เสียงธรรม ทดลองอ่าน พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๔ พระสุตตันตปิฎก เล่ม ๖

ในห้อง 'พระไตรปิฎกและคัมภีร์' ตั้งกระทู้โดย Kob, 1 มิถุนายน 2009.

1. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

หนูแอ้ไม่ค่อยสบาย เจ็บคอคะ เสียงเลยแหบ ไม่รู้ว่าใช้ได้ไม๊คะ
    เคยประสบปัญหานี้ เป็นเรื่องปกติธรรมดา เพราะเราต่างไม่ใช่นักใช้เสียงมืออาชีพ เมื่อกล่องเสียงได้รับการกระตุ้น จึงเกิดปฏิกิริยา ได้สืบค้นเคล็ดไม่ลับ มาแบ่งปันไว้ที่นี่แล้วนะคะ :) - - น้ำเกลือดีที่สุดค่ะ เพราะมีปกติกริยาเป็นด่าง
    http://palungjit.org/threads/รวมปัญหาและแนวทาง-การอ่านเครื่องหมายต่างๆ-และข่าวสารความก้าวหน้าอื่นๆ-ฯลฯ.3982/page-3

น้องหนูแอ้ อ่านไปเรื่อย ๆนะคะ กล้ามเนื้อกล่องเสียงได้ทำงาน ต่อไปเสียงจะไพเราะ เป็นดังสดาล เลยเนาะ ;)

แล้วขอโทษนะคะที่แตกไฟว์เยอะไปหน่อย เพราะครั้งก่อนทำแล้วมัน hang แล้วก็saveไม่ได้ หนูแอ้เลยขออนุญาติแตกไฟว์เยอะกว่าท่านอื่นๆนะคะ
    ได้ฝึก สติ และขันติ ความอดทน นะคะ - เย็นใจ :)

2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าแม้ทำความไม่หวังแล้ว ... ถ้าแม้ทำทั้งความหวังและความไม่หวังแล้ว ...

เมื่อถึงจุด ... ให้หยุดสักเล็กน้อย แล้วอ่านต่อค่ะ

3. หนูแอ้

หนูแอ้ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    มิได้ถอนถีนมิทธะให้ดี ทั้งไม่กำจัดอุทธัจจกุกกุจจะให้ดี
    ที่เป็นตัวหนังสือสีแดง อ่านว่าอะไรคะ หนูแอ้ไม่แน่ใจว่าอ่านผิดหรือเปล่าคะ:confused:

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2009
  4. หนูแอ้

อีกรอบก่อนไปนอนคะ .. พี่กบคะ ถ้าเสียงไม่ดีหรือมีไรให้แก้ไขอีก หนูแอ้ยินดีนะคะ
    ... ชี้แนะหนูแอ้ได้เต็มที่เลยคะ .. พร้อมจะปรับปรุงและแก้ไขคะ

5. Kob

(b-ng)(b-green)(b-love2u)(bb-flower
    ถอนถีนมิทธะ อ่านว่า ถอน ถีน นะ มิด ทะ

อุทธัจจกุกกุจจะ อ่านว่า อุด ทัด จะ กุก กุด จะ

พี่กบยังไม่ได้มาโหลดไฟล์นะคะ เข้าเน็ตมาได้แป๊บเดียววันนี้วันเสาร์สารพัดงานสุมจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2010
  6. หนูแอ้

