ถ้าเป็นผมผีผูก ทำยังไงค่ะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย YoUxIpUn, 26 สิงหาคม 2007.

1. YoUxIpUn

YoUxIpUn เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2006
    คือเราตื่นมา ก็มานั้งหน้าคอม ลูบๆผมซักพัก มันเป็นก้อนๆ
    เลยเอากล้องบนโทรศัพมาถ่าย ที่ผมด้านหลัง ปรากฏว่าเป็นผมผีผูก อ่ะ
    ทำยังไงดีค่ะ มันดี หรือ ไม่ดี ที่เป็นแบบนี้อ่ะคะ

แต่มีญาติเราคนนึง เค้าเป็นผู้ชาย เค้าเป็นผมผีผูก แต่ป้าๆเค้าบอกว่าห้ามตัด แบบนี้ดีอยุ่แล้ว

แต่หนูเป็นผู้หญิง หนูอยากตัดอ่ะคะ ต้องทำยังไงค่ะ

เหตุเกิดจากอะไรค่ะ

มันไม่ดีรึป่าว

เเล้วหากต้องตัด ต้องทำพิธีอะไรก่อนรึป่าวค่ะ

ช่วยตอบด้วยนะคะ

คือเครียดอ่ะคะ

2. ZyTon

ZyTon เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่เคยเห็นน่ะ ผมผีผูกเป็นยังไง ขอดูรูปหน่อยซิ งง

3. thank you

thank you เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2005
    ที่เคยเห็นมานะคะ2-3รายเเล้วมีสองกรณีที่พบคือ
    1.เป็นคนมีกรรมเก่ามาก มีอาการเหมือนคนบ้า(รายนี้เคยเห็นมากับตาตัวเอง)
    2.เป็นคนมีร้างทรง อาจเป็นตัวกลางให้เทพให้เจ้าที่มาลง(เคยเห็นในทีวีคนนี้
    ถ้าผมร่วงหลุดชาวบ้านจะเอาไปเป็นยารักษาโรคกันคะ)
    ทั้งสองกรณีจะตัดผมไม่ได้ ตัดเเล้วจะไม่สบายเจ็บป่วย
    3.อันนี้ไม่เกี่ยวกับใครเเต่เป็นเพราะขี้ฝุ่นที่ติดกับเส้นผมตอนนอนทำให้พันกันเป็นก้อนได้ ให้สระผมใช้ครีมนวด ที่นอนที่อยู่อาศัยควรหมั่นทำความสะอาดไม่ให้มีฝุ่นคะ
    พี่ว่าน้องลองข้อ3ก่อนถ้าเป็นผมผีผูกจริงมันจะเป็นอีกยาวออกมาก็ม้วนรวมกันอีก อันนี้ถ้าให้ดีต้องหาท่านที่ทรงธรรมสูงๆลองถามๆกันดูว่าอยู่ที่ไหนบ้างเเล้วให้ท่านเเก้ให้คะ
    เห็นใจคะเพราะเคยเห็นมากับตาเรื่องนี้มีจริงๆเเต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นเพราะกรรมเก่าอะไรหรือมีสาเหตุจากอะไร
    เเต่นานๆถึงจะพบซะที
    เป็นยังไงกลับมาเล่านะคะเป็นห่วงจริงๆงานนี้คนไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอก.

4. จันทรุปราคา

จันทรุปราคา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    ของแบบ นี้ถ้าแก้ด้วยบุญ
    ก็ต้องเดินทางสายธรรมเต็มตัวถึงแก้ได้

แต่ถ้าแก้ด้วยไสย์เวทย์ ก็ลำบาก เพราะข้อห้ามเยอะ
    เขาต้องถือศีลเคร่งครัดอีกพอสมควรนิ
    แถมหากคนแก้ มือไม่ถึงเก๊าะเสี่ยงเป็นบ้าได้.

