ทดลอง มโนภาพถึง พระพุทธรูป 2 องค์ มีรายละเอียดชัดเจน แล้วลอย หมุนไปมา ตามความคิดเรา

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย แสงอุ่น, 11 กันยายน 2010.

1. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

ผมทดลอง มโนภาพถึงพระพุธทรูป 2 องค์ มีรายละเอียดชัดเจน แล้วลอยไปมา และหมุน ตามความคิดเรา โดยให้แต่ละองค์ หมุนและลอยอย่างอิสระ
    และให้เราควบคุมการหมุนในลักษณะต่างๆได้ แต่จากการทดลองพอเราจะหมุนองค์ที่กำลังพิจารณา อีกองค์ภาพจะจางไป และการหมุนไม่สมำเสมอ คือจะสังเกตุการหมุนได้เพียงที่ละองค์ครับ ปรากฏว่า คืนนั้น ผมมีอาการปวดในกลางหัว และ ความคิดต่างๆมันพุ่งออกมาปนกันไปหมด กว่าจะสงบได้เกือบเช้า แต่มีสิ่งที่เกิดขึ้นตามาคือ ถาพที่ปรากฏอยู่ในหัวเรา เวลาเราคิด เป็นภาพที่ชัดเจนขึ้น และภาพมุมกว้างขึ้น เรายังเลื่อนภาพไปมาได้ด้วย เป็นภาพที่เกิดขึ้นในหัวนะครับ ไม่ใช่ภาพที่คิดขึ้น
    เพื่อนๆ เคยทดลองแบบนี้หรือเปล่า ผลเป็นอย่างไร มาแลกเปลี่ยนกันนะครับ

อนุโมธนา

ความสงบที่ ปราศจากสุขและทุกข์
    ประหนึ่งแสงว่างและเปลวเที่ยน
    ที่ใหวเอนไปตามธรรม

2. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับที่ทำได้ ผมเองพยายามนึกมโนถาพพระพุทธรูปแต่ไม่มีภาพเลยครับ

บางที่ก็มีแบบจางๆ แว๊ปๆ อยากเห็นภาพชัดๆแบบคุณจัง จะได้นำมาเป็นสมาธิได้

อนุโมทนาด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. แสงอุ่น

ตามความเข้าใจส่วนตัว เหมือนกับเราพยายามแยกการรับรู้ออกเป็นสองส่วน โดยพยายามควบคุมภาพที่เกิดขึ้นในหัว ซึ่งมีผลต่อการทำงานของสมองทั้งสองส่วน คล้ายๆกับการเชื่อมการทำงานของสมองสองส่วนของเราเข้าด้วยกัน ซึ่งจะมีผลอย่างไรนั้น ยังไม่แน่ใจครับ ซึ่งต้องทำการทดลองต่อ และหลังจากภาพพระทั้งสององค์ชัดเจนรายละเอียดครบ และควบคุมได้อย่างอิสระแล้ว ให้นำเอาองค์พระทั้งสององค์มารวมกันไว้ที่เรา โดยรายละเอียดทุกอย่างครบ เสมือนกับเราอยู่ในองค์พระ แล้วแยกองค์พระพร้อมตัวรับรู้ของเราออกเป็นสองแล้วลอยไปมา ควบคุมได้อย่างอิสระ รับรู้ได้ถึงรายละเอียดและการเครื่อนใหวอย่างอิสระ ของทั้งสององค์ เพื่อนๆ ถ้ามีเวลาว่างลองทำดูนะครับ ได้ผลประการใด มาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

4. nanthiya1

nanthiya1 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีคะอนุโมทนาบุญด้วยคะ ถ้าทำได้บ่อยๆ และชัดเจนเราสามรถเล่นฤทธิ์ ทางใจได้คะ
    ทอดลองมาแล้วเหมือนกันคะ

5. แสงอุ่น

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมกำลังพยายามครับ สงสัยว่า ฤทธิ์ ทางใจ เป็นอย่างไรครับ
    ด้วยที่ว่า ผมไม่ทราบจริง แนะนำด้วยครับ

6. nanthiya1

ที่คุณจับภาพพระก็เหมือนคุณจับนิมิต ก็เหมือนจับกสิณแต่เป็นพระพุทธรูป
    คล้ายกับวิชาสาม คุณจับภาพพระให้ใส ทำไปเลื่อยๆ ถ้าอยากเห็นภาพนรก
    ก็ขออธิฐาน จากพระที่คุณจับ ภาพพระก็จะหาย ภาพนรกก็จะปรฎกแทนอยาก
    เห็นอะไรก็นึกอธิฐานขอเอา ทางทีดีก็ลองไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลมคุณก็สามารถยกจิตออกไปท่องเที่ยวได้ด้วย ก็ลองดูนะคะ

7. แสงอุ่น

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ทำให้ผมกระจ่างขึ้นมากเลย จะพยายามฝึกต่อไปครับ แต่ผมไม่รู้เป็นอะไร ฝึกทีไร ปวดหัวทุกทีเลย สงสัยจะเพ่งมากไปรึป่าวครับ

อนุโมธนา

8. nanthiya1

นั่นซิคะ ดิฉันว่าคุณจะเพ่งมาเกินไป การเพ่งต้องทำอารมณ์ แบบเบาๆ แบบ
    สบายๆ เห็นที่จิตคะไม่ใช่เห็นที่ สมอง จิตเราเป็นตัวรู้คะ ไม่ว่าเรื่องราวอะไรที่เรา
    อยากรู้จะปราฎกที่จิตคะ ไม่สมอง ก็ลองพิจารณาดูคะ