ถ้าเราสวดมนต์ แต่คำพูดที่เราอ่านไม่ค่อยถูกจะถือว่าสวดมนต์ไหมครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย nuttyty, 22 กรกฎาคม 2010.

1. nuttyty

nuttyty เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    ถ้าเราสวดมนต์ แต่คำพูดที่เราอ่านไม่ค่อยถูกจะถือว่าสวดมนต์ไหมครับ เพราะบางครั้งจะสวดตามตาที่มองไป มองแล้วก็สวดตามตาที่มองเป็นคำ ๆ เพราะบางทีสวดไม่ถูกคำ จะผิดไหมครับ

2. oamiamgod

oamiamgod เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ลองอ่านดูนะครับ น่าจะตรงกับสิ่งที่คุณสงสัยอยู่

-------------------

ถาม : การท่องคาถานี่เป็นธรรมทานไหม ? ถ้าเกิดเราท่อง จิตคำนึงนี่...(ฟังไม่ชัด)...มีผลอย่างไร ?
    ตอบ : เฮ้ย..คุณท่องคาถาเป็นธรรมทาน..! ไม่เข้าใจคำถามคุณ..?

ถาม : อ๋อ... คือเรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ คือผมท่องคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า แล้วทีนี้สังเกตว่ารู้สึกว่าจะผิด..(ฟังไม่ชัด)..?
    ตอบ : ทำไมล่ะ ? เรื่องของคาถาถึงผิดถ้าใจเราเชื่อมั่นก็มีผลตามนั้น "นะโมพุทธายะ" กลายเป็น "นะโมพุทธาเเยะ" เขายังเสกหินมากินได้เลย เคยได้ยินเรื่องนี้ไหมล่ะ ?

หลวงตาออกธุดงค์กลางป่า อาจารย์ก็สอนให้ภาวนานะโมพุทธายะ หลวงตาก็หนังสือหนังหาไม่เคยเรียนมาใช่ไหม ? พออยู่ป่าเผลอกลายเป็น "นะโมพุทธาแยะ" แต่ท่านแยะไปแยะมากำลังใจท่านมั่นคงนี่ เมื่ออภิญญาเกิด ท่านก็จับหินขึ้นมาอธิษฐาน ให้กลายเป็นอาหารก็เป็นอาหาร ให้กลายเป็นขนมก็กลายเป็นขนม กินได้สบายเลย

ทีนี้ไปเจอพระนักเรียนเข้าไปธุดงค์เหมือนกัน ไปถึงก็อยู่สบายฉันสบาย อยากฉันอะไรหลวงตาก็ทำให้ อยู่ไปอยู่มาสงสัยก็ถาม "อาจารย์ครับ..อาจารย์ใช้คาถาอะไรถึงเสกหินเป็นอาหารกินได้ ?" หลวงตาท่านก็บอก...ใช้ "นะโมพุทธาแยะ"...

พระนักเรียนเขาก็รู้ว่าผิด บอกว่า "ไม่ใช่ครับหลวงตา..ต้อง "นะโมพุทธายะ" ถึงจะถูก ผมเรียนมา ผมรู้.. "นะโมพุทธาแยะ" นี่ไม่ใช่แน่.." เล่นเอาหลวงตาหมดกำลังใจ เสกหินเมื่อไรก็กลายเป็นหินเหมือนเดิม..อดทั้งคู่..! ต้องตะกายกลับวัดมา มาถามอุปัชฌาย์ใหม่

อุปัชฌาย์ก็บอก "คุณ..นะโมพุทธาแยะนั่นตัวเมียใช้ได้อยู่ แต่ถ้าจะให้ดีใช้ตัวผู้ นะโมพุทธายะ ดีกว่าเยอะเลย" ก็เกิดความมั่นใจขึ้นมาอีก คราวนี้แยะก็ได้ยะก็ได้

ถ้าไม่ได้อาจารย์เก่งนี่เจ๊งเลยใช่ไหม ? เขาหมดความมั่นใจไปแล้ว ถ้าคุณมั่นใจถึงคาถาผิดก็ใช้ได้ผล แต่ถ้าหากว่าคุณขาดความมั่นใจมัวแต่ไปสงสัยอยู่ผลก็จะน้อย เพราะฉะนั้น..คุณก็เปลี่ยนเอาตัวที่เรามั่นใจ

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนสิงหาคม ๒๕๔๔

ที่มา : http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=1880

3. nuttyty

nuttyty เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณครับ ผมจะได้สบายใจครับ

4. พระปิยสีโร

พระปิยสีโร Active Member

28 มิถุนายน 2010
    หากเคยอ่านประวัติของ สมเด็จโต วัดระฆัง

ท่านจะเห็นภาพของการตอบคำถามของท่าน oamiamgod มากขึ้น

เพราะในตอนหนึ่งจะมีเล่าไว้ว่า คนชอบว่าขรัวโต บ้า

เพราะ เวลาท่านให้พร ในคำลงท้ายของคาถาต่างๆ ท่านจะใช้คำภาษาบาลี เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา

อันนี้ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร จึงไม่ลงรายละเอียดลึกก็แล้วกัน

เจริญพร

5. aone9

aone9 สมาชิก

ก็เคยตั้งคำถามกับตัวเองเหมือนกัน กระจ่างแล้วครับ อนุโมทนาสาธุ

6. Chay 4

Chay 4 Active Member

28 พฤษภาคม 2008
    ผมก็สวดผิดๆถูกๆครับ เเต่ผมว่าอยู่ที่จิตที่ตั้งมั่นครับ อนุโมทนาครับ