คำยากที่หนูแอ้สอบถามนะคะ ไม่แน่ใจว่าอ่านถูกหรือเปล่าคะ

สุขวิหารธรรม อ่านว่า สุ-ขะ-วิ-หาร-ทำ

พระภคุ อ่านว่า พระ-พะ-คุ

พาลกโลณการ อ่านว่า พา-ละ-กะ-โล-นะ-กา-ระ

ขนมกุมมาส อ่านว่า

อเนกปริยาย อ่านว่า

จักรแก้ว อ่านว่า จัก-แก้วหรือ จัก-กะ-ระ -แก้ว

พระเตโชธาตุย่อย อ่านว่า ธา-ตุ หรือ ทาด

.....................................................................
    <CENTER>๑๐. เทวทูตสูตร (๑๓๐)
    </CENTER>
    [๕๑๘] ดูกรภิกษุทั้งหลาย และนรกคูถนั้น มีนรกเต็มด้วยเถ้ารึง <SUP>๑-</SUP> ใหญ่
    ประกอบอยู่รอบด้าน สัตว์นั้นจะตกลงไปในนรกเถ้ารึงนั้น สัตว์นั้นย่อมเสวย
    เวทนาอันเป็นทุกข์กล้า เจ็บแสบ อยู่ในนรกเถ้ารึงนั้น และยังไม่ตายตราบเท่า
    บาปกรรมนั้นยังไม่สิ้นสุด ฯ
    [๕๑๙] ดูกรภิกษุทั้งหลาย และนรกเถ้ารึงนั้น มีป่างิ้วใหญ่ประกอบอยู่
    รอบด้าน ต้นสูงชลูดขึ้นไปโยชน์หนึ่ง มีหนามยาว ๑๖ องคุลี มีไฟติดทั่ว
    ลุกโพลง โชติช่วง เหล่านายนิรยบาลจะบังคับให้สัตว์นั้นขึ้นๆ ลงๆ ที่ต้นงิ้วนั้น
    สัตว์นั้นย่อมเสวยเวทนาอันเป็นทุกข์กล้า เจ็บแสบ อยู่ที่ต้นงิ้วนั้น และยังไม่
    ตายตราบเท่าบาปกรรมนั้นยังไม่สิ้นสุด ฯ
    [๕๒๐] ดูกรภิกษุทั้งหลาย และป่างิ้วนั้น มีป่าต้นไม้ใบเป็นดาบใหญ่
    ประกอบอยู่รอบด้าน สัตว์นั้นจะเข้าไปในป่านั้น จะถูกใบไม้ที่ลมพัด ตัดมือบ้าง
    ตัดเท้าบ้าง ตัดทั้งมือและเท้าบ้าง และตัดใบหูบ้าง ตัดจมูกบ้าง ตัดทั้งใบหูและ
    จมูกบ้าง สัตว์นั้นย่อมเสวยเวทนาอันเป็นทุกข์กล้า เจ็บแสบ อยู่ที่ป่าต้นไม้มีใบ
    เป็นดาบนั้น และยังไม่ตายตราบเท่าบาปกรรมนั้นยังไม่สิ้นสุด ฯ
    [๕๒๑] ดูกรภิกษุทั้งหลาย และป่าต้นไม้มีใบเป็นดาบนั้น มีแม่น้ำใหญ่
    น้ำเป็นด่าง ประกอบอยู่รอบด้าน สัตว์นั้นจะตกลงไปในแม่น้ำนั้น จะลอยอยู่ใน
    <SMALL>@๑. เถ้ารึง คือ ถ่านที่ติดไฟคุมีขี้เถ้าปิดข้างนอกอยู่รอบด้าน</SMALL>
    แม่น้ำนั้น ตามกระแสบ้าง ทวนกระแสบ้าง ทั้งตามและทวนกระแสบ้าง สัตว์
    นั้นย่อมเสวยเวทนาอันเป็นทุกข์กล้า เจ็บแสบ อยู่ในแม่น้ำนั้น และยังไม่ตาย
    ตราบเท่าบาปกรรมนั้นยังไม่สิ้นสุด ฯ

ตัวหนังสือสีม่วงให้อ่านไม๊คะ แล้วอ่านตอนไหนคะ

รบกวนด้วยนะคะ .... ขอบคุณคะ

7. Kob

ตัวหนังสือสีม่วงเป็นเชิงอรรถไม่ต้องอ่านจ้า

8. หนูแอ้

14-028 ๘. อุปักกิเลสสูตร

14-029 ๙. พาลบัณฑิตสูตร

14-030 ๑๐. เทวทูตสูตร

14-031 ๑. ภัทเทกรัตตสูตร :D

14-032 ๒. อานันทภัทเทกรัตตสูตร

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤษภาคม 2010
  9. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับหนูแอ้ด้วยจ๊ะ

10. Kob

จัดเนื้อหาให้คุณ nHu_aeY อ่านเนื้อหาดังนี้ค่ะ ไม่ต้องอ่านอรรถกถา
    ชื่อไฟล์ตั้งตามโพสที่ 2 นะคะ

อุปริปัณณาสก์
    เทวทหวรรค
    ๑. เทวทหสูตร
    อรรถกถา
    ๒. ปัญจัตตยสูตร
    อรรถกถา
    ๓. กินติสูตร
    อรรถกถา

