ทดลองอ่านพระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๕ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๗

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย Mrs.Kim, 2 มิถุนายน 2009.

1. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

สุสัมมุฏฐสูตรที่ ๘

[๑๗] เทวดานั้น ครั้นยืนอยู่ ณ ที่ควรส่วนข้างหนึ่งแล้วแล ได้กล่าวคาถานี้ในสำนักพระผู้มีพระภาคว่า
    ธรรมทั้งหลายอันชนพวกใดลืมเลือนแล้ว
    ชนพวกนั้น ย่อมถูก จูงไปในวาทะของชนพวกอื่น
    ชนพวกนั้นชื่อว่ายังหลับไม่ตื่น (กาลนี้) เป็นกาลควรเพื่อจะตื่นของชนพวกนั้น ฯ

[๑๘] ธรรมทั้งหลาย อันชนพวกใดไม่ลืมเลือนแล้ว
    ชนพวกนั้น ย่อมไม่ถูกจูงไปในวาทะของชนพวกอื่น
    บุคคลผู้รู้ดีทั้งหลาย รู้ทั่วถึงโดยชอบแล้ว
    ย่อมประพฤติเสมอในหมู่สัตว์ผู้ประพฤติ ไม่เสมอ ฯ

มานกามสูตรที่ ๙

[๑๙] เทวดานั้น ครั้นยืนอยู่ ณ ที่ควรส่วนข้างหนึ่งแล้วแล ได้กล่าวคาถานี้ในสำนักพระผู้มีพระภาคว่า
    ทมะย่อมไม่มีแก่บุคคลที่ปรารถนามานะ ความรู้ย่อมไม่มีแก่
    บุคคลที่มีจิตไม่ตั้งมั่น บุคคลผู้เดียว เมื่ออยู่ในป่า ประมาทแล้ว
    ไม่พึงข้ามพ้นฝั่งแห่งเตภูมิกวัฏอันเป็นที่ตั้งแห่ง มัจจุได้ ฯ

[๒๐] บุคคลละมานะแล้ว มีจิตตั้งมั่นดีแล้ว มีจิตดี พ้นในธรรม
    ทั้งปวงแล้ว เป็นผู้เดียว เมื่ออยู่ในป่า ไม่ประมาทแล้ว
    บุคคลนั้นพึงข้ามฝั่งแห่งเตภูมิกวัฏเป็นที่ตั้งแห่งมัจจุได้ ฯ

อรัญญสูตรที่ ๑๐

[๒๑] เทวดานั้น ครั้นยืนอยู่ ณ ที่ควรส่วนข้างหนึ่งแล้วแล ได้ทูลถามพระผู้มีพระภาคด้วยคาถาว่า
    วรรณของภิกษุทั้งหลายผู้อยู่ในป่า ฉันภัตอยู่หนเดียว
    เป็น สัตบุรุษผู้ประพฤติธรรมอันประเสริฐ ย่อมผ่องใสด้วยเหตุ อะไร ฯ พระผู้มีพระภาคตรัสตอบว่า

[๒๒] ภิกษุทั้งหลายไม่เศร้าโศกถึงปัจจัยที่ล่วงแล้ว
    ไม่ปรารถนา ปัจจัยที่ยังมาไม่ถึง เลี้ยงตนด้วยปัจจัยที่เกิดขึ้นเฉพาะหน้า
    วรรณ (ของภิกษุทั้งหลายนั้น) ย่อมผ่องใสด้วยเหตุนั้น เพราะความปรารถนาถึงปัจจัยที่ยังไม่มาถึง และความโศก ถึงปัจจัยที่ล่วงแล้ว
    พวกพาลภิกษุจึงซูบซีด เหมือนต้นอ้อ สดที่ถูกถอนเสียแล้ว ฉะนั้น