นอกจากเสียว่า รับองค์ทรงเลย ....ลักษณะนี้
    จะสามารถทรงทั้ง เจ้า(ไม่ใช่องค์มหาเทพ หรือองค์เทพนะ)
    ทั้งหลาย จะสลับๆกันมา รวมทั้งเจ้ากรรม นายเวร
    ใครอยากรู้อะไร เจ้ากรรมแต่ละคนก็จะทรงผ่านตัวเขาเลย
    ไม่มีจำกัด ...กรรมจริงๆ เหมือนร่างกายเป็นสถานีชุมนุมทรงเลยล่ะ

เฮ้อ ทางแรกน่ะดีที่สุด
    สาธุคุณ Thank You

5. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Thank you และ คุณจันทรุปราคา ตอบได้ดีแล้ว

เราเข้าใจนะว่าการห้ามไม่ให้ตัดผมนั้นเป็นเรื่องที่ทำใจลำบากเหมือนกัน แต่เรามีข้อเสนอแนะอีกนิดนึงคือถ้าตัดผมออกมาแล้ว อย่าเอาไปเผา หรือ ทิ้ง หรือ ทำลาย โดยเด็ดขาด ให้เก็บไว้โดยหาผอบใส่รวมๆกันเข้าไว้ เขาจะผูกไปเรื่อยๆ จากก้อนเล็กๆ เป็นก้อนใหญ่ๆ นั่นก็เป็นเรื่องของเขา เมื่อเขาผูกแล้วอย่าไปพยายามแก้เขาออกจากกัน และที่สำคัญเขาชอบน้ำอบไทย หากไม่มีใช้น้ำหอมอะไรก็ได้ ประพรมให้เขาเหล่านั้นทุกๆวันพระก็จะดี

ที่สำคัญคือ ทำใจให้สบายๆ คิดเสียว่าคนเราทุกคนที่เกิดมาในโลกอันโสภานี้ก็เพียงเพื่อชดใช้ "กรรม" ส่วนกรรมนั้นมันเป็นของใครของมัน ไม่เกี่ยวกับใครๆ วิธีที่ง่ายที่สุดคือหมั่นรักษาศีลให้ทานและเจริญภาวนา สิ่งดีๆก็จะเข้ามาหาเราเอง อย่างจริงแท้...

6. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พอดีเข้าไปหาข้อมูลในเว็บ google ไม่ทราบว่าผมผีผูกที่ว่ามีลักษณะแบบนี้รึเปล่าครับ

ในนี้เขาเขียนว่าผมผีปลูก
    http://www.uamulet.com/showsoBoardDetail.asp?qid=17246&sort=DESC

ปล.รู้สึกว่าหลวงพ่อคำพันธ์ท่านก็จะมีผมลักษณะเช่นนี้ด้วยนี่ครับ ตอนที่ท่านบวชเป็นโยคีอยู่ แต่รู้สึกว่าท่านจะเป็นทั้งศีรษะท่านไว้ผมยาวและไม่ตัดผมเลย ปรากฏว่าตอนที่ท่านออกบวชนั้นท่านอธิษฐานจิตเอาแล้วก็ยกผมออกมาจากศีรษะท่านทั้งพวงโดยไม่ต้องใช้มีดโกนเลยครับ (เหมือนคนใส่วิกแต่จริงๆแล้วเป็นผมจริงของท่าน)

ถ้าผมจำข้อมูลผิดก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ หรือใครมีข้อมูลเกี่ยวกับเส้นเกสาของหลวงพ่อคำพันธ์ก่อนที่ท่านจะออกบวช ก็เข้ามาสนับสนุนหรือเพิ่มเติมได้ครับ

7. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    ผมเคยเห็นผมของน้องผู้หญิงคนหนึ่ง ผมเขาจะสานกันเป็นเหมือนรังนกเลยครับ ผมถามผู้รู้เขาเรียกว่า เกล้านางนี ครับ และเคยเห็นอีกก็กลับตาปะขาวที่ปฏิบัติตัวคล้ายๆฤษีครับ ตอนแรกท่านปล่อยผมยาว และต่อมาท่านบ่นว่ายุ่งกลับผมจังเลย ทำอย่างไรดีหนอ และต่อมาผมท่านก็สานเป็นเหมือนรังนกเลยครับ ผมเจอตอนหลังสุดเริ่มโตขึ้นเรื่อยๆครับ และหลังสุดผมไปเจออีกคนผมท่านจะสานกันเป็นเส้น เหมือนไปทำมาเลย แต่เมื่อสังเกตุดีๆแล้ว น่าจะสานกันเองครับ ผมเลยถามคนแถวนั้น เขาบอกว่าท่านเป็นฤษี ถ้าไม่สังเกตุก็จะไม่รู้ครับ เพราะท่านทำตัวเหมือนคนจรเหมือนชาวบ้านธรรมดาไม่แสดงออกอะไรทั้งสิ้น แต่ผมของคุณ ผมไม่รู้ว่าเป็นแบบไหนครับ ต้องถ่ายภาพมาลงให้ดูกันครับ จะได้ช่วยวิจารณ์ถูก...ที่กล่าวมาตามประสพการณ์ที่เคยพบเจอครับเล่าสู่กันฟัง....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 สิงหาคม 2007
  8. jake009

jake009 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีคนที่เป็นผมผีผูกหรือช่อมาที่หน้าบ้าน ดูภายนอกแล้วไม่เหมือนคนปกติ
    แต่พอคุยกับเขา คุยกันได้สาระมากกว่าคนปกติ คุยไปคุยมาเราก็คิดในใจว่าถ้าได้ผมผีผูกเก็บไว้กับตัวคงดี (เพราะรู้มานิดหน่อยเกี่ยวกับผมผีผูก) แล้วเหมือนเขาจะรู้ใจเรา เขาเลยบอกถึงสรรพคุณแล้วก็บอกว่าอยากได้ใหม เราก็ว่า เกรงใจไม่เป็นไร เขาก็ว่าก็ให้ไม่ได้ต้องการอะไร แล้วเขาก็ให้เราตัดมาอันหนึ่ง

9. jake009

เคยมีคนที่เป็นผมผีผูกหรือช่อมาที่หน้าบ้าน ดูภายนอกแล้วไม่เหมือนคนปกติ
    แต่พอคุยกับเขา คุยกันได้สาระมากกว่าคนปกติ คุยไปคุยมาเราก็คิดในใจว่าถ้าได้ผมผีผูกเก็บไว้กับตัวคงดี (เพราะรู้มานิดหน่อยเกี่ยวกับผมผีผูก) แล้วเหมือนเขาจะรู้ใจเรา เขาเลยบอกถึงสรรพคุณแล้วก็บอกว่าอยากได้ใหม เราก็ว่า เกรงใจไม่เป็นไร เขาก็ว่าก็ให้ไม่ได้ต้องการอะไร แล้วเขาก็ให้เราตัดมาอันหนึ่ง
    ก็เลย

