทำสิ่งที่ดีต่อเพื่อนมุนษย์

จากนั้นสวดมนต์ไหว้พระ เพื่อให้จิตมีสมาธิ ในการที่จะทำการงานต่างๆ ก็ทำได้อย่างมีประสิทธิภาพต่อไป

จะสอบได้แพทย์ ที่ไหน ก็คือแพทย์เหมือนกัน รักษาชีวิตเพื่อนมนุษย์ได้เหมือนกัน
    ขอให้หนูตั้งใจ ศึกษาเล่าเรียน จบออกมาเป็นกำลังสำคัญของประเทศชาติ

ปล. เป็นนักเรียนแพทย์ ได้ศึกษากับอาจารย์ใหญ่ ซึ่งท่านอุทิศร่างกาย ให้แล้ว
    จบออกมาก็ขอให้เป็นแพทย์ที่ดี ตั้งใจทำคุณงามความดีนะครับ
    ถ้าจบออกมาแล้ว เอาวิชาแพทย์ไปใช้ในทางมิชอบ ไม่มีความเสียสละต่อเพื่อนมุนษย์ ก็ระวังจะล่มจม หาความเจริญรุ่งเรืองมิได้นะครับ