ทดลองอ่าน ยมกปกรณ์ ภาค 1

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย nao7310, 21 กุมภาพันธ์ 2007.

1. nao7310

nao7310 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    เสียงทดลองอ่านพระอภิธรรมปิฏก ยังไม่ดีเท่าที่ควร ช่วยแนะนำด้วยค่ะ เสียงแห้งมาก เพราะยังเป็นหวัด ไม่หายสักทีค่ะ ขออภัยด้วย

พระอภิธรรมปิฎกเล่ม ๕ ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    ยมกปกรณ์ ภาค ๑ <O:p></O:p>
    ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น <O:p></O:p>
    มูลยมก <O:p></O:p>
    อุทเทสวาร <O:p></O:p>
    ๑] ธรรมเหล่าหนึ่งเหล่าใดเป็นกุศล ธรรมเหล่านั้นทั้งหมด เป็นกุศลมูลหรือ? <O:p></O:p>
    หรือว่าธรรมเหล่าใดเป็นกุศลมูล ธรรมเหล่านั้นทั้งหมดเป็นกุศล. <O:p></O:p>
    ธรรมเหล่าหนึ่งเหล่าใดเป็นกุศล ธรรมเหล่านั้นทั้งหมด มีมูลอย่างเดียวกันโดยเป็นกุศลมูลหรือ? <O:p></O:p>
    หรือว่า ธรรมเหล่าใดมีมูลอย่างเดียวกันโดยเป็นกุศลมูล ธรรมเหล่านั้นทั้งหมด เป็นกุศล? <O:p></O:p>
    ธรรมเหล่าหนึ่งเหล่าใด มีมูลอย่างเดียวกันโดยเป็นกุศลมูล ธรรมเหล่านั้นทั้งหมดมีมูลอาศัยกันและกันโดยเป็นกุศลมูลหรือ? <O:p></O:p>
    หรือว่า ธรรมเหล่าใดมีมูลอาศัยกันและกันโดยเป็นกุศลมูล ธรรมเหล่านั้นทั้งหมดเป็นกุศล? <O:p></O:p>
    ธรรมเหล่าหนึ่งเหล่าใดเป็นกุศล ธรรมเหล่านั้นทั้งหมด เป็นมูลที่เรียกว่ากุศลมูลหรือ? <O:p></O:p>
    หรือว่า ธรรมเหล่าใดเป็นมูลที่เรียกว่ากุศลมูล ธรรมเหล่านั้นทั้งหมด เป็นกุศล?

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    [music]http://palungjit.org/attachments/a.148936/[/music]

3. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    ขออนุโมทนาครับ คุณnao7310

ทุกคนที่อ่านออกเสียงก็มีข้อบกพร่องต่างๆทั้งนั้นครับ และก็ค่อยๆปรับปรุงกันเรื่อยๆ เราหัดซ้อมบ่อยๆทุกวันๆ เราก็จะพบข้อบกพร่องและปรับให้ดีขึ้นๆแหละครับ เอาใจช่วยครับ เช่นเสียงแทรก เป็นต้น อาจต้องหาต้นเหตุว่าทำไมมีเสียงแทรก เราก็ปรับจุดนั้น ขอบคุณและอนุโมทนาครับที่ร่วมกุศลทดลองอ่านพระไตรปิฎกกัน

ผมอ่านใหม่ๆ ผมไปฟังอีกที แล้วมาเทียบตอนนี้ ก็ต่างกันมากเพราะค่อยๆหาข้อมูลในการปรับปรุงการอ่าน และหาเวลาซ้อมอ่านทำให้เรามีประสบการณ์และมั่นใจในการอ่านเป็นลำดับครับ

ผมเชื่อว่าพวกเราหัดอ่านกันไว้เริ่มตั้งแต่วันนี้ เราก็จะเก็บเกี่ยวประสบการณ์ จนถึงวันอ่านจริงก็สามารถทำได้ดีขึ้นๆครับ ทุกคนที่มาหัดอ่านล้วนมีใจเป็นกุศลดีงามน่านับถือ เพราะได้อ่านคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ ได้เอาใจใส่คัมภีร์ทางศาสนานับว่าน่าอนุโมทนาทุกคนครับ

4. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

มีเสียงรบกวนนะคะ ทดลองดึงแจ๊คที่เสียบไมค์ด้านหลังคอมพิวเตอร์ แล้วเสียบเข้าไปใหม่ให้แน่นๆคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2007
  5. Kob

ขอแนะนำการปรับปุ่มวอลลุ่ม ดังนี้คะ

1. ดับเบิ้ลคลิกที่ปุ่มลำโพง [​IMG]

2. จะขึ้นหน้าต่าง Volume Control
    ให้เช็คถูกที่ช่อง Mute ที่ Microphone

3. ตรง Options เลือก Properties

4. ให้เลือก Recording เลือกตรง Microphone แล้วกด OK

เช็ค Select ตรง Microphone

ขณะอัดอย่าปิดหน้าต่างนี้คะ

(f) (f) (f) (f) (f) (f) ​
    <!-- / message --><!-- attachments -->

6. Kob

ลองปรับวอลลุ่มตามที่พี่กบแนะนำ แล้วลองอ่านข้อความสั้นๆ แล้วอัดมานะคะ

7. nao7310

nao7310 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ เพราะแปลกใจอยู่เหมือนกันว่าทำไมเป็นแบบนี้ไปได้ จะลองอัดดูใหม่ค่ะ