10. jake009

อยากรู้ว่าเราตัดมาแล้ว เขาจะเจ็บป่วยหรือเปล่า

11. sevenucha

sevenucha สมาชิกใหม่

17 พฤษภาคม 2016
    อยากถามว่ามีผมผีผูกอยู่ช่อนึงเอาไปทำอะไรได้บ้างคะ

12. Aomnarumon

Aomnarumon สมาชิกใหม่

30 สิงหาคม 2016
    วิธีแก้ผมผีช่อ

ให้มารดา คือ พระพรหม ในบ้าน ท่านคลายผมผีช่อให้ โดยขออำนาจ พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสงฆ์เจ้า ก่อนและเจริญภาวนาถวายตัวแก่พระรันตรัยเสีย ค่อยๆให้มารดาคลายปมผมออกไปเรื่อยๆและหวีไปเรื่อยๆ มารดาท่านให้พร ขมาลาโทษต่อสิ่งที่มาทำให้ผมเราเกิดแบบนี้ มารดาท่านก็ให้พรเรา ขอให้ลูกปลอดภัยจะภัยทั้งหลาย มีบุญที่ทำรักษาเราตลอดไปค่ะ ดิฉันทำบุญตลอดเวลา สวดมนต์ นั่งสมาธิ อยู่ประจำเวลาขี่รถไปไหนจะชอบเจริญภาวนาคาถา มงกุฏพระพุทธเจ้า ตลอดทาง ล่าสุดนี้ ก็ผมผีช่อก็เริ่มเกิดขึ้นกับดิฉัน ค่ะ ดิฉันไว้ผมยาว เวลานอนปล่อยผมตลอด จนสังเกตุเห็นผมเป็นปมเล็กขึ้น หวีไม่ออก ปล่อยไว้ก่อน จนสัก 2 วัน ผมปมนั้นขนาดใหญ่เรื่อยยาวขึ้นไปจากปลายปมจนจะถึงศีรษะ จนตกใจมาก มาอ่านหาคำตอบในเว็บไซส์ต่างๆ ว่าเกิดขึ้นอย่างไร จนทราบสาเหตุการเกิด ว่าไม่ได้เกิดขึ้นง่ายๆ ทางไสยศาสตร์ แต่ส่วนตัวดิฉันนะ ชอบหวีผมตลอดไม่ชอบผมยุ่งเหยิง ถ้าเป็นแบบนี้แล้ว ให้มารดา แก้ผมผีช่อให้ค่ะ ดิฉันเชื่อว่า บารมีพรอันประเสริฐของพระพรหมในบ้าน จะคุ้มครองเราได้ค่ะ

13. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    มันของดีไม่ใช่เหรอ

14. Aomnarumon

Aomnarumon สมาชิกใหม่

30 สิงหาคม 2016
    ผมผีช่อ เห็นว่า เป็นของดี แต่ ดิฉันคิดว่า เรายังต้องออกสังคม พบปะเพื่อนฝูง และ ทำงาน เรายังไม่พร้อมที่จะปฏิบัติในทางสาย ฤษี โยคี แต่ดิฉันยึดถือขอบารมี อำนาจ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่ตั้ง ในการเดินทางสายกลาง ถือศีล 5 ในฐานะฆราวาส
    มีครอบครัวได้ค่ะ

15. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    ที่บ้านเขาเรียก...เกล้านางธรณี
    แม่ที่บ้านแกมีแกอายุ75
    แฟนแก 40
    เฮ้อเฮ้อ

16. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    มันมีอีกชนิดหนึ่ง ผมคน หรือขนนกที่ตัดออกมาแล้วมันม้วนเป็นก้อนกลม เขาเรียกว่ากระเต็น
    เห็นเขาว่าเป็นของดีเหมือนกัน