จบ นฬวรรค ที่ ๑

-----------------------------------------------------
    สูตรที่กล่าวถึงในวรรคนั้น โอฆตรณสูตร นิโมกขสูตร อุปเนยยสูตร
    อัจเจนติสูตร กติฉินทิสูตร ชาครสูตร อัปปฏิวิทิตสูตร สุสัมมุฏฐสูตร
    มานกามสูตร อรัญญสูตร เป็นที่ ๑๐ นฬวรรค ท่านกล่าวด้วยสูตรทั้ง ๑๐ นั้นฉะนี้แล

-----------------------------------------------------​

[music]http://palungjit.org/attachments/a.609952/[/music]​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2009
  2. Mrs.Kim

ส่งการบ้านมาให้ติชม 1 ข้อแล้วค่ะ...รบกวนช่วยคอมเม้นต์ด่วนด้วยนะค่ะเพื่อปรับปรุงอีก 2 ข้อที่ยังค้างอยู่ค่ะ
    เสียงบ่งบอกสุขภาพของเจ้าของเสียงได้ชัดเจนเลยว่าสุขภาพแข็งแรงมากน้อยแค่ไหน...ขอฟิตร่างกายอีกพักนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2009
  3. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

มาตรวจแล้วเป็นไฟล์ mp3 ขนาด 40 kbps stereo
    ตั้งชื่อไฟล์นำหน้าด้วยเล่มที่อ่าน ถูกต้องแล้วค่ะ

ตรงเริ่มต้นข้อความให้เริ่มอ่านหัวข้อเลยค่ะ ไม่ต้องมี นะโมฯ เริ่มอ่านที่
    สุสัมมุฏฐสูตรที่ ๘ เลยนะคะ

เนื่องจากไม่ใช่หัวข้อแรกของเล่ม ถ้าสุขภาพดีแล้วน้องก้อยอ่านแก้ไขมาใหม่นะคะ

ขออนุโมทนาค่ะน้องก้อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2009
  4. Mrs.Kim

ขอบพระคุณพี่กบมากค่ะที่ช่วยชี้แนะ จะได้ปรับปรุงเพื่อให้งานออกมาดียิ่งๆขึ้นไปอีกค่ะ รู้สึกว่าเสียงเบาและอู้อี้ไปนิดค่ะ เดี๋ยวจะปรับใหม่ค่ะ
    ขอนุโมทนาสาธุกับทีมงานและสมาชิกพระไตรปิฎกเสียงอ่านทุกๆท่านค่ะ

5. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

สาธู น้องสาวจ้ะ
    ตั้งใจจริง ๆ เก่งจังเลย - ไม่ผิดหวังที่ได้ชวนกันมา นะ ;)

6. Mrs.Kim

ได้แก้ไขใหม่แล้วนะค่ะ ยังไงรบกวนตรวจสอบอีกทีด้วยนะค่ะ
    ตัวเครื่องเสียงจำเป็นต้องปะพร้อมกัน 3 ข้อในนี้ด้วยหรือเปล่าค่ะ เห็นว่าเสียงมันตีกันค่ะ
    ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ...ขอบพระคุณมากค่ะ...ขออนุโมทนาสาธุทุกๆบุญที่ได้ทำด้วยนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2009
  7. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มอ่านเล่มได้แล้วนะคะ

ขออนุโมทนาค่ะน้องก้อย

8. Mrs.Kim

รับทราบค่ะจะรีบเร่งสร้างบารมีเร็วๆนี้แหละค่ะ...ขอบพระคุณพี่กบที่เปิดโอกาสและเวทีให้ได้สร้างบุญบารมีนะค่ะ...
    ขออนุโมทนาสาธุบุญกับทีมงาน และสมาชิกเสียงอ่านทุกๆท่านด้วยค่ะ

9. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

;aa27
    อิ อิ รับทราบค่ะ - เสร็จภารกิจ การณ์ใด มื้อใด จะเดินตัวปลิว ตามติด ๆ เล้ย

พลังของผู้มีธรรม จะยังโลกสว่างไสว
    คุณงาม ความดี จะยังคงอยู่ตลอดไป
    จับมือไว้ แล้วไปด้วยกัน อิ อิ fairy3