พี่กบช่วยอ่าน
    ๔. สามคามสูตร
    อรรถกถา
    ๕. สุนักขัตตสูตร
    อรรถกถา

ส่วนนี้แบ่งให้คุณเวยฟง
    ๖. อาเนญชสัปปายสูตร
    อรรถกถา
    ๗. คณกโมคคัลลานสูตร
    อรรถกถา
    ๘. โคปกโมคคัลลานสูตร
    อรรถกถา
    ๙. มหาปุณณมสูตร
    อรรถกถา
    ๑๐. จูฬปุณณมสูตร
    อรรถกถา<!-- google_ad_section_end -->

ตั้งชื่อไฟล์ดังนี้ค่ะ
    เทวทหวรรค
    14-001 ๑. เทวทหสูตร
    14-002 ๒. ปัญจัตตยสูตร
    14-003 ๓. กินติสูตร
    14-004 ๔. สามคามสูตร
    14-005 ๕. สุนักขัตตสูตร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2010
  11. nHu_aeY

nHu_aeY สมาชิก

1 มิถุนายน 2009
    รับทราบค่ะ
    ขอบคุณพี่กบมากนะค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วย

12. nHu_aeY

เสียงคุณ บุญญสิกขา กับ เสียงของ คุณ หนูแอ้ เพราะจังค่ะ
    ส่งกำลังใจให้ทุกคนนะค่ะ

อนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ

13. บุญญสิกขา

จ๊ะ-จ๋า หอบกำลังใจ ตัวกลมโต มามอบให้เช่นกันนะจ้ะ

14. nHu_aeY

สวัสดีคะ
    มาส่งผลงานไม่รู้ว่าใช้ได้หรือป่าวยังไม่เสร็จนะค่ะ
    แล้วส่วนที่เหลือจะตามมาเรื่อยๆ ผิดพลาดประการใดขออภัย ณ ที่นี้ด้วย
    ขอรับคำแนะนำในทุกแง่นะค่ะ

ไฟล์ใหญ่ไปไหมค่ะ ตอน save ก็ทำตามขั้นตอนที่พี่กบบอกนะค่ะ
    ถ้าทำผิดยังไงขอคำชี้แนะจากทุกท่านด้วนคะ

ขออนุโมทนาบุญ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2010
  15. Kob

ไม่เป็นไรค่ะ พี่กบโหลดไปเช็คแล้วเป็น mp3 40 kbps stereo ถูกต้อง
    ความยาว 38 กว่านาที ไฟล์ก็ขนาดประมาณนี้ละคะ
    ไฟล์นี้เสียงดังขึ้น ฟังชัดเจนเลย ขออนุโมทนาค่ะ

16. หนูแอ้

ขอบคุณนะคะ

หนูแอ้ยังไม่ไปถึงไหนเลย.. เดือนนี้ตั้งใจว่าจะอ้ดให้เสร็จเลยคะ ^^ ไม่รู้จะได้อ่ะเปล่า ..กิกิ ..

..
    คุณ nHu_aeY ตอนอัดเสร็จ ลองเร่งเสียงดูนะคะ เสียงจะได้ชัดๆคะ เพราะเสียงของคุณnHu_aey เบาไปนิดคะ แต่เสียงเพราะดีแล้วคะ เป็นกำลังใจให้เหมือนกันนะคะ

17. บุญญสิกขา

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nHu_aeY [​IMG]
    สวัสดียามสายคะ
    มาส่งผลงานไม่รู้ว่าใช้ได้หรือป่าวยังไม่เสร็จนะค่ะ
    แล้วส่วนที่เหลือจะตามมาเรื่อยๆ ผิดพลาดประการใดขออภัย ณ ที่นี้ด้วย
    ขอรับคำแนะนำในทุกแง่นะค่ะ

ไฟล์ใหญ่ไปไหมค่ะ ตอน save ก็ทำตามขั้นตอนที่พี่กบบอกนะค่ะ
    ถ้าทำผิดยังไงขอคำชี้แนะจากทุกท่านด้วนคะ

ขออนุโมทนาบุญ สาธุ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

อนุโมทนา สาธุค่ะ[.69/CENTER]​

18. บุญญสิกขา

ส่งกำลังใจ มานะคะ :)

19. บุญญสิกขา

20. หนูแอ้

14-034 ๔.โลมสกังคิยภัทเทกรัตตสูตร

14-034 ๔.โลมสกังคิยภัทเทกรัตตสูตร

ครั้งหนูแอ้ไม่ได้เรียง file ให้นะคะ พอดีให้พี่ช่วยตัดต่อให้อีกทีคะ

ถ้าไม่ดีหรือให้แก้ไข รบกวนบอกหนูแอ้ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