17. conbanwa

conbanwa สมาชิก

13 กันยายน 2006
    เราจะเล่าให้ฟังน่ะ เพื่อนๆ ตั้งใจอ่านล่ะ
    จะบอกว่า หากไม่จริง ให้ผ่านน่ะ เราก็ไม่ชัดเท่าไร อิอิอิอิ คือเราอ่ะ ศึกษาและชอบท่องจำ เวลาข้องใจเราจะแก้ไขทั้งหมด ไม่มานั่งหาสาเหตุอะไรเพราะว่าไร้ประโยชน์ ส่วนเรื่องผีผูกหรือที่เรียกว่าสิ่งลี้ลับ เราไม่รู้ใครเขาทำอะไรไว้ ทุกคนเข้าใจกันดี เราคนยุคใหม่ ย่อมไม่สนใจเรื่องคนที่ชั่วอายุขัยหมดไปเค้าทำอะไรเอาไว้น่ะ เราไม่นิยมผี ผีต้องปล่อยให้ไปเกิด ถูกต้องไหม หากใครผูกผีเอาไว้ เช่าตามเสาบ้านเรือน เป็นต้นอ่ะ ผีพวกนั้นจะกวนผู้อาศัย ที่แห่งนั่นๆน่ะ
    มาถึงตอนนี้ ก็จะได้ยินเสียงผีที่เค้าผูกไว้ตามเสาเรือน บางทีเค้าร้องให้ช่วยน่ะ หากว่า สมมติ เค้าไม่สามารถทำผู้อาศัยได้ เพราะคนที่ผูกผีตามเสาเรือนสั่ง เข้าใจยัง
    ทีนี้เมื่อเราแก้ไขเรื่อง ผีให้ทำเราไม่ได้ เขาจะทำเราไม่ได้อีก อันนี้เรื่องจริง ต่อให้เค้าคนๆนั้นสั่งผีให้ทำร้ายผู้อาศัย ก็ตาม ลองคิดดูดีดีสิ
    ที่ครั้งหนึ่งเคยข้องใจว่า เวลาสวดมนต์ ไหง ผีมาตรึม ใครเคยได้ยินเหมือนกันมั้ง ประโยคนี้ ยิ่งสวดยิ่งมาแหนะ ทุกวันนี้ เราไม่ค่อยสวด แผ่เมตตาให้ผีที่เค้าผูกไว้ ส่วนอาการผีผูกจิตอะ ไม่ใช่ผีผูกหรอก คนต่างหากมันทำไว้ มันทำพิธีผูกผีไว้กับร่างๆนั่นแหละ และใช้หรือเค้าเรียกว่า ผีตาม แต่เปล่า ไม่ใช่ เค้าจะทำพิธี เช่น ปล่อยผีให้ส่งเสียงเรียก ชื่อ และ นามสกุล จากนั้น เค้าก็จะทำการผูกผีไว้กับร่างนั้นๆ ให้ติดตาม เพื่อใช้ร่าง หรือเป็นร่างให้กับเค้า เช่น เราจะทำอะไร เค้าจะรู้หมด และเค้าจะดักบุญ หรือ จะเก็บตามบุญ โดยที่เราไม่รู้ตัวน่ะ
    หากว่า เรารู้ตัวน่ะ เราจะรู้ได้เลยว่า ใครเป็นคนทำร่างไว้ หรือ ใครเป็นคนตาม
    เค้าจะตกต่ำ ฟ้ามืดมัวดิน ที่เค้าพูดๆกันแบบนั้นหละ
    คนที่ผูกผีทำร่างไว้ มักจะกลัวสิ เค้าจะไม่กลัวก็ต่อเมื่อเค้าหลอกผีสำเร็จ แต่ไม่ใช่ร่างน่ะ
    เค้าจะหลอกผีของเค้าไว้ ผีที่เค้าผูกไว้ร่างนั่นแหละ หากรอดคือรอด แต่ส่วนมากเค้าจะทำให้ตาย แต่ผีจะฟังคำสั่งของคนที่ผูกผีไว้กับร่างนั่นๆ
    อาการจะไม่มี จะสังเกตุรอบๆว่ามักจะวนซ้ำไปที่เดิม หมายถึง คนผูกผีไว้ จะไปซ้ำที่เดิมเพราะ ผูกผีไว้กับร่างให้ผีสั่งร่างไว้เพื่อให้กับไปที่เดิม และไปเจอกับคนที่ทำร่างเอาไว้ นั่นไง
    ดังนั้นเราต้องสวดมนต์ หากไม่มีผีผูก ก็ไม่ต้องไปสวดมันล่ะ จะดีที่สุด
    เพราะฉะนั้น ไม่ว่าจะเอาผีมาผูกก็ ยังไงก็ตาม น่ะ

เค้าว่ามัยจะเข้าตัว และเรื่องจริงที่สุด ๆ
    แก้ไม่ได้ด้วย ต้องร้องแงแง
    ใครอ่านแล้ว จำไว้น๊า ไว้ช่วยเหลือตัวของตัวเองให้หลุด พ้น จากคนผูกผีไว้หรือที่เค้าเรียกว่า ทำร่างนั่นเองแหละ